ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   หัวฉีดเสีย(รั่ว)หรือเปล่าคับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=25771)

2Son 10-11-2008 11:44

หัวฉีดเสีย(รั่ว)หรือเปล่าคับ

2jz Ge เวลาเปิดสวิทซ์กุญแจ 1-3นาที ปั้มติกทำงาน แต่ยังไม่สตาทร์เครื่อง เหม็นน้ำมันมาก แล้วก็สตาทร์เครื่อง กว่าจะติดใช้เวลานานมาก(เหม็นน้ำมันมาก)เหมือนน้ำมัน ท่วม แต่พอเครื่องติด ก็เหมือนไม่ครบสูบ พอสักพักก็ปรกติ(เครื่องเดินเรียบ) *** แต่ถ้า สตาทร์เครื่องเลย (ไม่เปิดเปิดสวิทซ์กุญแจ ค้างไว้) ทีเดียวติด แต่ก็เหมือนไม่ครบสูบ แต่พอสักพักก็ปรกติ เป็นทุกครั้ง อาการแบบนี้ไม่รูว่าหัวฉีดรั่วหรือเปล่าคับ

Moonlight 10-11-2008 12:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son (218556 กระทู้)
2jz Ge เวลาเปิดสวิทซ์กุญแจ 1-3นาที ปั้มติกทำงาน แต่ยังไม่สตาทร์เครื่อง เหม็นน้ำมันมาก แล้วก็สตาทร์เครื่อง กว่าจะติดใช้เวลานานมาก(เหม็นน้ำมันมาก)เหมือนน้ำมัน ท่วม แต่พอเครื่องติด ก็เหมือนไม่ครบสูบ พอสักพักก็ปรกติ(เครื่องเดินเรียบ) *** แต่ถ้า สตาทร์เครื่องเลย (ไม่เปิดเปิดสวิทซ์กุญแจ ค้างไว้) ทีเดียวติด แต่ก็เหมือนไม่ครบสูบ แต่พอสักพักก็ปรกติ เป็นทุกครั้ง อาการแบบนี้ไม่รูว่าหัวฉีดรั่วหรือเปล่าคับ

อาการนี้ เป็นอาการของ หัวฉีดรั่ว ครับ

อยากรู้ว่า หัวไหนรั่ว ให้ถอด หัวเทียนมาเช็คเบื้องต้นก่อนครับ หัวเทียนหัวไหน เยิ่มน้ำมัน ก็หัวนั้นครับ

วิธีแก้ไข ให้ถอดหัวฉีด มาล้างแล้วทดสอบครับ ถ้าล้างแล้ว ยังไม่ Work ก็ต้องเปลี่ยนหัวฉีดครับ

2Son 10-11-2008 12:29

ถ้าใส่หัวเชื้อล้างหัวฉีด ที่ใส่ตอนเติมน้ำมันworkไหมคับ แต่ผมลองของESSOแล้ว2กระป๋องไม่หาย
และถ้าถอดมาล้างเองยากไหมคับต้องใช้กางหรือปะเก็นหรื อเป่าคับ

Moonlight 10-11-2008 12:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son (218578 กระทู้)
ถ้าใส่หัวเชื้อล้างหัวฉีด ที่ใส่ตอนเติมน้ำมันworkไหมคับ แต่ผมลองของESSOแล้ว2กระป๋องไม่หาย
และถ้าถอดมาล้างเองยากไหมคับต้องใช้กางหรือปะเก็นหรื อเป่าคับ

ผมเคยลงข้อมูลเกี่ยวกับการถอดล้างหัวฉีดมาแล้วครับ ลองค้นหาอ่านดูครับ
แต่ว่า ผมเคยอ่านเจอ ว่ามี ที่รับล้างหัวฉีดแบบไม่ต้องถอดออกมาล้างครับ (เคยเห็นคนเขียนถึงในเวปนี้แหละครับ)

retro_boy 10-11-2008 17:05

ไปปั้ม เชลล์เลยครับ พันกว่าบาทครับ มีเครื่องล้างให้เรียบร้อย(แต่หายรึปล่าวไม่รู้นะครั บ)...อิอิ

mommam 11-11-2008 09:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son (218556 กระทู้)

ของผมไม่รั่วครับ แต่มันตัน
ไล่ระบบทุกอย่างแล้ว เหลือจำเลยสุดท้ายคือ หัวฉีด ทีแรกคิดว่ารั่ว ทำให้น้ำมันมันท่วม
เหม็นน้ำมัน สตาร์ทติดยาก ติดแล้วเหมือนไม่ครบสูบ ควันดำ เร่งไม่ขึ้น
ตรวจสอบหัวฉีดแล้ว เอ! ก็ทำงานทุกหัวนี่นา เลยถอดหัวฉีดออกมา ยกแผงออกมาเลย
ถอดหัวฉีดออกมาจากราง มาเทสดู ป้อนไฟเข้าไปก็ทำงาน แสดงว่าไม่เสีย
เลยส่องดูในรูหัวฉีดตรงทางเข้าของน้ำมันข้างในมันจะม ีกรองอยู่ ปรากฎว่าเห็นอะไรหว่า
ดำๆ เป็นก้อนๆ เคาะๆออก มีเขม่า ผง สิ่งสกปรก ที่ไหลมาตามน้ำมันเชื้อเพลิง สะสมไว้นานหลายปี
แทบจะทุกหัวเลยครับ ก็จัดการแคะ เคาะ เอาออกให้หมด เท่าที่จะสามารถ ตอนแคะ แงะ ระวังกรองขาด ทะลุ ด้วย ทำความสะอาดเรียบร้อย ประกอบคืน สตาร์ทเครื่อง อาการดังกล่าวหายเกลี้ยง
กริ๋งเลยครับ จนทุกวันนี้

ลองดูครับ เผื่อจะเหมือนกัน เพราะไหนๆ ก็ต้องถอดหัวฉีดอยู่แล้ว
เอ! แต่ไม่ทราบว่าจะทันหรือเปล่าเนี่ย อาจจะหายแล้วมั้ง

ปล. ถ้ามันตันแบบของผม ต้องถอดออกมาล้างแบบผมถึงจะเกลี้ยง เครื่องล้างต่างๆแบบไม่ถอดหัวฉีดไม่สามารถแก้ปัญหาได ้ เพราะเขม่า ผง สิ่งสกปรก
มันติดอยู่ที่กรอง

wat945 11-11-2008 16:20

1 ไฟล์แนบ
2jz vvt-i ของผมตอนสตาร์ทเครื่อง มักจะติดยาก และรอบเครื่องเบามาก ถึงดับบางครั้ง
พอวอร์มได้สักพัก ก็จะได้กลิ่นน้ำมันที่ห้องเครื่อง เลยเปิดฝาโปงดู
พบว่า มาน้ำมันรั่วเยิ้ม (ดูจากภาพ ตรงที่เอาปากกาชี้) ตรงบริเวณดังกล่าว
ถามว่าถ้าเราขันน๊อตแล้วมันจะหายไหม หรือว่าเป็นอาการหัวฉีดรั่วครับ
แล้ววิธีแก้ไข จะทำอย่างไร

Moonlight 11-11-2008 17:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wat945 (219352 กระทู้)
ใช่เรกูเลเตอร์รั่วหรือเปล่าครับ
??????????

ใช่ครับ เป็นตัวปรับแรงดันน้ำมัน ครับ ถ้าแรงดันมากเกิน ตัวนี้ จะคอยยกให้ระบายออกไปทางท่อน้ำมันไหลกลับ ถ้ารั่วตรงจุดนี้ ลองขันน๊อตให้แน่นขึ้นดูครับ ถ้าขันแล้วไม่อยู่ ก็คงต้องถอดออกมาตรวจเช็คจุดรั่วครับ น่าจะเป็นที่แหวนปะเก็นครับ

caliz 12-11-2008 21:37

ผมพึ่งไปเช็คมาพอดีวิ่งแก็สเพียวๆมาปีนึงเต็มๆไม่สนใ จน้ำมันเลยประกอปกับปั้มติ้กเสีย พอไปอู่เค้าเช็คก็โดนล้างถังน้ำมันไปเพราะสกปรกสนิมเ กาะ ไปๆมาๆเค้าบอกหัวฉีดพังไป2หัว ต้องเปลี่ยนหัวละ500 ทั้งหมดนี้ไม่รู้โดนหลอกหรือเปล่า555 ตอนนี้ก้วิ่งได้แค่แก้สเหมือนเดิมเพราะรอหัวฉีด

mommam 12-11-2008 22:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2Son (219780 กระทู้)
ขอบคุณครับ ทุกคน
ผมยังไม่ได้ไปเช็คเลยเพราะยังไม่มีเวลากลับถึงบ้านก็ 3ทุ่มก่วาทุกวัน พอจะเช็ควันอาทิตย์ก็มีเรื่องต้องออกบ้านทุกที ไม่รู้เป็นไรจะทำรถทีไรภรรยามองหน้าทุกที
เออแล้วคุณmommamถอดมาล้างเองใช่ไหมยากไหมคับต้องใช้ กางหรือปะเก็นหรือเป่าคับพอดีอยากล้างปีกผีเสื้ อด้วย ม้นชอบค้าง พอไปปรับตั้งตรงสายคันเร่งก็OKทุกครั้ง

ถอดเองครับ ไม่ยากแต่ถอดเยอะหน่อย ใช้เวลาเหมือนกันครับ
ถอดชุดท่อร่วมไอดี ที่ขวางไว้ออกให้หมด น๊อตยึดต่างๆ อะไรที่เกะกะ ขวางไว้ก็เอาออก จะได้
เอาท่อร่วมไอดี ลิ้นปีกผีเสื้อมาล้างด้วยทีเดียวเลย เตรียมน้ำมันเบนซินไว้ล้างด้วย แล้วก็ถือโอกาสถอดหัวเทียนมาทำความสะอาดหรือเปลี่ยนซ ะทีเดียวเลย เพราะเครื่องไม่โบเนี่ยจะเปลี่ยนหัวเทียนทีนึง เป็นเรื่องน่าเบื่อมาก ชุดรางหัวฉีดน่าจะมีน๊อตยึดประมาณ 3 ตัว ถอดออก แล้วดึงออกมาได้เลยครับ
ส่วนหัวฉีดก็ดึงออกจากรางได้เลย แต่ระวังยางโอริงที่หัวฉีด และยางรองเบ้าหัวฉีด ฉีกขาดด้วยนะครับ
ดึงหัวฉีดออกมาส่องเข้าไปดูในรูทางเข้าของน้ำมั น ก็จะเห็นกรองหัวฉีดครับ ของผมมันตันในกรองนั่นแหละ ระวังกรองขาดหรือทะลุด้วย
ลองดูครับ อาจจะเป็นแบบผม เสียน้ำมันนิด เสียแรงหน่อย แต่ไม่เสียเงินครับ

retro_boy 13-11-2008 00:29

ถอดทีมือเป็นแผลหมดเลยครับ:emo_toon08: :emo_toon08:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:52