ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ถ้ารถเซ็ตโบใหม่ ประมาณ400-450ม้า จะยังใช้แก๊สได้มั้ยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=34434)

ZnipeR 19-05-2009 16:52

ถ้ารถเซ็ตโบใหม่ ประมาณ400-450ม้า จะยังใช้แก๊สได้มั้ยครับ

อยากจะเซ็ตโบใหม่ เป็นโบเดี่ยว(ของเดิมควันไหล)
กะว่า จะเอาสัก400-450ม้า(บูสประมาณสัก1.2บาร์) ประมาณนี้ครับ
เพียงแต่ ของเดิมตอนเป็นโบแตนๆ ก็ดมแก๊สอยู่ครับ
เป็นแก๊สหัวฉีด เลยอยากทราบว่า ชุดแก๊สมันยังจะจ่ายแก๊สได้พอกินอยู่หรือป่าวครับ
หรือ มีวิธีไหน ให้ชุดแก๊สสามารถรองรับ แรงม้าขนาดนี้ได้บ้างครับ
พอดีชุดแก๊สพึ่งติดมาได้ไม่นาน จะยกลงก็เสียดาย มันประหยัดดีครับ

ปล. ชุดแก๊สเป็นของ โวทราน ครับ

เค_คลองสาม 21-05-2009 00:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZnipeR (322720 กระทู้)
อยากจะเซ็ตโบใหม่ เป็นโบเดี่ยว(ของเดิมควันไหล)
กะว่า จะเอาสัก400-450ม้า(บูสประมาณสัก1.2บาร์) ประมาณนี้ครับ
เพียงแต่ ของเดิมตอนเป็นโบแตนๆ ก็ดมแก๊สอยู่ครับ
เป็นแก๊สหัวฉีด เลยอยากทราบว่า ชุดแก๊สมันยังจะจ่ายแก๊สได้พอกินอยู่หรือป่าวครับ
หรือ มีวิธีไหน ให้ชุดแก๊สสามารถรองรับ แรงม้าขนาดนี้ได้บ้างครับ
พอดีชุดแก๊สพึ่งติดมาได้ไม่นาน จะยกลงก็เสียดาย มันประหยัดดีครับ

ปล. ชุดแก๊สเป็นของ โวทราน ครับ

หลักของแก๊ส เมื่อเครื่องยนต์มันมีแรงม้ามากขึ้นหรือกำลังอัดที่ด ีขึ้น มันจะต้องมีการเพิ่มหม้อต้มเพื่อให้มันสร้างแก๊สไว้ร อจ่ายได้ รูหัวฉีดจะต้องมีขนาดใหญ่ขึ้น แรงดันที่หม้อต้มก็ต้องมากขึ้นเพื่อต้องสู้แรงดันจาก เทอร์โบให้ได้ด้วยอ่ะครับ:smile:

JZ_P_MAYIM 21-05-2009 11:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (323634 กระทู้)
หลักของแก๊ส เมื่อเครื่องยนต์มันมีแรงม้ามากขึ้นหรือกำลังอัดที่ด ีขึ้น มันจะต้องมีการเพิ่มหม้อต้มเพื่อให้มันสร้างแก๊สไว้ร อจ่ายได้ รูหัวฉีดจะต้องมีขนาดใหญ่ขึ้น แรงดันที่หม้อต้มก็ต้องมากขึ้นเพื่อต้องสู้แรงดันจาก เทอร์โบให้ได้ด้วยอ่ะครับ:smile:

แสดงว่ามานจะกินจุมากขึ้นใช่ไหมครับพี่เค

ZnipeR 21-05-2009 15:42

แสดงว่า ถ้าเราเพิ่มหม้อต้ม +ขยายหัวฉีด ก็น่าจะพอใช้ได้ใช่มั้ยครับ
แล้วถ้าเราเอาเป็นlow boots สัก1บาร์ ใช้แก๊ส
แล้วHi boots สัก1.2 - 1.5 บาร์ แต่ใช้น้ำมัน อย่างนี้จะสามารถทำได้มั้ยคับพี่เค
แล้วหม้อต้อมใบเดียวจะพอกินมั้ยครับ ถ้าบูสประมาณ1บาร์

jimbo 04-06-2009 06:26

ถ้าหม้อไม่พอ ใช้หม้อทองสิครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZnipeR (324078 กระทู้)
แสดงว่า ถ้าเราเพิ่มหม้อต้ม +ขยายหัวฉีด ก็น่าจะพอใช้ได้ใช่มั้ยครับ
แล้วถ้าเราเอาเป็นlow boots สัก1บาร์ ใช้แก๊ส
แล้วHi boots สัก1.2 - 1.5 บาร์ แต่ใช้น้ำมัน อย่างนี้จะสามารถทำได้มั้ยคับพี่เค
แล้วหม้อต้อมใบเดียวจะพอกินมั้ยครับ ถ้าบูสประมาณ1บาร์

สมัยก่อนวงการหม้อต้มบ้านเราไม่แพร่หลายมีแต่หม้อ ใบโพธืและหม้อมือสอง จากญี่ปุ่น ถ้ารถของเราเครื่องแรงมากๆให้พ่วง หม้อ ครับ 10 ล้อก็ติดได้ พ่วงหม้อเอาครับ

เค_คลองสาม 04-06-2009 07:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ZnipeR (324078 กระทู้)

มีอีกวิธีคือเวลาขับแบบประหยัดหรือสนุกบางนิดหน่อยก็ ใช้แก๊ส แล้วเราให้มันปรับเป็นน้ำมันเองที่รอบซ่ะ 5000 มันก็วิ่งได้ดีทั้งคู่แล้วครับ หรือจะเอาแก๊สวิ่งอย่างเดียวมันก็ทำได้แต่แรงม้าสูง ๆ ยังไม่มีหม้อรับได้ แต่คงต้องใส่สองหม้อครับ ถึงจะช่วยกันได้ครับ:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:54