ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   2j-ge กับ 1j-gte ติดแก็สระบบแบบเดียวกันกินแก็สต่างกันมากไม่ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=15360)

wongpadoo 03-05-2008 01:46

2j-ge กับ 1j-gte ติดแก็สระบบแบบเดียวกันกินแก็สต่างกันมากไม่ครับ

2j-ge กับ 1j-gte ในเกียร์ธรรมาดาด้วยกันนะครับ ติดแก็สระบบแบบเดียวกันกินแก็สต่างกันมากไม่ครับ และอะไรจะกินแก็สมากกว่ากัน เช่น
1.การขับในเมือง 2 ตัวนี้อะไรกินแก็สมากกว่าครับ
2.การขับนอกเมือง 2 ตัวนี้อะไรกินแก็สมากกว่าครับ
3.1เจโบเวลาซัดหรือบูตมาเต็ม จะกินแก็สมากว่า 2 เจไม่โบหรือเปล่าครับ
4.จริงหรือเปล่าครับเจโบติดแก็สแบบมิสเซอร์แล้วบูตหา ย
ขอขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะครับ

nakhonsawancar 03-05-2008 10:29

1. เจโบกินมากกว่านิดหน่อยครับ
2. เจโบกินมากว่านิดหน่อยครับ
3. เจโบกินกว่าแน่นอนครับ
4. แล้วแต่คนติดตั้งครับ ขนากมิ๊ก รูปทรงของมิ๊กด้วยครับ

กิตติศักดิ์ 04-05-2008 00:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (120542 กระทู้)
1. เจโบกินมากกว่านิดหน่อยครับ
2. เจโบกินมากว่านิดหน่อยครับ
3. เจโบกินกว่าแน่นอนครับ
4. แล้วแต่คนติดตั้งครับ ขนากมิ๊ก รูปทรงของมิ๊กด้วยครับ

อ้าวผมนึกว่าเครือ่ง 2jz ge กินมากกว่าเพราะ ซีซีมันมากกว่า :frown:

artyoyo 04-05-2008 11:00

แล้วถ้า 2เจโบ มันจะกินแก๊สขนาดไหนหว่า เหอๆ ๆ ๆ ๆ :emo_toon08:

ultraman 09-05-2008 02:44

อันนี้ต้องเข้าใจนิดนึงคับ
ง่ายๆระบบอัดอากาศคือการทำให้ปริมาณอากาศมากขึ้นหนาแ น่นขึ้นอัดเข้าในความจุกระบอกสูบเดิม อากาศเยอะก็จ่ายเชื้อเพลิงเยอะตาม อัตราส่วน14.7:1 ถ้าบูสยังไม่มา เป็นค่าเวคอยู่ เครื่องก็แรงตามซีซีปกติ เช่น 1Jz gte 2500cc ก็คือ ก็แรงตามกำลัง 2500cc แต่พอบูสมา ก็เหมือนกับเครื่องมีซีซีเยอะขึ้น ถ้าบูสมาเต็มๆเครื่อง 1Jz gte 2500cc ก็จะกายเป็นเครื่องประมาณ4300cc(เพื่อนผมเคยคำนวนให้ ตามค่าบูสเดิมๆ)

จุดดีของเครื่องที่เป็นระบบอัดอากาศก็คือ มีซีซีที่แปลผันได้ ช่วงรอบเดินเบาๆติดไฟแดง ขับแบบรอบต่ำก็กินแบบ2500cc พอต้องการกำลัง เช่น เร่งแซง ก็ใช้ประโยชน์จากเทอร์โบทำให้ซีซีเครื่องเยอะขึ้น แต่น้ำหนักเครื่องเบากว่าและขนาดเครื่องเล็กกว่าเครื ่องยนต์ซีซีสูงๆ ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบเชิงโหลด น้ำหนักต่อแรงม้า ต่ำกว่าซีซีสูงๆ

ดังนั้นหากใช้ประโยชน์จากข้อนี้ปรับเฟื่องท้ายให้เหม าะสมไม่จัดไปนัก ปรับการขับใหม่ ไม่เท้าหนัก(ขับติดบูสตลอด) ขับทางไกลก็ขับแบบรักษารอบให้คงที่แช่ๆ เก็บบูสไว้แซง ผมว่าเผลอๆจะประหยัดกว่า2เจไม่โบซะอีก แต่แรงเยอะกว่า

ooo 16-05-2008 10:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ultraman (122353 กระทู้)
ง่ายๆระบบอัดอากาศคือการทำให้ปริมาณอากาศมากขึ้นหนาแ น่นขึ้นอัดเข้าในความจุกระบอกสูบเดิม อากาศเยอะก็จ่ายเชื้อเพลิงเยอะตาม อัตราส่วน14.7:1 ถ้าบูสยังไม่มา เป็นค่าเวคอยู่ เครื่องก็แรงตามซีซีปกติ เช่น 1Jz gte 2500cc ก็คือ ก็แรงตามกำลัง 2500cc แต่พอบูสมา ก็เหมือนกับเครื่องมีซีซีเยอะขึ้น ถ้าบูสมาเต็มๆเครื่อง 1Jz gte 2500cc ก็จะกายเป็นเครื่องประมาณ4300cc(เพื่อนผมเคยคำนวนให้ ตามค่าบูสเดิมๆ)

จุดดีของเครื่องที่เป็นระบบอัดอากาศก็คือ มีซีซีที่แปลผันได้ ช่วงรอบเดินเบาๆติดไฟแดง ขับแบบรอบต่ำก็กินแบบ2500cc พอต้องการกำลัง เช่น เร่งแซง ก็ใช้ประโยชน์จากเทอร์โบทำให้ซีซีเครื่องเยอะขึ้น แต่น้ำหนักเครื่องเบากว่าและขนาดเครื่องเล็กกว่าเครื ่องยนต์ซีซีสูงๆ ซึ่งเป็นข้อได้เปรียบเชิงโหลด น้ำหนักต่อแรงม้า ต่ำกว่าซีซีสูงๆ

ดังนั้นหากใช้ประโยชน์จากข้อนี้ปรับเฟื่องท้ายให้เหม าะสมไม่จัดไปนัก ปรับการขับใหม่ ไม่เท้าหนัก(ขับติดบูสตลอด) ขับทางไกลก็ขับแบบรักษารอบให้คงที่แช่ๆ เก็บบูสไว้แซง ผมว่าเผลอๆจะประหยัดกว่า2เจไม่โบซะอีก แต่แรงเยอะกว่า

up up

tidku61 16-05-2008 11:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ultraman (122353 กระทู้)
ง่ายๆระบบอัดอากาศคือการทำให้ปริมาณอากาศมากขึ้นหนาแ น่นขึ้นอัดเข้าในความจุกระบอกสูบเดิม อากาศเยอะก็จ่ายเชื้อเพลิงเยอะตาม อัตราส่วน14.7:1 ถ้าบูสยังไม่มา เป็นค่าเวคอยู่ เครื่องก็แรงตามซีซีปกติ เช่น 1Jz gte 2500cc ก็คือ ก็แรงตามกำลัง 2500cc แต่พอบูสมา ก็เหมือนกับเครื่องมีซีซีเยอะขึ้น ถ้าบูสมาเต็มๆเครื่อง 1Jz gte 2500cc ก็จะกายเป็นเครื่องประมาณ4300cc(เพื่อนผมเคยคำนวนให้ตามค่าบูสเดิมๆ)

เหอ เหอ ขับเรื่อยๆสไตล์JZ บูสท์ปุ๊ปมาแนวUZ แหล่มเรย:emo_toon24:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:19