ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ความร้อน1jz ฝาดำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72490)

anakin99 09-09-2013 08:52

ความร้อน1jz ฝาดำ

มีปัญหารบกวนพี่ๆหน่อยครับ เพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เป็นมิเนียม ฝาหม้อน้ำ 1.3 ( เช็คพัดลมฟรีปั้มแล้ว Ok นะ ) แต่ความร้อนยังขึ้นเรยเกินครึ้ง น้ำในหม้อพักน้ำก็หาย บางวันไม่เป็นไรเรย ปกติ แต่ตอนเช้าเปิดฝาหม้อน้ำดู ต้องเติมน้ำประมาณ1ลิตรครับ งงมากๆๆ ตอนนี้คืดได้อย่างเดียวคือจะเปลี่ยนวาล์วน้ำ หรือเอามันถึงปั้มน้ำเรยดี เดือนนี้จะหมดตรูดแล้ว:( รบกวนพี่ช่วยหน่อยครับ หรือมีวิธีอื่น กลังว่าปั้มน้ำจะพังอะครับ

FighterJz 09-09-2013 09:25

น่าจะมีจุดที่ทำให้น้ำออกครับ

ตามข้อต่อต่าง ๆ

และถ้าปั้มน้ำเสียก็ออกตรงปั้มครับ

ลองเติมน้ำยาหล่อเย็น เอาไฟฉายส่องแถว ๆ ปั้มน้ำ

จะได้เห็นน้ำออกชัด ๆ

ผมว่าออกตรงปั้มน้ำ

เพราะถ้าออกตามข้อต่อ ความร้อนไม่ค่อยผิดปกติ

แต่ถ้าออกตรงปั้มน้ำความร้อนวิ่งแน่ ๆ ครับ

anakin99 09-09-2013 10:07

[/quote] ลองก้มดูแล้วครับ ไม่รั่วไม่ซึมตามข้อต่อครับ ที่ปั้มก็ไม่ซึมครับ :(

FighterJz 09-09-2013 13:29

:( กำ

ตามตะเข็บหม้อน้ำ ซึมเปล่าครับ

แล้วท่อไอเสียมีน้ำออกหรือเปล่าครับ

ถ้าใช้แก๊สท่อน้ำร้อนตามข้อต่อ

ไล่ลมหม้อน้ำยังครับ

:confused:

สงสัยรอน้า ๆ มาช่วยให้ความรู้ :emo_toon07:

anakin99 10-09-2013 08:02

QUOTE]

เมื่อคืนนี้ลองตรวจสอบตามที่พี่แนะนำแล้วไม่พบสิ่งผิ ดปกติครับ แต่เปิดฝาน้ำมันเครื่องพบรอย ขาวขุ่นนิดหน่อยครับ ดึงก้านน้ำมันมาดู สีก็ยังปกติครับ :emo_toon06: เรยลองขับดู ไม่ได้อัดอะไรมาก ตอนเช้าเปิดดูน้ำยังหายเหมือนเดิม สตาทเครื่องรอบเดินเบา 1200 อยู่ดีมีควันขาวออกมาที่ปลายท่อด้วย แต่ไม่มีกลิ่นน้ำมันครับ งงงง มาก นีกะว่าวันเสานี้จะเปลี่ยนวาล์วน้ำใหม่ ที่นี้เอาไงดีครับ พี่ๆๆ:( :(

anakin99 10-09-2013 19:31

ลองไปหาช่างที่อู่ ช่างดูไปดูมา 1.บอกกล่องมีปัญหา 2.ต้องเปิดฝาสูบดู 3.น่าจะมีปัญหาหลายอย่าง สรุปเป็นหมื่อนครับ น้อง โอ้วแม่เจ้า ตายห่าแล้ว แค่ความร้อนมันผืดปกติแค่นี้นะ มันยังไม่ถึงอีทเรย เล่นจะจัดวางเครื่องใหม่เรย มรีบเอาลูกชายผมกลับบ้านทันที กลับมาตั้งสติก่อน ผมว่ามันยังไม่ถึงขนาดนั้น จริงมั้ยครับพี่ๆๆๆ

khwan1j 11-09-2013 10:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anakin99 (880334 กระทู้)
มีปัญหารบกวนพี่ๆหน่อยครับ เพิ่งเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่เป็นมิเนียม ฝาหม้อน้ำ 1.3 ( เช็คพัดลมฟรีปั้มแล้ว Ok นะ ) แต่ความร้อนยังขึ้นเรยเกินครึ้ง น้ำในหม้อพักน้ำก็หาย บางวันไม่เป็นไรเรย ปกติ แต่ตอนเช้าเปิดฝาหม้อน้ำดู ต้องเติมน้ำประมาณ1ลิตรครับ งงมากๆๆ ตอนนี้คืดได้อย่างเดียวคือจะเปลี่ยนวาล์วน้ำ หรือเอามันถึงปั้มน้ำเรยดี เดือนนี้จะหมดตรูดแล้ว:( รบกวนพี่ช่วยหน่อยครับ หรือมีวิธีอื่น กลังว่าปั้มน้ำจะพังอะครับ

1.ลองเติมน้ำยาหม้อน้ำที่มีสีดูครับ ถ้ามีการรั่วซึมตรงไหนผมว่ามันน่าจะทิ้งร่อยรอยไว้บ้ างครับ
2.น้ำในหม้อพักหาย อาจจะเกิดจากน้ำดันออกเนื่องจากขับมาร้อนๆแล้วดับเคร ื่องเลยก็ได้ครับ เมื่อก่อนเคยเป็นครับตอนที่พัดลมผมแรงไม่พอ หรือบางท่านเคยเจอว่ากระปุกพักน้ำหรือสายดูดกลับของห ม้อน้ำมันรั่วครับ
ส่วนผมเคยน้ำในหม้อพักหายต้องเติมบ่อยๆหาไปจนเจอว่าซ ิลปั๊มน้ำมันรั่วค่อยๆหยดออกจากรูระบายด้านล่างครับ ดีทีว่าเติมน้ำยาหม้อน้ำสีเขียวๆไว้เลยเห็นร่องรอยมั นครับ

3.น้ำในหม้อน้ำหายอาจเกิดจาก น้ำดันออกแล้วไม่ดูดกลับ เนื่องจากกระปุกพักน้ำหรือสายดูดกลับของหม้อน้ำมันรั ่วครับ หรือมีการรั่วของระบบหม้อน้ำเองเช่นรั่วซึมที่หม้อน้ ำหรืตามข้อต่อต่างๆอันนี้เติมน้ำยาสีๆจะช่วยได้มาก หรืออาจฝาโก่งเป็นตามด ทำให้น้ำหายอันนนี้เช็คบื้องต้น ก็เปิดฝาหม้อน้ำแล้วติดเครื่องดูถ้าฝาโก่งหรือเป็นตา มดทำให้แรงดันรั่วออกมาทางหม้อน้ำ น้ำในหม้อน้ำ จะเป็นฟองๆละเอียดๆผุดๆขึ้นมาครับ

ปล.ผมไม่ได้เป็นช่างทั้งหมดแค่ความคิดเห็นส่วนตัวครั บผิดพลาดอย่างไรอภัยด้วยครับ

anakin99 11-09-2013 11:57

ขอบคุณครับ ลองดูเบื้องต้นแล้วฝาไม่โกงครับ รอดไป(ดูตามวิธีที่พี่แนะนำครับ )เดียวเสาร์นี้ขึ้นขายัง เปลี่ยนวาล์วน้ำ แล้วดูอาการต่อครับ:frown: :frown: :frown: :frown:

rangkayai 11-09-2013 16:07

ตอนใช้หม้อน้ำเดิมมันเป็นไหมครับ

C220 11-09-2013 16:52

น้ำหายต้องหาว่าหายไปจากทางไหน
ถ้ายังหาไม่เจอก็ยังสรุปไม่ได้ครับ

ถ้ายังไม่เจอรอยรั่ว ให้สงสัยไว้ก่อนว่าไล่ลมไม่หมดแล้วจะมีอาการน้ำดันออ กทางถังพักน้ำ หรือหากไม่มีถังพักน้ำ มันก็จะคายทิ้งทางสายยางเราก็จะยิ่งดูไม่ออก

ผมว่าลองเติมน้ำให้เต็มแล้วติดเครื่องทิ้งไว้ซักครึ่ งชั่วโมงไม่ต้องวิ่งไปไหนหรอกครับ รอดูให้เห็นกันไม่เลยดีกว่าว่าน้ำรั่วออกทางไหน
ลองดูก่อนไม่เสียตัง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:46