ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ใช้ฝาหม้อน้ำแบบไหนดี (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=41533)

Haa_TOTO 24-10-2009 23:23

ใช้ฝาหม้อน้ำแบบไหนดี

รถผม 2jz-ge Vvti + Lpg ใช้ฝาหม้อน้ำแรงดันกี่บาร์ดีครับ

jing 24-10-2009 23:37

0.9 ครับ

Haa_TOTO 24-10-2009 23:45

ใช้ 1.1 หรือ 1.3 ได้ไหมครับ ผมใช้ 0.9 แล้วน้ำดันออกอ่ะครับ

teymahachai 25-10-2009 07:30

ใช้ได้คับแต่ผมว่าก็ต้องดูเรื่องอุปกรณืต่างๆด้วยคับ ว่ามีความสามารถทนแรงดันได้เท่าไรคับ เช่น ท่อยางน้ำ ทั่วไป 0.9 ก็พอ ผมอยากให้ดูเรื่องระบายความร้อนมากกวาคับว่าพอหรือไม ่ เพราะว่าถ้ามีการระบายความร้อนที่ดีแล้วความร้อนน้ำก ็ไม่สามารถชนะแรงดันของฝาหม้อน้ำได้หรอกคับ

Bank_td07 25-10-2009 08:26

ผมใช้ 0.9 ครับ เคยใช้ 1.3 ท่อยางบวมเปล่งเลยคล้ายๆจะแตกใช้ไปสักพักปั๊มน้ำรั่ว เลยกลับไปใช้ 0.9 เหมือนเดิมก็ใช้ได้ปกติ เรื่องน้ำดันออกลองเช็คระบบระบายความร้อนก่อนเลยครับ ถ้าระบบระบายความร้อนดีน้ำไม่มีทางดันออกแน่นอนครับ. ..:redface: :redface:

volvoman 25-10-2009 08:44

0.9 ครับ แล้วไปหาสาเหตุที่น้ำดันออกให้เจอครับ การเพิ่มบาร์ฝาหม้อน้ำเป็นการแก้ปลายเหตุอะครับ...ปล ่อยให้ 1.3 ไว้ใส่กับรถแต่งที่มาพร้อมกับอุปกรณ์ทนแรงดันมากๆดีก ว่าครับ...ลืมถามไปดันออกตรงไหนครับ ของผมเคยเจอปัญหาดันออกที่ฝาหม้อน้ำเปลีย่น3อันก็ไม่ หายเบิกห้างก็ไม่หาย สรุปแล้วปัญหาคือคอทองเหลืองตรงคอวงกลมที่จะล๊อคกับย างฝาหม้อน้ำไม่เรียบ เป็นรอบบุบเล็กๆ น้ำจึงซึมออกทางนั้นเก็บความดันไม่อยู่ เวลาน้ำขาดก็ไม่ดูดใกระป๋องเข้า เวลาน้ำเกินก็ดันออกทางนี้แทนการดันเข้าถังพัก ต้องทุบแต่งทรงใหม่ เอาตะไบๆรอบทองเหลืองคอหม้อน้ำใหม่จนผิวเรียบเสมอ ไม่เป็นตามด..ร้านหม้อน้ำแถวบ้านหาสาเหตุให้และทำให้ ฟรี แต่ก่อนหน้า...ไม่รู้....ไปโดนค่าฝาหม้อน้ำทั้งแท้ทั ้งเทียบ 3 อันก็หลายตังค์อยู่โดยเฉพาะฝา toyota เบิกห้างโดนไป 480 อะครับ.ของเทียมก็ประมาณ 120-150 บาท.....เพราะฉะนั้นลองหาสาเหตุดีๆครับอาจจะแค่นิดหน ่อยแต่คาดไม่ถึงเหมือนผมครับ

jing 25-10-2009 21:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (426690 กระทู้)
0.9 ครับ แล้วไปหาสาเหตุที่น้ำดันออกให้เจอครับ การเพิ่มบาร์ฝาหม้อน้ำเป็นการแก้ปลายเหตุอะครับ...ปล ่อยให้ 1.3 ไว้ใส่กับรถแต่งที่มาพร้อมกับอุปกรณ์ทนแรงดันมากๆดีก ว่าครับ...ลืมถามไปดันออกตรงไหนครับ ของผมเคยเจอปัญหาดันออกที่ฝาหม้อน้ำเปลีย่น3อันก็ไม่ หายเบิกห้างก็ไม่หาย สรุปแล้วปัญหาคือคอทองเหลืองตรงคอวงกลมที่จะล๊อคกับย างฝาหม้อน้ำไม่เรียบ เป็นรอบบุบเล็กๆ น้ำจึงซึมออกทางนั้นเก็บความดันไม่อยู่ เวลาน้ำขาดก็ไม่ดูดใกระป๋องเข้า เวลาน้ำเกินก็ดันออกทางนี้แทนการดันเข้าถังพัก ต้องทุบแต่งทรงใหม่ เอาตะไบๆรอบทองเหลืองคอหม้อน้ำใหม่จนผิวเรียบเสมอ ไม่เป็นตามด..ร้านหม้อน้ำแถวบ้านหาสาเหตุให้และทำให้ ฟรี แต่ก่อนหน้า...ไม่รู้....ไปโดนค่าฝาหม้อน้ำทั้งแท้ทั ้งเทียบ 3 อันก็หลายตังค์อยู่โดยเฉพาะฝา toyota เบิกห้างโดนไป 480 อะครับ.ของเทียมก็ประมาณ 120-150 บาท.....เพราะฉะนั้นลองหาสาเหตุดีๆครับอาจจะแค่นิดหน ่อยแต่คาดไม่ถึงเหมือนผมครับ

ผมก็เข้ามายืนยันตามนี้ครับ ผมว่าเครื่องเราไม่ได้ทำการโมอะไรมากมาย หรือแม้แต่โมมาบ้าง ก็ยังใช้แค่0.9พอครับ เกินกว่านั้นผมว่าไม่ค่อยเหมาะสมกับการใช้งานปกติครั บ ... ผมว่าอาการน้ำดัน มันต้องแก้ปัญหาที่ต้นตอครับ ไม่ว่าจะเป็นขนาดหม้อน้ำ(ระบายไม่ทัน) พัดลม บังลม ปั้มน้ำ วาล์วน้ำ ลองไล่ทีละจุดดูครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 08:53