ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   รบกวนขอให้พี่ๆ ตอบหน่อยคับ ผม ไม่รู้เลยว่าจะซ่อมตรงไหน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72481)

bankbank3508 07-09-2013 22:52

รบกวนขอให้พี่ๆ ตอบหน่อยคับ ผม ไม่รู้เลยว่าจะซ่อมตรงไหน

คืออาการ รถ ผมคือ ความร้อนมันขึ้น แต่มันจะขึ้นตอนบูทมาอะคับ แบบว่า พอเหยียบ ละความร้อนก็ขึ้นตาม ตอนนั้น น้ำมันเครื่องเหลือน้อยผมไม่ได้ดู ความร้อนเลยขึ้น แต่ตอนนี้ผมก็เติมน้ำมันเครื่องแล้ว (แค่เติมยังไม่ได้ถ่าย ถึงรอบแล้วเหมือนกัน ) มัน ก็ยังขึ้นอยู่เหมือนเดิม อาการไม่มีควันขาวคับ เครื่องไม่ กระตุกด้วย แต่ความร้อน ขึ้นๆลงๆ แต่ไม่ถึงกับฮีต พี่ๆ ว่า มันเป็นที่ิอะไรหรอคับ เพราะผมไม่รู้เหมือนกันว่าจะซ่อมตรงไหนเลย :frown:

เค_คลองสาม 08-09-2013 06:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankbank3508 (880231 กระทู้)
คืออาการ รถ ผมคือ ความร้อนมันขึ้น แต่มันจะขึ้นตอนบูทมาอะคับ แบบว่า พอเหยียบ ละความร้อนก็ขึ้นตาม ตอนนั้น น้ำมันเครื่องเหลือน้อยผมไม่ได้ดู ความร้อนเลยขึ้น แต่ตอนนี้ผมก็เติมน้ำมันเครื่องแล้ว (แค่เติมยังไม่ได้ถ่าย ถึงรอบแล้วเหมือนกัน ) มัน ก็ยังขึ้นอยู่เหมือนเดิม อาการไม่มีควันขาวคับ เครื่องไม่ กระตุกด้วย แต่ความร้อน ขึ้นๆลงๆ แต่ไม่ถึงกับฮีต พี่ๆ ว่า มันเป็นที่ิอะไรหรอคับ เพราะผมไม่รู้เหมือนกันว่าจะซ่อมตรงไหนเลย :frown:

อาการเพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วครับ โดยปกติความร้อรมันมีต้นเหตุเช่นพัดลม หม้อน้ำ ประเก็นฝาสูบ การไหลของอากาศ ลองดูก่อนครับ:tongue:

nutto888 08-09-2013 18:46

อาการนี้ A31 jz ปมก็เคยเป็นเเต่ตอนนี้หายแล้วจ้า โทรถามพูดคุยได้คับ082-5918364

bankbank3508 08-09-2013 21:26

อาการนี้พึ่งเป็นอะคับ ปกติไม่เป็น อยูดีดีช่วงนี้เป็น งง เลย

chen1jzgte 11-09-2013 17:01

ลองเช็คดูนะครับว่าเหมือนผมไหม อาการเริ่มต้นเหมือนที่คุณบอกมาเลยครับ แต่ของผมมีน้ำหายด้วย เจอปัญหาแรกยางอุดตาน้ำรั่ว(รูล่าง) ใช้ไปไม่ถึงเดือน อาการน้ำหาย+ความร้อนกลับมา สรุปปั๊มน้ำรั่ว(มองไม่เห็นเพราะแน่นมาก วางใน e36) ทำปั๊มเสร็จ หม้อน้ำรั่วต่อ (เริ่มอยากจะขายรถทิ้ง) เดี๋ยวจะสรุปให้ฟังต่อนะครับ-

chen1jzgte 11-09-2013 17:15

ก็ใช้ไปํ๕กไแ่ถ๖งเดืํน คใ๒็น๕้ข๑บไป ตจ็.ํ๑ดเก๔น120ค็๒แใ้ํนข๖้น ต้ํงข๑บปใ๐คํงใ๋้ถ๖งกใ๘งเทพ ข๑บได้ซ๑กพ๑กไแ่ไ๋็คใ๑บ ต้ํงจํดเพใ๒๐ค็๒แใ้ํนเใ๔่แข๖้น๋น๑ก (ป๑๊แใ๑่็เป็นใํบท๕่2) พํเคใื่ํงเโ็นก็เๅโเต๔แน้๓แๅ๐๊ต๒ใ์ทเคใื่ํง(เป๔ดฝ๒๋แ ้ํน้๓ใ็้) แใกๆน้๓ก็น๔่งด๕ไแ่แ๕ํ๒ก๒ใ พํ็๒ๅ์็น้๓เป๔ดเท่๒น๑้นแๅ๐คใ๑บ เป็นฟํงไข่ปๅ๒ข๖้นแ๒เต็แเๅโ ๊ใ๘ป็่๒ใถผแป๐เก็นฝ๒ใ๑่็ท๓ใ๋้น้๓ไปด๑นต๑็ํื่นพ๑ง (แใกๆํ๒ก๒ใจ๐ไแ่ค่ํโํํก แ๑นจ๐เใ๔่แช๑ดข๖้นเๅื่ํโๆคใ๑บ)

chen1jzgte 11-09-2013 17:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chen1jzgte (880623 กระทู้)
ลองเช็คดูนะครับว่าเหมือนผมไหม อาการเริ่มต้นเหมือนที่คุณบอกมาเลยครับ แต่ของผมมีน้ำหายด้วย เจอปัญหาแรกยางอุดตาน้ำรั่ว(รูล่าง) ใช้ไปไม่ถึงเดือน อาการน้ำหาย+ความร้อนกลับมา สรุปปั๊มน้ำรั่ว(มองไม่เห็นเพราะแน่นมาก วางใน e36) ทำปั๊มเสร็จ หม้อน้ำรั่วต่อ (เริ่มอยากจะขายรถทิ้ง) เดี๋ยวจะสรุปให้ฟังต่อนะครับ-

(แรกๆอาการจะน้อยมากครับ) ผมเลยเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ท(ตอนเครื่องเย็น) แรกๆน้ำก็นิ่งดีไม่มีอาการ พอเครื่องร้อน และวาล์วน้ำเปิดเท่านั้นแหละ ฟองขึ้นเป็นไข่ปลาเลยครับ (ก่อนหน้านี้ก็เคยเช็คแบบนี้นะแต่ขึ้นน้อย นึกว่านฟองน้ำเดือด) สรุปได้ว่า ปะเก็นฝารั่วจนน้ำไปดันตัวอื่นพังไปตามๆกัน และทำให้ความร้อนขึ้น+น้ำหาย ดูดีๆนะครับตรงปั๊มน้ำไฮโดลิคจะมีรูเล็กๆด้านล่างแกน ใบพัด ส่วนใหญ่จะรั่วตรงนั้นแหละครับ

bankbank3508 17-09-2013 13:49

ขอบคุณคับ แต่ของ ผม น้ำหายเป็นเรื่องปกติ เพราะน้ำมันจะดันออกมา แต่ตอนนี้ อาการมันแปลกมากว่าเดิมคับ ถ้าขับปกติ ไม่เปิดแอร์ เหยียบยังไงความร้อนก็ไม่มา แต่เปิดแอร์เท่านั้นละ บูส มาที ขึ้นเลย ต้องรอบูสหาย ซักพักถึงเหมือนเดิม แต่ ถ้า เปิดแอร์ขับได้ไม่เกิน 140 คับ ไม่งั้นความร้อนขึ้น ถ้าปิดแอร์สเหยียบได้ยาวเลยคับ

ATE38 17-09-2013 14:08

หม้อน้ำตันป่าวครับ

chen1jzgte 17-09-2013 17:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankbank3508 (881198 กระทู้)
ขอบคุณคับ แต่ของ ผม น้ำหายเป็นเรื่องปกติ เพราะน้ำมันจะดันออกมา แต่ตอนนี้ อาการมันแปลกมากว่าเดิมคับ ถ้าขับปกติ ไม่เปิดแอร์ เหยียบยังไงความร้อนก็ไม่มา แต่เปิดแอร์เท่านั้นละ บูส มาที ขึ้นเลย ต้องรอบูสหาย ซักพักถึงเหมือนเดิม แต่ ถ้า เปิดแอร์ขับได้ไม่เกิน 140 คับ ไม่งั้นความร้อนขึ้น ถ้าปิดแอร์สเหยียบได้ยาวเลยคับ

ลองเช็คหม้อน้ำก่อนก็ได้ครับว่าตันไหม จริงๆน้ำดันออกก็ไม่น่าจะปกตินะครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะครับ

borancar 17-09-2013 18:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chen1jzgte (881222 กระทู้)
ลองเช็คหม้อน้ำก่อนก็ได้ครับว่าตันไหม จริงๆน้ำดันออกก็ไม่น่าจะปกตินะครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะครับ

ของผมน๊อตฝาสูบคลายตัว เปิดแอร์ฮีท ซัดฮีท ขับธรรมดาเฉย เปิดฝาเปลี่ยนประเก็นใหม่หายสนิท :emo_toon13:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:22