ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   D.i.y. การถอดแผ่นชิมวาล์ว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=36168)

cpservice 23-06-2009 21:37

D.i.y. การถอดแผ่นชิมวาล์ว

จากที่สมาชิกหลายๆท่าน มีปัญหาเกี่ยวกับระยะห่างของวาล์ว
อยากจะลองตั้งวาล์วเอง ผมว่าหลายๆท่านทราบอยู่แล้ว ว่าสเป็คของระยะห่างควรเป็นเท่าไร
แต่ติดที่ตอนจะถอดเอาแผ่นชิมออกมานี่สิ มันค่อนข้างเอาออกยากน่าดู

ก็เลยมีสมาชิกบางท่าน PM มาหาผม ให้หาภาพการถอดแผ่นชิมมาลงให้หน่อย
เพราะอยากลอง D.I.Y. เอง ไปจ้างเค้าทำก็หลายพันบาท
ผมก็ได้รับปากท่านเหล่านั้นไปแล้วว่าจะหาภาพวิธีการม าให้ดู
แต่ติดที่ไม่วางซะที ก็เลยยืดเยื้อมาเป็นเดือน
วันนี้หลังเลิกงานก็เลยจัดการรื้อเครื่องเก่าหลังบ้า น (เป็นเครื่องที่พังแล้ว)
และถ่ายภาพวิธีการมาให้ดูกัน(จ้างเบียร์น้องอีก 3ขวด ช่วยเป็นลูกมือพี่หน่อย อิอิ)

สเป็คระยะห่างวาล์วเจ ใช้ด้วยกันได้ทั้งโบและไม่โบ รวมถึงเครื่องยูแซด ก็ใช้สเป็คเดียวกันครับ

วาล์วไอดี 0.15-0.25 mm.
วาล์วไอเสีย 0.25-0.35 mm.

ตั้งตอนเครื่องเย็นนะครับ จะได้ควาแม่นยำที่สุด เพราะเนื้อเหล็กมีการหดตัวแล้ว

ส่วนวิธีใช้ฟิลเลอร์เกจเช็คระยะห่าง ผมไม่ขอพูดถึงนะครับ ขอข้ามไป
เพราะท่านๆ คงทราบกันดีแล้วหละ

ส่วนท่านจะใช้วิธีเปลี่ยนแผ่นชิมของใหม่ หรือเปลี่ยนแผ่นชิมเซียงกง
หรือใช้การเจียรแผ่นชิม หรือจะใช้วิธีสลับตำแหน่ง
อันนี้ก็แล้วแต่การตัดสินใจของแต่ละท่านนะครับ

ผมจะอธิบายแค่วิธีการที่จะงัดเอาแผ่นชิมออกมานะครับ
ผมทำเป็นไฟล์ภาพพร้อมคำอธิบายไว้ในภาพเลย
ถ้าดูแล้วสงสัยขั้นตอนไหนก็โพสถามได้นะครับ

คราวนี้ก็มาดูวิธีการกันเลย

cpservice 23-06-2009 21:40

ขั้นตอนการถอด ไล่ตามลำดับภาพครับ

cpservice 23-06-2009 21:45

ต่อๆ............

wk7000 23-06-2009 21:48

ขอบคุณมากครับ คุณปังปอนด์

เครื่อง VVTI ใช้ค่านี่ด้วยหรือเปล่าครับ :)

cpservice 23-06-2009 21:48

ต่อ............

cpservice 23-06-2009 21:52

จบแล้วขั้นตอนการถอด

เมื่อเอาแผ่นชิมออกมาได้ ก็จัดการแก้ไขตามวิธีของแต่ละท่านเลย

ต่อไปมาดูการประกอบแผ่นชิมเข้าไปคืน
ขอบอกว่าทำได้ง่ายๆ เพียงนับ 1 2 3...เรียบร้อย อิอิ

cpservice 23-06-2009 21:58

เสร็จแล้วครับ การถอดและการประกอบแผ่นชิม

ไม่ต้องไปหาซื้อเครื่องมือพิเศษเหมือนที่ในศูนย์เค้า ใช้กัน
ให้เสียเงินเสียทอง เพราะตัวนึงคงหลายตังค์ทีเดียว
เอาเครื่องมือแบบชาวบ้านๆนี่แหละ
ผมไม่หวงครับสำหรับวิธีการแบบนี้ อยากเอามาแชร์ๆกันให้รู้
ผมรู้สึกดีด้วยซ้ำ ที่ตัวเองได้ทำอะไรดีๆเพื่อเพื่อนสมาชิกบ้าง

**ท่านใดสงสัยจุดไหนก็ถามได้นะครับ เพราะภาพบางภาพตัวหนังสือไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

หวังว่ากระทู้นี้คงมีประโยชน์แก่สมาชิกไม่มากก็น้อยน ะครับ

cpservice 23-06-2009 22:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (345792 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ คุณปังปอนด์

เครื่อง VVTI ใช้ค่านี่ด้วยหรือเปล่าครับ :)

จากข้อมูลที่ผมมี ทั้งเครื่องธรรมดา เครื่องวีวี เครื่องโบ
ใช้ค่าเดียวกันเลยครับพี่วุฒิ

เค_คลองสาม 24-06-2009 03:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (345830 กระทู้)
จากข้อมูลที่ผมมี ทั้งเครื่องธรรมดา เครื่องวีวี เครื่องโบ
ใช้ค่าเดียวกันเลยครับพี่วุฒิ

เสริมเรื่องเครื่องมือนิดครับ ผมใช้ซี่ลวดล้อมอเตอร์ไชด์ แล้วเอาฝั่งซี่ลวดที่มีน๊อตของซี่ลวดมาเชื่อมต่อกับน ๊อตตัวผู้เบอร์ 12 แล้วก็จัดการทุบปลายซี่ลวดให้แบนแล้วเจียรนิดหน่อย ตัวนี้เอาไว้สอดใต้แผ่นน่ะครับ แล้วตอกแผ่นเพื่อให้มันยกขึ้นจากเป้า จะง่ายเพราะมันจะบางและแข็งครับ ส่วนอีกอันก็ใช้ไขควงปากแบนที่มีด้ามไว้ตอกครับ และคีบปากแหลมไว้หนีบแล้วดึงออกมาครับ และเวลาทำผมแนะนำให้วัดทุกวาล์วก่อนว่าวาล์วไหนมีปัญ หา แล้วก็รื้อออกมา แล้วทำการวัดแผ่น ว่าแผ่นไหนมันสลับกันได้ครับ ส่วนที่เหลือถ้าแผ่นมันหนากว่า ก็จัดการกลึงล้างหน้าออก แล้วนำกลับมาใส่ใหม่ครับ แค่นี้ก็เสร็จสิ้นครับ :)

sticky 24-06-2009 09:19

เก่งจัง

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice (345787 กระทู้)
ต่อๆ............

:emo_toon08: คุณปังปอนด์เก่งจังเลยนะค่ะ มีความคิดสร้างสรรค์ คิดริเริ่ม ฉลาดด้วย น่าอิจฉาจิงๆ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะค่ะ ตัวหนังสือสีแดงเล็กไปอ่านไม่ค่อยออกค่ะ น่าจะเพิ่มขนาดตัวอักษรอีกนิดนึง

นะค่ะ

ขอบคุณกับข้อมูลบางส่วน :)

ramdna 24-06-2009 09:41

ตามมาชมครับ แต่ไม่กล้าทำ อิอิ กลัวมันไม่เหมือนเดิม

samasun_007 24-06-2009 11:52

ความรู้อีกแล้วคับ ขอบคุณคร้าบคุณปอน นับถือๆ:)

parkpoom_p 24-06-2009 13:28

ดูท่าทางจะยากเหมือนกันนะครับ แห่ะๆสงสัยจะเกินความสามารถผมซะแล้ว :(

arale@jz 24-06-2009 21:22

แล้วจะรู้ได้งัยว่าต้องตั้งวาร์วเมื่อไร่
แล้วไม่ทราบรับทำมั๊ยครับ

Moonlight 25-06-2009 08:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arale@jz (346481 กระทู้)
แล้วจะรู้ได้งัยว่าต้องตั้งวาร์วเมื่อไร่
แล้วไม่ทราบรับทำมั๊ยครับ

เมื่อไหร่ที่คุณรู้สึกว่า เครื่องยนต์ กำลังตกลงไป รอบเดินเบา ไม่นิ่ง เวลาขับเร่งเครื่องแล้วมีเสียงเคาะจากเครื่องยนต์ เร่งแรงดังถี่ เบาดังห่างขึ้น
กรณีพวกนี้ ตรวจเช็คด้านอื่นๆแล้ว ไม่มีปัญหา ก็ให้สงสัยที่วาล์ว ครับ (ยิ่งรถที่ใช้ระบบแก๊สเป็นส่วนใหญ่ ปัญหาเรื่องวาล์วจะมีมากกว่ารถที่ใช้ระบบน้ำมันเบนซิ น)

ส่วนกรณี เช็คความห่างของวาล์ว และตั้งวาล์วนั้น เหมาะกับท่านที่พอจะมีทักษะของช่างยนต์ หรือท่านที่ต้องการฝึกทำเองครับ เพราะว่า ยังพอจะสามารถทำได้ ถึงแม้จะยากนิดหนึ่งครับ

ส่วนท่านที่เป็น User รถยนต์ทั่วไป ก็เก็บข้อมูลไว้เป็น ฐานข้อมูล ก็เพียงพอแล้วครับ เวลาเราเห็นช่างเช็คเรื่องวาล์ว เราจะได้เข้าใจ และถ้าเป็นช่างทำผิดปกติจากที่เรามีในฐานข้อมูลความจ ำ เราจะได้ถามช่างเพื่อต่อยอดข้อมูลความจำให้เข้าใจยิ่ งๆขึ้นครับ

cpservice 25-06-2009 09:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (346791 กระทู้)
เมื่อไหร่ที่คุณรู้สึกว่า เครื่องยนต์ กำลังตกลงไป รอบเดินเบา ไม่นิ่ง เวลาขับเร่งเครื่องแล้วมีเสียงเคาะจากเครื่องยนต์ เร่งแรงดังถี่ เบาดังห่างขึ้น
กรณีพวกนี้ ตรวจเช็คด้านอื่นๆแล้ว ไม่มีปัญหา ก็ให้สงสัยที่วาล์ว ครับ (ยิ่งรถที่ใช้ระบบแก๊สเป็นส่วนใหญ่ ปัญหาเรื่องวาล์วจะมีมากกว่ารถที่ใช้ระบบน้ำมันเบนซิ น)

ส่วนกรณี เช็คความห่างของวาล์ว และตั้งวาล์วนั้น เหมาะกับท่านที่พอจะมีทักษะของช่างยนต์ หรือท่านที่ต้องการฝึกทำเองครับ เพราะว่า ยังพอจะสามารถทำได้ ถึงแม้จะยากนิดหนึ่งครับ

ส่วนท่านที่เป็น User รถยนต์ทั่วไป ก็เก็บข้อมูลไว้เป็น ฐานข้อมูล ก็เพียงพอแล้วครับ เวลาเราเห็นช่างเช็คเรื่องวาล์ว เราจะได้เข้าใจ และถ้าเป็นช่างทำผิดปกติจากที่เรามีในฐานข้อมูลความจ ำ เราจะได้ถามช่างเพื่อต่อยอดข้อมูลความจำให้เข้าใจยิ่ งๆขึ้นครับ

ถูกต้องครับ ตามที่ลุงมูนกล่าว

d.i.y. กระทู้นี้ ผมบอกตั้งแต่แรกแล้วครับว่า
มีสมาชิกบางท่านอยากลองตั้งวาล์วเอง
แต่ติดตรงที่ถอดแผ่นชิมไม่ออก ก็เลยอยากให้ลงภาพวิธีถอดให้ดู
ซึ่งวิธีของผมอาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนกับวิธีของท่า นอื่นๆก็ได้
เพราะแต่ละคน ก็อาจคิดวิธีถอดได้ต่างๆกันออกไป ซึ่งไม่ผิดอะไร

ถ้าท่านเป็นคนชอบลงมือทำอะไรเอง ทำนั่นทำนี่กับรถด้วยตัวเอง
สามารถลองทำได้ ไม่มีไรเสียหาย นี่แหละเค้าเรียก d.i.y. ของจริง
ทำรถตัวเอง ผมบอกได้เลยว่าไม่เหนื่อยครับ ได้ประสบการณ์ตรงๆ
ไม่ต้องไปหาอ่านจากตำราที่ไหน

แต่สำหรับบางท่าน ที่อาจจะไม่ถนัดนักในเรื่องเช่นนี้ วิธีการอาจจะยากซักหน่อย
ก็ดูไว้เป็นแนวทาง ถือว่าเอาไว้เป็นข้อมูล
อย่างน้อยก็มีภาพในหัวขึ้นมาแล้วหละว่า
แผ่นชิมมันเป็นแผ่นกลมๆแบบนี้นี่เอง
ตำแหน่งติดตั้งอยู่ตรงนี้
และมันเอาออกได้ด้วยวิธีแบบนี้
รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหามครับ:)

Dittapong 25-06-2009 16:53

เยี่ยมเลยครับ.

jarturon333 25-06-2009 17:15

เก่งทั้งคุณปังปอนและพี่เคเลยคับ

cpservice 25-06-2009 17:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (345928 กระทู้)
เสริมเรื่องเครื่องมือนิดครับ ผมใช้ซี่ลวดล้อมอเตอร์ไชด์ แล้วเอาฝั่งซี่ลวดที่มีน๊อตของซี่ลวดมาเชื่อมต่อกับน ๊อตตัวผู้เบอร์ 12 แล้วก็จัดการทุบปลายซี่ลวดให้แบนแล้วเจียรนิดหน่อย ตัวนี้เอาไว้สอดใต้แผ่นน่ะครับ แล้วตอกแผ่นเพื่อให้มันยกขึ้นจากเป้า จะง่ายเพราะมันจะบางและแข็งครับ ส่วนอีกอันก็ใช้ไขควงปากแบนที่มีด้ามไว้ตอกครับ และคีบปากแหลมไว้หนีบแล้วดึงออกมาครับ และเวลาทำผมแนะนำให้วัดทุกวาล์วก่อนว่าวาล์วไหนมีปัญ หา แล้วก็รื้อออกมา แล้วทำการวัดแผ่น ว่าแผ่นไหนมันสลับกันได้ครับ ส่วนที่เหลือถ้าแผ่นมันหนากว่า ก็จัดการกลึงล้างหน้าออก แล้วนำกลับมาใส่ใหม่ครับ แค่นี้ก็เสร็จสิ้นครับ :)

เดี๋ยวจะลองดูนะครับ สำหรับวิธีนี้ ขอบคุณครับพี่เค

อย่างที่พี่เคบอกไว้ ตัวไหนพอจะสลับตำแหน่งกันได้ ก็ควรใช้การสลับลองดูก่อน
หลักๆเลยที่ต้องคิด คือ ทำยังไงก็ได้ให้จำนวนแผ่นชิมที่ต้องเปลี่ยนมีจำนวนน้ อยแผ่นที่สุด
บางคนบอกว่า ตัวไหนไม่ได้ค่า ก็เปลี่ยนๆๆๆๆๆก็สิ้นเรื่อง ก็ใช่ครับ สามารถทำเช่นนั้นได้
แต่ให้ลองไปถามราคาแผ่นชิมดูก่อนนะครับ แล้วจะเข้าใจเอง เพราะราคาไม่ถูกอย่างที่คิดนะ:) :) :) :) :)

mr.efi 26-06-2009 23:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sticky (346045 กระทู้)
:emo_toon08: คุณปังปอนด์เก่งจังเลยนะค่ะ มีความคิดสร้างสรรค์ คิดริเริ่ม ฉลาดด้วย น่าอิจฉาจิงๆ

ขอเพิ่มเติมนิดนึงนะค่ะ ตัวหนังสือสีแดงเล็กไปอ่านไม่ค่อยออกค่ะ น่าจะเพิ่มขนาดตัวอักษรอีกนิดนึง

นะค่ะ

ขอบคุณกับข้อมูลบางส่วน :)

คุณปังปอนครับเครืองมือยังไม่ครบนะครับ ขาด ไมโครมิตเตอร์ ตัวสำคัญเลยครับ:emo_toon08: :emo_toon08: :emo_toon08:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:50