ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   เสียงหวีดของเทอร์โบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75633)

Cobra4971 19-10-2015 20:26

ยังไม่ได้ซักอย่างเลยครับ พอสงสัยทอร์คคอนเวอร์เตอร์ก็เลยไม่กล้าขับแรงๆ เสียงที่มันดังฟังดีๆมันตรงกับทอร์คคอนเวอร์เตอร์พอด ี

ผมลองเอา Led มาต่อขั้วโซลีนอยด์ทดสอบ พบว่าโซลีนอยด์ตัวที่ ๓ โซลีนอยด์ล็อกอัพ โซลีนอยด์ Slt Sln มันไม่ทำงาน Led ไม่มีแสง ผมเลยคิดว่า Ecu ไม่สั่งให้ล็อกอัพ แรงบิดของเครื่องยนต์ส่งไปที่เกียร์โดยผ่านทอร์คคอนเ วอร์เตอร์ เพราะคลัทซ์มันไม่จับ พอรอบเครื่องมันมากขึ้นเทอร์ไบน์ในทอร์คซึ่งมันต่อไป ที่เกียร์ มันหมุนไม่ทันอิมเพอร์เลอร์ซึ่งต่อกับเครื่องยนต์ น้ำมันที่อยู่ตรงกลางมันเลยมีแรงเครียดสูงและถูกอิมเ พอร์เลอร์ตัดมันเลยเกิดเสียงดังฟอดๆ ไม่รู้วิเคราะห์ถูกไหมครับ

ทำไมล็อกอัพคลัทซ์ไม่ล็อก ค้นในเว็บเรามีคนบอกว่ากล่องไม่ครบ ไม่มีสัญญาณ Sp1 เวรกรรม Ecu ของผมมันไม่มีขั้ว Sp1 หลายคนบอกว่ามันจะเอาสัญญาณมาจากกล่อง Mpx ตอนนี้สั่งกล่อง Mpx แล้ว แต่ไม่รู้จะต่อเป็นหรือไม่ หาข้อมูลจนทั่วแล้วไม่เจอเลยครับ

J-max 21-10-2015 06:49

ฟันธง.....

ฟันธงเลยครับ ผมเคยเป็นเหมือนกัน ตามที่่ท่านว่ามาเปี๋ยบเลย ใบเทอร์โบด้านคอมเพรสเซอร์แตกครับ ลองไปเปิดดูรับรองไม่พลาด แล้วอย่าลืมมาส่งข่าวความคืบหน้าด้วยครับ:emo_toon24 : :emo_toon24: :emo_toon24:
แต่พอกลับไปฟังเสียงที่ท่านส่งมา ตัวที่หน้าสงสัยก็ยังเป็นโบออฟครับ

Cobra4971 21-10-2015 07:37

ขอบคุณครับ

เทอร์โบเปิดดูหมดแล้วครับ โบออฟวาล์วผมเอาโซลินอยด์วาล์วมาแปลงใส่แล้ว มันไม่ได้ค่อยดังตามความเร็วรอบนะครับ มันจะเริ่มดังตอนถึง ๒,๕๐๐ รอบ และกดคันเร่ง ถ้าปล่อยมันก็หยุด ผมงงไปหมดแล้ว

แต่เท่าที่ทดสอบเรื่องระบบไฟ มันไม่มีไฟเข้าโซลินอยด์ล็อกอัพคลัทซ์ครับ

Cobra4971 10-11-2015 19:20

รายงานการแก้ไขปัญหาครับ

ทดลองจนหมดทุกอย่างแม้กระทั่งซื้อเกียร์มาเปลี่ยนแต่ ก็ยังอาการเดิม

ลูกชายบอกว่า ลองเปิดเทอร์โบสองลูกพร้อมกันไปเลย ผมเลยหาวิธีเอาเหล็กเข้าไปค้ำ EGCV และ IACV Actuature ให้มันเปิดไว้ตลอดแล้วลองวิ่งดู

ผลปรากฏว่าเสียงหวีดหายครับ

ยังมีเสียงหวีดนิดๆ ตอน ๒,๐๐๐ รอบ หลังจากนั้นเงียบแสดงว่าเสียงมันจาก VSV หนึ่ง ส่วนเสียงฟอดๆ ตอนความเร็วสูงมันมากจาก EGCV มันปิดไม่สนิท ตรงนั้นมันมีน็อตที่ปรับได้ เดี๋ยงคงต้องปรับมันให้ปิดสนิท

ถ้ายังปิดไม่สนิทอยู่จะใช้แบบเปิดจรวดคู่ไปเลยครับ ผมเหนื่อยและเครียดมา ๕ เดือน จนป่วยนิดๆ หาสาเหตุได้ก็โล่งซะที

torn7890 18-11-2015 16:00

ครับใกล้แล้วครับติดตามดูอยู่ครับเป็นกำลังใจให้ มันวนกะเทอร์โบจังของสองเจบางทีการเราคลำไม่ถูกก็ทำใ ห้เป๋และเหนื่อยเหมือนกัน ของผมควันออกท่อรื้อเทอร์โบออกแล้ว แหวนกันน้ำมันโบตัวแรกมันดีดนิดเดียว เลยเปลี่ยนแหวนทั้งหมดสองตัว ทำทั้งวันอากาศร้อนมากทำให้หงุดหงิดเล่นตอนประกอบทำข าvsv วาวล์หักเลยหยุด ถอดโบตอนนี้ไม่อยากเท่าไหร่อยากกะใส่ท่อน้ำมันเลี้ยง นี้ละหามุมยาก รอประกอบเสร็จขอให้หายเถิดไม่งั้นงานงอก

Cobra4971 19-11-2015 13:42

ขอบคุณครับพี่ Torn7890 ได้แค่นี้ก็คงต้องหยุดแล้วครับ เหนื่อย หมดตังค์ และใกล้จะต้องย้ายไปที่อื่นแล้วครับ

Cobra4971 31-12-2016 10:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 (910823 กระทู้)

ยังมีเสียงหวีดนิดๆ ตอน ๒,๐๐๐ รอบ หลังจากนั้นเงียบแสดงว่าเสียงมันจาก VSV หนึ่ง ส่วนเสียงฟอดๆ ตอนความเร็วสูงมันมากจาก EGCV มันปิดไม่สนิท

เจอสาเหตุที่แท้จริงแล้วครับ มันเป็นเสียงอากาศจากท่อร่วมไอดีรั่วเข้าไปในฝาครอบว าล์วแล้วรั่วออกที่ซีลด์ฝาครอบวาล์วครับ

พอดีผมสังเกตเห็นน้ำมันเครื่องซึมรอบฝาครอบวาล์วจำนว นมาก เลยถอดเช็ควาล์วที่ต่อระหว่างท่อร่วมไอดีกับฝาครอบวา ล์วออกมาเป่าดู พบว่ามันเป่าจากทางท่อร่วมไอดีเข้าไปในฝาครอบวาล์วได ้ ซึ่งมันไม่ถูกต้อง เลยไปหาซื้อวาล์วตัวนี้จากเซียงกงแต่ไม่มี คนขายเอาวาล์ท่อลมเบรคมาให้ผมเลยเอาไปแปลงใส่ เสียงหวีดหายเป็นปลิดทิ้ง ตอนนี้ใช้มา ๕ เดือนแล้ว ไม่มีปัญหาเลยครับ

torn7890 06-02-2017 13:05

จุดนิดเดียวทำให้เรารื้อไปไกลเลยครับเคยเจอะแบบนี้แล ้วเครียเลย เพราะหาสาเหตุไม่เจอ ใช่ตัววาวล์ ระบายไอน้ำมันจากฝาไอดีไหมครับที่เป็นวาวล์กันย้อน ของใหม่มีขายตัวสองสามร้อย ยังไงก็ดีใจด้วยคงโล่งเลยครับ

Cobra4971 06-02-2017 14:55

ใช่เลยครับ ตอนนี้รถใช้งานได้ดี แรงดี มีบูสท์ให้เห็นแล้ว แต่เฟืองท้าย ๔.๑ รอบมันจัดมากผมกำลังจะแปลงเป็น ๓.๖๙ ตอนนี้ได้เฟืองท้ายมาแล้ว รอไปตัดต่อเพลาขับ จะได้รูซะทีว่ามันได้กี่โล/ลิตร

khwan1j 20-02-2017 08:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 (914066 กระทู้)
เจอสาเหตุที่แท้จริงแล้วครับ มันเป็นเสียงอากาศจากท่อร่วมไอดีรั่วเข้าไปในฝาครอบว าล์วแล้วรั่วออกที่ซีลด์ฝาครอบวาล์วครับ

พอดีผมสังเกตเห็นน้ำมันเครื่องซึมรอบฝาครอบวาล์วจำนว นมาก เลยถอดเช็ควาล์วที่ต่อระหว่างท่อร่วมไอดีกับฝาครอบวา ล์วออกมาเป่าดู พบว่ามันเป่าจากทางท่อร่วมไอดีเข้าไปในฝาครอบวาล์วได ้ ซึ่งมันไม่ถูกต้อง เลยไปหาซื้อวาล์วตัวนี้จากเซียงกงแต่ไม่มี คนขายเอาวาล์ท่อลมเบรคมาให้ผมเลยเอาไปแปลงใส่ เสียงหวีดหายเป็นปลิดทิ้ง ตอนนี้ใช้มา ๕ เดือนแล้ว ไม่มีปัญหาเลยครับ

ยินดีด้วยครับ:wink:

A31 CHAT UBON 06-07-2018 13:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 (914066 กระทู้)

ผมเครื่อง 1jz gte vvti มีเสียงเหมือนท่านเลยครับ
แต่ช่างว่าเสียงเทอร์โบทำงาน เลยไม่ถามต่อ แต่ยังคิดในใจครับว่ามันใช่เหรอ
แบบนี้ต่องให้ช่างเช็คท่อร่วมไอดีกับฝาครอบวาล์วแบบท ่านแล้วล่ะครับ
ของผมได้ความยังไงจะมาคุยกันครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:07