ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=75816)

homklin 04-01-2016 11:54

ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ

ช่วยวิเคราะห์อาการหน่อยครับ ทำมาสองรอบแล้วยังไม่หาย

อาการคือ
ตอนเช้าของทุกวัน สตาร์ทครั้งแรกติดทุกครั้ง แต่ถ้าขยับรถเลย แล้วเครื่องยนต์ดับ หรือ ดับเครื่องยนต์เอง แล้วสตาร์ทเครื่องใหม่ จะสตาร์ทติดยากมากๆๆ สตาร์ทหลายครั้งกว่าจะติด (ไม่ต่ำกว่า 5) บางครั้งสตาร์ทจบแบตหมดก็ไม่ติด ส่วนใหญ่จะสตาร์ทไม่ติด แบตหมดก่อน

แต่ถ้าสตาร์ทติดแล้ว รอเครื่องวอร์ม เท่าที่สังเกตุ ถ้าอุณหภูมิน้ำประมาณ ไม่ต่ำกว่า 60 องศา ดับเครื่องยนต์แล้ว สตาร์ทใหม่ จะติด และ วิ่งใช้งานก็สตาร์ทติดทุกครั้ง ไม่เจอปัญหา

ทดลองทั้งน้ำมัน และ แก็ส ก็เป็นเหมือกัน

เครื่องยนต์ - 1JZ GE VVTI
แก็ส - AC หัวฉีด

สิ่งที่ทำไปแล้ว (ช่างเปลี่ยนไป)
1. ปั้มติ๊ก
2. O2 Sensor (ผมเช็ค code แล้วเจอ เลยให้เขาเปลี่ยน ทดลองใช้มิเตอร์เช็คแล้วใช้งานได้)
3. ปั้มเพาเวอร์ (ไม่แน่ใจว่าทั้งชุดหรือป่าว)
4. ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ มอเตอร์เดินเบา
5. หัวเทียน

รบกวนด้วยครับ

homklin 04-01-2016 12:26

เพิ่มเติมอีกอย่าง
ทดลองวัด sensor น้ำ ได้ 2.5 Kohm

วิธีการวัดของผม (ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่นะครับ)
- ถอดสายไฟของมิเตอร์น้ำที่อยู่เหนือไดชาร์จออก แล้ววัดที่ขั้วสองขั้วที่ติดอยู่กับเครื่องยนต์

2jzgevvti 05-01-2016 09:26

ผมมีหัวฉีดพร้อมรางครับ ตัวกักความดัน หมุนตรงกลางเข้ามันจะแข็งขึ้น น้ำมันกลับถังยากขึ้น

kaitone 08-01-2016 09:51

สวัสดีครับ

ดูคอย์รหรือยังครับ

torn7890 09-01-2016 05:07

อาการคล้ายกับผมครับเปลี่ยนเชนเชอร์วัดอุณถูมิน้ำหาย เลยครับ มันเพี้ยนครับ บางทีดูไม่ออกเพราะมันขึ้นปกติ เช็คโค๊ดไม่เจออะไร

homklin 11-01-2016 12:55

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เมื่อวานสตาร์ทติด แล้วให้วอร์มเครื่อง เครื่องวอร์มแป๊บหนึ่งแล้วดับ หลังจากนั้นสตาร์ทไม่ติดอีกเลย

วันนี้เอาเข้าอู่ ได้ความยังไงจะมาแชร์กันครับ

2jzgevvti 12-01-2016 10:37

ถ้าจะว่ากันไป อุณหภูมิน้ำจะไม่ทำให้เกิดอาการอย่างว่าได้ครับ บ่อยครั้งเราก็ลืมเสียบต่อสายไฟวัดอุณหภูมิน้ำยังไม่ เห็นมันเป็นอะไรเลย มันก็ติดปกติ เพียงแต่เครื่องไม่วอร์มเท่านั้นเอง และเข็มวัดอุณหภูมิน้ำไม่ขึ้น ปัญหาทั้งหมดเชื่อว่ามาจากระบบสายไฟจุดระเบิดครับ ลองมาที่ซอยสายไหม 19 เขาเก่งเรื่องนี้

noung960 13-01-2016 00:06

สายน้ำมันตันหรือเปล่าครับ รอผลด้วยคนครับ

torn7890 13-01-2016 21:22

คือของผมที่เป็นนะจะเล่าให้ฟังเผื่อเป็นประโยนช์ เครื่อง1Jvvti แก๊สดูด อาการเครื่องเย็นจอดนานๆตอนเช้าสตาทร์ ติดง่ายมาก พอเครื่องร้อนใหม่ๆดับเครื่องแล้วจะสตาทร์ยากหรือไม่ ติดเลยทั้งแก็สและน้ำมัน แต่แก็สสตาทร์หลายทีมีโอกาสติดกว่า
เช็คโค๊ดไม่ขึ้น เก็จความร้อนขึ้นแต่ต่ำมากกว่าปกติ ลองเปลี่ยนตัววัดความร้อนอาการมันหายครับแค่นั้นเอง เพราะระบบน้ำมันไลแล้วปกติ ตอนนี้ยังสตาทร์ปกติอยู่ครับ

2jzgevvti 14-01-2016 08:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ homklin (911377 กระทู้)
เพิ่มเติมอีกอย่าง
ทดลองวัด sensor น้ำ ได้ 2.5 Kohm

วิธีการวัดของผม (ไม่ทราบว่าถูกต้องหรือไม่นะครับ)
- ถอดสายไฟของมิเตอร์น้ำที่อยู่เหนือไดชาร์จออก แล้ววัดที่ขั้วสองขั้วที่ติดอยู่กับเครื่องยนต์

สายไฟที่อยู่เหนือไดชาร์จ เป็นเซนต์เซอร์เพลาข้อเหวี่ยงครับ

ปรเมศวร์ 15-01-2016 20:02

ผม 1jvvti ไม่โบ เคยเป็นอาการคล้ายกันคือพอร้อนแล้วสตาร์ติดยาก หรือ ไม่ติดเลย แต่พอปล่อยให้เครื่องเย็นแล้วสตาร์ใหม่ติดปกติ
แก้โดยเพิ่มสายกราวแล้วอาการดังกล่าวนี้ หายไปเลย ไม่เคยเป็นอีกต่อไป

homklin 01-06-2016 18:46

ได้รถมาแล้วครับ เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา 30 พค. 59

นานโครตๆๆ

ตอบเพื่อนสมาชิกไม่ถูกเลยว่ารถเป็นที่สาเหตุใด เพราะช่างเขาเล่นรื้อหมดทุกอย่าง

เขามุ่งไปที่ระบบไฟฟ้า ว่าวายสายไม่ถูกต้อง

เดินระบบไฟใหม่.... เขาบอกที่เดินมาผิด แต่ที่ใช้มา 5 ปี ก็ไม่เจอปัญหาอะไรนะ เอ้าผิดก็ผิด เดินใหม่ก็เดินใหม่

ระบบแก๊สก็เดินไฟผิด.... แต่อัตราสิ้นเปลืองก็ประมาณ 10 กม./ลิตร ผมว่าก็ปกตินะ

เอ้า ลองกันหน่อย เขารับประกันว่าจบ ไม่จบมาได้ตลอด

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:00