ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubUZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=13)
-   -   ท้ํคใ๑บ :( (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=70403)

andante12pm 02-03-2013 21:50

ท้ํคใ๑บ :(

สวัสดีครับผมน้องใหม่ครับ รบกวนขอความเห็นจากพี่ๆ น้องในคลับที่ลงเครื่อง 1uz fe/vvti เครื่องตัวนี้ เป็นเครื่องที่จุกจิกไหมครับ ซ่่อมจบไหม มีปัญหาที่แก้ไม่ตกบ้างไหม

เริ่มจากวันแรกที่ได้ลองขับรถเพื่อนที่ลง 1uz fe ก็รู้สึกตกหลุมรักทันที อย่างงี้แหละรถมันต้องแบบนี้ นิ่มก็ได้แรงก็ดีทุกระดับความเร็ว เหยียบปกติก็ไม่กินเชื้อเพลิงมาก

ตั้งแต่เริ่มเข้าวงการนี้ แต่ตอนนี้เครื่องตัวที่สามแล้วครับ ตัวแรกติดแก็สแล้วไฟไหม้ ตัวที่สองซ่อมไปเยอะไม่สมบรูณ์ รู้สึกว่ามันแก้ปัญหาไม่จบซะที
เลยกัดฟันเปลี่ยนเครื่อง 1uz vvti เจ้าของอู่ได้เปิดฝาวาล์วให้ดู สภาพค่อนข้างสมบูรณ์ ตอนรับรถเครื่องก็นิ่งดี แต่ก็ต้องแก้ปัญหาต่างๆตามมา ระบบเพลา แท่นเกียร์ ระบบจ่ายน้ำมันเชื้อเพลิงและล่าสุดปัญหาที่ยังแก้ไม่ ตก ควันขาว เครื่องร้อนแล้วรอบเดินเบาสะดุด ผมเองเสียเวลาเสียงานเสียการ และหมดเงินไปเยอะมาก จนรู้สึกท้อว่ามันจะซ่อมจบไหม หรือว่าจะเล่นเครื่องตัวนี้ก็ต้องดูแลซ่อมแบบนี้ไปเร ื่อย
:emo_toon19: :emo_toon19: :emo_toon19:
รถของเพื่อนๆ พี่เป็นยังไงบ้างครับ

andante12pm 02-03-2013 21:54

จะพิมพ์ว่า ท้อครับ :( มันเป็นภาษาต่างดาวซะแล้ว
-"-:frown:

anankhet 02-03-2013 23:07

เข้าใจความรู้สึกนะครับ
ปกติแล้วเครื่องส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ
มักมาเกิดตอนช่างติดตั้งนี่แหละครับ
อยากให้ค้นหาสาเหตุโดยช่างผู้ชำนาญนะครับ

andante12pm 03-03-2013 10:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anankhet (855107 กระทู้)
เข้าใจความรู้สึกนะครับ
ปกติแล้วเครื่องส่วนมากจะไม่ค่อยมีปัญหาหรอกครับ
มักมาเกิดตอนช่างติดตั้งนี่แหละครับ
อยากให้ค้นหาสาเหตุโดยช่างผู้ชำนาญนะครับ

welcome ขอบคุณครับ คงสู้ต่อไปคับ :p สงสัยต้องเจริญรอยไปตามอู่ที่พวกเพื่อนๆพี่ในคลับแนะ นำ คงจบเหมือนคนอื่นบ้าง :tongue:

maxclass 03-03-2013 16:43

ต้องทำใจครับ

ต้องทำใจครับ ของผมก็เจอปัณหาผมเย่อะไล่เก็บงานมาเป็นเดือนกว่าจะเ รียบร้อย ความเห็นส่วนตัวผม จะวางเครื่องซื้อหัวตัดเลยจะดีกว่าได้ของครบๆ อะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ขายต่อไปได้ทุนคืนอีก หาช่างวายสายดีๆมาวายสาย ก็ทำได้ไม่ยาก เพราะของมันครบๆ หัวรถตัดใช้มากี่โลก็ดูได้ที่หน้าไมล์ ราคาก็ไม่แพงด้วยเห็น 1uz Vvti ราคาอยู่ที่ 65000 ลองดูครับ ถามอาจารย์ กูลเกอร์ดูครับ ของผมร่วมค่าใช้จ่ายทั้งหมดก็ ประมาณ 100000 บ จากการซื้อเครื่องมาวางในครั้งนี้ กว่าจะจบวิ่งได้ดีก็เหนื่อยเหมือนกัน ไฟไหม้ไปสองครั้งเหมือนกัน สาเหตุจากท่อน้ำมันขันไม่เเน่น รั่ว และครั้งสองสายแตก ครับ แต่ก็ดับทัน เรื่องบางเรื่องช่างก็อาจจะรู้ไม่เท่าเราก็ได้น่ะครั บ อยากฝากความหวังไว้กะช่างชนขาดช่างไม่ได้ บ้างครั้งเราก็ต้องคิดต่างบ้างหาข้อมูลเย่อะๆ แล้วลงมือทำ อย่างรถผมก็ได้ลงมือทำเองไปก็หลายอย่าง สบายใจด้วย จะทำอะไรก็ทำ รถเราพังก็รถเรา(ไม่เคยพังมีแต่ดีขึ้น) ทำแล้วดีก็แชร์เผยเเผ่ความรู้ให้คนอื่นเขาบ้าง สังคมก็จะน่าอยู่ การให้เป็นสิ่งที่ดี แค่นี้เหนื่อยก็หายเหนื่อยแล้วครับ

C220 03-03-2013 18:54

1UZ vvti ก็ไม่แตกต่างจาก UZ ทั่วไป ไม่จุกจิกครับนิ่ง เหนียวมาก ผมใช้อยู่ไม่ค่อยได้ดูแลถลุงอย่างเดียวด้วยซ้ำมันยัง นิ่งมากๆ
ส่วนใหญ่ยังทำไม่จบมากกว่า อย่าเพิ่งนับ 1 เลยครับ

ถ้ามีรายละเอียดมากกว่านี้ค่อยๆลำดับอาการให้เพื่อนๆ ฟังก่อน เครื่องนิ่งแต่ไม่มีแรงอาจเป็นเพราะสายไฟแค่เส้นเดีย ว

สายไฟคงยังไม่จบ ควรจะติด OBD เช็ค code ให้เห็นสาเหตุทั้งหมดจะได้แก้ไขถูกจุด
หากสายไฟและอุปกรณ์ครบแล้วก็ค่อยไล่เรื่องอื่นต่อไป
อย่าใจร้อนทำทีละอย่างอาจใช้เวลามากหน่อยแต่เราจะรู้ สาเหตุรู้อาการชัดเจนกว่า

C220 03-03-2013 19:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxclass (855198 กระทู้)
ต้องทำใจครับ ของผมก็เจอปัณหาผมเย่อะไล่เก็บงานมาเป็นเดือนกว่าจะเ รียบร้อย ความเห็นส่วนตัวผม จะวางเครื่องซื้อหัวตัดเลยจะดีกว่าได้ของครบๆ อะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ขายต่อไปได้ทุนคืนอีก หาช่างวายสายดีๆมาวายสาย ก็ทำได้ไม่ยาก เพราะของมันครบๆ หัวรถตัดใช้มากี่โลก็ดูได้ที่หน้าไมล์ ราคาก็ไม่แพงด้วยเห็น 1uz Vvti ราคาอยู่ที่ 65000 ลองดูครับ ถามอาจารย์ กูลเกอร์ดูครับ ของผมร่วมค่าใช้จ่ายทั้งหมดก็ ประมาณ 100000 บ จากการซื้อเครื่องมาวางในครั้งนี้ กว่าจะจบวิ่งได้ดีก็เหนื่อยเหมือนกัน ไฟไหม้ไปสองครั้งเหมือนกัน สาเหตุจากท่อน้ำมันขันไม่เเน่น รั่ว และครั้งสองสายแตก ครับ แต่ก็ดับทัน เรื่องบางเรื่องช่างก็อาจจะรู้ไม่เท่าเราก็ได้น่ะครั บ อยากฝากความหวังไว้กะช่างชนขาดช่างไม่ได้ บ้างครั้งเราก็ต้องคิดต่างบ้างหาข้อมูลเย่อะๆ แล้วลงมือทำ อย่างรถผมก็ได้ลงมือทำเองไปก็หลายอย่าง สบายใจด้วย จะทำอะไรก็ทำ รถเราพังก็รถเรา(ไม่เคยพังมีแต่ดีขึ้น) ทำแล้วดีก็เผยเเผ่ความรู้ให้คนอื่นเขาบ้าง สังคมก็จะน่าอยู่ การให้เป็นสิ่งที่ดี แค่นี้เหนื่อยก็หายเหนื่อยแล้วครับ

ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ
เครื่องแบบ 1U vv หรือ 3U ซื้อหัวตัดคุ้มกว่าครับลอง start ในหัวได้เลย ได้ทั้งแพท้ายแพหน้าของครบๆถ้าเป็นโตโยต้าคราวน์ย้าย อุปกรณ์คุ้มเลยครับ

เราควรจะระวังเครื่องราคาถูกที่อุปกรณ์ไม่ครบ start ไม่ได้ กว่าจะจบ (หรือบางคันไม่จบยกเครื่องทิ้ง) สุดท้ายก็ไม่คุ้ม

andante12pm 07-03-2013 15:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxclass (855198 กระทู้)
ต้องทำใจครับ ของผมก็เจอปัณหาผมเย่อะไล่เก็บงานมาเป็นเดือนกว่าจะเ รียบร้อย ความเห็นส่วนตัวผม จะวางเครื่องซื้อหัวตัดเลยจะดีกว่าได้ของครบๆ อะไรที่ไม่ได้ใช้ก็ขายต่อไปได้ทุนคืนอีก หาช่างวายสายดีๆมาวายสาย ก็ทำได้ไม่ยาก เพราะของมันครบๆ หัวรถตัดใช้มากี่โลก็ดูได้ที่หน้าไมล์ ราคาก็ไม่แพงด้วยเห็น 1uz Vvti ราคาอยู่ที่ 65000 ลองดูครับ ถามอาจารย์ กูลเกอร์ดูครับ ของผมร่วมค่าใช้จ่ายทั้งหมดก็ ประมาณ 100000 บ จากการซื้อเครื่องมาวางในครั้งนี้ กว่าจะจบวิ่งได้ดีก็เหนื่อยเหมือนกัน ไฟไหม้ไปสองครั้งเหมือนกัน สาเหตุจากท่อน้ำมันขันไม่เเน่น รั่ว และครั้งสองสายแตก ครับ แต่ก็ดับทัน เรื่องบางเรื่องช่างก็อาจจะรู้ไม่เท่าเราก็ได้น่ะครั บ อยากฝากความหวังไว้กะช่างชนขาดช่างไม่ได้ บ้างครั้งเราก็ต้องคิดต่างบ้างหาข้อมูลเย่อะๆ แล้วลงมือทำ อย่างรถผมก็ได้ลงมือทำเองไปก็หลายอย่าง สบายใจด้วย จะทำอะไรก็ทำ รถเราพังก็รถเรา(ไม่เคยพังมีแต่ดีขึ้น) ทำแล้วดีก็แชร์เผยเเผ่ความรู้ให้คนอื่นเขาบ้าง สังคมก็จะน่าอยู่ การให้เป็นสิ่งที่ดี แค่นี้เหนื่อยก็หายเหนื่อยแล้วครับ

สู้จริงๆครับไฟไหม้สองครั้ง กว่าเราจะได้รถแรงๆ มาขับซักคัน... :emo_toon06: ผมก็เพิ่งไล่ระบบน้ำมัน เปลี่ยนติก เปลี่ยน regulator ตอนแรกก็มีเบนซินซึมเหมือนกันตามข้อต่อ แต่ก็แก้ปัญหามาได้ เดี๋ยวนี้มีถังดับเพลิงในรถ รักจะเล่นรถแรง สงสัยก้ต้องสู้กันต่อไปคับ :emo_toon06:

andante12pm 07-03-2013 15:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C220 (855207 กระทู้)
1UZ vvti ก็ไม่แตกต่างจาก UZ ทั่วไป ไม่จุกจิกครับนิ่ง เหนียวมาก ผมใช้อยู่ไม่ค่อยได้ดูแลถลุงอย่างเดียวด้วยซ้ำมันยัง นิ่งมากๆ
ส่วนใหญ่ยังทำไม่จบมากกว่า อย่าเพิ่งนับ 1 เลยครับ

ถ้ามีรายละเอียดมากกว่านี้ค่อยๆลำดับอาการให้เพื่อนๆ ฟังก่อน เครื่องนิ่งแต่ไม่มีแรงอาจเป็นเพราะสายไฟแค่เส้นเดีย ว

สายไฟคงยังไม่จบ ควรจะติด OBD เช็ค code ให้เห็นสาเหตุทั้งหมดจะได้แก้ไขถูกจุด
หากสายไฟและอุปกรณ์ครบแล้วก็ค่อยไล่เรื่องอื่นต่อไป
อย่าใจร้อนทำทีละอย่างอาจใช้เวลามากหน่อยแต่เราจะรู้ สาเหตุรู้อาการชัดเจนกว่า

อยากให้จบเหมือนพี่ตู่จัง ขับแล้วยิ้มมีความสุขตลอด :emo_toon01:
ได้กำลังจากพวกพี่ๆในคลับ หึกเหิมขึ้นมากครับตอนนี้ :mad:
ก่อนอื่นคงไปติด obd2 ก่อน
:cool: คราวหน้าลากทั้งหัวดีมั่งดีกว่าครับ

joeyb870 07-03-2013 16:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ andante12pm (855880 กระทู้)
อยากให้จบเหมือนพี่ตู่จัง ขับแล้วยิ้มมีความสุขตลอด :emo_toon01:
ได้กำลังจากพวกพี่ๆในคลับ หึกเหิมขึ้นมากครับตอนนี้ :mad:
ก่อนอื่นคงไปติด obd2 ก่อน
:cool: คราวหน้าลากทั้งหัวดีมั่งดีกว่าครับ

หึกเหิมก้อมีเค้าอยู่คนเดียวแหละ เออมีพี่เป้าอีกหนึ่ง:emo_toon22:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:12