ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   อุทาหาณ์ สำหรับผู้ที่ชอบ ปล่อยให้น้ำมัน แห้งถัง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46314)

nap_ta 18-03-2010 06:52

อุทาหาณ์ สำหรับผู้ที่ชอบ ปล่อยให้น้ำมัน แห้งถัง

http://www.fortuner-club.com/webboar....asp?QID=75600
ข้อมูลจากฟอร์จูนเนอร์คลับ .คอม
**** อุธาหรณ์ 2.7 ใช้แก๊สอย่างเดียว ไม่เติมน้ำมันเลี้ยงถัง ****

รถ ผมเองครับ
ขับด้วยแก๊สอย่างเดียวปล่อยน้ำมันโชว์เหลืองประมาณ 1 เดือน
ได้ เรื่องครับ วันเสาร์ที่ผ่านมา ติดเครื่องไว้หน้าบ้าน ขนของลง
พอจะเอารถ เข้าจอด ดับไปแล้วครับ สตาร์ทไม่ยอมติด
เอาเข้าศูนย์ เช็คแล้ว ฟิวส์ หัวฉีดขาด เปลี่ยนตัวใหม่ก็ขาด
งานเข้าครับ ต้องไล่ไดอะแกรมกันเลย
วันนี้ ผลออกมาหลังวันหวยออกครับ
ปั๊มติ๊กในถังน้ำมันละลายครับ
สาเหตุมาจาก ไม่มีน้ำมันเลี้ยงปั๊มทำให้ความร้อนสูง จนละลาย
ยังโชคดีที่ ไฟไม่ลุก ผมเคยเข้าใจผิดกรณีเปิดฝาถังเวลาเติมน้ำมัน มีควันออกมาจากถัง
คิดว่า เป็นไอน้ำมัน จริงๆแล้วเป็นอาการ ปั๊มติ๊กร้อน พอมีน้ำมันเข้าไปมันก็ระหายจนเป็นควัน
เหมือนเราเอาน้ำรดไฟ ผมโชคดีจริงๆที่ไฟไม่ใหม้รถ
เพื่อนๆที่ใช้ 2.7 หรือเครื่องเบนซินทุกรุ่น พยายามอย่าให้ไฟเหลืองเตือนน้ำมันขึ้นนานเกินไปนะครั บ

สรุปค่าใช้ จ่าย 10,486.-ไม่รวมค่าแรง (เปลี่ยนชุดปั๊มติ๊ก)

kotaro 18-03-2010 07:52

เคยเจอเหมือนกัน ตอนนั้นดูแลแทกซี่ของเจ้านาย คนเช่าไปขับ ไม่เติมน้ำมัน ปั๊มติกไหม้เบาะหลัง ดีดับทัน :rolleyes:

nuntapols 18-03-2010 10:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (495189 กระทู้)
http://www.fortuner-club.com/webboar....asp?QID=75600
ข้อมูลจากฟอร์จูนเนอร์คลับ .คอม
**** อุธาหรณ์ 2.7 ใช้แก๊สอย่างเดียว ไม่เติมน้ำมันเลี้ยงถัง ****

ขับด้วยแก๊สอย่างเดียวปล่อยน้ำมันโชว์เหลืองประมาณ 1 เดือน
ได้ เรื่องครับ วันเสาร์ที่ผ่านมา ติดเครื่องไว้หน้าบ้าน ขนของลง
พอจะเอารถ เข้าจอด ดับไปแล้วครับ สตาร์ทไม่ยอมติด
เอาเข้าศูนย์ เช็คแล้ว ฟิวส์ หัวฉีดขาด เปลี่ยนตัวใหม่ก็ขาด
งานเข้าครับ ต้องไล่ไดอะแกรมกันเลย
วันนี้ ผลออกมาหลังวันหวยออกครับ
สาเหตุมาจาก ไม่มีน้ำมันเลี้ยงปั๊มทำให้ความร้อนสูง จนละลาย
ยังโชคดีที่ ไฟไม่ลุก ผมเคยเข้าใจผิดกรณีเปิดฝาถังเวลาเติมน้ำมัน มีควันออกมาจากถัง
คิดว่า เป็นไอน้ำมัน จริงๆแล้วเป็นอาการ ปั๊มติ๊กร้อน พอมีน้ำมันเข้าไปมันก็ระหายจนเป็นควัน
เหมือนเราเอาน้ำรดไฟ ผมโชคดีจริงๆที่ไฟไม่ใหม้รถ
เพื่อนๆที่ใช้ 2.7 หรือเครื่องเบนซินทุกรุ่น พยายามอย่าให้ไฟเหลืองเตือนน้ำมันขึ้นนานเกินไปนะครั บ

สรุปค่าใช้ จ่าย 10,486.-ไม่รวมค่าแรง (เปลี่ยนชุดปั๊มติ๊ก)

น่ากัวคับ

somtao 18-03-2010 10:22

แหะๆ...ผมเติมทิ้งไว้ในถังครั้งละ 500อ่ะคัฟ...เอาไว้แฟ๊ดดดดดดเวลาเจอวีโก้จี้ตูด...

ปล.เพิ่งไปล้าง อัด ฉีดมา ตอนนี้เครื่องสั่น กระตุกแรงมากๆงานเข้าเลยทีนี้.....พอสับแก็สแล้วก็ปก ติ...

retro_boy 18-03-2010 11:58

ผมเคยเป็นแบบนี้แหละครับ

แต่ไม่ใช่ปล่อยแห้งนะ.....

พอดีเกจ์น้ำมันมัน เสียแล้วไอเราก็ไม่รู้

มีอยู่ครึ่งถังกว่าๆ ไม่ฉงนใจ(ทำไมวันนี้รถเราประหยัดจังวะ..กระหยิ่มใจเล ็กน้อย)

สักพัก......ดับกลางอากาศเลยครับ สตาร์ทก็ไม่ติด

อ้าวเห้ย!... ไล่ไปๆมาๆ เจอสาเหตุ น้ำมันไม่มีในถังเลย ปั๊มติ๊กไหม้เรียบร้อย(Wallbro ในถัง 1 ลูก กับ Bosch 910 นอกถังอีก 1 ลูก)

ตอนหลังมา เช็คตลอดเลยครับ เวลาขับรถ หมดหรือไม่หมดเติมไว้ก่อนเลย 500 ใช้ไม่หมดก็ไม่หายไปไหน.....อยู่ในถังเรา อิอิ

jzlover 18-03-2010 13:48

น่ากลัวครับ
ผมนี่พอไม่ครบเดือนถ้าหมดก็ไม่เติมด้วย สงสัยต้องเปลี่ยนนิสัยใหม่

IamArt 20-03-2010 16:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nap_ta (495189 กระทู้)

ขอบคุณคับที่มาเตือนกัน

ว่าแต่ระบบแก๊สที่ใช้อยู่ไม่ได้ตัดปั๊มติ๊กเหรอคับ

phongsit 20-03-2010 18:46

เวลาใช้แก๊สไม่ได้ต่อรีเลย์ตัดการทำงานของปั้มติ๊กหร ือครับ ถ้าต่อก็ช่วยยืดอายุปั้มติ๊กได้ครับ:? :? :)

joaaa 20-03-2010 20:19

อ้างถึง:

เป็นเหมือนเพื่อนผมเลยครับเพื่อนผมฟอร์จูนเนอร์ไปเสี ยที่นครสวรรค์วิ่งจนแก็สหมดพอเติมนำมันก็สตาร์ทไม่ติ ดงานเข้าเลย ปั้มแก็สก็ปิดไปไม่ได้ต้องรอจนเช้าเอารถมาลากไปTOYOT Aช่างบอกติกเสียเสียค่าใช้จ่ายไปเกือบหมื่นบาทครับคร าวหน้าควรเติมไว้ในถังบ้างครับจากประหยัดจะมาแพงก็ตอ นนี้

ATE38 20-03-2010 22:48

อ่าวพอใช้แก๊ส แล้ว มันไม่ตัดปั๊มติ๊กหรอครับ ของผมเวลาใช้แก๊ส ติ๊กจะไม่ทำงาน แล้วอย่างงี้มีสิทธิไหม้มั้ยอ่าครับ:(

ATE38 23-03-2010 02:07

อัพครับ อยากรู้ช่วยตอบที

PhotJZ 23-03-2010 18:51

ที่ WEB Gasthai เจอกระทู้นี้ทีไร เถียงกันยาวทุกครั้งเลย ครับ ตัด กับ ไม่ตัด ปั๊มติ๊ก ถ้าเข้ามาอ่านกระทู้นี้ หลายคนคงสรุปกันได้ ...ของผม เพิ่งไปเปลี่ยน ปั๊มติ๊กมา กำลังหาข้อมูลอยู่ว่าจะตัดหรือ เปล่า ตอนนี้สรุปได้แล้ว ครับ

tomztomz 23-03-2010 19:24

ของผม ทำสวิช ตัดปั้มติ๊กไว้ต่่างหากครับ

เวลาเป็นแก๊ส ก็ไปสับสวิช ให้ปั้มติ๊กหยุดทำงาน

อาจจะไม่ใช่วิธีที่ถูกต้อง แต่ก็เป็นทางเลือกได้ครับ

เพราะผมเองก็เติมน้ำมันไว้ในถังน้อย แต่ไม่ถึงกะไฟขึ้น

มีขีดกว่าๆ เกือบๆครึ่งถัง ให้มันเลี้ยงติ๊กไว้ครับ มันจะได้ไม่ลาโลกไปไว

:)

meehnoi 23-03-2010 19:46

สำหรับผมไม่ตัด แต่ไม่ให้น้ำมันในถังน้อยหรือหมด เหมือนปั๊มน้ำหมุนแต่ไม่มีน้ำนานๆเข้าก็เกิดปัญหาได้ ครับ

JZ_P_MAYIM 23-03-2010 20:42

ของผมก็ไม่ตัดเหมือนกันครับ
กำลังคิดว่าจะไปทำให้มันตัดอยู่อ่ะครับ

trd3000 25-03-2010 10:47

แล้ว ตัดหรือไม่ตัดดีกว่าครับ
ถ้าตัด สมมุติว่าเกิดแก๊สสับเป็นน้ำมันกะทันหัน เครื่องจะดับป่าวว เพราะผมกำลังจะทำอะครับ

nap_ta 25-03-2010 13:22

เด๋วสับสน
คืองี้ครับ พวกฟอร์จูนเนอร์ กะ วีโก้นี่ เดิมๆเป็นติ๊กในถังครับ ลักษณะของถังน้ำมันวีโก้กะจูนนี่มันเป็นทรงยาวรี เล่นระดับลง แล้วไอ้บริเวณที่ติดตั้งปัีมติีกกะลูกลอยนี่ ดันเป็นจุดอับแบบมีกรองดักตะกอนอยู่สูงกว่าระดับน้ำม ันในถังประมาณ1นิ้ว ถ้าใครใช้2รุ่นนี้อยู่จะทราบว่า ช่วงเข็มน้ำมันเริ่มถึงขีด2เมื่อรัยเข็มจะตกลงอย่างร วดเร็ว และถ้าถึงระดับครึ่งถังนี่ไฟเตือนน้ำมันหมดจะแสดงเร็ วมากอย่างที่เจ้าของข้อความ(เจ้าของรถฟอร์จูนเนอร์คั นที่เกิดเหตุ)บอกไว้คือ ไม่ชอบเติมน้ำมันติดถังไว้มากพอที่จะท่วมปั๊มติ๊ก พอใช้วิธีสตาร์ทแบบที่เค้าชอบทำบ่อยๆปั๊มติ๊กที่ไม่ม ีน้ำมันหล่อไว้จึงไหม้ครับ :( :?
สรุปว่า ทำตัดติ๊กดีที่สุดครับ ของผมเองก้อเกือบลงเขาใหญ่ไม่ได้มารอบนึงแร่ะ อาการเดียวกัน

NUM999 25-03-2010 15:02

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล แต่ผมว่านะไม่ว่าติ๊กจะตัดหรือไม่ตัด ก็ควรมีน้ำมันติดถังไว้อย่างน้อย 1 ใน 3 ของถังเพื่อความสบายใจ..ว่าแต่ติ๊กของฟอร์จูนเนอร์นี ่แพงมากๆเลยนะครับ เกือบหมื่นแน่ะ ผมเพิ่งไปซื้อติ๊ก2เจโบมาจากเชียงกง 500 เอง สภาพสวยกริ๊บ

apinui 25-03-2010 15:02

ปัญหาคือ ไม่ตัดปั๊มติ๊ก นะ .......

ถ้าใช้แก็ส อยู่ แต่ปั๊มติ๊กทำงาน .... ถึงแม้ว่า คุณจะเติมน้ำมันไว้ในถังให้เต็ม ก็ตามแต่ ... ปั๊มก็จะดูดน้ำมันและัดันเข้าไปในท่อส่งน้ำมันตลอดเว ลา ....

และถ้าปั๊มติ๊ก ทำงานโดยเพิ่มแรงดันตามการกดคันเร่งด้วยล่ะก็ มันก็เสี่ยงที่ท่อน้ำัมันจะแตกได้เช่นกัน ...... ถ้าในจังหวะที่คุณกดคันเร่งสุด แล้วปั๊มติ๊ก ดันน้ำมันจนท่อแตกจะเป็นไง ???

เหมือนคุณใช้ปากเป่าลมในสายยาง 1 เส้น ...แต่อีกฝั่งนึงเพื่อนคุณดันเอามืออุดรูเอาไว้ ... คุณว่าคุณจะปวดแก้มแค่ไหน อะ ...... :emo_toon08:

ฉะนั้น ตัดปั๊มติ๊กเถอะครับ ....

ป.ล. รถผมก็ตัดปั๊มติกนะ เวลาใช้แก็สแล้วแก็สหมดคาถัง มันก็เปลี่ยนเป็นน้ำมันได้ทัน โดยมันสดุดนิดหน่อยแต่ไม่ถึงกับดับนะ ....

Moonlight 25-03-2010 15:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ apinui (498349 กระทู้)
ปัญหาคือ ไม่ตัดปั๊มติ๊ก นะ .......

ถ้าใช้แก็ส อยู่ แต่ปั๊มติ๊กทำงาน .... ถึงแม้ว่า คุณจะเติมน้ำมันไว้ในถังให้เต็ม ก็ตามแต่ ... ปั๊มก็จะดูดน้ำมันและัดันเข้าไปในท่อส่งน้ำมันตลอดเว ลา ....

และถ้าปั๊มติ๊ก ทำงานโดยเพิ่มแรงดันตามการกดคันเร่งด้วยล่ะก็ มันก็เสี่ยงที่ท่อน้ำัมันจะแตกได้เช่นกัน ...... ถ้าในจังหวะที่คุณกดคันเร่งสุด แล้วปั๊มติ๊ก ดันน้ำมันจนท่อแตกจะเป็นไง ???

เหมือนคุณใช้ปากเป่าลมในสายยาง 1 เส้น ...แต่อีกฝั่งนึงเพื่อนคุณดันเอามืออุดรูเอาไว้ ... คุณว่าคุณจะปวดแก้มแค่ไหน อะ ...... :emo_toon08:

ฉะนั้น ตัดปั๊มติ๊กเถอะครับ ....

ป.ล. รถผมก็ตัดปั๊มติกนะ เวลาใช้แก็สแล้วแก็สหมดคาถัง มันก็เปลี่ยนเป็นน้ำมันได้ทัน โดยมันสดุดนิดหน่อยแต่ไม่ถึงกับดับนะ ....

ตามหลักการแล้ว เวลาใช้ระบบแก๊สเป็นเชื้อเพลิง ควรตัดการทำงานของปั๊มติ๊กอยู่แล้วครับ ส่วนวิธีการนั้น แล้วแต่ช่างจะทำเช่นไร ก็ทำไปครับ :)

แต่ว่าเหตุผลของคุณที่ยกมานั้น ยังไม่ถูกต้องนักครับ เพราะว่า ถึงแม้ว่า ปั๊มติ๊กจะทำงาน แต่หัวฉีดน้ำมันไม่จ่ายน้ำมัน เพราะว่าใช้ระบบแก๊สอยู่ ก็ตาม ยังมีระบบเซฟตี้อยู่อีกตัวหนึ่ง ซึ่งเป็นระบบกลไก ใช้แรงดันอากาศ และ แรงดันน้ำมันเบนซิน เป็นตัวช่วย ซึ่งเรียกกันว่า เรคกูเลเตอร์ ช่วยทำให้แรงดันส่วนเกิน ที่จะทำอันตรายต่อปั๊มติ๊ก หัวฉีด และท่อน้ำมันทั้งหมด ให้แรงดันน้ำมันเบนซินส่วนเกินนี้ไหลกลับเข้าถังน้ำม ันที่ท่อไหลกลับครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:41