ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ขอความรู้ stepต้น โม 1j GTE ในวงเงิน100K (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4773)

gotlaw 15-06-2007 00:18

ขอความรู้ stepต้น โม 1j GTE ในวงเงิน100K

ถ้าวางเครื่องเสร็จแล้ว (รวมอินเตอร์ RB แล้ว)

มีงบเม้มเมียไว้สามปีอยู่ประมาณ 100K +ไม่เกิน 50K
อยากเซทโบเดี่ยว ให้ 1jz GTE ปลักหนา

ทำอะไรได้บ้างครับ อยากขอความเห็น เพราะกำลังจะไปคุยกับผู้เชี่ยวชาญเพื่อให้ช่วยดูให้

จะได้วางแผนถูกว่า จะเก็บตังไว้ทำอะไรต่อไป อะไรจำเป็นที่ควรทำไปก่อนครับ

เช่น กล่อง(สีอะไร) เทอร์โบ(แบบไหนดี) เขาควาย เวสเกต โบออฟ อะไรทำนองนี้

รวมถึงพวกเกจ์ต่างๆที่จำเป็น

ขอบคุณมากครับ (ตื่นเต้นที่จะได้สัมผัสอารมณ์เจโบกะเค้าซักทีหล่ะ (เดิมGE ครับ:) )

gotlaw 15-06-2007 00:26

เกือบลืม ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

740 GLE ครับ

ส่วนช่วงล่างกับระบบเบรค คือ

หม้อลมเบรคเป็นของญี่ปุ่นชั้นครึ่ง โช้คบิลสไตล์กระบอกเหลือง สปริงเมอร์เวด

ยาง สิบห้าแม้กเดิมๆ ลายกล้วย เฟืองท้ายน่าจะสามสิบเก้า ที่เหลือของเดิมหมดครับ

วัตถุประสงค์
ขอขับสนุกจี๊ดจ้าดบ้าง น้ำมันเปลืองไม่เปลืองก็ไม่เป็นไร ขออย่าสูสีกะพิคอัพมากนักเลย อายอ่ะ
เพราะลำพังรุ่นรถก้อผ่านฝนมาสิบเจ็ดปีแล้ว อิอิ (ที่สมุย สุราษฎร์ พิคอัพ รุ่นใหม่ ดีๆทั้งนั้น)
และเป็นรถบ้านใช้งานครับ

โกยเถอะเจ 15-06-2007 00:39

เผื่องบไว้ติดแก๊สยังครับ
เดิมน่าจะ 3.7 นะหาเพื่องเต็ด 4.1 หรือ 4.3 มาใส่ครับ ของ940 จะใส่ได้เลยไม่ต้องแปลง
โบ2เจก็แปลงใส่ได้ครับขับชิวๆต้นมาปลายมีดึงกว่าโบ1เ จครับ
เรื่องโบเดี่ยวต้องรบกวนกูรูแล้วล่ะครับ ลองอ่านในหน้าเทคนิคดูครับ ได้ความรู้อีกมากมาย;)

gotlaw 15-06-2007 00:48

ขอบคุณครับ

งั้นขอไปค้นกระทู้เก่าดูอีกทีครับ

ใครพอแนะนำได้รบกวนด้วยนะครับ

gotlaw 15-06-2007 00:54

อ้า..เจอกระทู้เก่าของคุณเดชแล้วครับ ขอบคุณครับ

najake@lampang 15-06-2007 08:53

ตอนนี้ สเตปเดิม รถวิ่งเนียนรึยังครับ
ใจจริง ถ้ากับสเตปเดิม อยากให้ขับแบเดิมจริง ๆ สักสอง สามเดือนก่อนครับ
เพื่อความคุ้นเคยกับอาการรถ

และฟิวว การไปของรถ
ใน740 ถึงแม้จะหนัก แต่ถ้า เอารถไม่อยู่ บูสต์มาเต็ม ๆ รถก้อเหวอ หมุนได้เหมือนกันนะครับ
ดังนั้นอยากให้ชินกับรถ ให้มากกว่านี้ก่อน

ก่อนที่จะขยับสเตป
เฟืองท้าย ก้อเหมือนกัน ต้องลองขับไปเรื่อย ๆ ให้จับอาการรถให้ได้
ว่าขาดตรงไหน ต้นรึปลาย แล้วค่อยมาเซตอัพ
สำหรับผม การขับรถประมาณนี้ ไม่เน้นปลายมากครับ

และก้อไม่นิยมที่จะเชงกันสุดเกียร์
อย่างมากกับเครื่อง เจโบ ก้อเล่นขำ ๆ ไม่เกินโล ต้องยก
แต่ถ้าเล่นกันยาว ๆ คงไม่ ขอเป็น เครื่องNA รอบจัด ๆ ขับหน้า ดีกว่าครับ
น่าจะปลอดภัยกว่า ผมเลยเซ็ตเน้นที่การออกตัว ท้าย 4.3 มีลิมิเตดสลิฟ ช่วยได้เยอะครับ

เมื่อคุ้นเคยแล้ว เอารถอยู่แล้ว จับอาการรถแม่นแล้ว
คุ้นเคย กะแรงดึงที่ให้แมกบูสต์แล้ว
สเตปต่อมาค่อยมามองเรื่องการขยับบูสต์
ซึ่งมันก้อ มีหลายแนวทางที่ให้เลือกเล่นครับ

ลองดูสักระยะก่อนดีไหม๊ครับ

pooturbo 15-06-2007 10:18

จะโม Step ต้น แต่งบเยอะจังเลยคับ (แซวเล่นนะครับ)
อิจฉาๆ

Godzela 15-06-2007 10:35

หลังจากทำตามที่น้าเจค แนะนำแล้ว ถ้าต้องโมเพิ่มโดยมีงบปรมาณ 100,000 บาท ตามความคิดผมนะครับ ผมคงทำตามนี้ครับ

1. เทอร์โบ Apexi RX6 หรือ HKS 3040 (Garett ก็ได้) มือ 2 สภาพดีๆ ไม่เกิน 3 หมื่น
2. เวสต์เกตแยก บูสต์ไม่มาก ไม่เกิน 1.2 บาร์ ใช้ของถาวรก็ได้ คุณภาพดี ผ้าใหม่ ราคาไม่เกิน 1 หมื่น
3. กล่อง E-Manage พร้อมจูน 2 หมื่น
4. หัวฉีด 3S ไม่มี Airfrow 550 cc 5 พัน
5. แคม 256/264 ไม่ต้อง องศาสูงมาก เดี๋ยวที่บ้านบ่นว่ารถเป็นอะไร ทำไมเหมือนเดินไม่เต็มสูบ ราคามือสองปรมาณ 2 หมื่น 5
6. ปั๊มติกถ้าใช้นอกถังก็ BOSCH 910 ของใหม่เกือบหมื่น หรือใช้แบบในถังก็เอา ของ GTR มือ 2 มาใช้ ประมาณ 3 พันบาท
7. Regulator NISMO ของใหม่ 5 พันกว่าบาท
8. โบออฟ ใช้ HKS หัวเบนซ์ มือสองปรมาณ 4 พัน
9. ถ้าเกียร์ธรรมดา หาคลัทช์ TRD 2 แผ่น มือ 2 ปรมาณ 1 หมื่น ห้า
10. เก็บงาน ขึ้นเขาโบเดียว ท่อรัดอินเตอร์สีฟ้า ล๊อกท่อรัดอินเตอร์อย่างดี ประมาณ 1 หมื่น

รวมคร่าวๆ ก็ประมาณ แสนบาท + - นิดหน่อยครับ

gotlaw 15-06-2007 13:50

รถยังวางไม่เสร็จเลยครับน้า ตอนนี้อยู่ที่อู่พี่น้อย N2 ประมาณอีกสองอาทิตย์
น่าจะเสร็จ

จริงๆแล้ว ผมอยากค่อยๆ ขับไป ปรับไปเหมือนกันครับ ติดที่ว่าต้องเอารถไปใช้ที่สมุย อาทิตย์นึงกลับบ้านที่กรุงเทพหนนึงในวันเสาร์อาทิตย์ ปกติจึงไม่ขับรถมา เลยไม่มีเวลา และไม่มีผู้รู้ช่วยทำให้ (ผมมืดสนิทเรื่องการปรับแต่ง) ซึ่งก่อนเอาไปใช้คงต้องให้ผู้เชี่ยวชาญเทรนการใช้ การสังเหตุอาการ และการดูแลรักษาเครื่องเทอร์โบกันก่อนหล่ะครับ อิอิ
( ถ้าอยู่ที่นครศรีรรมราช หรือบนฝั่งจะไม่กังวลเลย เพราะช่างเยอะ และคนใช้เยอะอ่ะ แต่ที่สมุย ผมซ่อมแอร์ แต่ระบบไฟที่ทำมาดีแล้วจากกรุงเทพ พังเละ เป็นอีกเหตุผลนึงที่ทำให้ตัดสินใจวางเครื่องใหม่) เอ... แล้วเจโบจะเป็นไงเนี่ย หุหุ

พอมีโอกาสวางเครื่องใหม่ เลยอยากทำทีเดียวไปเลย เท่าที่พอมีกำลังทำได้(ก้อนที่ตังจาหมด เพราะปกติจาหมดประจำ เหลือที่ละจิ๊ด ทำอะไรไม่ได้เป็นชิ้นเป็นอัน อิอิ) แล้วจะได้ขับลงไปสมุยทีเดียวไปเลย

สำหรับสเตปของคุณก๊อดซิล่า น่าสนใจมากครับ เพราะเดิมผมไม่คิดว่าเงินเท่านี้ พอเปลี่ยนแคมได้ อย่างนี้ มีหวังได้ยินเสียงป๊อดๆแป้ดๆ กันบ้างแล้ว
Fcon กับอีแมเนจ แตกต่างกันเยอะมั้ยครับเรื่องประสิทธิภาพ เห็นราคาต่างกันไม่เกินหมื่น ถ้ามีผลต่อการโมสเตปต่อไปหรือถ้าเทียบความคุ้มค่าแล้ วของแพงดีกว่า จะอาจเลือกอันที่แพงกว่า

ตะกี้โทรไปถามร้านขายเซียงกงวอลโว่ที่เซียงกงบางนามา ได้รับคำตอบว่า ไม่เคยได้ยินว่ามีเฟือง 4.3 ???? มีแต่ 4.1 เต็ดไม่เต็ดม่รู้ มาดูเอง และราคา 9,000 บาท ???? แป่ว เอาไงดีครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

BMกินJ@clubjz 15-06-2007 14:19

เรื่องอะไหล่วอลโว่ ก็อย่าลืมถามเต้ยอีกทางนึงดิครับ
ส่วนเรื่องจะวาง+จะโมเพิ่ม เห็นด้วยกับที่น้าเจคแนะนำนะครับ(ถ้าบูสต์มาเต้มๆแล้ วที่ทางคับแคบ ถ้ายังไม่คุ้นเด๋วจะยุ่ง) ถ้าจะโมเพิ่มก็ตามที่คุณกอล์ฟบอกก็แจ่มแว้ววววว แต่ผมมาคิดว่าคุณก๊อตเองก็ใช้รถที่ ตจว.หรือวิ่งทางยาวๆ+งบก็มีพอ ทำไมไม่วางเจโบเกียร์กระปุกละครับ แล้วทีนี้จะเซ็ทโบเดี่ยวก็อร่อยเหาะกว่าออโต้แน่ๆ อาจยังไม่ต้องขยับเฟืองท้ายด้วยถ้ายังเป็น3.7อ่ะ ใช้มันให้พังไปก่อน ลองพิจารณาดูครับ

gotlaw 15-06-2007 14:30

ขอบคุณครับ คณเดช เดี๋ยวจะอัพเดทกะเต้ยอีกทางครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ ใจจริงอยากได้ธรรมดาเหมือนกันครับ เพียงแต่คงต้องใช้เกียร์ออโต้ เผื่อกรณีที่ผบ.ทบ.มาเยี่ยมที่สมุย ท่านจะได้ขับได้ด้วย เจ๊ขับเกียร์ออโต้เป็นอย่างเดียว( ห่วงเรื่อง เท้าหนักเหมือนกัน (มือก้อหนัก แฮ่ๆ เจอมาแว้ว) เกิดบู้ตมาเธอจะดึงไหวป่าวเนี่ย

Natt_Blatant@2JZ-VVTi 15-06-2007 19:26

ผมเคยขับ 760 J โบ ออโต้เดิมๆ แค่ปลดบูสต์ ออกเเรง ยังเป๋เลยครับ ทั้งๆที่เซ็ตช่วงล่างมาเเล้ว

อย่างที่ พี่ๆ บอกช่วงใหม่ๆลองขับเดิมไปก่อนเอา ถ้าเอาเล่นๆ แนะนำเทอร์โบ J vvti ดูจะได้อารมณ์นิดนึง เก็บเงิน ไว้ ใส่ Tomcat eiei ล้อเล่นครับ

gotlaw 15-06-2007 19:53

ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ

แล้วจะส่งภาพ รายงานความคืบหน้าการวางเครื่องมาเล่าสู่กันฟังต่อไป ครับ

sanjz 15-06-2007 20:53

อยู่ที่อู่พี่น้อยN2 ที่ตรงนั้นแหละครับ อยากได้ขนาดไหน ที่นั่นเลยครับ

gotlaw 15-06-2007 21:03

คับ นี่เป็นเหตุผลสำคัญอย่างนึงที่ ผมอยากเปลี่ยนเจโบ และขอเพิ่มเรี่ยวแรงอีกนิดๆ

เพราะเล็งอู่พี่น้อยN2 มานานแล้ว ได้โอกาส เอามาวางแล้ว ก็เลยต้องรบกวนคุณMc ช่วยเรื่องดูให้คำแนะนำ จูนกล่องเซทโบ แบบไม่โหดมากให้ด้วยครับ

pin 01-11-2008 00:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (33644 กระทู้)
ขอบคุณครับ คณเดช เดี๋ยวจะอัพเดทกะเต้ยอีกทางครับ

ส่วนเรื่องเกียร์ ใจจริงอยากได้ธรรมดาเหมือนกันครับ เพียงแต่คงต้องใช้เกียร์ออโต้ เผื่อกรณีที่ผบ.ทบ.มาเยี่ยมที่สมุย ท่านจะได้ขับได้ด้วย เจ๊ขับเกียร์ออโต้เป็นอย่างเดียว( ห่วงเรื่อง เท้าหนักเหมือนกัน (มือก้อหนัก แฮ่ๆ เจอมาแว้ว) เกิดบู้ตมาเธอจะดึงไหวป่าวเนี่ย

เหตุผลเดียวกันเลยครับ กะว่าจะให้แฟนและก้อพี่ชายใช้ด้วย เผื่อจำเป็น
พอรถออกมาได้ลองวันแรกแค่นั้นล่ะ เปลี่ยนใจทันที หัวเด็ดตีนขาดจะไม่ยอมให้แตะเลย
อันตรายมากๆ เกือบเอาตัวไม่รอดเหมือนกัน

retro_boy 22-11-2008 15:05

ใส่กล่องก่อนอย่างแรกเลยครับ แรงอย่างเห็นได้ชัด:)

gotlaw 01-12-2008 04:42

3 ไฟล์แนบ
สรุปไว้ให้จบกระทู้นะครับ

1. ใช้กล่องฟ้า E manage

2. เฮดเดอร์

3. เทอร์โบ kkk

4. เวสเกตแยก

5. เกจ์วัดแบตเตอรี่, บูตส์, ความร้อน

6. หัวฉีด 550

7. ช่วงล่าง เบรคสกายไลน์

8. จอฟ้า ไว้ปลดความเร็ว ดูค่าต่างๆ

9. ตัวปรับ บูสต์ไฟฟ้า 1 ตัว

ไฮบูสต์ 1.5 ขับสนุกมากครับ เพลิน มาเร็ว ไม่ดีดดิ้นมากนัก

ราคาไม่รวมเครื่อง ไม่รวมค่าช่าง เอาเฉพาะที่เกี่ยวข้องกับขึ้นโบเดี่ยวข้างต้น ไม่รวมของอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ เช่น จอฟ้า หรือประเภทของเกจ์วัด และช่วงล่าง) อยู่ในงบประมาณครับ

JZ_P_MAYIM 05-04-2009 18:31

สรุป
เกียธรมดาหรือเกียอ๋อโต้
มานแจ่มกว่ากันอ่ะครับ

GT2540 16-04-2009 15:50

อย่าลืมเก็บตังไว้ซ่อมเฟืองท้ายด้วยล่ะ ทนได้ไม่เกิน 4-6 เดือนแน่ๆ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:45