ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ขอคำปรึกษาเรื่อง เบรค ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=12926)

ryuruntaro e22ky 02-03-2008 20:23

ขอคำปรึกษาเรื่อง เบรค ครับ

ไม่ได้โพสซะนาน เพราะมันยังไม่เกิดอาการ แต่ตอนนี้เรื่องเกิดครับ เอาเลยแล้วกัน ผมใช้สตราด้า วาง 1j-ge แล้วไปเปลี่ยนหม้อลมเบรคชนิด ชั้นครึ่งของ นิสสันอืม..น่าจะโทราโน นะ หลังจากนั้นมันเกิดอาการ คือว่า ในขณะที่เราขับรถในความเร็วแล้วยกคันเร่งเพื่อ ชลอรถ ที่คาลิปเปอร์เบรคมีการจับ(เหมือนเหยียบเบรค) ทั้งๆที่ยังไม่ได้แตะเบรคด้วยซ๊ำ ต้องใช้เท้าสะกิดแป้นเบรคขึ้นมา ทำให้การเร่งเครื่องเพื่อต่อเนื่องหลังจากยกคันเร่ง ช้ามากครับ ไม่ทราบท่านใดพอมีข้อมูลเพื่อแก้ไขบ้างครับ ขอรบกวนหน่อย ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ:emo_toon05:

Moonlight 02-03-2008 20:34

อาการที่เล่ามา ผมสงสัยว่าตั้งสาก มากเกินไปครับ เหมือนกับมีตัวช่วยกดเบรคเบาๆไว้ตลอดเวลา
ลักษณะแบบนี้ กินน้ำมันนะครับ ผ้าเบรคหมดเร็วด้วยครับ

วิธีแก้ไขคือ ให้ช่างช่วยขันสาก (ตัวดันแม่ปั้ม) เข้าไปครับ

ไม่น่าใช่อาการผิดปกติของหม้อลมครับ น่าจะเป็นการติดตั้งที่ไม่สมบูรณืของช่างมากกว่ าครับ

jing 02-03-2008 23:11

ลองดูตามท่านข้างบนครับ ตั้งแล้วให้มีระยะฟรีนิดนึงครับ

ryuruntaro e22ky 03-03-2008 08:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (100550 กระทู้)
อาการที่เล่ามา ผมสงสัยว่าตั้งสาก มากเกินไปครับ เหมือนกับมีตัวช่วยกดเบรคเบาๆไว้ตลอดเวลา
ลักษณะแบบนี้ กินน้ำมันนะครับ ผ้าเบรคหมดเร็วด้วยครับ

วิธีแก้ไขคือ ให้ช่างช่วยขันสาก (ตัวดันแม่ปั้ม) เข้าไปครับ

ไม่น่าใช่อาการผิดปกติของหม้อลมครับ น่าจะเป็นการติดตั้งที่ไม่สมบูรณืของช่างมากกว่าครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ผมสงสัยนิดหน่อย คือไอ้ สาก ที่ว่าคือไอ้ตัวก้ามที่มาจับกับขาเบรคเราหรือเปล่าคร ับ ส่วนการขันสากเนี๊ยไปบอกช่างได้ เลยหรือเปล่าครับ :emo_toon06:

Moonlight 03-03-2008 11:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ryuruntaro e22ky (100687 กระทู้)
ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ผมสงสัยนิดหน่อย คือไอ้ สาก ที่ว่าคือไอ้ตัวก้ามที่มาจับกับขาเบรคเราหรือเปล่าคร ับ ส่วนการขันสากเนี๊ยไปบอกช่างได้ เลยหรือเปล่าครับ :emo_toon06:

เรียนคุณ ryuruntaro e22ky ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ใช้คำศัพท์ของช่างชาวบ้านที่เรียกกัน คำศัพท์ภาษาไทยจริงๆเรียกว่า "ก้านดัน" ของหม้อลมเบรคครับ มีไว้ดันแม่ปั๊มเบรก (แม่ปั๊มเบรก คือ ลูกสูบที่อยู่ติดกับหม้อลมเบรก ที่มีกระบอกสำรองน้ำมันเบรกอยู่ด้านบน)

ตัวก้านของแม่ลมเบรก อยู่แกนกลางของหม้อลม ซึ่งมี 2 ด้านครับ
ด้านฝั่งที่อยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนขับเรียกว่า "ก้านควบคุม" ซึ่งมีไว้สำหรับควบคุมกำลังการกดแม่ปั๊มไปกระทำการเบ รค
ส่วนอีกด้าน ที่อยู่ด้านนอกติดกับแม่ปั๊มเบรค เรียกว่า "ก้านดัน" หรือช่างชาวบ้านเรียกว่า "สาก" นั่นเองครับ ถ้าถอดแม่ปั๊มเบรคออกมา จะมองเห็นเลยครับ ลักษณะตรงปลายเหมือน สากครับ ซึ่งตรงกลางก้านมีเกลียวน๊อต สามารถขันเกลียวให้ก้านหุบเข้า หรือยื่นออกมาครับ ก้านตัวนี้แหละครับ ที่คือปัญหาที่ ช่างอาจจะขันเกลียวยื่นออกมามากเกินไปครับ ให้ขันให้หุบเข้าไปหน่อย เหลือระยะฟรีนิดนึงด้วยครับ

ถ้าไปหาช่างคนเดิม อาจจะไม่ต้องเสียค่าแรงเลยครับ เพราะว่าทำไม่ยากครับ

ryuruntaro e22ky 03-03-2008 16:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (100749 กระทู้)
เรียนคุณ ryuruntaro e22ky ครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ใช้คำศัพท์ของช่างชาวบ้านที่เรียกกัน คำศัพท์ภาษาไทยจริงๆเรียกว่า "ก้านดัน" ของหม้อลมเบรคครับ มีไว้ดันแม่ปั๊มเบรก (แม่ปั๊มเบรก คือ ลูกสูบที่อยู่ติดกับหม้อลมเบรก ที่มีกระบอกสำรองน้ำมันเบรกอยู่ด้านบน)

ตัวก้านของแม่ลมเบรก อยู่แกนกลางของหม้อลม ซึ่งมี 2 ด้านครับ
ด้านฝั่งที่อยู่ในห้องโดยสารฝั่งคนขับเรียกว่า "ก้านควบคุม" ซึ่งมีไว้สำหรับควบคุมกำลังการกดแม่ปั๊มไปกระทำการเบ รค
ส่วนอีกด้าน ที่อยู่ด้านนอกติดกับแม่ปั๊มเบรค เรียกว่า "ก้านดัน" หรือช่างชาวบ้านเรียกว่า "สาก" นั่นเองครับ ถ้าถอดแม่ปั๊มเบรคออกมา จะมองเห็นเลยครับ ลักษณะตรงปลายเหมือน สากครับ ซึ่งตรงกลางก้านมีเกลียวน๊อต สามารถขันเกลียวให้ก้านหุบเข้า หรือยื่นออกมาครับ ก้านตัวนี้แหละครับ ที่คือปัญหาที่ ช่างอาจจะขันเกลียวยื่นออกมามากเกินไปครับ ให้ขันให้หุบเข้าไปหน่อย เหลือระยะฟรีนิดนึงด้วยครับ

ถ้าไปหาช่างคนเดิม อาจจะไม่ต้องเสียค่าแรงเลยครับ เพราะว่าทำไม่ยากครับ

ชัดเจนเลย ขอบคุณมากๆๆๆครับ:emo_toon24:

jing 03-03-2008 22:07

เหอๆ ปกติผมก็เรียกสาก เหมือนกาน เรียกก้านดันมันไม่ติดปากเลย ...อิอิ บอกช่างได้เลยครับ เค้า(น่าจะ)รู้...ความจริงแล้ว ตั้งสากเนี่ย ถ้ามีเครื่องมือนิดหน่อยก็ทำเองก็ได้ครับ มุดเข้ามุดออกตรงที่พักเท้า2ทีก็เสร็จครับ มันแค่ขันคลายล็อกแล้วก็คลายสาก แล้วก็ล็อกเหมือนเดิม

max71 03-03-2008 23:30

เพิ่งเปลี่ยนหม้อลม น่าจะเล่นที่หม้อลมก่อน

ตรงหลังสวิทย์ไฟเบรค มีตัวหมุน ถ้าตั้งให้มันชิดเกิน พอน้ำมันเบรคเริ่มร้อน มันจะไม่มีที่ให้ตัว เบรคก็จะติด ต้องตั้งให้มีระยะฟรีนิดหน่อย

อาจจะเกิดจากการผิดผลาดตอนตั้งขาเบรค สูงต่ำ ไปหมุนๆตัวนั้นมาก

BMกินJ@clubjz 04-03-2008 00:57

ได้ความรู้อีกแย้ววว / ขอบคุณครับ
รถดัดแปลงนี่ มันเป็นปัญหาได้ทุกจุดเลยดิเอ้า555

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:08