ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   รายงานผลการใช้ 1jzgte+LPG ไม่ใส่ mixer ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4912)

mike j bo 20-06-2007 00:49

รายงานผลการใช้ 1jzgte+LPG ไม่ใส่ mixer ครับ

พอดีวันนี้ไปทำธุระที่เมืองชลครับ เลยได้มีโอกาสลองทางยาวๆ บนเส้นโทลเวย์ครับ...ขาไป เริ่มจากบางบัวทองครับ แล้วไปขึ้นทางด่วน แถวงามวงศ์วาน(โดนหัวปิงปอง โบกเรื่องป้ายยาวอีกละ:mad: แต่ก็กลับมาทำใหม่ละใหญ่ยาวตามกฏหมาย 15"*34* หุหุ)....จากนั้นก็ยิงยาวจนขึ้นโทลเวย์อะครับ ไปชลบุรีครับ .....การขับตลอดเส้นทาง ตั้งแต่ออกจากปั๊มแก๊ส คือ ซัดครับ พูดง่ายๆ ทางโล่งก็กดมิดๆ ตลอดครับ ..ส่วนความเร็วบนโทลเวย์ ขาไปก็อยู่ที่ 140-170 ครับ ...สรุปขาไปกิน กิโลละ 1.89 บาท ที่ราคา 9.85 บาท ต่อ ลิตร :eek: (ผมว่าไม่กินนะ จากความเร็วและการขับที่ว่ามา)....ขากลับ ก็เส้นทางเดิมครับ แต่ความเร็วบน โทลเวย์เพิ่มเป็น 160-180นิดๆ โดยขากลับแอบไปหมุนแก๊สเพิ่มที่ power valve เพิ่ม 1 มิล...สรุปขากลับกินที่ กิโลละ 1.82 บาท ที่ราคา 9.59 บาท ต่อลิตร :eek: (เร็วก่าดันประหยัดกว่าสะอีก แม้ว่าจะคิดจากจำนวนลิตรที่เติมก็ประหยัดกว่าขาไปนิด หน่อย)

จากความรู้สึกที่ได้จากการขับแก๊ส ...ที่ความเร็ว 160 แล้วเร่งไป 180 นี่เร็วมากแค่เติมน้ำหนักเท้าลงนิดเดียว ก็ไป 180 แล้ว (เกจ์บูสต์ ขึ้นที่ vac -3 ตอนขับที่ 180 โบยังไม่ทำงานเลย อิอิ)...แต่เพราะผมไม่ได้ติด A/F เลยไม่กล้ากดมิด ช่วง 160++ เพราะมันจะคิกดาวน์ แล้วกลัวแก๊สบางเกิน แต่ยอมรับว่า ช่วง 160++ นี่ขึ้นเร็วมากครับ .....ความรู้สึกส่วนตัว ผมว่า พอ 140 ++ นี่ แก๊ส ขึ้นเร็วกว่า น้ำมันอะครับ ถ้าติดแลมด้านี่คงมั่นใจกว่านี้ครับ แต่ที่แน่ๆ ประหยัดกว่าน้ำมัน หลายเท่าครับ เพราะถ้าขับน้ำมัน 95 แล้วแช่ 180 ยาวๆแบบนี้ คงต้องจ่าย กิโลละ 8-9 บาทแน่ๆครับ ...

ป.ล. วิ่งแก๊สแช่ความเร็ว 160 ความร้อนปกติครับ ที่ 88-89 องศา แต่แช่ที่ 180 ขึ้นมาหน่อย ที่ 92-95 ครับ กะดูจากเกจ์นะครับ....ส่วนน้ำมัน95เคยแช่ที่ 180 ยาวๆ บนโทลเวย์ ความร้อน ไปอยู่ที่ เกือบ 98-100 ครับ .....ใครว่าวิ่งแก๊สแล้วเครื่องร้อน อันนี้ ไม่ขอพูดครับ เพราะ ผลออกมาแบบนี้จริงๆครับ

ป.ล. อีก เมื่อคืนนั่งดู youtube ครับ AUDI S8 ติด LPG ครับ พี่ท่านเหยียบแช่ยาว ถึง 295 km/hr เลยครับ ใช้ แรมด้า autogas เองครับ หุหุ แม่งโคตรกล้าครับ ใครอยากดู youtube เข้าผ่านเวปนี้ครับ ...www.hidemybox.com ครับ แจ่มๆครับ :D

sonicshort 20-06-2007 08:34

อืมม ต้องลองบ้างซะแล้ว พี่มีรูปถ่ายในMixer ของพี่ หรือเปล่าครับ ช่วยโพส มาให้ดูบ้างได้มั๊ยครับ

จะได้เป็นวิทยาทานกับชาว คลับ บ้างหน่ะครับ แต่ผมเองก็อยากรู้มากๆ ครับ ขอบคุณครับผม

/บีคุง ณ ระยอง

mike j bo 20-06-2007 13:42

รูปไม่มีอะครับ แต่อธิบายให้เห็นภาพได้ง่ายมากๆคือ ของผมเจาะตรงท่อไอดีก่อนลิ้นอะครับ ตัวปล่อยแก๊สอยู่ ตรงกลางท่อเลยครับ ท่อที่ปล่อยแก๊สก็เสมอกับขอบอะครับ ไม่ยื่นเข้าไปบังอากาศเลยครับ ...และก็เจาะท่อเดินเบา ห่างจากจุดปล่อยแก๊ส ประมาน 1 นิ้วครึ่งครับ และต่อสายไปตัวคุมรอบเดินเบาเหมือนคนอื่นๆครับ ...ส่วนท่อลมบูสต์ที่ต่อกับหม้อต้ม ก็ไปเจาะที่ท่อไอดีฝั่งเทอร์โบอะครับ ตรงที่คล้ายๆตัว V นั้นละครับ ...แค่นั้นจิงๆครับ ง่ายๆครับ ไปร้านแก๊สให้เค้าทำ แป๊ปเดียวครับ ลองดูนะครับ เดินเบาได้ปกติ กินแก๊สปกติ บูสต์ได้เต็มปกติ ทั้
งแก๊ส และ น้ำมันครับ :)

toursport 20-06-2007 13:59

เห็นคิดออกแบบกันจาเป็นจาตาย.
ตกลงไม่ต้องใส่ก้อได้ใช่มะ มิกฯเนี่ย จะได้ไปถอดออกมั่ง.
รำคาญอยู่นานแล้ว..:p
...ถามนิดนึงนะคับ ตกลงมันไม่มีปัญหาทุกรอบความเร็ว และทุกรอบเดินเบาเลยหรือคับ.!??

sonicshort 20-06-2007 14:20

ขอบคุณครับคุณ mike j bo แต่ผมถามอีกอย่างนึงครับ แล้วปลายท่อที่ปล่อยแก๊สนี่ ปลายมันเอาไว้

ชิดเกิบถึงผนังท่อของลิ้นเร่ง อีกด้านนึง หรือว่า ปล่อยตำแหน่งลอยไว้ตรงกลางครับผม แล้วปลายท่อ

ไม่ต้องทำปากฉลามแล้วใช่มั๊ยครับ อืมม แล้วท่อปล่อยแก๊สที่สอดเข้าไป ขนาดเส้นผ่านศูนย์กลาง

ประมาณเท่าไหร่ครับผม/บีคุง ณ ระยอง 086-8293424

mike j bo 20-06-2007 23:26

ถ้าจะให้วิ่งได้ดีในทุกๆรอบ ก็คงต้องใส่ แลมด้าเพิ่มอะครับ มันจะได้ปรับแต่งให้พอเหมาะ ทั้งเวลาขับปกติ และเวลาบูสต์ แต่ของผมไม่มีแลมด้า ก็ขับได้ปกติอะครับ บางรอบอาจจะไม่เนียนนักครับ เพราะ ไม่มีแลมด้าอะครับ ...

ส่วนตัวปล่อยแก๊สที่บอกว่า ชิดเสมอผนังท่อ คือ ท่อด้านที่เราเจาะอะครับ ท่อไอดีมันหนา สัก 3 มิล ก็หมุนมันลงไปแค่นั้นอะครับ คือถ้าถอดท่ออินเตอร์ออกแล้วมองเข้าไปข้างในจะไม่เห็ นท่อใดๆ เลยอะครับ คือไม่มีอะไรมาขวางอากาศเลยอะครับ ส่วนปากก็ไม่ได้ทำเป็น ปากฉลามอะไรเลยครับ เป็นท่อปล่อยแก๊สธรรมดาอะครับ ขนาดก็สัก 1 เซนได้อะครับ คือ ขนาดเท่ากับท่อปล่อยแก๊สตรงหม้อต้มเลยอะครับ ....ก็ตามนั้นครับ ลองทำดูกันครับ ....mixer ventury รูเตา รูเดี่ยว รูคู่ รูโน่น รูนี่ รึจะสู้รูเดิมๆของมันได้ครับ อยากเนียนๆหน่อยก็ใส่ แลมด้าไปครับ ส่วนคนที่มี แลมด้าอยู่แล้ว ก็ลองได้ตามสบายครับ ผมก็ใช้ หม้อ stargas T1 อะครับ ส่วนใหญ่ก็น่าจะ ยี่ห้อนี้นะครับ ลองทำดู คุณทำได้ครับ จะได้แซดๆๆๆๆ น้ำมันได้เหมือนเดิมครับ :D

ลุงเหน่ง 20-06-2007 23:56

เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว คุณmike j bo เนี่ยเป็นแรงบันดาลใจให้ผมติดแก๊สกับ 1JZ-GTE ของผมเลย ก็ไปติดที่ลาดพร้าว 71 นั่นหล่ะแล้วก็ใช้มาจนถึงปัจจุบัน แต่เดี๋ยวนี้คุณเล่นแบบไม่ใส่มิกเซอร์ โห..มันเป็นการคิดนอกกรอบที่น่าสนใจ แถมซัดเร็วขนาด 160-180 ยังได้ 9.59 กม.ต่อลิตร แรมด้ายังได้น้อยกว่านี้เลยนะ แล้วถ้าวิ่งใช้งานปกติอัตราสิ้นเปลืองเท่าใดครับ

sonicshort 21-06-2007 08:29

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับคุณ mike j bo แต่ผมอยากถามอีกอย่างนึงว่า ตำแหน่งที่เจาะ รูลงไปของ

ท่อแก๊สเป็นตำแหน่งไหนของท่อปากลิ้นเร่งครับ ด้านบน ด้านล่าง หรือด้านข้างครับ/บีคุง ณ ระยอง

Mighty-m 21-06-2007 15:07

คุณ Mike j bo ทิ้งเบอร์โทรศัพท์ไว้ด้วยครับ จะติดต่อไป

mike j bo 21-06-2007 16:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลุงเหน่ง
เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว คุณmike j bo เนี่ยเป็นแรงบันดาลใจให้ผมติดแก๊สกับ 1JZ-GTE ของผมเลย ก็ไปติดที่ลาดพร้าว 71 นั่นหล่ะแล้วก็ใช้มาจนถึงปัจจุบัน แต่เดี๋ยวนี้คุณเล่นแบบไม่ใส่มิกเซอร์ โห..มันเป็นการคิดนอกกรอบที่น่าสนใจ แถมซัดเร็วขนาด 160-180 ยังได้ 9.59 กม.ต่อลิตร แรมด้ายังได้น้อยกว่านี้เลยนะ แล้วถ้าวิ่งใช้งานปกติอัตราสิ้นเปลืองเท่าใดครับ

ขอบคุณครับ เพราะเมื่อก่อนผมจะติดแก๊สก็มาถามในนี้ แหละครับ แต่เพื่อนๆ ก็บอกว่า เด๋วก็กลายเป็นไก่ย่างคารถหรอก :D ...แต่ตอนนี้ ก็มาดมแก๊สกันทั่วหน้าครับ...

เด๋วจะเข้าใจผิดไปนะครับ เพราะผมพิมไม่เคลียร์ เองครับ :p ที่บอกว่ากิน 1.82 ที่ 9.59 คือ กินแก๊สกิโลเมตรละ 1.82 บาท ที่ แก๊สราคา 9.59 บาทต่อ ลิตรอะครับ โดยขับ 160-180 ตลอดทางอะครับ ไม่ใช่วิ่งได้ 9.59 โลต่อลิตรนะครับ (ไปแก้ไขแล้วครับ โทดทีครับ พิมไม่เคลียร์):) ....ว่าแต่รถคุณเหน่งวิ่ง ok ไหมครับ ติดมา 2 ปีแล้ว นี่ผมว่าคงประหยัดค่าน้ำมัน ไปได้นับแสนบาทแล้วมั่งครับ เพราะ ปกติ ผมวิ่งปีละ 50000 โล ประหยัดจากกิโลละ 5-6 บาท เป็น 1.5-1.8 บาท ก็ประหยัดไปปีละ ประมาณ 150,000 บาท อะครับ ติดมาเกือบ 3 ปี เป็นเงินเท่าไรก็ลองคำนวณดูครับ :eek:

ผม ไมค์ เบอร์ 086-7022575 โทรมาคุยได้ครับ พอแนะนำได้ครับ แต่ผมไม่ได้เป็นช่างนะครับ เป็นหนุ่มน้อยคนนึง ที่ขับ j bo ดมแก๊สอะครับ :D แนะนำได้เท่าที่รู้ ที่ทำไปอะครับ

mike j bo 21-06-2007 16:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sonicshort
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับคุณ mike j bo แต่ผมอยากถามอีกอย่างนึงว่า ตำแหน่งที่เจาะ รูลงไปของ

ท่อแก๊สเป็นตำแหน่งไหนของท่อปากลิ้นเร่งครับ ด้านบน ด้านล่าง หรือด้านข้างครับ/บีคุง ณ ระยอง

ท่อแก๊สเจาะด้านข้าง ทางขวาครับ ท่อแก๊สจะได้ไม่งอมาก และไม่ติดฝากระโปรงด้วย ส่วนท่อเดินเบาเจาะด้านบนเลยครับ ตรงกลางท่อไอดีเลยครับ :)

ลุงเหน่ง 21-06-2007 23:24

ของผมก็ใช้ประหยัดดีครับ เพียงแต่ได้บูสก์แบบขำๆ 4 ปอนด์ ล่าสุดเพิ่งไปเที่ยวที่วัดห้วยมงคล หัวหินมา ความเร็วปลายแช่อยู่ที่ 140-160 กม./ชม. แต่กดแบบเนียนๆนะ ก็ได้ 8.5 กม./ลิตร
อยากเปลี่ยนระบบไปเป็นหม้อโบกะแรมด้าเหมือนกัน เห็นเค้าว่ากันว่าแรงกว่าน้ำมันแล้วก็ประหยัดด้วย:ro lleyes:

mike j bo 22-06-2007 00:56

ง่า 8.5 กิโลลิตร นี่ประหยัดดีนะครับ หรือ อาจจะปกติ สำหรับคนอื่นๆ เพราะ ผมนอกเมืองในเมือง กินพอกันอะครับ ...นอกเมืองดีสุด 7 โลลิตรครับ ไปเปลี่ยนเป็นหม้อเทอร์โบก็ดีครับ แรงดี แต่ถ้าไม่เน้นแรง แบบเดิมๆ ก็ดีแล้วครับ ...ผมเปลี่ยนมา ก็ไม่ได้ขับเร็วหรอกครับ ขับเหมือนเดิมในเมืองนี่ 40-90 เองครับ คลานๆไปเรื่อย ไม่รีบ อิอิ แต่เหนเค้าว่าดีเลยไปเสียตังเล่น 4000 บาท 555:D ยังแอบเสียดายตังอยู่เลยครับ :D แต่ก็ดีครับ ไม่ต้องเสียตังเติมน้ำมันบ่อย เพราะ เวลาซัดก็ มันส์ พอกัน อิอิ

Mighty-m 22-06-2007 11:43

thank you

mike j bo 22-06-2007 12:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mighty-m
thank you

ได้ผลยังไง เล่าสู่กันฟังมั่งนะคับ

siwa 22-06-2007 12:50

อยากเห็นรูปจัง จะได้ทำบ้าง

tongkum 02-07-2007 09:31

เรียนคุณไมค์ครับ ผมเองใช้รถ Bmw + 1jzgte ตอนนี้กินน้ำมันแบบจุก ๆ เลยครับ อยากจะติดแก๊สบ้าง แต่ผมอยู่ที่จันทบุรี มีร้านที่แนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

ทองคำ

ชายต้น 02-07-2007 10:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tongkum (36978 กระทู้)
เรียนคุณไมค์ครับ ผมเองใช้รถ Bmw + 1jzgte ตอนนี้กินน้ำมันแบบจุก ๆ เลยครับ อยากจะติดแก๊สบ้าง แต่ผมอยู่ที่จันทบุรี มีร้านที่แนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

ทองคำ

องปรึกษาน้องบีนะครับ บีคุง ณ ระยอง 086-8293424

ลุงเหน่ง 13-07-2007 00:29

ทำไมเงียบจัง หายไปไหนกันหมด พัฒนาไปถึงไหนแล้วครับเรื่อง No Mix

mike j bo 18-07-2007 00:49

สงสัยไม่มีคนลองทำดูมั่งครับ.......ว่าแล้วก็ขอ update ของผมละกันครับ ...พอดีไปเดินเล่น ซีคอนมาครับ ไปเจอร้านพวกขายกรองเปลือยอะ แล้วได้ไปเจอครีบอัดอากาศของ Vortex อะครับ เลยซื้อมาครับ 400 บาทครับ แต่คงต้องไปร้านท่อให้เค้า เชื่อมครีมให้แข็งแรงกว่าเดิมอะครับ เพราะ ครีมมันยืดไว้แค่ 5-6 ที่เองมั่งครับ จากใบที่มี 30++...และคงต้องไปเจาะรูเพิ่มตรงกลางอะครับ เพราะ รุ่นที่ได้มา ตรงกลางมันทึบอะครับ เป็นลักษณะเหมือน ก้นประป๋องนมข้นแล้วมาตัดสอยรอบๆ แล้วบิดใบให้เป็นครีบอะครับ ....ดูงานก็แข็งแรงดีครับ แต่ต้องเอาไปเชื่อมเพิ่มเพื่อความชัวร์ครับ และเจาะรูตรงกลางให้อากาศมัน flow ดีกว่าเดิมตอนบูสต์ด้วยครับ ......ยังไงใส่แล้วจะมารายงานนะครับ ส่วนรูป คงไม่ได้ถ่ายมาให้ดูอะครับ ก็ลองไปดูใน google ละกันครับ จะต่างก็แค่ ตรงกลางจะมีรูเพิ่มอะครับ...:emo_toon11:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 22:31