ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   ไล่อากาศในหม้อน้ำ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=14274)

bankgte 03-04-2008 22:11

ไล่อากาศในหม้อน้ำ

คือผมถ่ายน้ำหม้อน้ำเก่าทิ้ง แล้วเติมน้ำยาใหม่เข้าไป เป็นอันใช้ได้เลยใหมครับ จำเป็นต้องไล่อากาศใหม ถ้าไล่อากาศ ไล่ยังไง บ่ฮู้อีหลีเด้อ:emo_toon06:

narong1138 04-04-2008 08:14

ผมเห็นร้านหม้อน่ำทำคือ เอาขวดน้ำอัดลมขนาด1.25ลิตรใส่น้ำเต็มคว่ำลงในรูหม้อ น้ำ สตาร์ทเครื่องรอจนกว่าวาล์วเปิดและอากาศจะออกหม ด ครับ

max71 04-04-2008 08:33

อ่อ ต้องใส่ให้เต็มขวดเลย แล้วอากาศจะวิ่งมาแทนน้ำ ผมเข้าใจถูกไม๊

แล้วต้องทำนานไม๊ครับ กว่าจะไล่หมด

Moonlight 04-04-2008 10:07

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankgte (111155 กระทู้)
คือผมถ่ายน้ำหม้อน้ำเก่าทิ้ง แล้วเติมน้ำยาใหม่เข้าไป เป็นอันใช้ได้เลยใหมครับ จำเป็นต้องไล่อากาศใหม ถ้าไล่อากาศ ไล่ยังไง บ่ฮู้อีหลีเด้อ:emo_toon06:

ถ้าต้องการไล่อากาศจริงๆ ตรงด้านล่างของวาล์วน้ำ มีน๊อตอยู่ 1 ตัว ใช้ประแจเบอร์ 12 คลายน๊อตออกให้อากาศออกจนกว่าจะมีน้ำออกมาค่อยขันเข้ าไปครับ

bankgte 04-04-2008 10:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (111271 กระทู้)
ถ้าต้องการไล่อากาศจริงๆ ตรงด้านล่างของวาล์วน้ำ มีน๊อตอยู่ 1 ตัว ใช้ประแจเบอร์ 12 คลายน๊อตออกให้อากาศออกจนกว่าจะมีน้ำออกมาค่อยขันเข้ าไปครับ

หมายความว่าคลายน็อตด้านล่างออก จนกว่าจะมีน้ำออกจากรู แล้วปิดเข้าไปจนแน่น
จะไม่มีอากาศแล้ว ผมเข้าใจถูกใหมครับ:) :)

apinui 04-04-2008 11:10

เหอๆ

ที่ผมเคยเห็นอู่ทำให้่ผมนะครับ คือ

ก็เติมน้ำใส่ลงไป สต๊าดเครื่องทิ้งไว้ ระหว่างที่วาล์วน้ำเปิด จะมีฟองอากาศผุดขึ้นมา แล้วน้ำในหม้อน้ำก็จะลดลงไป

พอน้ำลด เราก็เติมเข้าไปใหม่ให้เต็ม แล้วก็รอให้วาล์วน้ำเปิดอีกครั้ง ทีนี้มันก็จะเป็นแบบแรก คือ มีฟองอากาศผุดขึ้นมาและน้ำก็จะลดลง ....

ทีนี้ก็ทำแบบนี้วนไปเรื่อยๆ จนไม่มีฟองอากาศขึ้นมาอีกในจังหวะวาล์วน้ำเปิด และน้ำในหม้อน้ำ ไม่ลดลงแล้ว ก็เป็นอันเสร็จครับ .....

ManJz 04-04-2008 11:15

ถ้าเป็นหม้อน้ำหลอดนอนแบบ Bm ต้องไล่ลมด้วย มันจะมีน้อตใล่อากาศอยู่ขางๆ ฝาหม้อน้ำน่ะครับ

Moonlight 04-04-2008 11:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankgte (111283 กระทู้)
หมายความว่าคลายน็อตด้านล่างออก จนกว่าจะมีน้ำออกจากรู แล้วปิดเข้าไปจนแน่น
จะไม่มีอากาศแล้ว ผมเข้าใจถูกใหมครับ:) :)

ถูกครับ

วิธีนั้นเป็นการไล่อากาศที่อยู่ในเครื่องครับ เพราะว่าในเครื่องมีวาล์วน้ำปิดอยู่ครับ เป็นการไล่อากาศแบบ ไม่ต้องติดเครื่องก็ได้ครับ คือการคลายน๊อต แล้วเติมน้ำลงไปในหม้อน้ำ ที่ตรงฝาหม้อน้ำ อยู่สูงกว่าน๊อตตัวนี้ พอเติมน้ำลงไป น้ำจะไล่ลมดันออกมาเองครับ เติมน้ำลงไปจนกว่าจะมีน้ำออกมาจากรูน๊อต ก็ขันน๊อตปิดให้แน่นครับ เท่ากับเราไล่อากาศออกจากระบบแล้วครับ เติมน้ำจนเต็มหม้อน้ำ ปิดฝาติดเครื่องได้เลยครับ เป็นวิธีที่ง่ายและถูกต้องตามระบบที่โรงงานกำหนดครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่า วิธีอื่นที่สมาชิกท่านอื่นๆบอกนั้นผิดนะครับ ถูกเหมือนกันครับ แต่อาจจะยุ่งยากกว่า และต้องรู้ถึงระบบน้ำวนด้วยครับ เพราะต้องรอให้วาล์วน้ำเปิดก่อนจึงจะไล่อากาศออกได้ห มดครับ

apinui 04-04-2008 12:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (111330 กระทู้)
ถูกครับ

วิธีนั้นเป็นการไล่อากาศที่อยู่ในเครื่องครับ เพราะว่าในเครื่องมีวาล์วน้ำปิดอยู่ครับ เป็นการไล่อากาศแบบ ไม่ต้องติดเครื่องก็ได้ครับ คือการคลายน๊อต แล้วเติมน้ำลงไปในหม้อน้ำ ที่ตรงฝาหม้อน้ำ อยู่สูงกว่าน๊อตตัวนี้ พอเติมน้ำลงไป น้ำจะไล่ลมดันออกมาเองครับ เติมน้ำลงไปจนกว่าจะมีน้ำออกมาจากรูน๊อต ก็ขันน๊อตปิดให้แน่นครับ เท่ากับเราไล่อากาศออกจากระบบแล้วครับ เติมน้ำจนเต็มหม้อน้ำ ปิดฝาติดเครื่องได้เลยครับ เป็นวิธีที่ง่ายและถูกต้องตามระบบที่โรงงานกำหนดครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่า วิธีอื่นที่สมาชิกท่านอื่นๆบอกนั้นผิดนะครับ ถูกเหมือนกันครับ แต่อาจจะยุ่งยากกว่า และต้องรู้ถึงระบบน้ำวนด้วยครับ เพราะต้องรอให้วาล์วน้ำเปิดก่อนจึงจะไล่อากาศออกได้ห มดครับ

ได้ความรู้อีกแล้วครับ อิอิ ....

วิธีที่ผมทำ ใช้เวลา 10-20นาทีเลยครับ ..นานจริงๆ .... :rolleyes: :rolleyes:

Moonlight 09-10-2009 15:11

น๊อตระบายอากาศ ในตัวเครื่อง แต่ละรุ่น ไม่ได้อยู่จุดเดียวกันนะครับ ต้องไล่หาดูครับ บางเครื่องอยู่ส่วนบนก็มีครับ ต้องตรวจเช็คผังของเครื่องรุ่นนั้นๆระบุไว้ครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:56