ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   UP DATE เรื่อง แก็สหัวฉีด back fire หายแล้ว อิอิ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=69622)

maxza1988 08-01-2013 16:34

UP DATE เรื่อง แก็สหัวฉีด back fire หายแล้ว อิอิ

เรื่อง คือ หลังจากที่ ผมเปลี่ยนหัวเทียน ชุดใหม่แล้ว

เวลากดคันเร่งหนักๆ จากเกิด อาการ back fire

เลยเปลี่ยน ชุดที่เพิ่ง ใส่ิไปออก แล้ว เอาชุด อื่น

มาใส่ แต่ก้อ ไม่ หาย เซง ครับ ทนใช้มา สอง สาม

อาทิตย์

เมื่อเช้า ตื่น เช้า อารมดี บวกกับ ว่างงาน เลยเอา

หัวเทียน ชุด ที่เพิ่งเปลี่ยน NGK 6

เอามาตั้ง ระยะห่างเขี้ยวหัวเทียน 0.8 mm

และก็ เจอสายไฟปลั๊ก(สายไฟน่ะครับ)

หัวเที่ยน แตก สูบ 3-4

เลยใช้ใช้ผ้าเทปพันสาย ไฟ พันๆ เเล้วประกอบกลับ

เสร็จแล้วลองเอาไป กด หนักๆ ดู หายเลยครับ มัน

เป็นอะไรที่สุดยอดมาก 55 รู้สึก ภูมิใจในตัวเอง อิอิ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่รู้หรอกครับว่า เพราะสายไฟ หรือ

หัวเที่ยน

ปล. ขอขอบคุณ พี่ๆ ทุกคนที่แนะนำความรู้ ต่างๆ

ด้วย น่ะครับ

:redface: :redface: :redface: :redface:

borancar 08-01-2013 20:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxza1988 (843998 กระทู้)
เรื่อง คือ หลังจากที่ ผมเปลี่ยนหัวเทียน ชุดใหม่แล้ว

เวลากดคันเร่งหนักๆ จากเกิด อาการ back fire

เลยเปลี่ยน ชุดที่เพิ่ง ใส่ิไปออก แล้ว เอาชุด อื่น

มาใส่ แต่ก้อ ไม่ หาย เซง ครับ ทนใช้มา สอง สาม

อาทิตย์

เมื่อเช้า ตื่น เช้า อารมดี บวกกับ ว่างงาน เลยเอา

หัวเทียน ชุด ที่เพิ่งเปลี่ยน NGK 6

เอามาตั้ง ระยะห่างเขี้ยวหัวเทียน 0.8 mm

และก็ เจอสายไฟปลั๊ก(สายไฟน่ะครับ)

หัวเที่ยน แตก สูบ 3-4

เลยใช้ใช้ผ้าเทปพันสาย ไฟ พันๆ เเล้วประกอบกลับ

เสร็จแล้วลองเอาไป กด หนักๆ ดู หายเลยครับ มัน

เป็นอะไรที่สุดยอดมาก 55 รู้สึก ภูมิใจในตัวเอง อิอิ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่รู้หรอกครับว่า เพราะสายไฟ หรือ

หัวเที่ยน

ปล. ขอขอบคุณ พี่ๆ ทุกคนที่แนะนำความรู้ ต่างๆ

ด้วย น่ะครับ

:redface: :redface: :redface: :redface:

เมื่อสัปดาห์ก่อนของผมก็สะดุึดตอนร้อนๆ ผมก็ถอดคอล์ยออกมาดูรอยร้าว ฯลฯ สุดท้ายขี้เกียจรื้อหลายรอบเลยเอาเทปละลายพันคอล์ยทั ้งตัวอย่างกะแหนมห่อใบตองเลยหล่ะ จากนั้นก็เอาท่อหดรัดก้านคอล์ย ยังไม่พอแถมยังเอาเทปละลายปิดตรงส่วนที่เป็นเหลี่ยมส ำหรับขันหัวเทียนตามสูตรพี่ๆในเวปทำกันอีก ทุกวันนี้ยังไม่สะดุดเลยเนียนโคตรๆ สรุปแล้วก็เลยไม่รู้ว่าหายสะดุดเพราะสูตรใหนกันแน่คร ับ :redface: :redface:

Apple JZ Power 08-01-2013 21:10

ยินดีด้วยครับ :emo_toon11: :emo_toon11:

krupree 12-01-2013 16:14

ยินดีด้วยครับ ที่หาจนเจอ ผมใช้มิกก็เคยเจอ แบบนีเหมือนกัน ช่างเครื่องมันเปลี่ยนกล่องเปลี่ยนหัวเทียนเปลี่ยนจา นจ่าย ไม่หาย เลยไม่เชิ่อมัน ไปร้านพรศักดิ์แก๊ส ช่างลองเปลี่ยนสายหัวเทียนหาย ลองสายเก่าก็เป็น ตรวจสอบแล้วสายรั่ว เลยจำได้แม่นเลย ไม่คิดว่าแก๊สหัวฉีดก็เป็นเหมือนกัน

art-645 07-03-2013 09:28

ช่างแก๊ส บอกมา

ของผมใช้ 1Jz vvti ครับ มีอาการสะดุด แก๊สตอนแรกคิดว่าจะไปจูนแก๊ส แต่พอไปมาเมื่อวานร้านแก๊สบอกว่าไปดูคอยล์กะหัวเทียน ก่อนเพราะช่างตรวจดูเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน(ซึ่งน้ำมั นเป็นน้อยกว่า)ก็เลยต้องกลับบ้าน
แต่อาการผมเป็นไม่เยอะมากพอขับได้ เป็นเฉพาะตอนขับเบาๆหรือตอนรถติด เพราะทดสอบวิ่งทางไกลมา2-3รอบแล้วพอไปได้ แต่ยังไม่เต็มร้อย ต้องหาวิธีถอยคอยล์ออกมาดูบ้าง(ไม่มีเครื่องมือครับ: emo_toon01: )

maxza1988 07-03-2013 23:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art-645 (855812 กระทู้)
ของผมใช้ 1Jz vvti ครับ มีอาการสะดุด แก๊สตอนแรกคิดว่าจะไปจูนแก๊ส แต่พอไปมาเมื่อวานร้านแก๊สบอกว่าไปดูคอยล์กะหัวเทียน ก่อนเพราะช่างตรวจดูเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน(ซึ่งน้ำมั นเป็นน้อยกว่า)ก็เลยต้องกลับบ้าน
แต่อาการผมเป็นไม่เยอะมากพอขับได้ เป็นเฉพาะตอนขับเบาๆหรือตอนรถติด เพราะทดสอบวิ่งทางไกลมา2-3รอบแล้วพอไปได้ แต่ยังไม่เต็มร้อย ต้องหาวิธีถอยคอยล์ออกมาดูบ้าง(ไม่มีเครื่องมือครับ: emo_toon01: )

ถ้าแก้ไข หาย แล้ว มา บอกกันมั่งน่ะครับ :)

atigo 07-03-2013 23:17

ผมก็เคยเป็นครับ 80 - 100 สะดุดมากแต่เลย 100 ไปไม่มีอาการ ทำตามพี่ในเว็บเอาท่อหดใส่ที่คอยสองชั้นหายเลยครับ เมื่อต้นปีไปเชียงใหม่มา ความเร็วเฉลี่ย140-160 พอตอนขึ้นเขามีสะดุดมั่ง แต่พอจอดสิบนาที กลับมาขับใหม่ไม่เป็นอีกเลยจนถึงบ้าน งงเหมือนกัน ต่อไปว่าจะลองทำที่หัวเทียนมั่งไม่ทราบมีผลเยอะไหมคร ับ:rolleyes: :rolleyes:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 05:30