ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   จ๊าก ช่วยด้วย งาน งอก ตะโอ๋ แล้ว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=65424)

aoh_sriracha 21-04-2012 16:25

จ๊าก ช่วยด้วย งาน งอก ตะโอ๋ แล้ว

1 ไฟล์แนบ
จ๊าก ช่วยด้วย :frown: งาน งอก ตะโอ๋ แล้ว:frown:
1jgte Auto
ใช้งานมา 9ปี
ติดแก๊ส มา6ปี
สะดุดน้ำมัน รอบกลางๆ
ปลายไม่เป็น
วิ่งแก๊สปกติ บูสมาปกติ
ช่วงหลังน้ำมันแพง ไม่ค่อยได้วิ่งน้ำมัน
ทีแรก คิดว่าเป็นกะหัวเทียน
เออปล่อยมันสะดุดเร่งเป็นแก๊สก็หาย
หลังๆมา
อยากวิ่งน้ำมัน
เลยเปลี่ยนหัวเทียน...อ้าวไม่หาย:rolleyes:
ไม่หาย หลอลองอีกชุดชุดที่2ก็ไม่หาย:rolleyes: :frown: สะดุดไม่เต็มสูบ สลับกัน
ดึงปลั๊กหัวเทียนทีละหัวดับทุกหัว เลยงง อีก
อ้าว กลุ้มเลยทีนี้้ น้องเจผม
วิ่งน้ำมันไม่ได้เลย
แก๊สปกติ
แก้ไงก็ไม่หายเล่นมา2-3วันแล้ว
วายกราวก็แล้ว
หมดที่จะเช็คแล้ว
หาไม่เจอ เช็คอะไรดีพี่น้อง
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
หมดปัญญา แล้ว
มึนไปหมดแล้ว
ที่เหลือก็หัวฉีด ดึงปล๊ักไม่ออกกลัวแตก
:(

joe-civil@jz 21-04-2012 17:38

1.กรองเบนซิล เปลี่ยนหรือยังครับ
2.แรงดันปั๊มเบนซิลอยู่ที่เท่าไร

เค_คลองสาม 22-04-2012 02:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aoh_sriracha (787309 กระทู้)
จ๊าก ช่วยด้วย :frown: งาน งอก ตะโอ๋ แล้ว:frown:
1jgte Auto
ปลายไม่เป็น
ช่วงหลังน้ำมันแพง ไม่ค่อยได้วิ่งน้ำมัน
เออปล่อยมันสะดุดเร่งเป็นแก๊สก็หาย
หลังๆมา
เลยเปลี่ยนหัวเทียน...อ้าวไม่หาย:rolleyes:
ไม่หาย หลอลองอีกชุดชุดที่2ก็ไม่หาย:rolleyes: :frown: สะดุดไม่เต็มสูบ สลับกัน
ดึงปลั๊กหัวเทียนทีละหัวดับทุกหัว เลยงง อีก
แก๊สปกติ
ที่เหลือก็หัวฉีด ดึงปล๊ักไม่ออกกลัวแตก

ง่าย ๆ น่ะครับ เครื่องยนต์ทุกตัวที่มีระบบเชื้อเพลิงสองระบบ มันใช้ไฟจุดระเบิดเดียวกัน คุณใช้แก๊สมันก็ใช้หัวเทียนเดียวกัน ใช้น้ำมันก็หัวเทียนเดียวกัน สิ่งที่ผมจะเขียนให้เห็นก็คือ เวลาใช้น้ำมันมีปัญหา ใช้แก๊สปกติ มันก็เท่ากับว่าระบบไฟจุดระเบิดปกติ แล้วที่คุณเปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนเพื่ออะไร คุณต้องไปจัดการกับระบบน้ำมัน คราวนี้ก็มาไล่ระบบน้ำมันว่ามันมีอะไรบ้างที่จะเป็นส าเหตุได้ จากการที่ไม่ได้ใช้น้ำมันมานาน หัวฉีดตาย ปั้มติ๊กแรงดันต่ำ กรองเบนซิลตัน ภาคคำนวณของกล่อง ecu เอง เป็นไปได้ทุกอย่าง คงต้องไล่จากค่าใช้จ่ายถูกก่อน ไล่น้ำมันจากรางหัวฉีดไหลกลับ ว่าน้ำมันแรงหรือเปล่า ถ้าแรง ก็หาจุดอื่น ถ้าไม่แรงก็เปลี่ยนปั้มติ๊ก ในกรณีที่แรง ก็ต้องไปดูหัวฉีดแทน ลองหาน้ำยาล้างหัวฉีดผสมกับน้ำมันเบนชิลในถัง แล้วลองใช้สักระยะ อาการอาจจะดีขึ้นได้ แต่ถ้าไม่ดีขึ้น ก็เปลี่ยนหัวฉีดเลยครับ ลองไล่ดูน่ะครับ:rolleyes:

aoh_sriracha 22-04-2012 18:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz (787331 กระทู้)
1.กรองเบนซิล เปลี่ยนหรือยังครับ
2.แรงดันปั๊มเบนซิลอยู่ที่เท่าไร

งานนี้ต้องหาเกจวิดมาติด และเปลี่ยนกลองก่อนอย่างว่าขอบคุณคุณ ครับ:emo_toon07:
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม (787477 กระทู้)
ง่าย ๆ น่ะครับ เครื่องยนต์ทุกตัวที่มีระบบเชื้อเพลิงสองระบบ มันใช้ไฟจุดระเบิดเดียวกัน คุณใช้แก๊สมันก็ใช้หัวเทียนเดียวกัน ใช้น้ำมันก็หัวเทียนเดียวกัน สิ่งที่ผมจะเขียนให้เห็นก็คือ เวลาใช้น้ำมันมีปัญหา ใช้แก๊สปกติ มันก็เท่ากับว่าระบบไฟจุดระเบิดปกติ แล้วที่คุณเปลี่ยนหัวเทียน เปลี่ยนเพื่ออะไร คุณต้องไปจัดการกับระบบน้ำมัน คราวนี้ก็มาไล่ระบบน้ำมันว่ามันมีอะไรบ้างที่จะเป็นส าเหตุได้ จากการที่ไม่ได้ใช้น้ำมันมานาน หัวฉีดตาย ปั้มติ๊กแรงดันต่ำ กรองเบนซิลตัน ภาคคำนวณของกล่อง ecu เอง เป็นไปได้ทุกอย่าง คงต้องไล่จากค่าใช้จ่ายถูกก่อน ไล่น้ำมันจากรางหัวฉีดไหลกลับ ว่าน้ำมันแรงหรือเปล่า ถ้าแรง ก็หาจุดอื่น ถ้าไม่แรงก็เปลี่ยนปั้มติ๊ก ในกรณีที่แรง ก็ต้องไปดูหัวฉีดแทน ลองหาน้ำยาล้างหัวฉีดผสมกับน้ำมันเบนชิลในถัง แล้วลองใช้สักระยะ อาการอาจจะดีขึ้นได้ แต่ถ้าไม่ดีขึ้น ก็เปลี่ยนหัวฉีดเลยครับ ลองไล่ดูน่ะครับ:rolleyes:

เคยเปลี่ยน หัวเทียนเดิมออกอะพี่
บูส บาร์ถ้วน
เขี้ยวมันอ้าออกดัด
ไปหลายรอบ กลัวมันหลุดติดวาวล์
แต่มันก็หายนะ วิ่งดีเลย
วิ่งแก๊สสลับน้ำมันกัน2ปี
หลังๆวิ่งแต่แก๊ส ว่าว่างๆจะทำโนมิค อย่าเค้าทำกัน
ก็ว่าหัวเทียนอย่างเดียว
เลยมาเปลี่ยน
จะทำโนมิค วิ่งไล่Commonrelแถวอีสาน
มันไม่หายเลย เหงาเลยพี่
ทำแต่รถคนอื่น ได้ดี
เจอเข้ากับตัวเหง๊า เลยยยยยย
ขอบคุณครับ
งานเข้าได้ไล่น้ำมันกันวุ้นวายเลยทีนี้
สายไฟก็เริ่มแข็งแล้ว เฮ้อ
:emo_toon06: :rolleyes:

ขอบคุณครับพี่เค :emo_toon07:

วิชิต 24-04-2012 11:10

ตะโอ๋ รถเองอะ บริโพกของถูกซะจนเคยตัวอะ แนะนำเปลี่ยเครื่องใหม่ 5555

aoh_sriracha 25-04-2012 16:06

อะ ชะเอ้ย..:emo_toon11:
โดนซูปร้าเขียวแซววววว:emo_toon07:

somtao 25-04-2012 19:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aoh_sriracha (787309 กระทู้)
1jgte Auto
ปลายไม่เป็น
หลังๆมา
แก๊สปกติ

ทานโทดนะคัฟ อยู่ตรงไหนของศรีชาอ่ะคัฟ เพราะผมไม่เคยเห็นเซฟเขียวคันนี้วิ่งสวนทางสักที...
:emo_toon11: :emo_toon11:

Jeab Klong7 26-04-2012 09:08

เปิดกล่องดูยังครับ..บางทีอาจจะมองข้ามจุดนี้ไป...
ผมไล่แทบตาย...ทุกอย่างเกี่ยวกับน้ำมันไล่หมดปกติทุ๊ กกกอย่าง...
สุดท้าย C ที่ควบคุมระบบน้ำมัน...เน่า เปลี่ยนตัวเดียว..หายเลย..:rolleyes:

วิชิต 26-04-2012 09:50

อยู่แถววัดจีนครับ

วิชิต 26-04-2012 09:53

ตะโอ๋มาศรีชาเมื่อไหรโทหาพี่นะน้องคิดถึงวะ๊

somtao 26-04-2012 21:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วิชิต (788411 กระทู้)
อยู่แถววัดจีนครับ

วัดจีนที่ติดกับรวมแพทย์โพลีคลีนิคป่ะคัฟ...

วิชิต 27-04-2012 09:59

เส้นไปสวนเสือครับ

aoh_sriracha 30-04-2012 07:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วิชิต (788414 กระทู้)
ตะโอ๋มาศรีชาเมื่อไหรโทหาพี่นะน้องคิดถึงวะ๊

ครับ พี่คิดถึงเหมือนกัน
โทรหาเมื่อไหร่ ถึงชลบุรีเเล้ว ฮะ+:) :emo_toon07:

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jeab Klong7 (788399 กระทู้)
เปิดกล่องดูยังครับ..บางทีอาจจะมองข้ามจุดนี้ไป...
ผมไล่แทบตาย...ทุกอย่างเกี่ยวกับน้ำมันไล่หมดปกติทุ๊ กกกอย่าง...
สุดท้าย C ที่ควบคุมระบบน้ำมัน...เน่า เปลี่ยนตัวเดียว..หายเลย..:rolleyes:

อื่มๆอันนี้ก็น่าลอง ขอบคุณครับ:? :emo_toon07:
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (788302 กระทู้)

ทานโทดนะคัฟ อยู่ตรงไหนของศรีชาอ่ะคัฟ เพราะผมไม่เคยเห็นเซฟเขียวคันนี้วิ่งสวนทางสักที...

อ๋อ ตอนนี้ผมย้ามมาอยู่กุมภวาปีอุดรครัีบ
:?

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:32