ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   สอบถามการจูนหม้อต้ม Bigas Turbo (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46119)

kedyee 10-03-2010 16:34

สอบถามการจูนหม้อต้ม Bigas Turbo

ผมใช้เจโบเดิมๆ หม้อต้ม Bigas Turbo ครับ ตามที่ได้อ่านกระทู้ของผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านจะกล่าว ไว้ว่า ตัวปรับไอเดิ้ล คือ นอตเบอร์สิบ ตัวปรับเซ้น คือ ทองเหลืองหัวกลมๆ จึงมีปัญหาเรียนถามดังนี้
1. ทำไมผมลองปรับเซนแล้ว ไม่ว่าจะหมุนมากหรือหมุนน้อยการตอบสนองคันเร่ง อัตราเร่ง ก็ไม่แตกต่างกันมาก แต่...ผมได้ลองปรับนอตเบอร์สิบกลับมีอัตราเร่งที่ดีข ึ้นบูสมาดี (ความรู้สึกเหมือนตอนจูนเซนในหม้อต้มที่ใช้กับเครื่อ งเดิม volvo 940)
2. ผมลองปิดหมดทุกอย่าง ทั้งไอเดิ้ลและเซน เครื่องก็ไม่ดับครับ
ปล. ตอนนี้ผมใช้คู่กับมิก Tosaki ขนาด 70/34 เลยสงสัยว่าตัวปรับไอเดิ้ลและเซนเป็นตัวไหนกันแน่ ตอนนี้ยังจูนไม่ลงตัวครับ สับสน ขอได้โปรดชี้แนะด้วย จักขอบคุณยิ่ง

Tatpong 11-03-2010 00:05

ผมไม่ทราบว่า Tosaki ใช้วาล์วกลางสายหรือเปล่านะครับ แต่ที่เคยจูนเองพบว่าถ้าเราเปิดวาล์วกลางสายมากๆ ปิดเซนซิทีฟ กับ ไอเดิ้ล ทั้งสองตัวแล้วเครื่องก็ไม่ดับเหมือนกัน

สำหรับไอเดิ้ลนั้นจะเป็นการเปิดให้แก๊สเข้ามาในมิกเซ อร์ได้โดยไม่ต้องอาศัยแรงดูด เป็นตัวน๊อตเบอร์สิบนั่นแหละครับ อาการที่ตอบสนองดีขึ้นแสดงให้้เห็นว่าปริมาณแก๊สก่อน ที่จะปรับไอเดิ้ล มันไม่เพียงพอ พอเพิ่มให้ การตอบสนองจึงดีขึ้น

ลองค้นวิธีการจูนแก๊สของคุณ "ชายต้น" ดูนะครับ เขียนได้ละเอียดดีเลย แต่ใ้ห้ลองปรับลดวาล์วกลางสายลงมาด้วย การเปิดวาล์วกลางสายมากไปจะมีผลต่ออัตราการกินในรอบส ูง ส่วนผสมหนามากไปกำลังเครื่องก็จะตกลงครับ

ที่ผมแนะนำเป็นวิธีที่ผมปฏิบัติอยู่นะครับ ผิดถูกอย่างไร ขอออกตัวว่าไม่ใช่ช่าง แค่ชอบเครื่องยนต์และชอบลอง ปัจจุบันใช้หม้อต้มโทมาเซทโต้ซุปเปอร์ กับววาริเอเบิ้ลมิกเซอร์ของฮานา ครับ

เค_คลองสาม 11-03-2010 06:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kedyee (491931 กระทู้)
ผมใช้เจโบเดิมๆ หม้อต้ม Bigas Turbo ครับ ตามที่ได้อ่านกระทู้ของผู้เชี่ยวชาญแต่ละท่านจะกล่าว ไว้ว่า ตัวปรับไอเดิ้ล คือ นอตเบอร์สิบ ตัวปรับเซ้น คือ ทองเหลืองหัวกลมๆ จึงมีปัญหาเรียนถามดังนี้
1. ทำไมผมลองปรับเซนแล้ว ไม่ว่าจะหมุนมากหรือหมุนน้อยการตอบสนองคันเร่ง อัตราเร่ง ก็ไม่แตกต่างกันมาก แต่...ผมได้ลองปรับนอตเบอร์สิบกลับมีอัตราเร่งที่ดีข ึ้นบูสมาดี (ความรู้สึกเหมือนตอนจูนเซนในหม้อต้มที่ใช้กับเครื่อ งเดิม volvo 940)
2. ผมลองปิดหมดทุกอย่าง ทั้งไอเดิ้ลและเซน เครื่องก็ไม่ดับครับ
ปล. ตอนนี้ผมใช้คู่กับมิก Tosaki ขนาด 70/34 เลยสงสัยว่าตัวปรับไอเดิ้ลและเซนเป็นตัวไหนกันแน่ ตอนนี้ยังจูนไม่ลงตัวครับ สับสน ขอได้โปรดชี้แนะด้วย จักขอบคุณยิ่ง

สังเกตุง่าย ๆ ครับ ตัวปรับไอเดิ้ลนั้น จะปรับง่าย ๆ หมุนง่าย ๆ เพราะต้องทำมาให้ปรับจูนรอบเดินเบา ส่วน เช้นนั้นจะปรับยากหน่อยครับ ซึ่งหม้อต้มไบแก๊ส น๊อตที่เป็นเม็ดมะยม เป็นตัวไอเดิ้ลครับ

kedyee 11-03-2010 15:26

ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ ผมได้ลองไปปรับจูนดูใหม่ครับ ลองปิดน๊อตเบอร์ให้สุด และลองปรับแต่งเม็ดมะยมตัวกลมๆ ปรากฎว่าอัตราเร่งดีขึ้นใกล้เคียงน้ำมันครับ เดินเบานิ่ง สรุปว่าน๊อตเบอร์สิบคือไอเดิ้ล ส่วนเม็ดมะยมกลมๆ คือเซ้น ใช่มั้ยครับ
เรียนถามคุณเค ถ้าผมได้มีโอกาสผ่านไปแถวอู่ท่านผมขอเอารถไปให้ท่านจ ูนได้มั้ยครับ เพราะผมไม่รู้ว่าจุดไหนลงตัวที่สุด ขอบคุณอีกครั้ง

noyv740 06-06-2010 07:17

ของผมjbo หม้อbigas วาริเอเบิ้ลใช้โบออฟไม่ได้ครับว่าจะเปลี่ยนเป็นมิก ช่วยแนะนำด้วยครับ:frown:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 08:47