ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   มีใครติดระบบหัวฉีดของ Ac บ้าง.... (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=46218)

Juomaru 14-03-2010 13:58

มีใครติดระบบหัวฉีดของ Ac บ้าง....

ได้ยินมาว่าตอนนี้ lpg ระบบหัวฉีดของ AC ดีที่สุดไม่รู้จริงเท็จเป็นไง...ใครใช้อยู่เล่าให้ฟั งหน่อยคร๊าบบบ:redface:

Ammahid 17-03-2010 07:53

ผมใช้อยู่ครับ ดีที่สุดหรือเปล่าผมไม่รู้ คิดว่ามีข้อดีข้อเสียอยู่ในตัวทุกยี่ห้อ ที่สำคัญมันอยู่ที่การจูนซะมากกว่า

cpong67 17-03-2010 09:02

:)

เดิมใช้อยู่กะ Volvo 940 + 1JZ-GE
จูนเอง ง่าย ไม่เคยรวนเลย ใช้มา สาม-สี่หมื่นโล ละ

กำลังจะย้ายชุดไปลงเครื่อง 1JZ-gte-vvti
ไม่รู้ไหวไหม :confused: :confused:

ลืมไป ตอนติดตั้งครั้งแรก มีปัญหากล่องกะ คอมฯ ไม่รู้จักกัน สลับกล่องกะของเพื่อน ก็ใช้ได้
เลยขอเคลมกล่อง ร้านที่ขายก็เปลี่ยนให้ครับ ก็ใช้ได้ปกติดี

เค_คลองสาม 18-03-2010 00:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ammahid (494751 กระทู้)
ผมใช้อยู่ครับ ดีที่สุดหรือเปล่าผมไม่รู้ คิดว่ามีข้อดีข้อเสียอยู่ในตัวทุกยี่ห้อ ที่สำคัญมันอยู่ที่การจูนซะมากกว่า

อันนี้แหละครับถูกต้อง อยู่ที่ช่างกับการปรับจูนด้วยครับ แต่ที่แน่ ๆ ผมใช้แต่ AG ครับ กับเครื่องไม่โบและกับเครื่องเทอร์โบ ก็ปกติ แต่เคยต้องเอาAC ออกจากเครื่องโบแล้วใส่ AG เข้าไป เจ้าของรถก็อยู่และเห็นขั้นตอนทุกอย่าง มันก็จบครับ แต่ก็เป็นไปได้ครับ ว่าผมอาจจะมือไม่ถึง AC ครับ :frown:

KVICHIT 18-03-2010 10:56

ผมก็ใช้อยู่ 4-5 เดือนแล้ว 4 .5 หมื่นกว่าโล ไม่มีปัญหาใด ฯ เลย 2 Jge ใน W124 ที่สำคัญคือ จูนง่ายมาก ฯ (โปรแกรมภาษาไทย) สามารถเห็นระบบ ทั้งหมดเลย ซื้อสายจูน/โปรแกรม ประมาณ 500.-กว่า คนที่ไม่เคยเข้าใจระบบแก๊ส ก็ได้เป็น ช่างแก๊ส ได้เลย ของผม รุ่น 300 พลัส ในความคิดผมที่ใช้ระบบแก๊สมา 4-5 ปี แล้ว ผมว่า Ac ลงตัวที่สุด/อนาคตยังไม่ทราบครับ

SUNCHAINC 18-03-2010 12:34

ในความคิดผมนะ ถูกมั่งไม่ถุกมั่ง
Ac เนี่ย ถ้าจูน เนียนๆเลยต้องเป้น ไม่งั้น ต้องพึ่งจูนออโต้ เหมือนผม
Ac เนี่ย พอจูนออโต้ ออกมาแล้ว รอบ ปลาย บางแน่นอน ถึงจะมีฟังชั่น เทอรืโบ ก็ ตาม

จากที่เคยใช้นะครับ ผิดถุก ไม่แน่ใจคับ หรือ อาจจะเพราะ ผมจุนเป้นแต่แบบออโต้ ก็ เป้นไปได้ เลยทำให้ ใช้งานตามฟังชั่น+ระบบ ที่ดีๆของAc ได้ไม่ดีเท่าที่ควร :)

เค_คลองสาม 21-03-2010 01:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ KVICHIT (495264 กระทู้)
ผมก็ใช้อยู่ 4-5 เดือนแล้ว 4 .5 หมื่นกว่าโล ไม่มีปัญหาใด ฯ เลย 2 Jge ใน W124 ที่สำคัญคือ จูนง่ายมาก ฯ (โปรแกรมภาษาไทย) สามารถเห็นระบบ ทั้งหมดเลย ซื้อสายจูน/โปรแกรม ประมาณ 500.-กว่า คนที่ไม่เคยเข้าใจระบบแก๊ส ก็ได้เป็น ช่างแก๊ส ได้เลย ของผม รุ่น 300 พลัส ในความคิดผมที่ใช้ระบบแก๊สมา 4-5 ปี แล้ว ผมว่า Ac ลงตัวที่สุด/อนาคตยังไม่ทราบครับ

เครื่อง na ทั่ว ๆ ไป ระบบแก๊สหัวฉีดยี่ห้ออะไรก็ไม่มีปัญหาครับ ใช้ได้หมด ไม่ต้องกลัวอะไรเลย จะเมืองไทยทำ หรือเมืองนอกทำ ก็แล้วแต่ จบทุกคัน แต่เครื่องเทอร์โบนั่น คงตอบว่ายากครับ สำหรับยี่ห้อบางยี่ห้อครับ:(

Ammahid 22-03-2010 16:02

ได้ยินมาเหมือนกันว่าหัวฉีดacไม่ค่อยmatchกะเครื่องโ บซักเท่าไหร่ AGจบไวกว่า

nontasit 24-03-2010 21:53

ถือว่ามาแชร์ประสบการณ์นะครับ ผมใช้เจโบ ติดหัวฉีด AC วิ่งธรรมดาดีใช้ได้ดี แต่เรียกบูสมันไม่ยอมมา ถ้ามาก็มาไม่เต็ม เปลี่ยนอู่จูน AC อยู่ 2-3 อู่แล้วบูสก็ยังไม่มา พี่เคบอกว่า AC ไม่ชัวร์สำหรับเจโบ ต้อง AG เท่านั้น วันนี้มีโอกาสได้ AG มาเปลี่ยนแล้วลองเลย บูสมาแล้วเต็มๆๆ กลับจากอู่พี่ซัด 140-150 แทบเอาไม่อยู่

บอกได้คำเดียวอย่างนี้ต้องลอง
ปล .ผมว่า AC น่าจะจบกับ N/A นะ

เค_คลองสาม 24-03-2010 23:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nontasit (498033 กระทู้)
ถือว่ามาแชร์ประสบการณ์นะครับ ผมใช้เจโบ ติดหัวฉีด AC วิ่งธรรมดาดีใช้ได้ดี แต่เรียกบูสมันไม่ยอมมา ถ้ามาก็มาไม่เต็ม เปลี่ยนอู่จูน AC อยู่ 2-3 อู่แล้วบูสก็ยังไม่มา พี่เคบอกว่า AC ไม่ชัวร์สำหรับเจโบ ต้อง AG เท่านั้น วันนี้มีโอกาสได้ AG มาเปลี่ยนแล้วลองเลย บูสมาแล้วเต็มๆๆ กลับจากอู่พี่ซัด 140-150 แทบเอาไม่อยู่

บอกได้คำเดียวอย่างนี้ต้องลอง
ปล .ผมว่า AC น่าจะจบกับ N/A นะ

ไม่เจอกับตัว ก็คงไม่รู้หรอกครับ ว่าคำว่า จบสมบูรณ์ กับ จบแบบสมบูรณ์มันแตกต่างกันน่ะครับ :emo_toon24: :emo_toon03:

Demonic_jza 25-03-2010 14:16

รถผม 190E+1Jz+LPG Ac ใช้มาเกือบปียังไม่เจอปัญหาครับ มันอยู่ที่การจูนครับ

nontasit 25-03-2010 23:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Demonic_jza (498328 กระทู้)
รถผม 190E+1Jz+LPG Ac ใช้มาเกือบปียังไม่เจอปัญหาครับ มันอยู่ที่การจูนครับ

เจธรรมดา หรือเจโบละ ถ้าเจโบผม ac ยังไม่เนียนพอ
(ความเห็นส่วนตัวนะครับ ผิดถูกประการใดขอโทษด้วยครับ)

เค_คลองสาม 26-03-2010 00:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Demonic_jza (498328 กระทู้)

สำหรับเครื่อง na คืออาจจะไม่ค่อยเข้าใจว่าเครื่อง na คือเครื่องอะไร ง่าย ๆ คือเครื่องไม่มีระบบอัดอากาศครับ หรือง่าย ๆ คือเครื่องไม่มีเทอร์โบ ครับ:) :frown:มันไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเครื่องที่มีระบบอัดอากาศ มันก็มักจะมีนิดหน่อย ซึ่งผมเองก็บอกเจ้าของรถที่ติด ac ว่าผมเองอาจจะปรับจูนไม่เก่ง แต่ระบบ ac มีระบบออโต้ ซึ่งมันจะต้องเรียนรู้เครื่องยนต์ทั้งรอบเดินเบา และแบบอัตราเร่ง ซึ่งมันน่าจะปรับให้เหมาะสมกับเครื่องยนต์ได้ และเจ้าของรถเองก็คงเอาไปปรับจูนที่อื่น เพราะอาจจะมองว่าทางผมเองไม่เก่ง ปรับจูนไม่เป็น คงต้องลองเอาไปปรับจูนที่อื่นดู ผลมันก็ออกมาเหมือนกัน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:29