ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   ท่านกูรูช่วยด้วยครับ1jge สะดุดติดไม่ครบสูบ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=73168)

noyv740 29-11-2013 08:35

ท่านกูรูช่วยด้วยครับ1jge สะดุดติดไม่ครบสูบ

เครื่อง1je อาการเครื่องเดินสะดุดเหมือนติดไม่ครบสูบ

สิ่งที่ทำไปแล้ว
เปลี่ยนหัวเทียน
จานจ่าย+สาย
คอล์ยจุดระเบิด
กล่องecu ตอนนี้อาการเหมือนเดิม
กูรูท่านไดมีวิธีแนะนำช่วยชี้แนะด้วยครับ:wink:
:rolleyes:

samasun_007 29-11-2013 08:48

ตอนเปลี่ยนหัวเทียนได้เช็คน้ำมันกับน้ำในรูหัวเทียนอ ่ะป่าวครับ และอีกตัวคือสายหัวเทียนดึงผิดวิธีหักในน่ะครับลองเช ็คดูครับผม

Thehngog 29-11-2013 08:49

ปลั๊กหัวเทียนช๊อตหรือเปล่าครับ เอาท่อหดหุ้มทับอีกที หรือพันด้วยเทปละลาย เห็นพี่ๆในคลับเค้าทำกันน่ะครับ

kittithat i. 29-11-2013 09:35

ของผมเพิ่งซ่อมเสร็จเกิดจากประเก็นฝาวาวล์หมดอายุ แล้วทำให้น้ำมันเครื่องเข้่าห้องเผ่าไหม้ หัวเทียนเปียก
อาการเดี๋ยวกันเลยครับ..

noyv740 29-11-2013 10:38

:wink: ขอบคุณทุกท่านเลยครับเดี๋ยวลองเช็คตาม
ที่ทุกท่านแนะนำก่อน ท่านใดยังมีประสบการณ์อื่นอีก
ยังรอรับอยู่ครับ:emo_toon19:

Apple JZ Power 29-11-2013 11:13

ดึงหัวมาดูสิครับมันเยิ้มเปล่า
พันคอยด์พันสาย
ระยะเขี้ยว เช็ดคราบดู
ไล่ถอดดูว่ามันเป็นหัวไหน :rolleyes:

noyv740 29-11-2013 12:56

ตอนนี้ที่ทำนะครับเปลี่ยนหัวเทียนเข็มแพทตินั้มno.6ใ หม่
คอล์ย+จานจ่าย+สายหัวเทียน+กล่องสับเอาอีกคันมาใส่
ถอดแผงเหล็กครอบระหว่างฝาวาล์วออกทำความสะอาด
ในร่องใส่หัวเทียนมีคราบน้ำมันนิดหน่อยตรงสูบ 5-6
ใช้ลมเป่าจนแน่ใจว่าแห้งประกอบกลับ อาการเหมือนเดิม ตอนนี้ถอดของสับไปประกอบคันที่ถอดของมาลอง
คันนั้นก็ปกติ แสดงว่า กล่อง-คอล์ย-จานจ่าย-สายหัวเทียน-หัวเทียนไม่เสียใช่ใหมครับ มีวิธีอื่นๆอีกมั้ยครับ:wink: :emo_toon19: รถสตาร์ทน้ำมันทุกวัน
เป็นทั้งสองระบบ:rolleyes:

borancar 29-11-2013 15:23

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noyv740 (887102 กระทู้)
ตอนนี้ที่ทำนะครับเปลี่ยนหัวเทียนเข็มแพทตินั้มno.6ใ หม่
คอล์ย+จานจ่าย+สายหัวเทียน+กล่องสับเอาอีกคันมาใส่
ถอดแผงเหล็กครอบระหว่างฝาวาล์วออกทำความสะอาด
ในร่องใส่หัวเทียนมีคราบน้ำมันนิดหน่อยตรงสูบ 5-6
ใช้ลมเป่าจนแน่ใจว่าแห้งประกอบกลับ อาการเหมือนเดิม ตอนนี้ถอดของสับไปประกอบคันที่ถอดของมาลอง
คันนั้นก็ปกติ แสดงว่า กล่อง-คอล์ย-จานจ่าย-สายหัวเทียน-หัวเทียนไม่เสียใช่ใหมครับ มีวิธีอื่นๆอีกมั้ยครับ:wink: :emo_toon19: รถสตาร์ทน้ำมันทุกวัน

เครื่องวางนานยัง ใช้แก๊สมานานยัง ถ้าใช้แก๊สมานาน วาล์วอาจรั่ว หรืออาจมีอาการวาล์วติดถ้าจอดทิ้งไว้นานๆเนื่องจากน้ ำมันแก๊สโซฮอร์ได้ครับ :cool:

sit fishing 29-11-2013 18:45

เหมือนของผมเลยครับ แต่ผมทนขับยุตอนนี้ พับๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนนี้ผมคิดว่าวาล์ว ทรุดครับ เดินไม่เต็มสูบ ผมรอเปลี่ยนฝาเชียงกงครับ ผมใช้แก้สมา 4-5 ปีแล้ว วาล์วบิ่นแน่ๆ

ลองถอดหัวเทียนออดให้หมดใส่สูบ 1 แล้วลอง สตาท ดูครับ ว่าเครื่องมีกำลังอัดหรือไม่ แล้วถอดออกลองสูบสองต่อ ไปสาม ไป สี ไป ห้า ไป หก ใช้หัวเทียนหัวเดียวลอง ของผม 1 3 5 กำลังอัดไม่มีเลยคิดว่าเรียบร้อยแล้วครับ บ่าวาล์วไปแล้ว ก่อนลองอย่าลืมถอดไฟที่ คอลย ออกก่อนนะครับเหอะๆๆ หรือไม่ก็ไปหาชั่งใช้เครื่องเช็คกำลังอัดดู ครับ

noyv740 29-11-2013 20:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sit fishing (887113 กระทู้)
เหมือนของผมเลยครับ แต่ผมทนขับยุตอนนี้ พับๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอนนี้ผมคิดว่าวาล์ว ทรุดครับ เดินไม่เต็มสูบ ผมรอเปลี่ยนฝาเชียงกงครับ ผมใช้แก้สมา 4-5 ปีแล้ว วาล์วบิ่นแน่ๆ

ลองถอดหัวเทียนออดให้หมดใส่สูบ 1 แล้วลอง สตาท ดูครับ ว่าเครื่องมีกำลังอัดหรือไม่ แล้วถอดออกลองสูบสองต่อ ไปสาม ไป สี ไป ห้า ไป หก ใช้หัวเทียนหัวเดียวลอง ของผม 1 3 5 กำลังอัดไม่มีเลยคิดว่าเรียบร้อยแล้วครับ บ่าวาล์วไปแล้ว ก่อนลองอย่าลืมถอดไฟที่ คอลย ออกก่อนนะครับเหอะๆๆ หรือไม่ก็ไปหาชั่งใช้เครื่องเช็คกำลังอัดดู ครับ

:wink: ขอขอบคุณทุกๆท่านมากมายเลยครับที่มาช่วยแนะวิธีให้ ตอนนี้ผมว่าเหลืออย่างหลังนี้หละครับ ขอบคุณจริงๆครับ:wink: :emo_toon19:

tarro9669 04-12-2013 02:48

สวัสดีครับ
:frown:
ขอแชร์ประสพการณ์ที่น้าปวดหัวแบบน้า
ของผมเิดินน้ำมันเดินเบาไม่สะดุดเท่าไหรแต่พอใส่เกีย รกดคันเร่งซิ สะดุดเร่งไม่ออก ถ้าออกก็ปลาย
แต่แก๊สไม่มีปัญหา
การแก้ไข
1.เปลี่ยนหัวเทียน-->ไม่หาย
2.ถ่ายน้ำมันออกก็ไม่หาย
3.เปลี่ยน Pump ติ๊ก ไม่หาย
4.สุดท้ายเปลี่ยนหัวฉีดยกรางเลย-->หายครับปกติแล้ว

หมดไปเยอะมัวแต่แก้แบบง่ายๆไปก่อน

ลองดูครับผิดถูกประการใดขออภัยwelcome

noyv740 04-12-2013 08:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tarro9669 (887347 กระทู้)
สวัสดีครับ
:frown:
ขอแชร์ประสพการณ์ที่น้าปวดหัวแบบน้า
ของผมเิดินน้ำมันเดินเบาไม่สะดุดเท่าไหรแต่พอใส่เกีย รกดคันเร่งซิ สะดุดเร่งไม่ออก ถ้าออกก็ปลาย
แต่แก๊สไม่มีปัญหา
การแก้ไข
1.เปลี่ยนหัวเทียน-->ไม่หาย
2.ถ่ายน้ำมันออกก็ไม่หาย
3.เปลี่ยน Pump ติ๊ก ไม่หาย
4.สุดท้ายเปลี่ยนหัวฉีดยกรางเลย-->หายครับปกติแล้ว

หมดไปเยอะมัวแต่แก้แบบง่ายๆไปก่อน

ลองดูครับผิดถูกประการใดขออภัยwelcome

ขอบคุณครับแต่ของผมเป็นตลอดทั้งแก๊ส-น้ำมัน ตอนนี้กำลังจะเปิดฝาสูบครับ:(

suntattoo 08-07-2018 21:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noyv740 (887102 กระทู้)

ลองเช็คสายกราวขั่ว- จากแบตจากไดชาจดูคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 23:49