ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   1jz-ge a/t ไม่ได้ต่อ SPD (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=47256)

สุพัต 21-04-2010 23:04

1jz-ge a/t ไม่ได้ต่อ SPD

ผมใช้ ไมตี้x วางเครื่อง 1jz-ge a/t ช่างเขาไม่ได้ต่อสายสัญญาณ spd ให้ จำเป็นต้องใช้มัยครับ และถ้าจะต่อต้องต่อตรงใหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

Chai 22-04-2010 12:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุพัต (509293 กระทู้)
ผมใช้ ไมตี้x วางเครื่อง 1jz-ge a/t ช่างเขาไม่ได้ต่อสายสัญญาณ spd ให้ จำเป็นต้องใช้มัยครับ และถ้าจะต่อต้องต่อตรงใหนครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

จำเป็นครับ สัญญาณนี้ได้มาจากการต่อเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกี ยร์ (สาย 3 เส้น คือ ไฟ,GND,สัญญาณ) นำสายสัญญาณไปต่อเข้าที่หลังไมค์เพื่อให้เข็มความเร็ วขึ้น และเรือนไมล์จะสร้างสัญญาณพัลล์ (SP1) ขึ้นมา เราจะเอาสัญญาณนี้ต่อเข้าขั้ว SPD ที่กล่อง ECU ครับ :)

ส่วน SP2 ถ้าเป็นรุ่นท้ายเกียร์ที่มีสายเพียง 2 เส้น ก็จะสามารถต่อเข้ากล่อง ECU ได้เลยครับ ส่วนถ้าไม่ได้ต่อสัญญาณ SPD ผลที่ตามมาคือ เกียร์ไม่เปลี่ยน, เปลี่ยนไม่ถูกต้อง, เปลืองน้ำมัน, รอบตก, เบาดับ อะไรประมาณนี้ครับ

สุพัต 23-04-2010 09:01

เซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์ของผมไม่มีครับช่างเข าเอาออกแล้วใส่ไมล์สายแทน ช่างต่อให้แต่ sp2 แต่
sp1 ไม่ได้ต่อไว้ให้ เกียร์ก็เปลียนนะครับ กล่องเป็นรุ่น
TRC ครับ ถ้าไม่มีเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์แล้วเราจะต่อ จากที่ใหนได้บ้างครับ

wut8774 28-05-2010 12:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (509526 กระทู้)
จำเป็นครับ สัญญาณนี้ได้มาจากการต่อเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกี ยร์ (สาย 3 เส้น คือ ไฟ,GND,สัญญาณ) นำสายสัญญาณไปต่อเข้าที่หลังไมค์เพื่อให้เข็มความเร็ วขึ้น และเรือนไมล์จะสร้างสัญญาณพัลล์ (SP1) ขึ้นมา เราจะเอาสัญญาณนี้ต่อเข้าขั้ว SPD ที่กล่อง ECU ครับ :)

ส่วน SP2 ถ้าเป็นรุ่นท้ายเกียร์ที่มีสายเพียง 2 เส้น ก็จะสามารถต่อเข้ากล่อง ECU ได้เลยครับ ส่วนถ้าไม่ได้ต่อสัญญาณ SPD ผลที่ตามมาคือ เกียร์ไม่เปลี่ยน, เปลี่ยนไม่ถูกต้อง, เปลืองน้ำมัน, รอบตก, เบาดับ อะไรประมาณนี้ครับ

พี่ครับ ผมรบกวนนิสนะครับ คือ รถผมเค้าไม่ได้ใส่ไมล์ไฟฟ้าอะครับ เขาเอาไมล์สายมาใส่อ่ะครับ ผมลองก้มดูแถวเกียรน่ะครับ มันมีขั้วไฟอยู่ 3 จุดด้วยกัน
1 เข้าเหมือนจะเป็นก้นแคร้งน้ำมัน
2 มีสายไฟ2เส้นน่าจะเป็นod
3 มีสายไฟ 3 เส้น สีแดง เหลือง ดำ ไอ้จุดนี้น่ะครับ เขาเอาสายไมล์มาต่อไว้ ทีนี้วันนี้ผมซื้อไมล์ไฟฟ้ามาแล้ว เอาสัญญาณจากสายไหนอ่ะครับพี่รบกวนหน่อย อยู่ฉะเชิงเทราครับ:emo_toon06:

mungkorn2 28-05-2010 13:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut8774 (526542 กระทู้)
พี่ครับ ผมรบกวนนิสนะครับ คือ รถผมเค้าไม่ได้ใส่ไมล์ไฟฟ้าอะครับ เขาเอาไมล์สายมาใส่อ่ะครับ ผมลองก้มดูแถวเกียรน่ะครับ มันมีขั้วไฟอยู่ 3 จุดด้วยกัน
1 เข้าเหมือนจะเป็นก้นแคร้งน้ำมัน
2 มีสายไฟ2เส้นน่าจะเป็นod
3 มีสายไฟ 3 เส้น สีแดง เหลือง ดำ ไอ้จุดนี้น่ะครับ เขาเอาสายไมล์มาต่อไว้ ทีนี้วันนี้ผมซื้อไมล์ไฟฟ้ามาแล้ว เอาสัญญาณจากสายไหนอ่ะครับพี่รบกวนหน่อย อยู่ฉะเชิงเทราครับ:emo_toon06:

ก็เอาสัญญาณไมล์ กลับเข้ากล่อง ซิครับ

mungkorn2 28-05-2010 13:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ สุพัต (509921 กระทู้)
เซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์ของผมไม่มีครับช่างเข าเอาออกแล้วใส่ไมล์สายแทน ช่างต่อให้แต่ sp2 แต่
sp1 ไม่ได้ต่อไว้ให้ เกียร์ก็เปลียนนะครับ กล่องเป็นรุ่น
TRC ครับ ถ้าไม่มีเซ็นเซอร์ความเร็วที่ท้ายเกียร์แล้วเราจะต่อ จากที่ใหนได้บ้างครับ

ก็ต้องหากล่องมาแปลงสัญญาณ ครับ

kessirin 05-07-2010 15:44

:confused: รบกวนถามนิดครับ ใช้volvo 960 ลงเครื่อง 1jz ใหม่ตอนนี้มีปัญหาว่าวิ่งไปแล้วดับไปไม่รู้สาเหตุ จากประสบการณ์ท่านกูรู ช่วยแนะนำด้วย ว่าเกิดอะไรขึ้น แล้วควรจะแก้ไขยังไง หรือเพราะต่อสายไฟตรงไหนผิดหรือเปล่า ช่วยด้วยครับจะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง

TongAE111 24-07-2010 21:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (526558 กระทู้)
ก็เอาสัญญาณไมล์ กลับเข้ากล่อง ซิครับ

ตามที่น้าแสนบอกเลย ลองแก้ไขแบบง่าย ๆ ดูก่อนครับ

ลองดึงขั้ว 4P จากหลังไมล์เข้ากล่อง ขั้ว SPD ดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้คงต้องใช้กล่องแปลง แปลง จาก SP2 เอาครับ และอย่าำไปแปลงไมล์หน้ามืดเลยครับ เสียของ
เดิม ๆ ดีแล้ว

ถ้าต่อ SP1 แล้วจะวิ่งดีขึ้นอีกเยอะเลยครับ

joyworo 13-06-2023 01:09

best dosage for woman on finasteride

Most top enriched gene sets at the mRNA level in N2 worms were upregulated, while the majority of the top detected gene sets at protein level were downregulated Fig <a href=http://propeci.cfd>buy propecia uk</a> Issue Date 06 April 2001

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:34