ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

joe-civil@jz 24-10-2009 11:28

เอามาฝากลุง moon ช่วยดูครับ

1 ไฟล์แนบ
ผมใช้ปั้มลมแวคอะคับ ไม่รุค่าที่ได้เหมาะสมไหมคับ

sacorn 30-10-2009 20:06

รบกวนผ้ร้ช่วยเขียนวงจรแอรื ของ 1 jz gte ให้ทีครับ

เพราะยังไม่เข้าใจสายที่ต่อแล้วมีการีตัดจากกล่องที่ รอบความเร็ว

hanumanjoe 30-10-2009 21:55

มีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นเหมือนกันอ่ะคับ อาการโดยประมาณคือ
1.หน้าคลัชต์ไหม้บ่อยมาก
2.ตอนกลางวันแอร์ไม่เย็นครับ
3.ตอนนี้ไปเปลี่ยนคอมแอร์มาใหม่แต่เหมือนจะมีกลิ่นไห ม้เลยต้องปิดแอร์บ่อยครั้ง
หมายเหตุ ตั้งแต่วางเครื่องมาไม่เคยล้างตู้แอร์เลยครับ ใกล้จะครบปีแล้ว
รบกวนแนะนำร้านให้ด้วยนะครับบ้านอยู่แถวพุทธมณฑลสาย 4

ขอบคุณมากครับ

joe-civil@jz 31-10-2009 11:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sacorn (429991 กระทู้)
เพราะยังไม่เข้าใจสายที่ต่อแล้วมีการีตัดจากกล่องที่ รอบความเร็ว

เรื่องไฟเลยนะคับ จะหาดูลิงค์ที่เกี่ยวข้องให้คับ

joe-civil@jz 31-10-2009 11:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hanumanjoe (430052 กระทู้)
มีปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นเหมือนกันอ่ะคับ อาการโดยประมาณคือ
1.หน้าคลัชต์ไหม้บ่อยมาก
2.ตอนกลางวันแอร์ไม่เย็นครับ
3.ตอนนี้ไปเปลี่ยนคอมแอร์มาใหม่แต่เหมือนจะมีกลิ่นไห ม้เลยต้องปิดแอร์บ่อยครั้ง
หมายเหตุ ตั้งแต่วางเครื่องมาไม่เคยล้างตู้แอร์เลยครับ ใกล้จะครบปีแล้ว
รบกวนแนะนำร้านให้ด้วยนะครับบ้านอยู่แถวพุทธมณฑลสาย 4

โทร มาแล้วกันนะคับ 085-829-0256

vampirezero 31-10-2009 12:43

ขอถามด้วยคนครับ

คือว่าพอผมเปิดแอร์เบอร์ 3 แล้วมีควันออกมาจากช่องแอร์กลางครับ ควันโขมงเลยนะ ไม่ใช่น้อย ๆ

แต่พอเปิด 1-2 ก็ย่ำฉ่ำปกตินะครับ เย็นหนาวเลยครับ

:(

มันเป็นเพราะอะไรครับ กลัว ๆๆๆๆๆๆๆ

kazuya 02-11-2009 13:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampirezero (430353 กระทู้)
ขอถามด้วยคนครับ

คือว่าพอผมเปิดแอร์เบอร์ 3 แล้วมีควันออกมาจากช่องแอร์กลางครับ ควันโขมงเลยนะ ไม่ใช่น้อย ๆ

แต่พอเปิด 1-2 ก็ย่ำฉ่ำปกตินะครับ เย็นหนาวเลยครับ

:(

มันเป็นเพราะอะไรครับ กลัว ๆๆๆๆๆๆๆ

มีแนวโน้มว่าจะเป็นขดลวดสปีด 3 ไหม้ ครับ

krd 03-11-2009 06:21

หน้าคลัชต์ไหม้บ่อยมากครับ เปลี่ยนคอยแม่เหล็กและลูกปืนชุดหน้าคอมไป 3 รอบ(ซ่อมเอง)

วันนี้เลยตัดสินใจไปให้ร้านซ่อมให้ เพราะรู้ว่า ต้องแวคน้ำยาใหม่ จริงๆแล้วอยากทำเองแต่ไม่มีสายเติมน้ำยาและน้ำยา(ปกต ิเป็นคนมีน้ำยาอยู่นะครับ)

สาเหตน่าจะมาจาก แม่เหล้กใหม้ลูกปืนแตก เพราะว่า 3 ครั้งที่ผ่านมาก็เป็นอาการนี้ สาเหตุช่างบอกว่าาจากคอคอมสึก ทำให้ลูกปืนไม่นิ่ง ช่างก็เอาคอคอมไปกลึงใหม่

ตอนนี้แอร์เย็นดี แต่เมื่อคืนไปลอยกระทง เหยียบไม่ถึงกลับลาก (ไม่เกิน3000รอบ) มีกลิ่นเหม็นไหม้อีกแล้วครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

1คลัชที่มันจากและมันจับไม่สนิทเป็นเพราะอะไรครับ
2คอมแอร์มีกำลังอัดดีครั้บ(ช่างบอก)
3เทอร์โมสตรัทก็ตัดเมื่อเย็น แต่ตอนต่อเหมื่อนจะต่อช้า

ขอบคุณครับ

kazuya 03-11-2009 23:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krd (431626 กระทู้)
หน้าคลัชต์ไหม้บ่อยมากครับ เปลี่ยนคอยแม่เหล็กและลูกปืนชุดหน้าคอมไป 3 รอบ(ซ่อมเอง)

วันนี้เลยตัดสินใจไปให้ร้านซ่อมให้ เพราะรู้ว่า ต้องแวคน้ำยาใหม่ จริงๆแล้วอยากทำเองแต่ไม่มีสายเติมน้ำยาและน้ำยา(ปกต ิเป็นคนมีน้ำยาอยู่นะครับ)

สาเหตน่าจะมาจาก แม่เหล้กใหม้ลูกปืนแตก เพราะว่า 3 ครั้งที่ผ่านมาก็เป็นอาการนี้ สาเหตุช่างบอกว่าาจากคอคอมสึก ทำให้ลูกปืนไม่นิ่ง ช่างก็เอาคอคอมไปกลึงใหม่

ตอนนี้แอร์เย็นดี แต่เมื่อคืนไปลอยกระทง เหยียบไม่ถึงกลับลาก (ไม่เกิน3000รอบ) มีกลิ่นเหม็นไหม้อีกแล้วครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

1คลัชที่มันจากและมันจับไม่สนิทเป็นเพราะอะไรครับ
2คอมแอร์มีกำลังอัดดีครั้บ(ช่างบอก)
3เทอร์โมสตรัทก็ตัดเมื่อเย็น แต่ตอนต่อเหมื่อนจะต่อช้า

ขอบคุณครับ

อาการที่คลัทช์จากไม่สนิทมาจากสปริงภายในตัวหน้าคลัท ช์จึงทำให้เวลาสปริงไม่สามารถดันหน้าคลัทชืกลับตำแหน ่งเดิม หรือไม่ก็ มาจากการที่ใช้หน้าคลัทช์กับตัวพุลเลย์ไม่ตรงรุ่นกัน ทำให้มีระยะห่างระหว่างพุลเลย์กับจานคลัทช์น้อยเกิน

อาการคลัทช์จับไม่สนิทอาจจะเกิดจากความสกปรกภายในร่อ งระหว่างพุลเลย์กับจานคลัทช์ทำให้สัมผัสกันไม่สนิทหร ือมาจากระบบไฟฟ้า ถ้าระบบไฟที่ส่งมาที่จานคลัทช์น้อยกว่าหรือเท่ากับ9 โวลท์แรงแม่เหล้กของจานก็จะลดลง ทำให้ไม่มีแรงแม่เหล็ก หรืออาจจะมาจากระบบกราวน์ที่ไม่ดี ถ้าคอมลงกราวน์ไม่ดี เวลาเร่งเครื่อง ไดชาร์จจะชาร์จไฟออกมา อุปกรณ์ไฟฟ้าตัวไหนลงกราวน์ได้ดี ก็ จะทำงานได้สมบูรณ์ ถ้าคอมลงกราวน์ไม่ดี แม่เหล้กก็ ไม่มีแรง เพราะไม่มีกระแสไฟวิ่งไปแม่เหล้ก

สรุปเบื้องต้น
1.ลองเพิ่มสายกราวน์ไปที่ตัวคอมแอร์โดยตรง
2.ติดเครื่อง-เปิดแอร์ เอาไฟฉายส่องที่คอมแอรืแล้วดูว่า พุลเลย์คอมแอร์ได้ศูนย์ตรงกับพุลเลย์เครื่องหรือไม่ เพราะ ถ้าไม่ได้ศูนย์ ก็ จะทำให้ลูกปืนเสียบ่อยเหมือนกัน

krd 04-11-2009 06:05

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (432139 กระทู้)
อาการที่คลัทช์จากไม่สนิทมาจากสปริงภายในตัวหน้าคลัท ช์จึงทำให้เวลาสปริงไม่สามารถดันหน้าคลัทชืกลับตำแหน ่งเดิม หรือไม่ก็ มาจากการที่ใช้หน้าคลัทช์กับตัวพุลเลย์ไม่ตรงรุ่นกัน ทำให้มีระยะห่างระหว่างพุลเลย์กับจานคลัทช์น้อยเกิน

อาการคลัทช์จับไม่สนิทอาจจะเกิดจากความสกปรกภายในร่อ งระหว่างพุลเลย์กับจานคลัทช์ทำให้สัมผัสกันไม่สนิทหร ือมาจากระบบไฟฟ้า ถ้าระบบไฟที่ส่งมาที่จานคลัทช์น้อยกว่าหรือเท่ากับ9 โวลท์แรงแม่เหล้กของจานก็จะลดลง ทำให้ไม่มีแรงแม่เหล็ก หรืออาจจะมาจากระบบกราวน์ที่ไม่ดี ถ้าคอมลงกราวน์ไม่ดี เวลาเร่งเครื่อง ไดชาร์จจะชาร์จไฟออกมา อุปกรณ์ไฟฟ้าตัวไหนลงกราวน์ได้ดี ก็ จะทำงานได้สมบูรณ์ ถ้าคอมลงกราวน์ไม่ดี แม่เหล้กก็ ไม่มีแรง เพราะไม่มีกระแสไฟวิ่งไปแม่เหล้ก

สรุปเบื้องต้น
1.ลองเพิ่มสายกราวน์ไปที่ตัวคอมแอร์โดยตรง
2.ติดเครื่อง-เปิดแอร์ เอาไฟฉายส่องที่คอมแอรืแล้วดูว่า พุลเลย์คอมแอร์ได้ศูนย์ตรงกับพุลเลย์เครื่องหรือไม่ เพราะ ถ้าไม่ได้ศูนย์ ก็ จะทำให้ลูกปืนเสียบ่อยเหมือนกัน

ขอบคุณครับ ตอนนี้อาการดีแล้วครับ ไปเปลี่ยนเทอร์โมมาครับ แอร์เย็นดีไม่รู้เย็นเพราะอากาศธรรมชาติหรือเพราะเคร ื่อง ที่สัตหีบเริ่มหนาวตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ

Ragtop 09-03-2010 04:26

รถผม crown เครื่อง 2J-GE มีปัญหาคอมแอร์มีเสียงดัง ได้ไปเปลี่ยนคอมแอร์กับทางร้านหนึ๋ง พอเปลี่ยนเสร็จไม่มีเสียงดังแต่คอมแอร์ ไม่ตัดการทำงานที่รอบเดินเบาคับ

ต้องวิ่งสัก 1-2 กิโลขึ้นไปถึงจะตัด แล้วก็ช่วงกลางวันรอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นคับ

รถรุ่นนี้มีระบบฮีทเตอร์คับใช้น้ำร้อนจากหม้อน้ำ แล้วที่สำคัญ เขาใส่คอมเบอร์ 17 ให้คับ ตามสเป็ก 2J-GE ต้องเป็นเบอร์ 20 ใช่ไหมคับ (รถคันนี้มีแอร์ 2 ตู้) หรือว่าการใส่คอมแอร์เบอร์ 17 เป็นสาเหตุให้คอมไม่ตัดการทำงานคับ เขาใช้มูเล่ยเดิมของผม เปลี่ยนแต่คอมเพรสเซอร์

หลังจากที่เปลี่ยนคอมแอร์ ไดเออร์ และท่อยาง อีก 2 เส้น ล้างแผงคอยร้อนทั้งข้างนอกข้างใน ใช้มาได้ไม่ถึง 1 เดือน ก็เข้าไปหาร้านเดิมแจ้งอาการแอร์ รอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นคับ แล้วก็ไม่ตัด ช่างก็เช็คแล้วก็บอกว่าระบบรั่ว น้ำยาขาด อาจจะต้องเปลี่ยนแผงคอยร้อน
เขาบอกว่าเนื่องคอมแอร์ไม่ตัด ทำให้แรงดันในระบบสูงจนรั่วซึม เพื่อน ๆ ว่าจริงหรือเปล่าคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะผมด้วยคับ เสียตังค์ไปมากกว่าครึ่งหมื่น แต่ขับรถแล้วร้อนรู้สึกแย่มาก ๆ

kazuya 16-03-2010 10:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ragtop (491098 กระทู้)
รถผม crown เครื่อง 2J-GE มีปัญหาคอมแอร์มีเสียงดัง ได้ไปเปลี่ยนคอมแอร์กับทางร้านหนึ๋ง พอเปลี่ยนเสร็จไม่มีเสียงดังแต่คอมแอร์ ไม่ตัดการทำงานที่รอบเดินเบาคับ

ต้องวิ่งสัก 1-2 กิโลขึ้นไปถึงจะตัด แล้วก็ช่วงกลางวันรอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นคับ

รถรุ่นนี้มีระบบฮีทเตอร์คับใช้น้ำร้อนจากหม้อน้ำ แล้วที่สำคัญ เขาใส่คอมเบอร์ 17 ให้คับ ตามสเป็ก 2J-GE ต้องเป็นเบอร์ 20 ใช่ไหมคับ (รถคันนี้มีแอร์ 2 ตู้) หรือว่าการใส่คอมแอร์เบอร์ 17 เป็นสาเหตุให้คอมไม่ตัดการทำงานคับ เขาใช้มูเล่ยเดิมของผม เปลี่ยนแต่คอมเพรสเซอร์

หลังจากที่เปลี่ยนคอมแอร์ ไดเออร์ และท่อยาง อีก 2 เส้น ล้างแผงคอยร้อนทั้งข้างนอกข้างใน ใช้มาได้ไม่ถึง 1 เดือน ก็เข้าไปหาร้านเดิมแจ้งอาการแอร์ รอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นคับ แล้วก็ไม่ตัด ช่างก็เช็คแล้วก็บอกว่าระบบรั่ว น้ำยาขาด อาจจะต้องเปลี่ยนแผงคอยร้อน
เขาบอกว่าเนื่องคอมแอร์ไม่ตัด ทำให้แรงดันในระบบสูงจนรั่วซึม เพื่อน ๆ ว่าจริงหรือเปล่าคับ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะผมด้วยคับ เสียตังค์ไปมากกว่าครึ่งหมื่น แต่ขับรถแล้วร้อนรู้สึกแย่มาก ๆ

ปกติรอบเดินเบาแอร์จะตัดก็ต่อเมื่อความเย็นในรถได้ตา มที่เราตั้งไว้ครับ (ถ้าระบบสมบูรณ์)
ในกรณีที่คอมตัดทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็นก็ต้องดูที่สว ิทช์แรงดันครับ ใส่เกจวัดแรงดันน้ำยาแล้วดูแรงดันน้ำยาว่าสูงหรือต่ำ รอบเดินเบาแอร์ไม่เย็นจะมี 2 กรณีคือ น้ำยาน้อยหรือไม่ก็กำลังอัดของคอมไม่ดีครับ

กำนันสไตล์หัวครก 16-03-2010 15:33

:) รบกวนสอบถามครับ
-กรณี พัดลม ไม่เเรง (ที่ไม่เกี่ยวกับตู้ตัน) มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
-ถ้าตัดประเด็นเรื่อง มอเตอร์พัดลม ออกไป กรณีเราใช้ไฟในห้องโดยสารมากๆ มันทำให้พัดลม แอร์หมุนช้า ลงไหมครับ เเล้วแก้ไขยังไง ครับ

kazuya 17-03-2010 10:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กำนันหัวครก (494505 กระทู้)
:) รบกวนสอบถามครับ
-กรณี พัดลม ไม่เเรง (ที่ไม่เกี่ยวกับตู้ตัน) มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ
-ถ้าตัดประเด็นเรื่อง มอเตอร์พัดลม ออกไป กรณีเราใช้ไฟในห้องโดยสารมากๆ มันทำให้พัดลม แอร์หมุนช้า ลงไหมครับ เเล้วแก้ไขยังไง ครับ

การใช้อุปกรณืไฟฟ้ามากๆ ถ้าแบตเตอรี่ยังดีอยู่ ก้จะไม่มีผลกับพัดลมครับ ถ้าเราใช้อุปกรณืไฟฟ้ามากแล้วพัดลมแรงลดลงแสดงว่า แบตเริ่ใจ่ยไฟให้ไม่พอครับ หรือบางทีอาจจะเป็นที่กราวน์ของพัดลมไม่ดีครับ อุปกรณ์ไหนยิ่งลงกราวน์ดีเท่าไหร่ กระแสไฟฟ้าก็ยิ่งไหลเข้าอุปกรณ์นั้นได้มากขึ้นครับ การลงกราวน์อุปกรณ์หลายๆตัวมาไว้ที่จุดเดียวกันก็สวย ครับ แต่ถ้าอุปกรณ์ไหนลงกราวน์ได้ดีกว่า อุปกรณ์ตัวที่ลงกราวน์ไม่ดีก็ จะไม่สามารถทำงานได้เต็มที่ครับ

jz lover 18-03-2010 22:05

ลมไม่แรง + ไม่ฉ่ำ

รถซันยอง มัสโซ่ วาง 2j - Ge ตอนวางก็ล้างตู้เปลี่ยนไดเออร์ แวคระบบแล้วแต่ออกมาก็มีปัญหาเรื่องแอร์แก้ไม่หาย ไปทำมาหลายที่ เพิ่มพัดลมเป่าคอยล์ร้อนก็แล้ว ก็ยังไม่เย็นเท่าที่ควร นั่งแถว 2 ปาดเหงื่อได้เลย ควรเริ่มดูจากจุดไหนก่อนคับ แนะนำร้านด้วยคับ

kazuya 19-03-2010 20:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jz lover (495523 กระทู้)
รถซันยอง มัสโซ่ วาง 2j - Ge ตอนวางก็ล้างตู้เปลี่ยนไดเออร์ แวคระบบแล้วแต่ออกมาก็มีปัญหาเรื่องแอร์แก้ไม่หาย ไปทำมาหลายที่ เพิ่มพัดลมเป่าคอยล์ร้อนก็แล้ว ก็ยังไม่เย็นเท่าที่ควร นั่งแถว 2 ปาดเหงื่อได้เลย ควรเริ่มดูจากจุดไหนก่อนคับ แนะนำร้านด้วยคับ

แอร์ไม่เย็น อย่างแรกที่ทุกคนจะคิดถึงเรื่องน้ำยาก่อนครับ ว่าน้ำยามีหรือไม่

ใช้เกจย์วัดจะบอกได้หลายอย่างครับ ว่ามีน้ำยาหรือไม่มี ถ้าไม่มีน้ำยาหายไปไหน ซึมหรือรั่ว ถ้ารั่ว รั่วที่ไหน

เกจยืน้ำยายังบอกให้ทราบถึงกำลังอัดของคอม
ถ้าน้ำยาไม่มีปัยหา คอมยังดี ทีนี้ก็ต้องไล่ระบบไฟฟ้าดูครับ ร้านที่ผมแนะนำอยู่แถว สน.ตลิ่งชันครับ

papae520 27-03-2010 15:07

ของผมตอนแรกน้ำยาแอร์ขาด เลยไปเติม พอเติมเสร็จก็เย็นครับ แต่พอขับไปซัก 3500-4000 รอบ จะมีเสียงคล้ายๆลมรั่วอ่ะครับ ประมาณว่าเสียงฟี๊ดๆอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

kazuya 29-03-2010 11:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ papae520 (499213 กระทู้)
ของผมตอนแรกน้ำยาแอร์ขาด เลยไปเติม พอเติมเสร็จก็เย็นครับ แต่พอขับไปซัก 3500-4000 รอบ จะมีเสียงคล้ายๆลมรั่วอ่ะครับ ประมาณว่าเสียงฟี๊ดๆอ่ะครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

ถ้าแอร์ยังเย็นปกติก็แสดงว่า้เป็นเสียงของ น้ำยาแอร์ที่ฉีดผ่านวาล์ว ครับ ถ้าแอร์ไม่เย็นอีก ก็เป็นเสียงน้ำยารั่วครับ เสียงทั้ง 2 นี้ คล้ายกันครับ แต่ถ้าเป็นเสียงน้ำยารั่ว ดังขนาดนี้ ไม่เกิน 1 วันแอร์ก็ ไม่เย็นแล้วครับ

papae520 29-03-2010 16:57

Ragtop 02-04-2010 16:47

ขอบคุณคุณ kazuya
ที่ให้ความรู้คับผม

วันนี้ไปหาร้านแอร์ร้านเดิม เขาก็เติมน้ำยาให้เนื่องจากมันรั่วออกไปทางไดเออร์บา งส่วน แต่ก็เติมให้ได้ไม่มากช่างให้เหตุผลว่าแผงคอยร้อนมัน ระบายไม่ดีน่าจะตันก็เลยเติมน้ำยาเพิ่มให้ได้ไม่มาก ดูตาแมวแล้วยังเป็นฟอง ๆ อยู่เลยไม่ต่างกับก่อนเติม(ซื่งจริง ๆ แล้วครั้งก่อนเปลี่ยนคอมเปลี่ยนนูนนี้เสร็จเขาก็เติม น้ำยาดูจากตาแมวก็เป็นฟองเพียบ)

ปัญหาที่จะถามคือ
1. ช่างบอกว่าสาเหตุที่คอมแอร์ไม่ตัดในรอบเดินเบา (แอร์ไม่ค่อยเย็นตอนรถติดด้วยคับ สู้แดดไม่ได้เลย) เป็นเพราะน้ำยาขาด น้ำยาขาดเพราะมันมีจุดซึมตามที่ต่าง ๆ
แล้วที่มันซึมตามข้อต่อนั่น ก็มาจากแผงคอยร้อนมันไม่ดีระบายความร้อนไม่ดี ตันข้างใน (แต่รถวิ่งแอร์เย็นแล้วคอมก็ตัด - ต่อทำงานเป็นปกติคับ มีพัดลมไฟฟ้า2ตัวเป่าหน้าคอยร้อนด้วยคับ) แผงคอยร้อนมีปัญหาจริง ๆ ตามที่ช่างว่าหรือไม่คับ

2. แต่ในใจผมคิดว่าปัญหาเกิดจากช่างขาดความรู้คับ
เขาเปลี่ยนคอมแอร์เบอร์ 17 ให้ จากเดิมเบอร์ 20 แล้วยังสลับมูเล่ย์จากคอมเบอร์ 20 ไปใส่คอมเบอร์ 17 เพื่อที่จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนสานพาน เท่ากับว่าเปลี่ยนคอมลูกเล็กลงกว่าเดิม แล้วยังเปลี่ยนมูเล่ย์คอมเบอร์ 17 ให้มูเลย์ใหญ่กว่าเดิมอีก (มูเล่ย์ที่ติดคอมเบอร์ 17 มาเล็กกว่ามูเล่ยที่ติดคอมเบอร์ 20) ผมได้บอกเรื่องนี้กับช่างแล้วแต่เขาเถียงคอเป็นเอ็นว ่าไม่มีผล คุณคิดว่ามันมีผลให้แอร์ไม่เย็นและไม่ตัดในรอบเดินเบ าไหมคับ

สรุปผมควรแก้ปัญหาเดินเบาแอร์ไม่ตัด และไม่เย็นที่ตรงไหนได้บ้างคับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบคับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:47