ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

kazuya 04-05-2013 21:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 (864357 กระทู้)
ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
**ขอบคุณมากครับ**

ลองเช็คน้ำยาครับ เหมือนน้ำยารั่ว เพราะ
เปิดได้พักเดียว แอร์ไม่เย็นมีแต่ลม เพราะตู้แอร์เป็นน้ำแข็งจึงมีกลิ่นแปลกๆ

popeyea31 05-05-2013 07:39

ครับมีคราบน้ำสีเหลืองๆหยดอยุ่
เพิ่งเห็นเดียวจะลองตรวจดูว่ารั่วตรงไหนอีก
ขอบคุณครับ

021028 05-05-2013 19:09

สอบถามอาการคอมแอร์หอนตอนเร่งเครื่องครับ

คอมหอนตอนเร่งเครื่องครับ สอบถามว่ามันซ่อมได้ไหมครับ ถ้าซ่อมไม่ได้จะเลือกซื้อคอมเชียงกงหรือคอมบิ้วใหม่ค รับ เห็นพี่สมาชิกไปซื้อคอมเชียงกงมายังหอนเหมือนเดิมเลย อยากขอคำแนะนำครับ

Thammasorn 06-05-2013 10:42

เป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์ตรงของตัวเองครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ popeyea31 (864357 กระทู้)
ก่อนตู้แอร์รั่วเปลี่ยนแล้วครับ
แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ แต่มีอยู่ว่า
*ตอนเปิดแอร์ทีแรกมีกลิ่นเหม็นออกมา*
เหมือนกลิ่นน้ำยาอะไรสักอย่างครับมันไม่เหมือนกลิ่น
แอร์ปรกติเลย แล้ว **วิ่งทางไกลๆ จากแอร์เย็นๆ
ความเย็นค่อยๆหายไปครับ**มีออกแต่ลม
แต่พอดับเครืองจอดซักพักเปิดแอร์อีกทีกันเย็นเหมือนเ ดิม แต่ขับได้ระยะก็กับมาเป็นเหมือนเดิมครับ
แต่วิ่งใกล้ไม่เป็นครับ รบกวนวิเคราะหน่อยครับ
**ขอบคุณมากครับ**

ขอแชร์ประสบการณ์ตรงของตัวเองครับ เป็นJ bo vvti ถ้าเป็นการรั่วของน้ำยาจริงๆก็ซ่อมตรงจุดที่รั่วครับ แต่รถผมเคยเป็นลักษณะนี้ น้ำยาไม่รั่วไม่ซึม สุดท้ายเป็นที่คอมแอร์เริ่มจะพังครับ เนื่องจากคอมVVTI ถ้าเราขับในรอบสูงหากมันเสียมันจะไม่ล็อคแต่มันจะsaf eตัวเองด้วยการปล่อยฟรีไม่ทำงาน แต่พอจอดในรอบเดินเบารถนิ่งและปิดเปิดสวิทซ์คอมแอร์ใ หม่แอร์ก็จะทำงานครับ ตอนแรกผมไม่เชื่อก็ทนใช้ไปนานๆ ปรากฎว่าคอมฯไม่ทำงานทั้งรอบสูงรอบต่ำเลยครับ ต้องไปเปลี่ยนคอมลูกใหม่ก็จบเปลี่ยนที่สง่ามอเตอร์เช ียงกงรังสิตเป็นคอมบลิ้วนะครับ ตอนนี้ใช้มา2ปีละครับปกติดี:cool:

kazuya 06-05-2013 19:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 021028 (864515 กระทู้)
คอมหอนตอนเร่งเครื่องครับ สอบถามว่ามันซ่อมได้ไหมครับ ถ้าซ่อมไม่ได้จะเลือกซื้อคอมเชียงกงหรือคอมบิ้วใหม่ค รับ เห็นพี่สมาชิกไปซื้อคอมเชียงกงมายังหอนเหมือนเดิมเลย อยากขอคำแนะนำครับ

คอมหอน มักเกิดจากลูกปืนคอม การเปลี่ยนลูกปืน ยังงัยก็ต้องถอดคอมออกมา แล้วทำการเปลี่ยน ซึ่งช่างมีกจะเลือกเปลี่ยนทั้งลูกเพราะว่ามันง่าย ไม่ต้องรื้อคอม ถ้าช่างบอกให้เราเปลี่ยนทั้งลูกของเชียงกง ก็ต้องมีประกันให้เราครับว่า เปลี่ยนแล้วต้องไม่หอน เพราะโดยปกติ ช่างกับเชียงกงจะมีประกันให้กันอยู่แล้ว เพียงแต่มันเสียเวลา เสียน้ำยา ถ้ามันหอนอีก วึ่งถ้าต้องการเปลี่ยนแต่ลูกปืนเรายืนยัน ช่างก็ต้องทำให้ ถ้าไม่ทำให้ก็เปลี่ยนร้าน หรือนอกจากว่า ช่างบอกหาลูกปืนไม่ได้ครับ

Rossoneri~* 29-05-2013 10:31

ขอปรึกษาพี่ๆ เรื่องแอร์หน่อยนะครับ

ผมใช้ เจโบวีวี มีปัญหา แอร์ไม่เย็นออกแต่ลมน่ะครับทั้งๆที่ หน้าคลัชคอมแอร์ก็หมุนอยุ่ แต่ถ้าเร่งเครื่องสัก 3000 รอบ (เวลาอยุ่ในรถจะได้ยินเสียงเหมือนฉีดอะไรเข้ามาในระบ บ เข้าใจว่าเป็นน้ำยาแอร์ ) แล้วแอร์ก็จะทำงานเป็นปกติ อาการนี้จะเป็นบ้างไม่เป็นบ้างนะครับ บางครั้งสตาร์ทมาก็ทำงานปกติ บางครั้งแอร์ไม่เย็นก็ต้องเร่งเครื่องก่อนแล้วแอร์ก้ จะเย็นตัดต่อเป็นปกติ ตอนนี้คลำไม่ถูกว่าต้องเช็คอะไรก่อน

ปล.เพิ่งล้างตู้แอร์และระบบเมื่อเดือนตุลาคมปี 55 แต่ไม่ได้เปลี่ยนดายเออร์และไม่ได้เช็คแผงแอร์ครับ

joe-civil@jz 01-06-2013 16:23

ถึงน้า kazuya ช่วยทีหมดปัญญา

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Thammasorn (759515 กระทู้)
ขออนุญาตสอบถามครับ ผมใช้วีโก้ วาง1j bo vvti มีปัญหาว่า "แอร์ไม่เย็นเวลาวิ่งตอนกลางวันแดดจัด"
ถ้าใช้รอบเครื่องประมาณ 2500ขึ้นไปต่อเนื่อง และเครื่องร้อนอุณหภูมิท่อน้ำล่างเกิน80องศา ได้ยินเสียงคอมต่อค้าง ช่องแอร์มีลมออกปกติแต่ลมไม่เย็นเหมือนคอมไม่ทำงาน ผมก็จอดรถหยุดเปิดฝากระโปรงดูปรากฏว่าคอมแอร์ทำงานค้ างเลยครับ ต้องไปปิดA/Cคอมแอร์จึงตัด พอเปิดA/C ในรอบเดินเบาแอร์ก็ทำงานแอร์เย็นเฉียบปกติ แต่ถ้าเครื่องวิ่งต่อในสภาพแดดร้อนก็เป็นซ้ำอีกครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ถ้ารถผมวิ่งตอนเช้า-เย็น-กลางคืน แอร์ทำงานปกติครับเย็นเฉียบครับ คอมแอร์ตัดต่อปกติ แต่วิ่งเวลาช่วงดังกล่าวอุณภูมิท่อน้ำล่างจะไม่เกิน7 0ครับ ใช้รอบเครื่องสูงก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนมากผมขับรถกลางวันเฉพาะเสาร์-อาทิตย์ครับ ปัจจุบันนี้ก็ยังใช้รถอยู่ครับ
รบกวนพี่ช่วยวิเคราะห์ หาสาเหตุด้วยข้อมูลด้วยครับ
ขอบขอพระคุณเป็นอย่างสูงครับ:)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (759601 กระทู้)
เช็คน้ำยาแอร์ก่อนเลยครับ น้ำยาน่าจะขาด ถ้าเติมน้ำยาแอร์แล้ว ค่อยมาดูอาการอีกทีครับ

รถเพื่อนก็เป็นเหมือนเบื้องต้นครับ ผมเช็คแรงดันปกติเปลี่ยนท่อด้าน lo press ใหม่เนื่องจากไม่เป็นรูปทรงแล้วทำการเติมน้ำยาปกติไม ่รั่วไม่ซึมแต่ทำไมเมื่อใช้ความเร็วรอบเกิน 2500 rpm ปุปความเย็นกลับหายไปแต่ถ้าเดินเบาปกติฉ่ำเลยครับ

boost 01-06-2013 22:29

ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ

kazuya 06-06-2013 21:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz (868106 กระทู้)
รถเพื่อนก็เป็นเหมือนเบื้องต้นครับ ผมเช็คแรงดันปกติเปลี่ยนท่อด้าน lo press ใหม่เนื่องจากไม่เป็นรูปทรงแล้วทำการเติมน้ำยาปกติไม ่รั่วไม่ซึมแต่ทำไมเมื่อใช้ความเร็วรอบเกิน 2500 rpm ปุปความเย็นกลับหายไปแต่ถ้าเดินเบาปกติฉ่ำเลยครับ

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน
อาการนี้เหมือนจะเป็นที่ สวิทช์แรงดันน่าจะผิดปกติครับคุณโจ ลองต่อตรงโดยไม่ผ่านสวิทช์แรงดันครับ

kazuya 06-06-2013 21:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost (868126 กระทู้)
ขอถามด้วยครับ ตอนนี้รถผม 1jz turbo มีอาการคอมแอร์เสียงดัง เอาเข้าร้านซ่อม ช่างแจ้งว่าต้องเปลี่ยนคอมแอร์มีให้เลือก 3 รุ่น

1 คอมแอร์เดิมจากเชียงกง เบอร์17 ราคาเบ็ดเสร็จ 7000 บาท
2 คอมแอร์ toyota vvti เบอร์ 20 ช่างแจ้งว่าตัวนี้ดีและเย็นเร็วกว่าเดิม เนื่องจากใหม่กว่า ลูกสูบใหญ่กว่า สภาพดีกว่า ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท
3 คอมแอร์แปลงจากคอมรุ่นอะไรไม่รู้ แต่เป็นเบอร์ 17 ราคาเบ็ดเสร็จ 6000 บาท

ผมอยากรู้ว่าควรเปลี่ยนเป็นคอมแอร์รุ่นไหนดีครับ เพราะดูช่างแนะนำคอมแอร์ vvti มากกว่าทางเลือกอื่น อยากรู้ว่าคอมแอร์ vvti แปลงแล้วมีปัญหามั้ย เย็นกว่าคอมเดิมเบอร์ 17 รึเปล่า ควรใช้คอมแอร์เดิมๆหรือคอมแอร์รุ่นใหม่ดี และคอม vvti กินโหลดเครื่องเยอะกว่าเดิมมากมั้ยครับ เพราะเห็นตัวคอมแอร์ตัวใหญ่กว่าเดิมมาก หรือมีทางอื่นที่ดีกว่าช่วยบอกด้วยครับ

คอมตัวใหญ่ก็ใช้ปริมาณน้ำยามากกว่า ย่อมกินแรงเครื่องมากกว่าครับ ส่วนเรื่องแอร์จะเย็นช้าหรือเร็ว มีองค์ประกอบหลายอย่างไม่ใช่แค่คอมอย่างเดียวครับ
แผงคอยล์เย้นตัน ก้เย็นช้า คอล์ยร้อนสกปรกก้เย็นช้า ถ้าคอมเดิมสามารถหาได้ใส่ได้เลยโดยไม่ต้องแปลงก้เอาค อมเดิมครับ คิดถึงตอนที่เราไปแอรืเสียที่อื่น ถ้าแปลงมา อาจจะหาคอมยาก

joe-civil@jz 07-06-2013 08:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (868877 กระทู้)
ไม่ได้เข้ามาหลายวัน
อาการนี้เหมือนจะเป็นที่ สวิทช์แรงดันน่าจะผิดปกติครับคุณโจ ลองต่อตรงโดยไม่ผ่านสวิทช์แรงดันครับ

เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่ปริมาณน้ำยาทำความเย็นเข้าใจว่าน้องที่ทำเติ มมากเกินไปแต่จะ leak ทิ้งแบบที่พี่ทรัพย์ ทำดูว่าจะหายไหม

ขอบคุณมากครับ

kazuya 07-06-2013 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz (868907 กระทู้)
เปลี่ยนเกือบหมดแล้วครับ เหลือแต่ปริมาณน้ำยาทำความเย็นเข้าใจว่าน้องที่ทำเติ มมากเกินไปแต่จะ leak ทิ้งแบบที่พี่ทรัพย์ ทำดูว่าจะหายไหม

ขอบคุณมากครับ

อีกจุดนึงที่ช่างสมัยนี้มองข้ามไปและก้สำคัญมากๆเลยน ะครับ คือกระเปาะของวาล์ว ถ้าเป็นรถที่ออกจากโรงงานจะรัดกระเปราะกับคอล์ยเย็นด ้วยเหล็กรัดท่อ แต่พอใช้นานไปก็จะมีสนิมกิน พอช่างรื้อตู้มาล้างจะทำการเปลี่ยนเหล็กรัดเป็นเคเบิ ้ลไทร์ ขอบอกเลยนะครับว่าช่างได้ฆ่าตัวตายไปแล้ว เพราะเหล็กรัดจะเป็นตัวแลกเปลี่ยนความร้อนของกระเปรา ะกับคอยล์ ถ้าใช้เคเบิ้ลไทร์ไปรัดแทน วาล์วจะทำงานผิดปกติ เดี๋ยวเย็น-ไม่เย็น จนหาสาเหตุไม่เจอ ลองดูนะครับ

somkuan_s 19-08-2013 23:39

แผงแอร์ใต้ท้องรถระบายความร้อนไม่ทัน

ขอคำแนะนำด้วยครับ...ผมใช้รถไทยรุ่งแกรนด์แอดเวนเจอร ์ 2000 เครื่อง 2 j ตู้แอร์ 2 ตู้ แผงคอยล์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถบริเวณหลังคนขับ ล้างตู้หน้า/หลังแล้ว เปลี่ยนดายเออร์แล้วเปลี่ยนวาวล์ในตู้แอร์แล้ว ยังไม่เย็น เพิ่มแผงแอร์เป็น 2 แผงซ้อนกัน ก้อยังไม่เย็น พอฉีดน้ำแผงแอร์เย็นฉ่ำ ช่วยหาวิธีระบายความร้อนแผงแอร์ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ แนะนำร้านทำด้วยก็ดีครับ ผมอยู่พุทธมณฑลสาย3 ใกล้ ถ.อุทยาน(อักษะ)...ขอบคุณมากครับ

joe-civil@jz 20-08-2013 10:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somkuan_s (878533 กระทู้)
ขอคำแนะนำด้วยครับ...ผมใช้รถไทยรุ่งแกรนด์แอดเวนเจอร ์ 2000 เครื่อง 2 j ตู้แอร์ 2 ตู้ แผงคอยล์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถบริเวณหลังคนขับ ล้างตู้หน้า/หลังแล้ว เปลี่ยนดายเออร์แล้วเปลี่ยนวาวล์ในตู้แอร์แล้ว ยังไม่เย็น เพิ่มแผงแอร์เป็น 2 แผงซ้อนกัน ก้อยังไม่เย็น พอฉีดน้ำแผงแอร์เย็นฉ่ำ ช่วยหาวิธีระบายความร้อนแผงแอร์ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ แนะนำร้านทำด้วยก็ดีครับ ผมอยู่พุทธมณฑลสาย3 ใกล้ ถ.อุทยาน(อักษะ)...ขอบคุณมากครับ

มีรูปไหมครับเพื่อนๆสมาชิกจะได้ช่วยกันแก้ให้ถูกจุด

somkuan_s 20-08-2013 13:22

แผงคอยร้อน 2 แผง ซ้อนกัน พัดลม 2 ตัว วางเต็มหน้าแผงเป่าลมลงล่าง.

4 ไฟล์แนบ
ผมควรทำที่ดักลม..เพื่อดักลมให้เข้าเหนือพัดลม จะดีไหม แล้วทำแบบไหนดี...ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับแนบไฟล์ 82501

แนบไฟล์ 82503

แนบไฟล์ 82504

แนบไฟล์ 82505

joe-civil@jz 20-08-2013 15:09

พี่ใช้แบบนี้มานานหรือยังครับ ถ้านานแล้วก็แสดงว่าแผงสกปรกต้องทำความสะอาดครับ โดยใช้อุปกรณ์ดังนี้
1.น้ำยาล้างห้องน้ำ 1 ส่วนต่อน้ำ 10 ส่วน
2.ถังพ่นยาฆ่าแมลงไม่ต้องใหญ่มากครับความจุประมาณ 5 ลิตรพอ
3.เครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง
4.แว่นเซฟตี้
5.ถุงมือยาง
โดยปฏิบัติดังนี้
1. เอาน้ำราดลงบนแผงคอยให้ชุ่ม
2. น้ำยาล้างห้องน้ำ 1 ส่วนต่อน้ำ 10 ส่วนที่เตรียมไว้แล้วใส่ลงในถังพ่นยาแล้วสเปรย์ให้ทั ่วทั้งสองแผง
3. รอจนสังเกตุเห็นว่าเริ่มมีฟองให้ทำความสะอาดด้วยเครื ่องฉีดน้ำแรงดันสูง
4. สังเกตุที่หลอดของแผงระบายความร้อนว่าสะอาดหรือยังถ้ ายังให้ทำตามข้อที่ 1-3 อีกครั้งจนสะอาดพอ
(สีท่อจะออกสีอลูมิเนียม)
ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ

somkuan_s 20-08-2013 15:46

ผมไปทำแผงแอร์อีก1ชั้นมา เมื่อ 15-16 ส.ค.ที่ผ่านมา ช่างล้างแผงเก่าให้แล้ว แล้วติดแผงใหม่เพิ่ม คาดว่า แผงคอยล์ร้อนทั้ง 2 น่าจะสอาดมากแล้ว ตอนเช้าๆเปิดใหม่เย็นชื่นใจดี พอซักพักมันเริ่มเย็นน้อยๆ แต่ถ้าเอาน้ำฉีด คอยล์ร้อน มันก็เย็นฉ่ำขึ้นมาอีก เฮ้อ....แก้ไม่ตก:( :( :(

joe-civil@jz 20-08-2013 15:58

ถ้าเป็นอย่างนั้นผมแนะนำให้พี่กลับไปที่พี่ติดมาเพิ่ มนะครับแล้วบอกให้เค้าเพิ่มพัดลมคั่นระหว่างทั้งทั้ง สองแผงเลยครับ เพราะพัดลมตัวเดียวมันไม่สามารถดึงความร้อนแผงล่างได ้หรอกครับแล้วอีกอย่างแผงล่างอยู่ใกล้พื้นถนนซึ่งมีค วามร้อนสะสมตลอดอยู่แล้วกอปรพัดลมไปอยู่ด้านบนอีกแล้ วมันจะเย็นได้อย่างไรครับ

somkuan_s 20-08-2013 16:09

อืมขอบคุณครับ...จะลองดู ตอนนี้มีพัดลม 10 นิ้ว 2 ตัวอยู่บนสุด คงต้องไปยกสูงอีกซัก 2 นิ้ว ถ้าต้องใส่พัดลมระหว่างแผงด้วย.....ขอบคุณที่แนะนำนะ ครับ...สมาชิกท่านใด ติดแผงคอยล์ร้อนใต้ท้องแบบผม รบกวนขอชมรูปบ้างนะครับ เผื่อเป็นแนวทางแก้ไข หรือแนะนำลิ้งค์ก็ได้ครับ ขอบคุณครับ welcome

La-Z-BoY 27-08-2013 10:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ กฤษฎา ใจหล้า (211516 กระทู้)
รบกวนด้วยครับ รถผมเวลาวิ่งรอบสูงเปิดแอร์ เสียงจะดังมาก (โหว่ๆๆๆๆ) เวลาปิด ไม่ดัง เวลารอบต่ำ เกียร์ว่าง ไม่ดัง แต่พอออกตัวเริ่มดังอีกหล่ะ ไม่รู้ว่าจะมีวิธีซ่อมอย่างไร ช่วยหน่อยครับ (1J วางในรถตู้หัวจรวด) :frown:

ของผมอาการเดียวกับของพี่กฤษฎาเลย แต่ของผม 1JGTE ในBig M cab ครับ แอร์เย็นมากๆกวางวันร้อนๆ เรียกว่าหนาวได้เลย ตอนกลางคืนบางครั้งต้องปิด แต่ติดตรงเสียงรบกวนนี้หละครับ บางครั้งปิดแอร์แล้วลองไปก้มฟังใกล้ๆ มันจะมีเสียงแคร๊ดๆๆ ดังมาเป็นระยะๆห่างๆกัน ไม่รู้ว่าอาการนี้สามารถซ่อมได้ไหม เพราะเสียดายคอมมันเย็นมากๆครับ แต่รำคาญเสียง:(

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:19