ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   แก้ปัญหา "ลูกรอกดันสายพานหน้าเครื่อง" ดัง (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=23219)

เสธ.ต่อ 23-12-2008 14:07

แล้วถ้าลูกลอกมันแกว่ง จะแก้ไขยังไงครับ
:emo_toon03:

jarturon333 24-12-2008 12:41

เจ็งไปเลยเพ่สุดยอดครับ:) :emo_toon10:

easy casting 30-12-2008 04:30

พี่ครับ บู๊ชที่สึกพี่เลยเอาแผ่นสังกะสีเข้าไปรองให้มันหนาขึ ้นใช่มั้ยครับ เอ่ออยากถามว่าตัวเสื้ออลูมีเนียมทั้ง2ชิ้น มันมีรูที่คนละขนาดที่เอาบู๊ชไปรองไว้ ถ้าผมใช้ซุปเปอร์เลนมากลึงให้มันแน่นพอดี(พอดีนะครับ ไม่ใช่แน่น)มันจะดีกว่ามั้ยครับ กันผิดคิวนะครับเพราะว่ามันรื้อยากมากอยากทำรอบเดียว พออะครับ

cpservice 30-12-2008 11:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ easy casting (244711 กระทู้)
พี่ครับ บู๊ชที่สึกพี่เลยเอาแผ่นสังกะสีเข้าไปรองให้มันหนาขึ ้นใช่มั้ยครับ เอ่ออยากถามว่าตัวเสื้ออลูมีเนียมทั้ง2ชิ้น มันมีรูที่คนละขนาดที่เอาบู๊ชไปรองไว้ ถ้าผมใช้ซุปเปอร์เลนมากลึงให้มันแน่นพอดี(พอดีนะครับ ไม่ใช่แน่น)มันจะดีกว่ามั้ยครับ กันผิดคิวนะครับเพราะว่ามันรื้อยากมากอยากทำรอบเดียว พออะครับ

กลึงเอาก็ได้ครับ ตามแต่สะดวกเลย
แต่ที่ผมเอาสังกะสีรองก็ใช้ได้ดีเช่นกันครับ เพราะเวลาบูชมันสึก
มันจะสึกจากวงนอกเข้ามา ซึ่งสังกะสีที่ใส่เข้าไปมันอยู่วงใน จึงไม่มีผลเสียอะไร
ที่ผมคิดก็ คือ เอาง่ายและประหยัดไว้ก่อนอ่ะครับ

konphuthai 14-01-2009 12:45

ของผมตัวบุชยังไม่ได้ถอกออกครับเลยไม่รู้ว่ามันสึก รึเปล่า
แต่ตัวพูลเล่ย์ ตัวที่ดันสายพานมันหลวมจากแกนมันค่อนข้างมากครับจับโ ยกได้เลย
ไม่รู้ว่าสามารถแก้ไขทำอะไรได้บ้างครับ

wichai_p 22-02-2009 16:00

อยากทราบว่า ลูกรองดันสายพาน 1Z มีกี่แบบ ผมมีรูปแค่2แบบ (ตัวยาวมีเลข 3.0 อยู่นะ) และไม่แน่ใจว่าใช้แทนกันได้หรือเปล่า กับ 1JZGE VVTi

wichai_p 22-02-2009 16:06

3 ไฟล์แนบ
ดังรูปต่อไปนี้นะครับ

บอย นว. 05-03-2009 19:26

ลองทำแล้วครับเงียบสนิทเลย

ไม่มีเสียงดังเลยครับ ทำแล้วเวลาเเกะง่ายมาก แต่เวลใส่อะสิ สปริงแข็งมั๊กๆ ถ้ามีเครืองมือคงง่าย ผมมีแค่ไขควง กับค้อนเครื่องมือตอนถอด เครื่องมือตอนใส่ดิ ก่วาจะบิดสปริงให้ตรงจุด เอาฝาร็อค ใส่ได้เหงื่อตกเลย ถึงเหนี่อยหน่อย เมื่อทำเสร็จแล้วยิ้มออกเลยครับ เสียงน่ารำคาณ หายเลย ขอบคุณท่านผู้ให้ความรู้มากครับ:redface: :redface:

ord6859 26-07-2009 22:24

ขอบคุณครับ

อ่านมาตั้งนานอาการดังกล่าวก็มาเกิดกับรถตัวเองจนได้ วันนี้เลยลองถอดออกมาเวลาถอดออกง่ายไม่มีอะไร แต่เวลาตอนใส่นี่แหละปัญหาทำคนเดียวคงปวดหัวแน่ วิธีการผมเอาตัวลูกรอกยึดติดกับอะไรสักอย่างหันไปหัน มาเห็นฝาครอบดุมล้อหลังรถอะไรไม่รู้จับมายึดน็ด 2 ตัวตรงรูน็อตที่ตัวลูกรอกยึดกับเครื่องแล้วใช้ประแจเ บอร์ 14 อัดหน้ารอกตาม ส่วนอีกคนคอยใส่ตัวปริ้นล็อดเล่นเอาเหนื่องเหมือนกับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆที่มีในคลับเจแซด

cpservice 30-07-2009 14:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ord6859 (368337 กระทู้)
อ่านมาตั้งนานอาการดังกล่าวก็มาเกิดกับรถตัวเองจนได้ วันนี้เลยลองถอดออกมาเวลาถอดออกง่ายไม่มีอะไร แต่เวลาตอนใส่นี่แหละปัญหาทำคนเดียวคงปวดหัวแน่ วิธีการผมเอาตัวลูกรอกยึดติดกับอะไรสักอย่างหันไปหัน มาเห็นฝาครอบดุมล้อหลังรถอะไรไม่รู้จับมายึดน็ด 2 ตัวตรงรูน็อตที่ตัวลูกรอกยึดกับเครื่องแล้วใช้ประแจเ บอร์ 14 อัดหน้ารอกตาม ส่วนอีกคนคอยใส่ตัวปริ้นล็อดเล่นเอาเหนื่องเหมือนกับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆที่มีในคลับเจแซด

จุดที่ยาก ก็จะเป็นการงัดเอาชนะแรงดันสปริงนี่แหละครับ
แต่ไม่มีอะไรที่ยากเกินความสามารถ วิธีงัดของผม เอาเท้าเหยียบขาลูกรอกไว้
แล้วใช้มือข้างหนึงจับ ข้างนึงงัดด้วยไขควง
2 มือ+ 1 เท้า แต่ไม่มีภาพให้ดู อิอิ

ปล.ผมซ่อมใช้ มาได้ปีนึงแล้ว เสียงยังเงียบและคิดว่าคงใช้ได้อีกนาน

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 20:29