ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Talk (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=2)
-   -   รอบต่ำ รถสั่นครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=72384)

Amorn1003 28-08-2013 16:23

รอบต่ำ รถสั่นครับ

รบกวนหน่อยครับ 2 เจฝาดำ เจออาการรอบต่ำ เหมือนจะดับกระตุกสั่นไปทั้งคัน ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าวจะเป็นหลังจากฝนตกอากาศเย็นๆ เพราะเคยเป็นมาครั้งแล้วครับ แต่พอวิ่งไปหาช่างหาย วันนี้เป็นอีกแล้วเช้าปกติ เย็นฝนตก สั่นเลย ปิดแอร์รอบ700 เปิดแอร์ 500 สั่นแต่ไม่ดับครับ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ กล่องหรือป่าว เพราะตอนที่วิ่งไปหาช่าง บอกว่าไม่กล่องก็ระบบไฟ ถ้าเป็นที่กล่องจะหาร้านที่ไหนรับซ่อมครับ

aut 28-08-2013 20:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Amorn1003 (879262 กระทู้)
รบกวนหน่อยครับ 2 เจฝาดำ เจออาการรอบต่ำ เหมือนจะดับกระตุกสั่นไปทั้งคัน ไม่รู้คิดไปเองหรือป่าวจะเป็นหลังจากฝนตกอากาศเย็นๆ เพราะเคยเป็นมาครั้งแล้วครับ แต่พอวิ่งไปหาช่างหาย วันนี้เป็นอีกแล้วเช้าปกติ เย็นฝนตก สั่นเลย ปิดแอร์รอบ700 เปิดแอร์ 500 สั่นแต่ไม่ดับครับ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรครับ กล่องหรือป่าว เพราะตอนที่วิ่งไปหาช่าง บอกว่าไม่กล่องก็ระบบไฟ ถ้าเป็นที่กล่องจะหาร้านที่ไหนรับซ่อมครับ

ผมเคยเป็นครับน้ำเข้าหัวเทียน เนื่องยางขอบฝากระโปรงหมดสะภาพ น้ำรั่วเข้าได้ ผมแก้ปัญหาโดยถอดยางออกมาแล้วทำความสะอาดและใช้กาวปร ะเก็นทา ประกอบเข้าไปฬหม่ 3ปีแล้วไม่มีปํหญหานี้อีกเลย

Amorn1003 29-08-2013 22:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aut (879280 กระทู้)
ผมเคยเป็นครับน้ำเข้าหัวเทียน เนื่องยางขอบฝากระโปรงหมดสะภาพ น้ำรั่วเข้าได้ ผมแก้ปัญหาโดยถอดยางออกมาแล้วทำความสะอาดและใช้กาวปร ะเก็นทา ประกอบเข้าไปฬหม่ 3ปีแล้วไม่มีปํหญหานี้อีกเลย

วันนี้ไปหาช่างใกล้ที่พักครับ ก็บอกเหมือนกันเลย อาจจะน้ำเข้าหัวเทียน แต่ตอนที่ไปหาช่างอาการหายแล้วนะครับ
งงๆ ครับ ใช่หรือหนอ

Amorn1003 10-09-2013 19:10

วันนี้บ่ายฝนตกหนัก เป็นอีกแล้ว เฮ้ออ สองวันก่อนขับฝ่าฝนหนักๆ ไม่เป็นอะไรเลย แต่จอดตากฝน เป็นอีกแล้วครับ เริ่มเหนื่อย ท้อ ครับ พรุ่งนี้จะต้องเข้าหาช่างอีก ลองดูรางหัวเทียนสักหน่อย :confused: มีจุดไหน ใครจะแนะนำอาการได้บ้างครับ

awadlove 10-09-2013 21:20

ส่วนมากจะเป็นตรงสูบ6 ของผมเจอปัญหานี้เหมือนกัน ยางฝากระโปรงหน้าเสื่อมสภาพครับ ถอดปลั๊กหัวเทียนสูบ6 ออกมานํ้าเต็มเลย :emo_toon08: :emo_toon08:

khwan1j 11-09-2013 09:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Amorn1003 (880523 กระทู้)
วันนี้บ่ายฝนตกหนัก เป็นอีกแล้ว เฮ้ออ สองวันก่อนขับฝ่าฝนหนักๆ ไม่เป็นอะไรเลย แต่จอดตากฝน เป็นอีกแล้วครับ เริ่มเหนื่อย ท้อ ครับ พรุ่งนี้จะต้องเข้าหาช่างอีก ลองดูรางหัวเทียนสักหน่อย :confused: มีจุดไหน ใครจะแนะนำอาการได้บ้างครับ

จอดตากฝนแล้วรถเครื่องสั่นสะดุดอันนี้ส่วนมากน้ำเข้า หัวเทียนสูบ6-5ครับเป็นกันบ่อยเลยครับผมเองก็เป็น ลองเปิดดูที่หัวเทียนตามน้าๆด้านบนบอกเลยครับแล้วส่อ งลงไปดูครับ ผมว่ามีน้ำแน่นอนหรือไม่ก็ต้องมีคราบน้ำที่แห้งแล้วห ลงเหลือครับ ให้เป่าด้วยลมหรือผ้าพันปลายไขควงเล็กๆแหย่งลงไปเช็ด ให้สะอาดน่าจะหายครับ (แต่แหย๋ยากหน่อยนะครับ)
ทุกวันนี้ถ้าจอดแล้วฝนจะตกเมื่อไหร่ ผมเปิดฝากระโปรงรถ เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดหรือถุงดำใหญ่ๆคลุมแล้วปิดฝากระ โปรงเลยครับ คนรอบข้างหรือคนที่ทำงานเห็นเมื่อไหร่งงเมื่อนั้นว่า ผมทำอะไร55+ ตั้งแต่นั้นมาเป็นปีแล้วรถผมก็ไม่มีอาการจอดตากฝนแล้ วรถเครื่องสั่นสะดุดอีกเลยครับ

ปล.ทั้งหมดแค่ประสบการณ์ส่วนตัวผิดพลาดไม่ใช่อย่างไร อภัยด้วยครับ แล้วอย่าลืมเอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดหรือถุงดำที่คลุมไว้ ออก ก่อนที่จะขับด้วยนะครับ

Amorn1003 11-09-2013 18:44

- ขอบคุณทุกท่านครับ น้ำเข้าหัวเทียนจริงๆครับวันนี้ ไปหาช่างโดยที่ยังมีอาการอยู่ เอาลมเป่า น้ำกระจายครับ เครื่องเดินดีแทบจะเหมือนเดิมครับ แต่สะดุดหน่อยๆ ช่างบอก ชุดปลั๊กหัวเทียน , จานจ่าย , คอร์ย จะต้องรั่วหรือเริ่มไ่ม่ดีครับ ไฟเดินไม่สะดวก รถผมไม่มียางกันน้ำตรงฝากระโปรงครับ ร้านเลยเอาอลูมิเนียมมาดัด ทำรางน้ำให้ ไม่รู้จะช่วยได้หรือป่าว แต่ขอเลียนแบบคุณ khwan1j ครับ ตัดฟิวเจอร์บอร์ดเป็นตัวครอบสูบ 5 - 6 เรียบร้อยครับ
- ขอถามเรื่องปลั๊กหัวเทียนครับ เราติดเครื่องแล้วจับที่สายไฟจะดูดไหมครับ แล้วมีวิธีเช็คอย่างไรกับชุดสายปลั๊กหัวเทียน สายคอร์ยครับว่ารั่วหรือเริ่มจะพัง เพิ่งจะเปลี่ยนเครื่องได้ เกือบๆ 3 เดือนเอง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:08