ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   เครื่อง 2 jz ge จำเป็นต้องติดเกจ์ต่าง ๆ หรือป่าว (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=45192)

amata-idea 07-02-2010 09:50

เครื่อง 2 jz ge จำเป็นต้องติดเกจ์ต่าง ๆ หรือป่าว

รถผมเครื่อง 2 jz ge จำเป็นต้องมีเกจ์วัดแวคคั่ม เกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง หรือป่าวครับ แล้วเกจ์ทั้งสองอย่างมีไว้ทำไมครับ อยากทราบข้อมูลครับ:?

tree1show 07-02-2010 11:02

ในความคิดผมเองคิดว่า มีโบก็ไม่จำเป็น แต่ที่ติดกันเพื่อดูการทำงานของเครื่องยนต์ ว่าปรกติหรือไม่ ติดก็ดีกว่าไม่ติด ครับ

อ้นหมีทุย 07-02-2010 11:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amata-idea (476875 กระทู้)
รถผมเครื่อง 2 jz ge จำเป็นต้องมีเกจ์วัดแวคคั่ม เกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่อง หรือป่าวครับ แล้วเกจ์ทั้งสองอย่างมีไว้ทำไมครับ อยากทราบข้อมูลครับ:?

เกจ์ทั้ง 2 ตัวนี้ไม่ต้องติดได้คับเพราะว่าเครื่อง GE ไม่มีระบบอัดอากาศคับ ถ้าจะติดเกจ์แนะนำว่า ติดวัดรอบเครื่องยนต์ วัดความร้อนน้ำ 2 ตัวก็พอคับ

ปล.แต่ถ้าอยากติดก็ได้คับ แล้วแต่กำลังทุนทรัพย์

:) :) :)

somtao 07-02-2010 11:39

ผมติดแค่วัดบูตและวัดอุณหภุมิน้ำคัฟ ส่วนวัดรอบว่าจะหามาลงทีหลัง อยากได้ของดีๆราคาเบาๆมีไหมเอ่ย

Pajingo 07-02-2010 12:03

ของทุกอย่างย่อมมีประโยชน์ในตัวมันเอง ถ้าติดแล้วได้ดูก็ติดครับ แต่ถ้าติดแล้วไม่ได้ดู ใช้ประโยชน์จากมันไม่ได้เต็มที่ก็อย่าไปติดเลย เสียดายตังค์ครับ

amata-idea 07-02-2010 20:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ somtao (476912 กระทู้)
ผมติดแค่วัดบูตและวัดอุณหภุมิน้ำคัฟ ส่วนวัดรอบว่าจะหามาลงทีหลัง อยากได้ของดีๆราคาเบาๆมีไหมเอ่ย

ผมติดวัดความร้อนกะวัดรอบแล้วล่ะครับ
วัดรอบ 4" ของ auto gauge แบบหน้ามืดมีชิพไลท์เปลี่ยนสีได้ครับ ราคาปัจจุบันประมาณ 3,200 ครับ แต่ผมซื้อมาแพงกว่านี้อ่ะ

nick p-car (JZ) 07-02-2010 23:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amata-idea (476875 กระทู้)

ถามว่าจำเป็นมัยสำหรับเกจ์ทั้งสองตัว
ตอบว่า ไม่จำเป็นครับ แต่ก็ควรมีก็จะดียิ่งครับ
ทั้งนี้ก็ต้องอ่านค่าเป็นด้วยน่ะครับว่าเข็มตีที่เท่ านี้ มันบอกถึงอาการป่วยอารัย อย่างเกจ์วัดแวคคั่มจะบอกได้แม้กระทั้งกรองดัน วาวล์รั่ว ไอดีรั่ว แหวนตาย อีกหลายอย่าง ไม่ใช่ติดไว้แค่ดูเข็มตีขึ้น-ตีลง ต้องใช้ให้เป็นครับจึงจะคุ้มค่า
:)

amata-idea 07-02-2010 23:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (477233 กระทู้)
ถามว่าจำเป็นมัยสำหรับเกจ์ทั้งสองตัว
ตอบว่า ไม่จำเป็นครับ แต่ก็ควรมีก็จะดียิ่งครับ
ทั้งนี้ก็ต้องอ่านค่าเป็นด้วยน่ะครับว่าเข็มตีที่เท่ านี้ มันบอกถึงอาการป่วยอารัย อย่างเกจ์วัดแวคคั่มจะบอกได้แม้กระทั้งกรองดัน วาวล์รั่ว ไอดีรั่ว แหวนตาย อีกหลายอย่าง ไม่ใช่ติดไว้แค่ดูเข็มตีขึ้น-ตีลง ต้องใช้ให้เป็นครับจึงจะคุ้มค่า
:)

ขอบคุณครับ

แล้วเกจ์วัดแวคคั่ม ดูยังไงครับว่า กรองตัน วาร์วรั่ว ไอดีรั่ว แหวนตาย

อยากทราบจริง ๆ ครับ จะได้ซื้อมาติดครับ:(

HS9KRM 08-02-2010 14:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amata-idea (477240 กระทู้)
ขอบคุณครับ

แล้วเกจ์วัดแวคคั่ม ดูยังไงครับว่า กรองตัน วาร์วรั่ว ไอดีรั่ว แหวนตาย

อยากทราบจริง ๆ ครับ จะได้ซื้อมาติดครับ:(

:) หาอ่านได้ ในหน้า รวมความรู้เเละหน้าเทคนิค ครับ

Moonlight 08-02-2010 14:37

เมื่อก่อนนี้ เกจ์วัดสุญญากาศนั้น เป็นเกจ์มาตราฐานที่ติดตั้งมาจากโรงงานผลิตรถยนต์ทุก ยี่ห้อครับผม แต่เนื่องจากการแข่งขันในระบบการตลาด และการที่ต้องการลดต้นทุน ขณะเดียวกัน ผู้ใช้รถก็ต้องมีพื้นฐานความรู้เรื่องการอ่านค่าเกจ์ สุญญากาศด้วย เจ้าเกจ์ตัวนี้ จึงถูกลดบทบาท จนกระทั่ง ไม่มีการติดตั้งเป็นเกจ์มาตราฐานไปแล้วครับผม

แต่ขอบอกว่า ถ้าเรามีพื้นฐานความรู้ หรืออย่างน้อยๆ มีตารางแจ้งบอกระดับความผิดปกติติดตัวไว้ เจ้าเกจ์ตัวนี้ จะเป็นเกจ์ที่สำคัญมากๆครับผม

amata-idea 08-02-2010 14:51

1 ไฟล์แนบ
ต้องซื้อมาติดซะแล้วสิ

ข้อมูลการอ่านค่าตามนี้ป่าวครับ

Moonlight 08-02-2010 14:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amata-idea (477501 กระทู้)

ข้อมูลการอ่านค่าตามน้ำป่าวครับ

ประมาณนี้แหละครับ แต่ว่า เกจ์บางยี่ห้อใช้หน่วยวัดไม่เหมือนกัน ให้ลองหาอ่านจากกระทู้ที่ผมเคยลงไว้ มีบอกแปลงค่าหน่วยวัด ไว้แทบเกือบครบทุกหน่วยทั่วโลกแล้วครับ :)

nick p-car (JZ) 08-02-2010 17:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amata-idea (477501 กระทู้)

ข้อมูลการอ่านค่าตามน้ำป่าวครับ

ใช้เลยยย ประมาณนี้เลยยย ที่เราต้องการรร ประมาณนี้เลยยย
ผมยังจำสมัยตอนเรียน ป.ว.ช ช่างยนต์ได้เลย อาจารย์เล่นวางยาไว้แล้วให้หาสาเหตุอาการผิดปกติต่าง ของเครื่องโดยดูจากเกจ์ต่างๆที่ติดไว้ กว่าจะผ่านได้เล่นเอามือแถบหักตูดแถบพัง ก็เล่นหลาวไม้ไผ่ไว้รอแล้ว
คิดแล้วก็ต้องขอบคุณไม้ไผ่อันนั้นที่ทำให้ผมจำได้จนถ ึงวันนี้ **siam t**:emo_toon24:

amata-idea 08-02-2010 21:13

อยากทราบวิธีการติดตั้งเกจ์วัดแวคคั่มด้วยตัวเองครับ

Moonlight 10-02-2010 09:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ amata-idea (477680 กระทู้)
อยากทราบวิธีการติดตั้งเกจ์วัดแวคคั่มด้วยตัวเองครับ

การติดตั้งไม่ยาก แม้ไม่เป็นหนังสือ ก็ยังติดตั้งเองได้ครับ
เพียงแต่ว่า ถ้าเราไม่เคยมีประสพการณ์การติดตั้ง ให้ซื้อเกจ์ใหม่ ซึ่งจะมีคู่มือประกอบรูปภาพมาด้วย นั่นแหละครับ อ่านตามคู่มือ หรือถ้าอ่านไม่ออก ก็ดูตามรูปภาพ ก็ติดตั้งได้แล้วครับผม

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 17:28