ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   วิธีแก้เครื่อง 2j ร้อน (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=58225)

ao.photo 23-05-2011 20:30

วิธีแก้เครื่อง 2j ร้อน

ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง:(

bigbadboy 23-05-2011 20:47

ใช้พัดลมอะไรอยู่ ของผมติดพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ติดแบบดูด 2 ตัว เป่าอีก 2 ตัว ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาแล้วร้อน เลยติดแบบป่าเพิ่มอีก 1 ตัว เบ็ดเสร็จ 5 ตัว ขึ้นเขาได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหา

ao.photo 23-05-2011 21:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bigbadboy (681877 กระทู้)
ใช้พัดลมอะไรอยู่ ของผมติดพัดลมฟรีปั๊มไม่ได้ ติดแบบดูด 2 ตัว เป่าอีก 2 ตัว ใช้งานปกติไม่เป็นไร แต่ขึ้นเขาแล้วร้อน เลยติดแบบป่าเพิ่มอีก 1 ตัว เบ็ดเสร็จ 5 ตัว ขึ้นเขาได้สบาย ๆ ไม่มีปัญหา

เห็นมี 3 ตัวครับ ในตัวรถ มี 2 ตัว นอก 1 ตัว

nick p-car (JZ) 23-05-2011 23:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (681868 กระทู้)
ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง:(

ตอนวิ่งเร็วๆ 100up ร้อนมัยครับหรือจอดติดไฟแดงก็ร้อน หรือวิ่งเร็วๆแล้วไม่ร้อน อารัยประมาณนี้เพราะส่วนมากติดพัดลมดูในห้องเครื่องก ็อยู่แล้ว
อย่างงัยอยากให้ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำดูครับรถผมพึ่งเป็ นวาล์น้ำเปิดไม่สุดครับ

ตี๋ 3BB 24-05-2011 00:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (681945 กระทู้)
ตอนวิ่งเร็วๆ 100up ร้อนมัยครับหรือจอดติดไฟแดงก็ร้อน หรือวิ่งเร็วๆแล้วไม่ร้อน อารัยประมาณนี้เพราะส่วนมากติดพัดลมดูในห้องเครื่องก ็อยู่แล้ว
อย่างงัยอยากให้ลองเปลี่ยนวาวล์น้ำดูครับรถผมพึ่งเป็ นวาล์น้ำเปิดไม่สุดครับ

ผมก็พึ่งเปลี่ยนเหมือนกันครับ หายครับ

ao.photo 24-05-2011 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (681945 กระทู้)

วิ่งแล้วร้อนครับ ถ้าจอดไม่ร้อน

Chili 24-05-2011 10:46

ถ้าพูดเรื่องความร้อนมันก็จะมีปัจจัยไม่กี่อย่างเข้า มาเกี่ยวข้อง หม้อน้ำ วาล์วน้ำ พัดลม

1. หม้อน้ำ : ดูว่าหม้อน้ำขนาดเล็กไปไหม ติดตั้งอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมหรือเปล่า หม้อน้ำตันก็อาจเป็นได้
2. วาล์วน้ำ : เปิดไม่สุด เปิดค้างไม่ปิด
3. พัดลม : พอไหม ส่วนใหญ่ที่ใช้กันก็ดูดหม้อน้ำ 2 เป่าแผงแอร์ 1 แต่ถ้าพื้นที่พอใช้ฟรีปั้มได้ก็ยิ่งดี

กรณีนี้ถ้าจอดไม่ร้อน วิ่งร้อน ตัดเรื่องพัดลมออกไปได้เลยครับ เพราะรถวิ่งลมปะทะหน้ารถยิ่งเป่าช่วยอยู่แล้ว ลองแง้มฝากระโปรงดูครับ น่าจะช่วยให้อากาศผ่านได้ดีขึ้น

Khun_Thian 24-05-2011 10:52

สาเหตุมีเยอะครับ
1.วาล์วน้ำแก่แล้ว
2.มอเตอร์พัดลมไม่แรงพอ
3.แผงแอร์ชิดหม้อน้ำเกินไป
4.น้ำไม่เต็มระบบ
5.หม้อน้ำเล็กไป
6.เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย
7.ช่องระบายลมในห้องเครื่องมีน้อยเกินไป
นึกได้แค่นี้ครับลองไปเช็คดูตามนี้ก่อนละกันครับ :)

ao.photo 24-05-2011 19:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (682082 กระทู้)
สาเหตุมีเยอะครับ
1.วาล์วน้ำแก่แล้ว
2.มอเตอร์พัดลมไม่แรงพอ
3.แผงแอร์ชิดหม้อน้ำเกินไป
4.น้ำไม่เต็มระบบ
5.หม้อน้ำเล็กไป
6.เซนเซอร์วัดอุณหภูมิเสีย
7.ช่องระบายลมในห้องเครื่องมีน้อยเกินไป
นึกได้แค่นี้ครับลองไปเช็คดูตามนี้ก่อนละกันครับ :)

ข้อ 1. จะลองเปลี่ยนดูครับ
ข้อ 2. เปลี่ยนใหม่แล้ว 2 ตัวใน ของแท้เลย
ข้อ 3. ไม่มราบว่าต้องห่างเท่าไร
ข้อ 4. เต็มเปี่ยม
ข้อ 5. ตามมาตราฐานมัง
ข้อ 6. เซ็นเซอร์แยก เป็นตัวใหม่้
ข้อ 7. ที่เห็นอยู่ ห่างเครื่องประาณ 2 นิ้ว เอง

รถ Nissan Frontier ครับ

jamevigo 24-05-2011 21:53

อยากเล่าประสบการณ์ตรงเลยคับ รถผมวีโก้สี่ประตูขับสอง วาง 1j ge ความร้อนขึ้นจนยันเกจ์ น้ำในหม้อพักเดือดปุดๆๆๆ จอดทิ้งไว้ให้เครื่องเย็นไปต่อได้ ลองเปลี่ยนปั๊มน้ำ คิดว่าจะหาย วันต่อมาขับจากโคราชไปปากช่อง หม้อน้ำโอเวอร์ฮีท จอดรถข้างทาง เปิดกระโปรงหน้า ควันเต็มหน้ารถ ใจหายแว้ป เอาแล้วไงถึงคราวตรูซวยแล้ว และก็เป็นเช่นนั้นจิงๆ ลากคับ ลากเข้าอู่ที่วางเครื่อง สรุปหม้อน้ำตันครับพี่น้อง ผลพวงจากหม้อน้ำตันคือ ฝาสูบโก่ง แล้วก็ซ่อมตามสเต็ป เปลี่ยนหม้อน้ำด้วย ตัวเบาหวิวเลยคับ

Khun_Thian 25-05-2011 10:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (682254 กระทู้)
ข้อ 1. จะลองเปลี่ยนดูครับ
ข้อ 2. เปลี่ยนใหม่แล้ว 2 ตัวใน ของแท้เลย
ข้อ 3. ไม่มราบว่าต้องห่างเท่าไร
ข้อ 4. เต็มเปี่ยม
ข้อ 5. ตามมาตราฐานมัง
ข้อ 6. เซ็นเซอร์แยก เป็นตัวใหม่้
ข้อ 7. ที่เห็นอยู่ ห่างเครื่องประาณ 2 นิ้ว เอง

รถ Nissan Frontier ครับ

จากที่คุณบอกมาเปลี่ยนวาล์วน้ำน่าจะหายครับ
ตอบ
2.ต่อเป็น2สปีดใช่ไหมครับ
3.รถผมประมาณ2เซน
4.รู้ได้ไงว่าเต็มจริงน้ำเช่นรถผมถ้าเต็มจริงน้ำในหม ้อพักจะไม่หายในกรณีวิ่งปกติยกเว้นซัดเล่นเพลินๆจนคว ามร้อนขึ้นน้ำจะระเหยไปนิดหน่อยครับ
5.เป็นหม้อน้ำเดิมติดรถใช่เปล่า
6.ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงขาเข้าหรือขาออก
7.เหลือเยอะนะนั่นตั้ง2นิ้ว
แล้วก็ถามอีก
1.มีกระบังลมหน้าหม้อน้ำมั้ยครับ
2.พัดลมตัวหน้านั้นต่อเป็นเป่าหรือดูด*บางท่านต่อเป็ นดูดซึ่งถ้าทำแบบนี้มันจะร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาเพรา ะมันจะเป็นการต้านลมที่มาปะทะเวลาวิ่งครับ
ค่อยๆดูไปครับ เท่าที่ผมเคยเป็นเคยพบมาก็ประมาณนี้ครับถ้ายังไม่หาย คงต้องรอเทพแล้วล่ะครับ หายไข้ไวๆครับผม :emo_toon08:

นี่เลยครับเทพมาแล้ว....ลองอ่านดูครับลุงมูน~ของแท้แ น่นอน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=58249

tooman 25-05-2011 12:33

:emo_toon10: ของผมรถวาง 1j โบ ช่างให้เปลี่ยนเป็นพัดลมไฮโดริค ของน้อง2j โบ ก็ใช้เหมือนกันไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลยครับ

:) :) :)

ao.photo 26-05-2011 21:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (682511 กระทู้)
จากที่คุณบอกมาเปลี่ยนวาล์วน้ำน่าจะหายครับ
ตอบ
2.ต่อเป็น2สปีดใช่ไหมครับ
3.รถผมประมาณ2เซน
4.รู้ได้ไงว่าเต็มจริงน้ำเช่นรถผมถ้าเต็มจริงน้ำในหม ้อพักจะไม่หายในกรณีวิ่งปกติยกเว้นซัดเล่นเพลินๆจนคว ามร้อนขึ้นน้ำจะระเหยไปนิดหน่อยครับ
5.เป็นหม้อน้ำเดิมติดรถใช่เปล่า
6.ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงขาเข้าหรือขาออก
7.เหลือเยอะนะนั่นตั้ง2นิ้ว
แล้วก็ถามอีก
1.มีกระบังลมหน้าหม้อน้ำมั้ยครับ
2.พัดลมตัวหน้านั้นต่อเป็นเป่าหรือดูด*บางท่านต่อเป็ นดูดซึ่งถ้าทำแบบนี้มันจะร้อนก็เป็นเรื่องธรรมดาเพรา ะมันจะเป็นการต้านลมที่มาปะทะเวลาวิ่งครับ
ค่อยๆดูไปครับ เท่าที่ผมเคยเป็นเคยพบมาก็ประมาณนี้ครับถ้ายังไม่หาย คงต้องรอเทพแล้วล่ะครับ หายไข้ไวๆครับผม :emo_toon08:

นี่เลยครับเทพมาแล้ว....ลองอ่านดูครับลุงมูน~ของแท้แ น่นอน
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=58249

เดี๋ยวลองถามช่างก่อนนะครับว่าอย่างไงบ้างรู้แต่ว่า

ฝังเซนเซอร์(เทอร์โม)ไว้ตรงข้างล่างเครื่อง ขาเข้าใช่ไหม

:(

Khun_Thian 27-05-2011 12:07

ฝังไว้ข้างล่างขาเข้าถูกแล้วครับ :)

ao.photo 27-05-2011 21:09

วันนี้ลองดูว่าพัดลมสองตัวหลัง เป่าออก(แรงมากเพราะเปลี่ยนมอเตอร์มาใหม่) แต่ตัวหน้าก็เป่าออก เหมือนกัน แต่เบาไม่แรงครับ วันจันทร์จะให้ช่างลอง้ปลี่ยนวาว์ลน้ำดูและเช็ดว่าหม ้อน้ำตันไหม อยากแก้ให้หาย เพราะรถคันนี้พึ่งซื้อมาเห็นว่ามีติด gas มาพร้อม สภาพดี ก็ชอบ เรื่องอุปกรณ์ที่ติดมาเลไม่ค่อยรู้ว่าอะไรบ้างกำลังศ ึกษาอยู่ครับ:(

La-Z-BoY 27-05-2011 23:06

2vvti Ge Autoของผมเวลารถติดๆ ขับเบรคๆ เวลาออกตัว ชอบมีเสียงครืดๆๆๆแถวๆบริเวณเกียร์ ช่วงที่ติดอยู่กับตัวเครื่องอะครับ แล้วจะวิ่งอืดๆพอไปซักพักถึงจะเหมือนเดิม

ao.photo 28-05-2011 07:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ La-Z-BoY (683666 กระทู้)
2vvti Ge Autoของผมเวลารถติดๆ ขับเบรคๆ เวลาออกตัว ชอบมีเสียงครืดๆๆๆแถวๆบริเวณเกียร์ ช่วงที่ติดอยู่กับตัวเครื่องอะครับ แล้วจะวิ่งอืดๆพอไปซักพักถึงจะเหมือนเดิม

ผมเคยเป็นครับ เอารถไปโหลดลง เกียร์ติดห้องโดยสาร ให้ช่างทำให้ใหม่ หายเลยครับ ลองดูนะครับ บ้างที่ยางรองแท่นสึก:confused:

Khun_Thian 28-05-2011 11:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (683615 กระทู้)
วันนี้ลองดูว่าพัดลมสองตัวหลัง เป่าออก(แรงมากเพราะเปลี่ยนมอเตอร์มาใหม่) แต่ตัวหน้าก็เป่าออก เหมือนกัน แต่เบาไม่แรงครับ วันจันทร์จะให้ช่างลอง้ปลี่ยนวาว์ลน้ำดูและเช็ดว่าหม ้อน้ำตันไหม อยากแก้ให้หาย เพราะรถคันนี้พึ่งซื้อมาเห็นว่ามีติด gas มาพร้อม สภาพดี ก็ชอบ เรื่องอุปกรณ์ที่ติดมาเลไม่ค่อยรู้ว่าอะไรบ้างกำลังศ ึกษาอยู่ครับ:(

พัดลมตัวหน้าก็เป่าออกเนี่ยหมายถึงเวลายืนหน้ารถมันจ ะเป่าลมหาเราใช่เปล่าครับ ถ้าใช่ไปต่อใหม่ให้มันดูดลมเข้าไปแทนครับน่าจะหายร้อ นเวลาวิ่ง ต่อให้ลมไม่แรงแต่มันก็ต้านลมอ่ะครับเหมือนเอาอะไรไป บังหม้อน้ำไว้ทำให้ได้ลมฝั่งเดียวถูกไหมครับและจะทำใ ห้พัดลมเสียเร็วด้วยครับ :emo_toon03:

ao.photo 01-06-2011 17:27

สรุป ที่ทำมา ก็ยังไร้ผล ร้อยเหมือนเิดิม

วันที่ 5/5 เปลี่ยนพัดลมตัวใน 2 ตัว 3500.-
วันที่ 30/5 เพิ่มพัดลมหน้าอีกตัว ล้างหม้อน้ำ 3900.-
วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-

ผลคือไม่หายวิ่งแล้วยังร้อนอยู่ ความร้อนอยู่ที่ 100-110

ไม่กล้าเข้าร้อนเดิมแล้ว :(

pyf 01-06-2011 20:06

มีรูปประกอบเปล่าครับ อยากเห็นจัง เห็นเปลี่ยนไปหลายอย่างแล้วก็ไม่หายสักที เกจ์ที่ว่าเนี่ยเป็นเกจ์แยกใช่มั๊ยครับ แล้วเกจ์ตรงหน้าปัดใช้งานได้มั๊ยครับ

น้ำในหม้อน้ำขาดหายหรือเปล่าครับ

ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดูครับ จะหายมั๊ย (ทางลมเข้า)

ตอนที่ความร้อนไป 110 เนี่ย น้ำเดือดมากเลยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้นึกไม่ออก แหะๆ

ao.photo 01-06-2011 20:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf (685201 กระทู้)
มีรูปประกอบเปล่าครับ อยากเห็นจัง เห็นเปลี่ยนไปหลายอย่างแล้วก็ไม่หายสักที เกจ์ที่ว่าเนี่ยเป็นเกจ์แยกใช่มั๊ยครับ แล้วเกจ์ตรงหน้าปัดใช้งานได้มั๊ยครับ

น้ำในหม้อน้ำขาดหายหรือเปล่าครับ

ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดูครับ จะหายมั๊ย (ทางลมเข้า)

ตอนที่ความร้อนไป 110 เนี่ย น้ำเดือดมากเลยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้นึกไม่ออก แหะๆ

เกย์แยกครับ เกย์หน้าปัดใช้ไม่ได้ครับ
ตอนร้อน 110 ดูอย่างไงว่าน้ำเดือดครับ
ผมวิ่งไปหาท่านให้ดูได้ไหมครับ

torn7890 01-06-2011 22:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (685219 กระทู้)
เกย์แยกครับ เกย์หน้าปัดใช้ไม่ได้ครับ
ตอนร้อน 110 ดูอย่างไงว่าน้ำเดือดครับ
ผมวิ่งไปหาท่านให้ดูได้ไหมครับ

อย่าลืมดูระดับนำมันเครื่องนะครับพอดีเปล่า

nick p-car (JZ) 01-06-2011 23:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (682004 กระทู้)
วิ่งแล้วร้อนครับ ถ้าจอดไม่ร้อน

ตกลงเปลี่ยนวาวล์น้ำหรือเปล่าครับ
ปกติลมดูด2ตัวก็เพียงพอแล้วไม่ต้องมาก กระบะผมตัวเดียวยังเอาอยู่เลย ต้องหาสาเหตุที่ทำให้ตัวร้อน
กรณีนี้ผมให้สองสาเหตุครับ
1.วาวล์ฯตายมัย หรือปั๊มน้ำพิการ
2.น้ำหล่อเย็นหมุนเวียนไม่เพียงพอใช่มัย
ปกติแล้วถ้าน้ำหล่อเย็นหมุนเวียนพอแล้วรถวิ่งจะไม่ร้ อน นี้จอดแล้วร้อนและพัดลมมากกว่าสามตัว
"วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-"อันนี้ผมว่าผิดนะ ผมต่อแบบความคุมโดยอุณหภูมิ และพัดลมฯจะทำงานพร้อมกับพัดลมแอร์ด้วย
ลองดูครับ

ao.photo 02-06-2011 09:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (685290 กระทู้)
ตกลงเปลี่ยนวาวล์น้ำหรือเปล่าครับ
ปกติลมดูด2ตัวก็เพียงพอแล้วไม่ต้องมาก กระบะผมตัวเดียวยังเอาอยู่เลย ต้องหาสาเหตุที่ทำให้ตัวร้อน
1.วาวล์ฯตายมัย หรือปั๊มน้ำพิการ
2.น้ำหล่อเย็นหมุนเวียนไม่เพียงพอใช่มัย
ปกติแล้วถ้าน้ำหล่อเย็นหมุนเวียนพอแล้วรถวิ่งจะไม่ร้ อน นี้จอดแล้วร้อนและพัดลมมากกว่าสามตัว
"วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-"อันนี้ผมว่าผิดนะ ผมต่อแบบความคุมโดยอุณหภูมิ และพัดลมฯจะทำงานพร้อมกับพัดลมแอร์ด้วย
ลองดูครับ

วาวล์น้ำเปลี่ยนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ไม่มีเลย

Khun_Thian 02-06-2011 11:52

อัพเดทล่าสุดตอนนี้มีพัดลม4ตัวเป็นหน้า2หลัง2แล้วใช่ ไหมครับเนี่ย และใส่วาล์วน้ำซึ่งก่อนหน้านี้ไม่มีกะใส่เทอร์โมแล้ว และใช้เกจ์แยกด้วยซึ่งถ้าบอกยี่ห้อด้วยก็จะดีและน่าแ ปลกมากตรงที่พัดลมตั้ง"4"ตัวยังร้อนอยู่อีก
ผมว่านะพัดลม"4"ตัวเกินความจำเป็นครับถ้ามอเตอร์แรงจ ริงมันจะบังทางลมเอาด้วยซ้ำไป
1.วาล์วน้ำที่ใส่มาเป็นของใหม่มั้ยและเปิดที่กี่องศา ครับถ้า86ก็ปกติใช้กันทั่วๆไป
2.เกจ์วัดที่ว่าเนี่ยชัวร์ไหมและฝังตัววัดมันไว้ช่วง ไหน
3.พัดลมครับต่อมาสเตปไหน
4.ลองไล่ตรวจสอบระบบน้ำและทุกๆอย่างที่พี่ๆทุกท่านแน ะนำจนครบหรือยัง(วิธีตรวจสอบสามารถทำเองได้ในขั้นต้น นะครับ)
ตอบและลองทำตามนี้ก่อนครับ ถ้าไม่หายจริงๆผมว่าหม้อน้ำล่ะเอ้าเพราะต่อให้วายริ่ งสายไฟไม่ครบมันก็ไม่น่าเป็นนะร้อนขนาดแบบนี้อ่ะ ช่วยกันครับและรู้ครับว่ามันทรมาณเพราะผมก็เคยเป็น :(

Khun_Thian 02-06-2011 12:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) (685290 กระทู้)
ลองดูครับ

อันนี้คือต่อแบบ2สเตปครับเช่นรถผมนะพัดลม3ตัวมีแอร์1 ตัวหน้าและหลังหม้อน้ำ2ตัวอุณหภูมิปกติจะติดแค่แอร์1 ตัวกะหลังหม้อน้ำเยื้องกัน1ตัวในรอบที่เบาเพื่อระบาย ลมและเมื่อเทอร์โมวัดได้ว่าอุณหภูมิเกินก็จะสั่งให้พ ัดลมทุกตัวเป่าแรงขึ้นในสปีดที่2ซึ่งแรงกว่าสปีดแรกโ ดยมีลีเลย์เป็นตัวควบคุมอีกทีครับ
รถบางรุ่นไม่สามารถทำแบบนี้ได้ถ้าไม่ทุบห้องเครื่องจ ึงติดแค่พัดลมหน้า2ตัวแต่จะต่อให้พัดลมติดตลอดเวลาเพ ราะถ้าพัดลมไม่หมุนดูดลมเข้าหม้อน้ำมันก็จะกลับกลายเ ป็นว่าไปบังทางลมซะเปล่าๆครับซึ่งมันจะทำให้มอเตอร์พ ัดลมหมดอายุเร็วขึ้นครับ ผิดถูกยังไงผมก็ไม่ชัวร์แต่ช่างผมอ่ะเค้าบอกมาแบบนี้ ครับ :)

ao.photo 02-06-2011 14:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (685437 กระทู้)
อันนี้คือต่อแบบ2สเตปครับเช่นรถผมนะพัดลม3ตัวมีแอร์1 ตัวหน้าและหลังหม้อน้ำ2ตัวอุณหภูมิปกติจะติดแค่แอร์1 ตัวกะหลังหม้อน้ำเยื้องกัน1ตัวในรอบที่เบาเพื่อระบาย ลมและเมื่อเทอร์โมวัดได้ว่าอุณหภูมิเกินก็จะสั่งให้พ ัดลมทุกตัวเป่าแรงขึ้นในสปีดที่2ซึ่งแรงกว่าสปีดแรกโ ดยมีลีเลย์เป็นตัวควบคุมอีกทีครับ
รถบางรุ่นไม่สามารถทำแบบนี้ได้ถ้าไม่ทุบห้องเครื่องจ ึงติดแค่พัดลมหน้า2ตัวแต่จะต่อให้พัดลมติดตลอดเวลาเพ ราะถ้าพัดลมไม่หมุนดูดลมเข้าหม้อน้ำมันก็จะกลับกลายเ ป็นว่าไปบังทางลมซะเปล่าๆครับซึ่งมันจะทำให้มอเตอร์พ ัดลมหมดอายุเร็วขึ้นครับ ผิดถูกยังไงผมก็ไม่ชัวร์แต่ช่างผมอ่ะเค้าบอกมาแบบนี้ ครับ :)

แนะนำช่างด้วยครับ อยากไดเช่างแบบแก้ได้ชัวๆ ไม่อยากแก้ไปบอกว่าเป็นที่เกย์วัดไม่ดี เกย์ของ aoto เกย์ ครับ สีขาว

Litmanen 02-06-2011 21:40

ใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ
ถ้าใช้แก๊ส มันบางไปหรือเปล่า :eek:
รถผมจอดไม่ร้อน วิ่งร้อน ปรับแก๊สใหม่ ดีขึ้นครับ :?

yut NC 03-06-2011 05:47

อยากเห็นหม้อน้อง .... เฮ้ยหม้อน้ำจังเลยมันหนาไปหรือเปล่าครับน้าลักษณะอาก ารที่น้าว่ามามันเป็นอาการดึงความร้อนออกจากหม้อน้ำช ้าเกิน ซึ่งเกิดได้จาก หม้อน้ำหนาเกินไป , พัดลมดูด2 ตัวของน้าห่างหม้อน้ำเกินไปหรือตีกรอบรังผึ้งไม่ดีพอ
ผมเจอมาหลายลำมากเลยพวกอาการแบบนี้ ผมบอกให้ไปเปลี่ยนหม้อน้ำเอาของ St 190 (ท้ายโด่งตัว 2.0)เล็กๆบางๆเนี่ยละครับระบายเร็ว ใช้พัดลมตัวบางของมัน 2 ตัวแล้วหายครับ หม้อน้ำกับพัดลมไม่เกิน 2,000 บาทผมใช้มา 2ปียังไม่มีปัญหาและไม่อยากเจอด้วย ..... หายไวๆนะครับ

Khun_Thian 03-06-2011 11:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (685480 กระทู้)
แนะนำช่างด้วยครับ อยากไดเช่างแบบแก้ได้ชัวๆ ไม่อยากแก้ไปบอกว่าเป็นที่เกย์วัดไม่ดี เกย์ของ aoto เกย์ ครับ สีขาว

หาข้อมูลในเวบเยอะๆครับ อู่ในเวบผมว่าหลายๆท่านการัณตีได้ ผมบอกได้เท่านี้เพราะถ้าแนะนำไปแล้วไม่ดีมันจะเข้าตั วครับผม :)

ord6859 22-06-2011 18:56

หายรึยังครับ จริงๆระบบระบายความร้อนก็ไม่มีอะไรมาก แต่ผมสงสัยตรงเกย์วัดความร้อนคุณใช้ของอะไร ต่อแบไหน เซนเซอร์จับความร้อนเป็นของมันรึเปล่า

StradaVVti 24-06-2011 12:40

ของผมในตอนแรก อาการสาหัสเลย.....เล่าให้ฟัง
ตอนนี้ที่ทำไปมี
1.เปลี่ยนวาว์ล น้ำใหม่
2.เปลี่ยนปั๊ม น้ำใหม่......
3.เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่.......
4.ใส่พัดลมไฟฟ้าเพิ่ม....ทั้งข้างหน้าและหลังหม้อน้ำ ....
5555555....ทั้งหมด//////ไม่หายร้อนครับ.....
มีอยุ่วันนึง...ผมไปเติมแก๊ส..ที่ต่างจังหวัด.....มี คนเขาเดินมาดูเครื่ือง....(ปรกติจอดรถ..จะเปิดฝากระโ ปรง..ช่วยระบายความร้อน).....ปิ๊งเลยครับ....เขาบอกว ่า...เขาย้ายแผงแอร์??????เท่านั้นเอง....
จริงด้วย....ผมย้ายแผงแอร์แล้ว.......โล่งเลย....สวร รค์จริงๆ......เข็มความร้อน...อยู่ตรงกลางนิ่งเลย... ไม่ว่าจะขับช้า-เร็ว-รถติด-ขึ้นเขา.......ลองดูนะครับ...เนี่ยประสบการณตรงของผม

samulaiqoo 24-06-2011 15:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (685480 กระทู้)

ของผมใน FRONTIER พัดลม 4 ตัว ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว(ยังไม่ดีที่สุด) ปัญหาอยู่ที่ห้องเครื่องแน่นมาก ทางเข้าอากาศไม่มี ทางออกอากาศไม่พอ
ลองไปหาอู่พี่ KKK คลอง3 รังสิตสิครับ ถ้าผมมีเวลาแก้กับพี่เขา(ย้ายท่อเทอร์โบ+ขยายหม้อน้ำ +ยกฝากระโปรง) คงจบสนิทนานแล้ว แต่ไม่มีเวลา ต้องมาทำกินที่เชียงใหม่ครับ

StradaVVti 25-06-2011 10:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samulaiqoo (694368 กระทู้)
ของผมใน FRONTIER พัดลม 4 ตัว ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว(ยังไม่ดีที่สุด) ปัญหาอยู่ที่ห้องเครื่องแน่นมาก ทางเข้าอากาศไม่มี ทางออกอากาศไม่พอ
ลองไปหาอู่พี่ KKK คลอง3 รังสิตสิครับ ถ้าผมมีเวลาแก้กับพี่เขา(ย้ายท่อเทอร์โบ+ขยายหม้อน้ำ +ยกฝากระโปรง) คงจบสนิทนานแล้ว แต่ไม่มีเวลา ต้องมาทำกินที่เชียงใหม่ครับ

.................................................. ......
.......ถ้าอยู่ที่เชียงใหม่...ลองไปทำที่ร้าน ปรีชามอเตอร์..ทางไปสันกำแพง..ก่อนถึงร้านอาหารบัวคร ับ....
ผมก็ทำที่นั่น....

ao.photo 25-06-2011 18:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ StradaVVti (694281 กระทู้)
ของผมในตอนแรก อาการสาหัสเลย.....เล่าให้ฟัง
ตอนนี้ที่ทำไปมี
1.เปลี่ยนวาว์ล น้ำใหม่
2.เปลี่ยนปั๊ม น้ำใหม่......
3.เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่.......
4.ใส่พัดลมไฟฟ้าเพิ่ม....ทั้งข้างหน้าและหลังหม้อน้ำ ....
5555555....ทั้งหมด//////ไม่หายร้อนครับ.....
มีอยุ่วันนึง...ผมไปเติมแก๊ส..ที่ต่างจังหวัด.....มี คนเขาเดินมาดูเครื่ือง....(ปรกติจอดรถ..จะเปิดฝากระโ ปรง..ช่วยระบายความร้อน).....ปิ๊งเลยครับ....เขาบอกว ่า...เขาย้ายแผงแอร์??????เท่านั้นเอง....
จริงด้วย....ผมย้ายแผงแอร์แล้ว.......โล่งเลย....สวร รค์จริงๆ......เข็มความร้อน...อยู่ตรงกลางนิ่งเลย... ไม่ว่าจะขับช้า-เร็ว-รถติด-ขึ้นเขา.......ลองดูนะครับ...เนี่ยประสบการณตรงของผม

ย้ายแผงแอร์ไว้ไหนครับ:confused:

PhotJZ 25-06-2011 18:56

ไม่รู้ว่า มาช้าไปมั้ย

ที่ผ่านมา เพื่อนๆช่วยกันหาทางออกให้ ซึ้งเลยครับ หลายๆคนไม่ได้ถามว่า คุณ ขับกระบะหรือเปล่า ผมก็ประสบอยู่ เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำ คือย้ายแผงแอร์ จากด้านหน้ามาเป้น ที่เก็บยางอะไหล่ ใต้ท้อง ...ลอง search หาดู ครับ มันมีทั้ง ข้อดี ข้อเสีย ของผม เตี๊ย คงจะไม่เหมาะ กำลังหาวิธีอื่นๆดูอีก เผื่อยังจะมีทางออก เพราะยังมีหลายๆคน ที่ แผงแอร์ยังอยู่ด้านหน้า บังหม้อน้ำอยู่ ...พัดลม 3 ตัว ...หม้อน้ำ ติดรถเดิม ...ลองๆดูนะครับ

เค_คลองสาม 26-06-2011 11:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (681868 กระทู้)

ลองดุหม้อน้ำกลับวาวน้ำกอ่นครับ

StradaVVti 29-06-2011 10:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo (694790 กระทู้)
ย้ายแผงแอร์ไว้ไหนครับ:confused:

ย้ายมาอยู่ด้านล่าง ตรงบริเวณใต้เบาะคนนั่งด้านหน้าครับ(ใต้ท้องรถนะ)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:22