ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ jz turbo lpg ด่วนครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=10965)

nakhonsawancar 08-01-2008 23:58

ขอสอบถามเพื่อนๆที่ใช้ jz turbo lpg ด่วนครับ

เรื่องมีอยู่ว่า รถมีรถที่ใช้
1jz gte m/t อยู่
ข้อมูลติดแก๊ส กับแลมด้า
มิ๊ก 32
แลมด้า เมจิก
หม้อต้มไบแก๊ส เทอร์โบ
ขับได้ดีปกติ แต่ถ้าลากรอบเกิน 5500 จะหนืดเหมือนแก๊สไม่พอ สักพักแลมด้าจะโชว์ว่าบางจริงๆ
รถที่นี่เป็นแบบนี้ 3 คันแล้วอ่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติแล้วหม้อต้มเทอร์โบสามารถใช้งานได้เต็มที่ได้แค่ ไหนครับ
รถสามคันที่ว่า
1 ไมตี้พี่ต้น 1jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบอิมคู่ บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
2 รถคุณโฮป 3jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบ 25 บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
3 รถผมเอง rb20 det lpg เกียร์ธรรมดา เดิมๆบูส 0.8 บาร์ มิ๊ก 30 แลมด้า
เป็นอาการเดียวกันทั้งสามคันเลย ต้นๆวิ่งดีมากพอเลย 5500 ไปจะหนืดมากเหมือนแก๊สจะไม่พอ ผมพยายามเพิ่มแก๊สก็ยังไม่พออยู่ดี เลยใช้โหมดเปิดสุดโดยวัดจากสัญญาญคันเร่ง มันก็ยังไม่พออยู่ดี เลยอยากรู้ว่า ปกติแล้ว หม้อต้มเทอร์โบนั้นสามารถรองรับแรงม้าได้พอเพียงสำหร ับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย

hs9hig 09-01-2008 08:30

เคยตอบแล้ว

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakhonsawancar (84535 กระทู้)
เรื่องมีอยู่ว่า รถมีรถที่ใช้
1jz gte m/t อยู่
ข้อมูลติดแก๊ส กับแลมด้า
มิ๊ก 32
แลมด้า เมจิก
หม้อต้มไบแก๊ส เทอร์โบ
ขับได้ดีปกติ แต่ถ้าลากรอบเกิน 5500 จะหนืดเหมือนแก๊สไม่พอ สักพักแลมด้าจะโชว์ว่าบางจริงๆ
รถที่นี่เป็นแบบนี้ 3 คันแล้วอ่ะครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับว่า ปกติแล้วหม้อต้มเทอร์โบสามารถใช้งานได้เต็มที่ได้แค่ ไหนครับ
รถสามคันที่ว่า
1 ไมตี้พี่ต้น 1jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบอิมคู่ บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
2 รถคุณโฮป 3jz gte lpg เกียร์ธรรมดา โบ 25 บูส 1บาร์ มิ๊ก 32 แลมด้า
3 รถผมเอง rb20 det lpg เกียร์ธรรมดา เดิมๆบูส 0.8 บาร์ มิ๊ก 30 แลมด้า
เป็นอาการเดียวกันทั้งสามคันเลย ต้นๆวิ่งดีมากพอเลย 5500 ไปจะหนืดมากเหมือนแก๊สจะไม่พอ ผมพยายามเพิ่มแก๊สก็ยังไม่พออยู่ดี เลยใช้โหมดเปิดสุดโดยวัดจากสัญญาญคันเร่ง มันก็ยังไม่พออยู่ดี เลยอยากรู้ว่า ปกติแล้ว หม้อต้มเทอร์โบนั้นสามารถรองรับแรงม้าได้พอเพียงสำหร ับเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ รบกวนหน่อย

หม้อต้มตัวนี้แย่มากๆผมมีตัวหนึ่งใช้จูนประมาณสองชั่ งโมงแล้วยกลงเลย ไม่พอครับ ใช้สตาร์ดีกว่า แต่ใช้หัวฉีดดีที่สุด AG แล้วถูกด้วยแรงม้าน่าจะมากกว่าน้ำมันด้วย 2 JZ-GTE IN E34 ครับ6000 rpm ยังหนาแล้วแต่เรายกกราฟครับ:)

ชายต้น 09-01-2008 09:29

ไบแก๊สเคลมแรงม้าเฉียดๆ 200ครับ แต่ใช้งานจริงไม่รู้มันจะถึงหรือเปล่า ลองลดมิกสิครับรูสัก28เพราะตอนนี้อากาสเข้ามากกว่าแก ๊ส แต่ปัญหาคือ บูสจะน้อย เหลือสัก 0.5-0.7 ตอนผมใช้เกียร์ธรรมดามิกรู 29หม้อสตาร์ บูส 1บาร์นิดๆ มันจะบางเฉพาะเกียร์3 ปลายๆ พอสับ4 ก็ปกติ ส้มแดง

โกยเถอะเจ 09-01-2008 11:31

หุหุ ลดมิกแล้ว จ่ายพอครับ แต่บูทส์ลด
เทียบกับปลายไม่พอแล้วลดขนาดดีกว่าครับ
ไบแก๊สมีแต่คนบอกว่า จูนให้ตายยังไงก็ไม่พอครับ
เดี๋ยวเปลี่ยนหม้อแล้วจะมารายงานผลให้ใหม่ครับ

Chai 09-01-2008 11:46

ใช่ครับต่อ 32 ใหญ่ไปจริง ๆ ของผมจูนไม่ดีปลาย ๆ ยังมีบางเลย

nakhonsawancar 09-01-2008 22:12

เดี๋ยวจะลองลดมิ๊กดูครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ

vampire258 09-01-2008 23:01

stargas ดีกว่าครับ

siwadej 09-01-2008 23:21

ขอผมพูดนิดนึงน่ะครับ หม้อไบแก๊สน่ะ รองรับเพียงพอครับเพียงแต่ลดมิกซ์ลงมาเหลือ27มม.(แบบ ที่มีค่าเวนจูนรี่ดีๆน่ะ พวกหน้าแบนๆหน้าตัดๆห้ามใช้ และ รูจ่ายแก๊สให้เป็นแบบรูเดียว แบบรูเตาห้ามเด็ดขาด) และใช้ปรับบูสท์เพื่อเพิ่มบูสท์ไปที่ 0.8บาร์ รับรองว่าพอแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะกินแก๊สดุมากๆ เดินเบาจะท่วมพอสมควร รถผม 1JZ-GTE VVTi เกียร์ออโต้ เทอร์โบ HX45 บูสท์ 1 บาร์ รูมิกซ์ 27 มม. ออกตัวที่ 5600รอบ/นาที วิ่งเข้าเส้นที่เวลา ET 13.52 วิ ถ้าไม่เชื่อลองทำกันดูซิครับ รับรองว่าวิ่งมันกว่า 1.2 บาร์ที่แห้งๆครับ

BIRDBIRD 10-01-2008 00:54

แล้วทำไมไม่ใช้หัวฉีดเลยครับ น่าจะดีกว่าอีก ลูกค้าผมใช้หัวฉีดของ AG แรงกว่าน้ำมันด้วยครับ 1JZGTE นะครับ แล้วลดรูมิกมันดีเหรอครับลูกค้าอีกคันใช้อยู่รูมิกให ญ่ตั้ง 38.5 มิล ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ อัตราเร่งดี ปลายดี เดินเบาเรียบไม่เหม็นแก๊สเลยครับ หม้อต้มโทมัทเซโต้ กิน 1.50-1.60 บาท รถสตราด้า เครื่อง 1JZGE เพาเวอร์วาล์วครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

nakhonsawancar 10-01-2008 01:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD (84852 กระทู้)
แล้วทำไมไม่ใช้หัวฉีดเลยครับ น่าจะดีกว่าอีก ลูกค้าผมใช้หัวฉีดของ AG แรงกว่าน้ำมันด้วยครับ 1JZGTE นะครับ แล้วลดรูมิกมันดีเหรอครับลูกค้าอีกคันใช้อยู่รูมิกให ญ่ตั้ง 38.5 มิล ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ อัตราเร่งดี ปลายดี เดินเบาเรียบไม่เหม็นแก๊สเลยครับ หม้อต้มโทมัทเซโต้ กิน 1.50-1.60 บาท รถสตราด้า เครื่อง 1JZGE เพาเวอร์วาล์วครับ ผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

ถ้า 1jz gte เกียร์ธรรมดา ที่ร้านพี่ทำ มิ๊ก 35 แล้ววิ่งดี ลากรอบได้ 5500-7000 ได้สบายแก๊สจ่ายพอ(โดยที่ใช้เหม้อต้มใบเดียวนะครับ) ผมจะตามไปทำครับ ร้านอยู่ทีไหนหรอครับ

nakhonsawancar 10-01-2008 01:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej (84819 กระทู้)
ขอผมพูดนิดนึงน่ะครับ หม้อไบแก๊สน่ะ รองรับเพียงพอครับเพียงแต่ลดมิกซ์ลงมาเหลือ27มม.(แบบ ที่มีค่าเวนจูนรี่ดีๆน่ะ พวกหน้าแบนๆหน้าตัดๆห้ามใช้ และ รูจ่ายแก๊สให้เป็นแบบรูเดียว แบบรูเตาห้ามเด็ดขาด) และใช้ปรับบูสท์เพื่อเพิ่มบูสท์ไปที่ 0.8บาร์ รับรองว่าพอแน่นอนครับ เพียงแต่มันจะกินแก๊สดุมากๆ เดินเบาจะท่วมพอสมควร รถผม 1JZ-GTE VVTi เกียร์ออโต้ เทอร์โบ HX45 บูสท์ 1 บาร์ รูมิกซ์ 27 มม. ออกตัวที่ 5600รอบ/นาที วิ่งเข้าเส้นที่เวลา ET 13.52 วิ ถ้าไม่เชื่อลองทำกันดูซิครับ รับรองว่าวิ่งมันกว่า 1.2 บาร์ที่แห้งๆครับ

จะลองลดมิ๊กดูครับพี่
เดี๋ยวนี้ใครๆก็นิยมใช้มิ๊กเล็กกันหรอครับ

benzmonster 10-01-2008 02:04

เดี๋ยวไปขอความรู้คุงต่อดีกว่า

siwadej 10-01-2008 05:35

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BIRDBIRD (84852 กระทู้)

ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ

nakhonsawancar 10-01-2008 09:41

อยากดูรูปมิ๊กแบบที่นิยมใช้กันอ่ะครับ ใครมีรบกวนหน่อยครับ

nakhonsawancar 10-01-2008 09:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzmonster (84864 กระทู้)
เดี๋ยวไปขอความรู้คุงต่อดีกว่า

มาเลยครับ แต่มากินเหล้ากันนะครับ อิอิ

BIRDBIRD 10-01-2008 23:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siwadej (84869 กระทู้)
ถ้ามีตังค์เหลือๆคงใช้ระบบหัวฉีดแล้วครับ ซึ่งเป็นระบบที่ดีที่สุดในขณะนี้ แล้วก็หัวฉีดของ AG น่ะผมเองทำมานานแล้วครับกับเครื่อง 2JZ-GTE ส่วนที่ผมแนะนำให้ลดขนาดมิกซ์นั้นเพื่อให้อากาศและแก ๊สผสมกันได้ดีในอัตราส่วนผสมที่เหมาะ การที่รูมิกซ์เล็กนั้นใช่ว่ามันจะทำให้อากาศลดน้อยลง น่ะครับ มันขึ้นอยู่กับรูปทรงด้านรับลมและลักษณะของรูจ่าย หากค่ารับลม(เวนจูรี่)ดีๆมันสามารถสร้างแรงดูดได้ดีก ว่าไม่มีมิกซ์ซ่ะด้วยซ้ำไปครับ มิกซเซอร์ที่ดีคือมันต้องสร้างแรงดูดในขณะที่เราเร่ง เครื่องได้ครับเพื่อที่ให้นำพาทั้งอากาศและเชื้อเพลิ งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ได้รวดเร็ว ส่วน 1JZ-GE กับรูมิกซ์ 38.5 มม.ที่ว่าไม่เป็นไรน่ะมาลองใช้มิกซ์ของฮาน่าดูซิครับ ผมใช้อยู่ได้เต็มที่ๆ 32 มม.ถ้าใหญ่กว่านั้นอาการไม่ดีแล้วครับ ขนาดของรูมิกซ์นั้นมันต้องสัมพันธ์กับรูปทรงตัวมิกซ์ และกำลังของเครื่องยนต์ครับ คำนิยามของมิกเซอร์ คือ ตัวสร้างแรงดูดและปล่อยเชื้อเพลิง ไม่ใช้การลดอากาศอย่างที่หลายๆท่านเข้าใจครับ

มิกซ์ของฮาน่าเป็นยังไงเหรอครับ แล้วที่ว่าใหญ่แล้วอาการไม่ดีนะ เป็นอย่างไรครับ มีรูปไหมครับ

BIRDBIRD 12-01-2008 01:08

ขอถามอีกหน่อยครับมิกซ์เซอร์แบบรูเตาไม่ดีอย่างไรครั บถึงห้ามใช้ครับ ผมเองเป็นร้านซ่อม และวางเครื่องครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องติดตั้งแก๊สมากนัก เพิ่งจะมาศึกษาครับผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากรู้จริงๆ จะหันมารับติดแก๊สบางครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันนะครับ

nakhonsawancar 12-01-2008 01:38

อยากรู้ด้วยคนครับ รูเตาน่ะ ไม่ดีตรงไหนครับ รบกวนด้วยครับพี่

siwadej 13-01-2008 00:14

ถ้าอยากรู้ต้องลองเองครับ ซื้อมาดูมาศึกษาและลองใช้ ถ้าให้บอกหมดคงไม่ไหวขี้เกียจพิมพ์ครับ ผมลองมาแทบหมดแล้วอะไรที่ว่าดี สุดท้ายคืนสู่สามัญดีที่สุดครับ ส่วนมิกซรูเตาที่ว่าไม่ให้ใช้น่ะผมห้ามเฉพาะเครื่องเ ทอร์โบครับ ลองหามาดูครับแล้วค้นหาคำตอบ เพราะผมลงรูปในเวปนี้ไม่ได้

nakhonsawancar 28-01-2008 23:25

ไปถึงไหนกันแล้วครับ

เค_คลองสาม 28-01-2008 23:38

ตามที่พี่เดชกล่าวครับ ของทุกอย่างจะให้บอกกันและพิมพ์คงไม่ไหวแน่ครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นเราต้องลองครับ ผมทำแก๊สตั้งแต่เวป แก๊สไทย มีกลุ่มคนกลุ่มเล็ก ๆ ที่รวมตัวกันเพื่อเป็นที่ปรึกษาของผู้บริโภค เมื่อก่อน มีหน้าโฆษณาไม่กี่ร้านเอง จนตอนนี้มีไม่รู้กี่ร้อยร้านแล้ว ผมยังต้องเลือกใช้สิ่งที่สูงตามแรงกระแส อย่างมิกซ์ไร้วิณาณ ก็ต้องกลับมาใส่มิกซ์ มิกซ์ทรงต่าง ๆ ที่ดี หรือสูตรของหลาย ๆ ท่านตามร้านดัง ๆ มีไว้ครอบครอง มันก็ต้องมาตายมิกซ์โบราณครับ

LINLEE 01-02-2008 19:00

...ของ ผม ลอง ทำ ตาม ที่ พี่ เดช กล่าว แล้ว ครับ
....ลดมิก มาเป็น 28 ปากแตร ฝัง หน้า ลี้น เลย ครับ ....ปรากด ว่า ดี กว่า ของ เดิม ที่ เป็น หน้า แบน เบอร์ 30 ...บูส ผม ได้ เท่าเดิม 0.7 .....เครื่อง 1JZ-GTE td-06-7 ครับ ..แต่ 3ไป4 ห้อย ทุกที ไม่ รู้ เป้น อะไร .....และ สตารท์ ทีแรก เหมือน ทว่ม เร่ง 1-2 ครัง ก็ หาย ..พอ ทราบ จะแก้ อย่างไร ได้ มั้ง ครับ .....

Reloaded 01-02-2008 21:03

แก๊สน่าจะบางนะ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:52