ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

หนุ่มคนชรา 08-11-2011 12:00

น้องใหม่ครับพึ่งสมัคร

ผมน้องใหม่ครับ Sport Rider Uz ครับ
มันไม่เกี่ยวกับเครื่องjz แต่อยากสอบถามทำช่วงล่าง
อะไรดีครับแบบหนึบ ไม่กระด้าง และเบรคปรับแต่งอะไรบ้างครับ
ไม่ค่อยมั่นใจเลย ปัจจุบันเปลี่ยนหม้อลม2ชั้นแล้ว แต่มันยังกินระยะอยู่มากครับ
แบบเบรคคแล้วจึกๆเลย ขอบคุณครับ

หนุ่มคนชรา 08-11-2011 12:06

ผมน้องใหม่ครับ Sport Rider Uz ครับ
มันไม่เกี่ยวกับเครื่องjz แต่อยากสอบถามทำช่วงล่าง
อะไรดีครับแบบหนึบ ไม่กระด้าง และเบรคปรับแต่งอะไรบ้างครับ
ไม่ค่อยมั่นใจเลย ปัจจุบันเปลี่ยนหม้อลม2ชั้นแล้ว แต่มันยังกินระยะอยู่มากครับ
แบบเบรคคแล้วจึกๆเลย ขอบคุณครับ

volvoman 09-11-2011 00:20

[quote=note4you;742135]
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (741956 กระทู้)

เสียใจด้วยที่รถพัง แต่ดีใจที่คนปลอดภัยครับ

หนุ่มคนชรา 09-11-2011 09:57

ผมหนุ่ม ครับใช้sportrider Uzครับ
อยากสอบถามเรื่องพี่ๆ ใช้โช็คอะไรกัน และเบรคแก้ปัญหากันอย่างไร
อยากได้แบบ จึกๆครับ ปัจจุบันมันกินระยะเบรคมากๆกลัวจิ่มตูดชาวบ้าน
(ปัจจุบันเปลี่ยนหม้อลมแบบ2ชั้นครับ)
ขอบคุณครับ

narongch 20-11-2011 23:32

ช่วยด้วย2jvvเสียรายวัน

ช่วยแนะนำอู่ในนครปฐมซ่อมและวายสายใหม่

Eakjz5030 21-11-2011 19:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ narongch (744507 กระทู้)
ช่วยแนะนำอู่ในนครปฐมซ่อมและวายสายใหม่

ลองมาดูที่อู่ช่างจักษ์สิครับผมวางมาปีกว่าแล้วยังไม ่มีปัญหาเลยลองโทรมาปรึกษาได้คับยินดีคับผมอยู่อำเภอ เมือง080-1113103เอกคับ:)

bellcorp 01-12-2011 22:52

สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้เพิ่งได้ Rancho 9000XLปรับ9ระดับ มาครอบครอง แต่ Feelling ที่ไม่ค่อยประทับใจสงสัยจะหวังเอาไว้เยอะ คืออารมณ์แบบขึ้นหลังเต่ามันกระเด้งกระดอน ไม่ต่างจากโช้คเดิม ผมอยากให้ช่วงยุบตัวมันน้อยกว่านี้อีกหน่อยไม่ทราบต้ องปรับอย่างไรครับตอนนี้ที่ปรับไว้คือ หน้า4 หลัง3 เท่าที่หาข้อมูลเค้าให้ปรับหน้า5 หลัง4 ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆปรับอย่างไรบ้างครับ:)

wk7000 02-12-2011 08:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp (746977 กระทู้)
สอบถามหน่อยครับ ตอนนี้เพิ่งได้ Rancho 9000XLปรับ9ระดับ มาครอบครอง แต่ Feelling ที่ไม่ค่อยประทับใจสงสัยจะหวังเอาไว้เยอะ คืออารมณ์แบบขึ้นหลังเต่ามันกระเด้งกระดอน ไม่ต่างจากโช้คเดิม ผมอยากให้ช่วงยุบตัวมันน้อยกว่านี้อีกหน่อยไม่ทราบต้ องปรับอย่างไรครับตอนนี้ที่ปรับไว้คือ หน้า4 หลัง3 เท่าที่หาข้อมูลเค้าให้ปรับหน้า5 หลัง4 ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆปรับอย่างไรบ้างครับ:)

ถ้าไม่ค่อยได้บรรทุกหรือนั่งกันเต็มเจ็ดที่นั่งบ่อยน ัก ลองเอาแหนบบรรทุกแผ่นใหญ่ที่่อยู่ด้านล่างสุดออกดูคร ับ

จะนิ่มขึ้นเยอะ เดิมเมื่อระยะยุบตัวสุดมันจะโดนแหนบบรรทุกค้ำไว้เวลา คืนตัวถึงแม้จะมีโช็คอัพช่วยซับแรง

แต่ก็จะรู้สึกถึงแรงกระแทกเหมือนมันกระเด้งกระดอนเยอ ะอยู่

ถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้วท้ายห้อย(รถมันเก่าแหนบเริ่ม ล้า) หาแหนบ Add Lift เสริมเข้าไป 1 แผ่นช่วยให้สูงและไม่กระด้าง

ไม่ต้องเปลี่ยนแหนบยกตับ แล้วจึงมาไล่ปรับระดับโช็คอัพเก็บรายละเอียดอีกที รับรองว่าอาการกระเด้งกระดอนจะลดลงไปเยอะครับ

kanchanasiljge 05-12-2011 11:07

..

เพื่อนๆ พี่น้อง ช่วยเอารูปรถของแต่ละท่านมาลงยั่วกิเลสผมให้เพิ่มขึ้ นอีกซักหน่อยได้มั้ยครับ อยากจะได้จนเก็บอาการจะไม่อยู่แล้ว...55 ตอนนี้กำลัง กำลังเก็บงาน E36 ขาย เพื่อจะมาร่วมอุดมการณ์กับพี่น้องเพิ่มอีกคนครับwelc ome

wk7000 07-12-2011 18:42

ผมประเดิมให้คนแรกแล้วกันครับ

สปอร์ตไรเดอร์โฉมแรก เครื่องเดิม 1KZ-TE ปัจจุบัน 2JZ-GTE

ทำรถไว้ใช้งานชีวิตประจำวันโดยเฉพาะเอาไว้เดินทางไกล

เครื่องตัวนี้วิ่งใช้งานไปใกล้ ๆ 160,000 กม. แล้วครับ

wk7000 19-12-2011 22:11

เอารูปทริฟลาวเหนือ 8-14 ธ.ค 54 มาฝากครับ

ทริฟนี้รูปมีไม่เยอะ เน้นขับรถเที่ยวไปเรื่อย ๆ หาสถานที่ใหม่ ๆ ที่ยังไม่เคยไปครับ

จากหนองคาย - วังเวียง - ภูคูน - เชียงขวาง - เมืองคูน

แล้วย้อนกลับมาที่ภูคูนเพื่อไปยังหลวงพระบางต่อ แล้วย้อนมาออกที่หนองคายครับ เดิมทีวางแผนวิ่งขึ้นเหนือต่อเพื่อไปยัง เมืองพงศาลีซึ่งอยู่เหนือสุดของลาวแต่เวลาไม่พอ

ไว้โอกาสหน้าจัดทริฟเที่ยวลาวตอนเหนือโดยตรงเลย โดยจะเข้าทางด่านเชียงของ แล้วตระเวณเที่ยวอยู่ทางตอนเหนือ เช่น เมืองสิงห์ หลวงน้ำทา พงศาลี ประมาณนี้ครับ

ด่านฝั่งลาวครับ

ตัวเมืองเวียงจันทร์ ประตูชัย

วัดพระธาตุหลวง

ที่พักในวังเวียง

จุดชมวิวก่อนถึงแยกภูคูน

ทางเข้าทุ่งไหหิน

wk7000 19-12-2011 22:28

วัดในเมืองคูน ซึ่งเป็นเมืองหลวงเก่าก่อนที่จะย้ายมาเชียงขวาง

คล้ายกับอยุธยา หรือ สุโขทัยบ้านเรา ต่างกันเพียงอากาศที่นี้เย็นและลมแรงมาก ตอนนี้ประมาณ 11 องศา

พระธาตุฝุ่น ที่เห็นเป็นหลุมแบบนี้เพราะสมัยสงครามโดนจีนฮ่อมาขุด หาสมบัติ พระเครื่องบูชาไปหมด

อุณภูมิตอนเช้า 8 องศา พร้อมกับมีลมพัดอยู่ตลอด

บรรยากาศเมืองเชียงขวาง

มีปาเจโรโชกุลของคนไทยมาพักที่เดียวกัน 1 คัน

หลวงพระบาง

และเหมือนเดิมครับไปด้วยเครื่อง JZ ไม่ทำให้ผิดหวังเดินทางไปกลับโดยสวัสดิภาพครับ

ทริฟนี้เจอคณะของฟอจูนเนอร์คลับซึ่งจัดทริฟไปเที่ยวล าวเหนือกัน เจอกันอยู่หลายเมือง แต่ได้มาหยุดทักกันก็ตอนแวะเติมน้ำมันก่อนออกจากหลวง พระบาง

มาหลวงพระบางครั้งนี้ตรงกับงานกีฬาแห่งชาติของลาวพอด ี คนเยอะมากทั้งนักกีฬาและผู้หลักผู้ใหญ่ของลาว ผมอยู่แค่คืนเดียวก็ตีกลับมาเวียงจันทร์เพื่อออกด่าน หนองคายครับ

sports rider 20-12-2011 01:07

ชมเพลินเลยครับ ขอบคุณนะครับ

bellcorp 20-12-2011 10:45

นับถือจิงๆ ครับพี่แสดงว่ารถสมบูรณ์มากๆ ขับข้ามประเทศเนี่ย คราที่แล้วผมขับอยู่ดีๆดับกลางอากาศ แถวๆรัชดา ยังแก้ไม่ถืกเลย 1j-ge ช่างบอกสาเหตุเกิดจาก กระโหลกจานจ่ายแตก เปลี่ยนหัวนกกระจอกหาย ตอนนี้เลยกล้าๆกลัวๆเลยอ่ะครับ แหยงๆ ถ้าไปเสียต่างแดนคงลำบากน่าดูนะครับ เครื่องคงต้องเตรียมอย่างสมบูรณ์มากๆ นะครับ เตรียมรถอย่างไรบ้างหว่า :)

wk7000 20-12-2011 12:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp (751620 กระทู้)
นับถือจิงๆ ครับพี่แสดงว่ารถสมบูรณ์มากๆ ขับข้ามประเทศเนี่ย คราที่แล้วผมขับอยู่ดีๆดับกลางอากาศ แถวๆรัชดา ยังแก้ไม่ถืกเลย 1j-ge ช่างบอกสาเหตุเกิดจาก กระโหลกจานจ่ายแตก เปลี่ยนหัวนกกระจอกหาย ตอนนี้เลยกล้าๆกลัวๆเลยอ่ะครับ แหยงๆ ถ้าไปเสียต่างแดนคงลำบากน่าดูนะครับ เครื่องคงต้องเตรียมอย่างสมบูรณ์มากๆ นะครับ เตรียมรถอย่างไรบ้างหว่า :)

ต้องทำรถให้สมบูรณ์ที่สุด และมีอะไหล่เครื่องยนต์จำเป็นบางอย่างที่ติดไปด้วย ผมเอาติดไปตามกระทู้นี้ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=62622&page=2

ทางในลาว(เหนือ)ไม่ดีเหมือนบ้านเรา อย่ารูดมากเพื่อถนอมช่วงล่าง แต่เจ้าถิ่นเขารูดกันอย่างเดียวเลย ผมเห็นแล้วยังสงสารรถเลยครับ

ตอนวางเครื่องใหม่ ๆ ผมก็เสียว ๆ อยู่แต่หลังจากใช้งานมาสักระยะวิ่งระยะทางไกล ๆ ตลอดก็มั่นใจมากขึ้นกับเครื่อง JZ

ตั้งแต่วางเครื่องตัวนี้ผมเอาข้ามไป 5 ครั้ง ลาวเหนือ 3 ครั้ง ลาวใต้ 2 ครั้งครับ

ตอนนี้กำลังหาโปรแกรมขับรถไปธิเบต นี่ถ้าเครื่อง JZ มันไม่ซดน้ำมัน ผมว่าจะลองเอาไปดูครับ
:)

volvoman 21-12-2011 19:05

[quote=wk7000;751508][b][color="Yellow"]เอารูปทริฟลาวเหนือ 8-14 ธ.ค 54 มาฝากครับ

ทริฟนี้รูปมีไม่เยอะ เน้นขับรถเที่ยวไปเรื่อย ๆ หาสถานที่ใหม่ ๆ ที่ยังไม่เคยไปครับ

จากหนองคาย - วังเวียง - ภูคูน - เชียงขวาง - เมืองคูน

แล้วย้อนกลับมาที่ภูคูนเพื่อไปยังหลวงพระบางต่อ แล้วย้อนมาออกที่หนองคายครับ เดิมทีวางแผนวิ่งขึ้นเหนือต่อเพื่อไปยัง เมืองพงศาลีซึ่งอยู่เหนือสุดของลาวแต่เวลาไม่พอ

ไว้โอกาสหน้าจัดทริฟเที่ยวลาวตอนเหนือโดยตรงเลย โดยจะเข้าทางด่านเชียงของ แล้วตระเวณเที่ยวอยู่ทางตอนเหนือ เช่น เมืองสิงห์ หลวงน้ำทา พงศาลี ประมาณนี้ครับ

รับลูกทัวร์มั๊ยครับ จะขอไปด้วยคน ขับตามกันไปน่าจะสนุกครับ

wk7000 21-12-2011 22:05

[quote=volvoman;752105]
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (751508 กระทู้)
[b][color="Yellow"]เอารูปทริฟลาวเหนือ 8-14 ธ.ค 54 มาฝากครับ

รับลูกทัวร์มั๊ยครับ จะขอไปด้วยคน ขับตามกันไปน่าจะสนุกครับ

ไม่มีปัญหาครับ แต่ผมวางโปรแกรมคร่าว ๆ ปลายฝนต้นหนาวปีหน้าเลย เดี๋ยวถ้ามีโปรแกรมไปจะโพสแจ้งในกระทู้ครับ

จริง ๆ แล้วเคยนัดกลุ่มเพื่อนขับรถตามกันไป แต่พอถึงเวลาแล้วเบี้ยวกันเป็นแถว

หลัง ๆ มานี้เลยไม่ค่อยได้นัดกันแล้ว ผมว่างปลีกตัวไปได้ก็จะออกเดินทางเลยครับ

m&m 21-12-2011 23:07

[quote=wk7000;752174]
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (752105 กระทู้)

ไม่มีปัญหาครับ แต่ผมวางโปรแกรมคร่าว ๆ ปลายฝนต้นหนาวปีหน้าเลย เดี๋ยวถ้ามีโปรแกรมไปจะโพสแจ้งในกระทู้ครับ

จริง ๆ แล้วเคยนัดกลุ่มเพื่อนขับรถตามกันไป แต่พอถึงเวลาแล้วเบี้ยวกันเป็นแถว

หลัง ๆ มานี้เลยไม่ค่อยได้นัดกันแล้ว ผมว่างปลีกตัวไปได้ก็จะออกเดินทางเลยครับ[/color][/b]

ชอบมากๆครับพี่วุฒ เเต่ละครั้งน่าสนใจมากๆ ไว้มีโอกาศจะเจริญรอยตามครับ....

pudrom 25-12-2011 10:48

[quote=m&m;752204]
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (752174 กระทู้)

ชอบมากๆครับพี่วุฒ เเต่ละครั้งน่าสนใจมากๆ ไว้มีโอกาศจะเจริญรอยตามครับ....

น่าสนใจทริปแบบลุยๆจังเลยครับ ได้ผู้นำทางที่มีประสบการณ์ด้วยแล้ว อุ่นใจขึ้นเป็นกอง ว่าแต่ 2j VV ขับสอง ออโต้ จะไปรอดไหมครับเนี่ย อยากรู้ครับ เพื่อไว้ประเมิณตัวเองได้ว่าไปได้ไหม:rolleyes:

volvoman 25-12-2011 23:13

[quote=pudrom;753152]
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ m&m (752204 กระทู้)
น่าสนใจทริปแบบลุยๆจังเลยครับ ได้ผู้นำทางที่มีประสบการณ์ด้วยแล้ว อุ่นใจขึ้นเป็นกอง ว่าแต่ 2j VV ขับสอง ออโต้ จะไปรอดไหมครับเนี่ย อยากรู้ครับ เพื่อไว้ประเมิณตัวเองได้ว่าไปได้ไหม:rolleyes:

ของผม jbo ขับสองเหมือนกันครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 16:33