ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   รวมพลคนใช้ D-Max บ้างเด่ะ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17896)

wee18 19-04-2010 11:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SERMSAK2006 (504799 กระทู้)
ผมมีปัญหาว่าใช้สายน้ำมัน ปกติเปลี่ยนไม่ถึง 3 เดือนเปื่อยอีกแล้ว ใครพอทราบเบอร์ท่อยางที่จะไว้ในถัง บ้างอะครับ น้องไฮผมยกถังลงมา 3 ครั้งและยังไม่จบเลย รบกวน ผู้มีประสบการณ์แนะนำหน่อยครับ

ร้านอะไหล่ครับแล้วบอกคนขายเอาแบบทนโซลฮอลได้ครับราค าเมตรละไม่น่าเกิน 150 บาท ผมเปลี่ยนมา2ปีแล้วครับปกติดีอยู่

pyf 19-04-2010 20:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วาล (508036 กระทู้)
สวัสดีครับ:)

ผม น้องใหม่ หัดกินเจ มาแนะนำตัว :redface:
ภายภาคหน้าอาจจะมี ปัญหาการใช้รถมาสอบถาม
รบกวนด้วยนะครับ

นี่ครับ รูปการวางเครื่องของรถผม

http://bbznet.pukpik.com/scripts2/vi...order=numtopic

(ขออภัยที่ ลิ้ง ไปเวบอื่นๆ)

ผมแนบรูปไม่เป็นครับ

ยินดีต้อนรับนะครับผม ใช่พี่คนที่โทรถามผมเปล่าครับ หวัดดีครับผม:)

วาล 20-04-2010 09:07

ครับ ผมเองครับ คุณโมทย์:redface:

MC_design 20-04-2010 12:29

ยินดีต้อนรับเพื่อนสมาชิกครับ

วาล 23-04-2010 20:54

ขอดันหน่อยครับ:?
เมื่อวานไปแลกเปลี่ยนเฟืองท้ายกับสมาชิกเวป week มา ได้มา 4.3 มีเต็ด ของ ทรูเปอร์ คนที่แลก เขาลงทุนไปเลือกซื้อ เฟืองท้ายของ ทรูเปอร์ แบบยกคานมาจากเชียงกง:emo_toon07: เพราะไอ้ตัวเฟืองที่ตกลงจะแลกกันตอนแรก มีคนมาเอาไปก่อนแล้วโดยไม่รู้กันกับคนเก็บกับคนจะเอา มาแลกกับผม จะไม่มากลัวเสียคำพูด:redface: ทีแรกว่าจะแลกกันเป็น 4.3 ธรรมดา แลกกันแบบไม่เพิ่มเงิน แต่ตัวที่เขาไปซือมาใหม่ ดันเป็นลิมิเต็ด สลิป และเขาตั้งใจจะเอา เต็ด ไว้ใช้เอง แต่เวลารื้อออกถอดสลับกัน ดูยุ่งยาก และนานมาก ผมเลยตัดสินใจขอเลย:emo_toon08: ถอดออกยากกลัวว่ามันจะไม่ลงตัวด้วย
สรุปค่าใช้จ่ายในการแลกเฟืองท้าย ดังนี้
- ผมเลยต้องเพิ่มเงินไปอีก 3,400 บาท เป็นค่าลิมิเต็ดสลิป
- น้ำมันเฟืองท้าย วาโวลีน 3 ลิตร 570 บาท
- ค่าช่างถอดเฟือง 600 บาท
- ค่ากาวซีลเฟือง 120 บาท
- น้ำมันเบรก 80 บาท
ตัวเบาเลยผม อิอิ
ไม่รู้ว่าผมจะคิดถูกไหมที่เอา แบบมี เต็ด ราคาที่ผมจ่ายไปสมเหตุสมผลไหม เพราะเขาบอกราคาเต็ดปกติจะแพงกว่านี้ และตัวนี้ยังใหม่มากๆ แต่ผมไม่รู้ว่า เต็ดของทรูเปอร์ เป็นแบบกี่ทาง (1 way ,1.5 way หรือ 2 way) และกี่เปอร์เซ็น พี่ๆพอจะทราบไหม แต่การออกตัวของ 4.3 ดีขึ้นมาก คงต้องมาดูอัตราการสิ้นเปลืองอีกที และอีกอย่างต้องไปแก้ เรื่องไมล์อีกอีกรอบ เพราะของเดิมติดรถผมมันแค่ 3.5 :redface:

pyf 24-04-2010 13:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วาล (510208 กระทู้)
ขอดันหน่อยครับ:?
เมื่อวานไปแลกเปลี่ยนเฟืองท้ายกับสมาชิกเวป week มา ได้มา 4.3 มีเต็ด ของ ทรูเปอร์ คนที่แลก เขาลงทุนไปเลือกซื้อ เฟืองท้ายของ ทรูเปอร์ แบบยกคานมาจากเชียงกง:emo_toon07: เพราะไอ้ตัวเฟืองที่ตกลงจะแลกกันตอนแรก มีคนมาเอาไปก่อนแล้วโดยไม่รู้กันกับคนเก็บกับคนจะเอา มาแลกกับผม จะไม่มากลัวเสียคำพูด:redface: ทีแรกว่าจะแลกกันเป็น 4.3 ธรรมดา แลกกันแบบไม่เพิ่มเงิน แต่ตัวที่เขาไปซือมาใหม่ ดันเป็นลิมิเต็ด สลิป และเขาตั้งใจจะเอา เต็ด ไว้ใช้เอง แต่เวลารื้อออกถอดสลับกัน ดูยุ่งยาก และนานมาก ผมเลยตัดสินใจขอเลย:emo_toon08: ถอดออกยากกลัวว่ามันจะไม่ลงตัวด้วย
สรุปค่าใช้จ่ายในการแลกเฟืองท้าย ดังนี้
- ผมเลยต้องเพิ่มเงินไปอีก 3,400 บาท เป็นค่าลิมิเต็ดสลิป
- น้ำมันเฟืองท้าย วาโวลีน 3 ลิตร 570 บาท
- ค่าช่างถอดเฟือง 600 บาท
- ค่ากาวซีลเฟือง 120 บาท
- น้ำมันเบรก 80 บาท
ตัวเบาเลยผม อิอิ
ไม่รู้ว่าผมจะคิดถูกไหมที่เอา แบบมี เต็ด ราคาที่ผมจ่ายไปสมเหตุสมผลไหม เพราะเขาบอกราคาเต็ดปกติจะแพงกว่านี้ และตัวนี้ยังใหม่มากๆ แต่ผมไม่รู้ว่า เต็ดของทรูเปอร์ เป็นแบบกี่ทาง (1 way ,1.5 way หรือ 2 way) และกี่เปอร์เซ็น พี่ๆพอจะทราบไหม แต่การออกตัวของ 4.3 ดีขึ้นมาก คงต้องมาดูอัตราการสิ้นเปลืองอีกที และอีกอย่างต้องไปแก้ เรื่องไมล์อีกอีกรอบ เพราะของเดิมติดรถผมมันแค่ 3.5 :redface:

ราคาผมว่าก็โอเคนะครับ ไม่แพงมากครับ ออกตัวดีขึ้นกว่าเดิมแล้วใช่เปล่าครับทีนี้ ถ้าให้ดีก็คงต้องแก้ไขเรื่องไมล์ ให้ตรงอ่ะครับจะได้วัดอัตราการสิ้นเปลืองได้ถูกต้องแ ม่นยำ ไม่ทราบว่าใส่กล่องแปลงไมล์ กะ วัดรอบหรือยังอ่ะครับ
:emo_toon07:

วาล 26-04-2010 07:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf (510439 กระทู้)
ราคาผมว่าก็โอเคนะครับ ไม่แพงมากครับ ออกตัวดีขึ้นกว่าเดิมแล้วใช่เปล่าครับทีนี้ ถ้าให้ดีก็คงต้องแก้ไขเรื่องไมล์ ให้ตรงอ่ะครับจะได้วัดอัตราการสิ้นเปลืองได้ถูกต้องแ ม่นยำ ไม่ทราบว่าใส่กล่องแปลงไมล์ กะ วัดรอบหรือยังอ่ะครับ
:emo_toon07:

ขอบคุณครับ คุณโมทย์
ผมใส่กล่องแปลงไมล์ และวัดรอบแล้วครับ
แต่กล่องแปลงไมล์ ทีแรกคนวางเครื่องเขาเอาแบบที่เป็น 4.3 แล้ว มาลงให้ ไอ้ผมก็ดันใจร้อน:emo_toon05: เอากล่องไปแก้ให้เป็น 3.5 ตามสเปครถเดิม เดี๋ยวเย็นนี้ว่าจะเอาไปแก้เป็น 4.3 อีกครั้ง อิอิอิ :emo_toon04: กลับไปกลับมาหลายรอบเลย

pyf 28-04-2010 22:14

:emo_toon07: :emo_toon07:

ดันๆ ชาวดีแมค อิ อิ

pyf 29-04-2010 09:47

:emo_toon07: :emo_toon07:

วาล 29-04-2010 09:50

ไปแก้กล่องไมล์มาแว้ววววววววว
ปรากฏว่า ฟรี ครับ
ดีจังแก้ 2 รอบ ยังฟรีอยู่:redface:

MC_design 30-04-2010 09:51

ตอนนี้งดแซดชั่วคราว
หันไปดมแก๊สเพลินๆก่อนอ่ะ

zamurui_kit 01-05-2010 00:37

มาเก็บข้อมูลเรื่อง Free Lock

คือผมใช้ D MAX LS 3.0 RODEO รุ่นปี 2003เกียรธรรมดา มีระบบขับเคลื่อน 4ล้อ (ไม่ทราบว่าอัตราทดเฟืองท้ายเท่าไหร่ หาข้อมูลอยู่คับ )อยากทราบ ถ้าผม ซื้อ FREE LOCK มาใส่จะจะทำไห้ออกตัวดีขึ้นหรือเปล่าคับ ปัจุบันใช้ยางขนาดมาตราฐานคับ 245/60/16

ปัญหามาจาก

คือ ผมวางเครื่อง 2 j vvti ชนเกียร์เดิม แล้ว มีความรู้สึกว่าออกตัวอืดๆมากคับ เลยคิดว่า อาจจะมีผลมาจาก เพลาขับ 4 เลยมีความต้องการที่จะหาซื้อ FREE LOCE มาใส่ไม่ทราบว่าที่ผมคิดถูกหรือเปล่าคับ
แล้ว ผมอยากทราบต่อไปว่า ผมควรซื้อ FREE LOCK ยี่ห้อหรือรุ่นไหนดีคับ คือ ผมไม่มีข้อมูลไดๆๆทั้งสิ้น
และ FREE LOCKนี้มี แบบ ที่มีกี่ฟัน/กี่เฟืองไห้เลือกด้วยไช่ไหมคับ
แล้วรถรุ่นผมนี้ ต้องไช้ แบบกี่ ฟัน/กี่เฟืองหลอคับ:emo_toon06:

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งยวดคับ :confused:

pyf 02-05-2010 09:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zamurui_kit (513541 กระทู้)
คือผมใช้ D MAX LS 3.0 RODEO รุ่นปี 2003เกียรธรรมดา มีระบบขับเคลื่อน 4ล้อ (ไม่ทราบว่าอัตราทดเฟืองท้ายเท่าไหร่ หาข้อมูลอยู่คับ )อยากทราบ ถ้าผม ซื้อ FREE LOCK มาใส่จะจะทำไห้ออกตัวดีขึ้นหรือเปล่าคับ ปัจุบันใช้ยางขนาดมาตราฐานคับ 245/60/16

ปัญหามาจาก

คือ ผมวางเครื่อง 2 j vvti ชนเกียร์เดิม แล้ว มีความรู้สึกว่าออกตัวอืดๆมากคับ เลยคิดว่า อาจจะมีผลมาจาก เพลาขับ 4 เลยมีความต้องการที่จะหาซื้อ FREE LOCE มาใส่ไม่ทราบว่าที่ผมคิดถูกหรือเปล่าคับ
แล้ว ผมอยากทราบต่อไปว่า ผมควรซื้อ FREE LOCK ยี่ห้อหรือรุ่นไหนดีคับ คือ ผมไม่มีข้อมูลไดๆๆทั้งสิ้น
และ FREE LOCKนี้มี แบบ ที่มีกี่ฟัน/กี่เฟืองไห้เลือกด้วยไช่ไหมคับ
แล้วรถรุ่นผมนี้ ต้องไช้ แบบกี่ ฟัน/กี่เฟืองหลอคับ:emo_toon06:

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งยวดคับ :confused:

ถ้าออกตัวอึดๆ ลองดูที่เฟืองท้ายเดิมก่อนนะครับว่าของเดิมขนาดเท่าไ หร่ คือว่าถ้าเล็กไป ก็มีผลทำให้ออกตัวได้ไม่ค่อยดีเท่าไหร่อ่ะครับ

วาล 02-05-2010 15:38

น้า kitza อยู่โซนเดียวกันเลย
ผมก็ 2เจ วีวี เหมือนกันครับ
มีเพื่อนแล้ว อิอิอิ:redface: :redface:

zamurui_kit 03-05-2010 23:14

ยินดีที่ได้รุจักก๊าป น้าวาล:)

วาล 04-05-2010 09:53

คุณโมทย์ หรือ ใครที่เป็นเหมือนผมบ้าง
ขอถามหน่อย...เครียดครับ:emo_toon06: :redface:

หลังจากไปเปลี่ยนเฟืองท้ายมา
จากเดิม 3.5 เป็น 4.3 ลิมิเต็ดสลิป
แล้วกินแก๊สเพิ่ม ครับ:emo_toon09:
จากเดิมสถิติที่เคยได้ 1.6 บาท/กม.
หลังจากไปเปลี่ยนเฟืองท้ายมา เป็น 1.9-2.1 บาท./กม. ไหงเป็นอย่างนี้ เพราะเท่าที่ไปหาข้อมูลและฟังๆ มา
น่าจะประหยัดขึ้น เพราะใจผมอยากได้ตัวเลขที่ 1.5 บาท/กม. ผิดหวังเลย ต้องมานั่งเครียด คิดแก้การบ้านต่อ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
จะรอคำตอบ

pyf 05-05-2010 15:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ วาล (514695 กระทู้)
คุณโมทย์ หรือ ใครที่เป็นเหมือนผมบ้าง
ขอถามหน่อย...เครียดครับ:emo_toon06: :redface:

หลังจากไปเปลี่ยนเฟืองท้ายมา
จากเดิม 3.5 เป็น 4.3 ลิมิเต็ดสลิป
แล้วกินแก๊สเพิ่ม ครับ:emo_toon09:
จากเดิมสถิติที่เคยได้ 1.6 บาท/กม.
หลังจากไปเปลี่ยนเฟืองท้ายมา เป็น 1.9-2.1 บาท./กม. ไหงเป็นอย่างนี้ เพราะเท่าที่ไปหาข้อมูลและฟังๆ มา
น่าจะประหยัดขึ้น เพราะใจผมอยากได้ตัวเลขที่ 1.5 บาท/กม. ผิดหวังเลย ต้องมานั่งเครียด คิดแก้การบ้านต่อ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
จะรอคำตอบ

น้าวาลลองดูสัก 2-3 ถังอย่างว่าล่ะคับผม

ปล. แต่ผมว่า 1.6 บาท/โล นีก็ประหยัดแล้วนะครับ แต่ขอให้ออกตัวไม่อึดก็โอเค

MC_design 05-05-2010 17:12

เจโบ ซัดไป สองบาทกว่าๆอ่ะครับ
แบบว่าใช้ สองบาท รั่วไปอีก หน่อยนึง
แต่ตอนนี้แก้แล้ว ไม่รั่ว แต่ ความร้อนขึ้นปี๊ดเลย
พอร้อนแล้ววิ่งไม่ออกเลยแถมสะดุดหัวทิ่ม อีก
กะลังหาทางแก้ใขอยู่ครับ

วาล 06-05-2010 09:16

คุณโมทย์ ครับ

หลังจากจูนแก๊สใหม่แล้ว
เมื่อวาน (5 พ.ค.53) ลองวิ่ง จาก กทม. - เกาะลอย (ศรีราชา) - กทม. ไป-กลับ จำนวน 260 กม.
กลับมาคิดหาอัตราสิ้นเปลือง การใช้งาน ตจว.
อยู่ที่ 1.7 บาท/ กม. วิ่งที่ความเร็วเฉลี่ย 100-130 กม./ชม. แก๊สราคา 10.99 บาท/ลิตร

ตจว. ก็กินขึ้นจากเดิมนิดหนึ่ง
ส่วนใน กทม. ก็ เยอะพอสมควร เพราะกินที่ 1.9-2.1บาท/กม.

กำลังช่างใจว่าจะหาเฟืองท้ายแบบไม่มีเต็ด มาใช่ ดีหรือป่าวหว่า

วาล 06-05-2010 09:18

......+++++++...
เจโบ ซัดไป สองบาทกว่าๆอ่ะครับ
แบบว่าใช้ สองบาท รั่วไปอีก หน่อยนึง
แต่ตอนนี้แก้แล้ว ไม่รั่ว แต่ ความร้อนขึ้นปี๊ดเลย
พอร้อนแล้ววิ่งไม่ออกเลยแถมสะดุดหัวทิ่ม อีก
กะลังหาทางแก้ใขอยู่ครับ
......+++++++.....

คุณเอก... ขอให้จัดการกับความร้อนได้ ไวๆ นะครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 01:03