ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! Meeting gallery (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=10)
-   -   ชมนุม Sport Rider กินเจที่นี่เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=17541)

wk7000 08-02-2010 22:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dragonballz (477639 กระทู้)
คุณวุฒิครับ ทราบว่าคุณวุฒิย้ายแอร์ไปไว้ที่ใต้ท้อง แล้วมีใส่อะไรเพิ่มเติมที่บริเวณแผงแอร์เดิมหรือเปล่ า เพื่อให้เครื่องยนต์การระบายความร้อนดีขึ้น เช่น เพิ่มพัดลม หรือ... เพื่อให้เวลาขึ้นเขาแล้วความร้อนไม่ heat

กำลังดูรปที่คุณวุฒิเคย post ไว้ เรื่องแอร์ แต่กระทู้เยอะมาก หากคุณวุฒิยังมีรูปอยู่ช่วยลงให้ดูด้วยครับ :)

ขอบคุณล่วงหน้า

หน้าหม้อน้ำมีออยคูลเลอร์น้ำมันเครื่องอยู่อันเดียว ไม่มีพัดลมเป่าช่วยแต่อย่างใด มันไม่มีที่พอให้ใส่แล้วครับ

เพราะหม้อน้ำผมหนา 3 นิ้ว และขยับมาไว้ใต้คาน ด้านหลังเป็นพัดลมดูดแบบไฮโดรลิคติดเครื่องตัวเดียวค รับ

ส่วนย้ายแผงแอร์ตามนี้ครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=17541&page=73

dragonballz 09-02-2010 16:44

Thanks

ขอบคุณครับ ตอบมาฉับไวจริง :?

วันไหนไปสุพรรณจะแวะไปหา:emo_toon11:

ขอชมรถซ่ะหน่อย:)

wk7000 09-02-2010 22:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modXv4 (474713 กระทู้)
ตอนนี้ได้ติดต่อกับช่างเคคลอง3ไว้แล้วครับ เอาเครื่อง 2jge vvti เกีร์ยออโต้ รวมราคาคุยไว้ 60000 เปลี่ยนสายพาน น้ำมันทุกอย่างใหม่ และอีกหลายอย่าง เปลี่ยนไมล์หน้าปัดความเร็วรถใหม่ด้วยนะครับ เหลือแต่รอขายเครื่อง 5L เดิมหวังว่าจะได้สัก 30000 สุดสัปดาห์นี้จะเอารถไปทิ้งให้แล้วอะครับ โหยยย ลุ้นๆ ว่าจะออกมาเป็นไงงงงงงง กลัวว่าจะดีไหม โอออออออ:emo_toon06:

ใช่สปอร์ตไรเดอร์คันสีน้ำเงินหรือเปล่าครับ วันนี้ผมเข้าไปร้านคุณเค เห็นวางเครื่องลงไปในรถเรียบร้อย คงกำลังวายสายและเก็บรายละเอียดอยู่ครับ

ผมก็กำลังจะเอาไปวางอีกคันเป็นเครื่อง 2J-GE VVTI เหมือนกันครับ

rider boy 10-02-2010 13:27

รถเสร็จแล้วคับพี่วุฒิ คนละฟิวกันเลยคับพี่ และขอบคุณพี่วุฒิมากๆ คับที่ให้ความช่วยเหลือคับ
welcome welcome welcome

wk7000 10-02-2010 17:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rider boy (478500 กระทู้)
รถเสร็จแล้วคับพี่วุฒิ คนละฟิวกันเลยคับพี่ และขอบคุณพี่วุฒิมากๆ คับที่ให้ความช่วยเหลือคับ
welcome welcome welcome

สรุปแล้วใช้เทอร์โบตัวไหน และมันรอรอบไหมครับ

ของผมจะลองเอาใบหน้า TD06 20G มาลองหมกดูครับ ราคาสูงกว่าใบ CT26 นิดหน่อย ขนาดแกนที่ใช้เท่ากันครับ
:)

rider boy 12-02-2010 10:40

กาเร็ต ar50 คับบู๊สมาตอน 3000 รอบคับ

wk7000 12-02-2010 11:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rider boy (479386 กระทู้)
กาเร็ต ar50 คับบู๊สมาตอน 3000 รอบคับ

รอเหมือนกันนะครับ อึดอัดหน่อยถ้าขับในเมือง ถ้าจะให้ติดบูสไว้กว่านี้คงต้องไล่โข่งหลังครับ
:)

rider boy 15-02-2010 20:43

ใส่เบอร์ไรดีคับพี่

wk7000 15-02-2010 22:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rider boy (480665 กระทู้)
ใส่เบอร์ไรดีคับพี่

โข่งหลังเบอร์ที่ใส่อยู่เบอร์อะไรครับ

ลดเบอร์โข่งให้เล็กติดบูสได้ไวขึ้น แต่มันก็มีข้อเสียที่เล็กมากปลายมันจะอั้นครับ

เริ่มติดบูสสักช่วง 2000-2500 กำลังดีขับสนุกครับ

ksvisawa 18-02-2010 09:40

สวัสดีครับพี่ๆครับ ร่วมก๊วนด้วยคนครับ
sportrider ปี 2000 1jz vvti
ชนเกียร์ขับ 4 เดิม วางเองครับ
ถ้ามีปัญหาจะขอมาปรึกษานะครับ
(เดี๋ยวจาหารูปรถมาให้ชมนะคับ)

modXv4 18-02-2010 19:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (478222 กระทู้)

ใช่สปอร์ตไรเดอร์คันสีน้ำเงินหรือเปล่าครับ วันนี้ผมเข้าไปร้านคุณเค เห็นวางเครื่องลงไปในรถเรียบร้อย คงกำลังวายสายและเก็บรายละเอียดอยู่ครับ

ผมก็กำลังจะเอาไปวางอีกคันเป็นเครื่อง 2J-GE VVTI เหมือนกันครับ

ถูกต้องเลยครับ :emo_toon24: เมื่อวานผมเข้าไปก็ยังวายสายไม่เสร็จเลยครับ ลูกค้าแวะเวียนมาหาพี่เขาตลอดเลยครับ คงต้องรอต่อไปอีกหน่อย ไม่ได้ขับเจ้าขนุนมาสองอาทิตย์แล้วเนี่ย :confused:

nummeter 28-02-2010 07:12

สวัสดีครับพี่ๆ

เจโบนี่ขับมันกว่า 2เจธรรมดาจริงๆ หลังจากใช้เจโบมาสามสี่เดือน เเต่สงสัยว่าทำไมตรูไม่วาง2เจโบฟ๊ะ อิ อิ

เเต่ก็โอเคนะเเค่นี่ก็เหลือใช้งานเเล้ว อะไหล่เเยกชิ้นในหน้าซื้อขายตรึม

ช่างทำเครื่องมาไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลย ติเหลือเรื่องเดียวคือ สั่นตอนออกตัวนิดๆเเก้เรื่องเพลามาสามรอบ ปรับระดับเพลาลดลงดีขึ้นทุกครั้งที่ร้านเเก้ให้เเต่ม ันก็ยังไม่หายสนิทอยู่ดีสุดท้ายมันติดท่อไอเสียเเล้ว ปัจจุบันขับได้ซิ่งมันส์ เเซงทันใจมันใจสุดๆกดปรูดเดียวเเซงพ้นคันหน้า ประหยัดกว่าดีเซลเครื่องเดิม5L เยอะสุดๆ

มาตอนนี้เริ่มกิเลสอยากได้รถดู้พวก MPVมาขับเเทนมองๆฮุนไดH1 ไว้มันกว้างดีครับ คนเรานี่กิเลสมันเเก้ยากจริงๆ มีเก๋งเเทบจะไม่ได้ใช้จอดไว้เฉยใช้เเต่สปอร์ตไรเดอร์ นี่เเหละชอบความเอนกประสงค์ กะจะใช้ยาวสองจิตสองใจอยากได้รถใหม่หนะครับ

ชอบเจโบที่มันประหยัดเเต่เเรง กลัวไปขับตู้ดีเซลเเล้วจะไม่ทันใจ เฮ้อ! ยึกยักจังวุ๊ย...:emo_toon07:

wk7000 28-02-2010 11:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter (486132 กระทู้)
สวัสดีครับพี่ๆ

เจโบนี่ขับมันกว่า 2เจธรรมดาจริงๆ หลังจากใช้เจโบมาสามสี่เดือน เเต่สงสัยว่าทำไมตรูไม่วาง2เจโบฟ๊ะ อิ อิ

เเต่ก็โอเคนะเเค่นี่ก็เหลือใช้งานเเล้ว อะไหล่เเยกชิ้นในหน้าซื้อขายตรึม

ช่างทำเครื่องมาไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนเลย ติเหลือเรื่องเดียวคือ สั่นตอนออกตัวนิดๆเเก้เรื่องเพลามาสามรอบ ปรับระดับเพลาลดลงดีขึ้นทุกครั้งที่ร้านเเก้ให้เเต่ม ันก็ยังไม่หายสนิทอยู่ดีสุดท้ายมันติดท่อไอเสียเเล้ว ปัจจุบันขับได้ซิ่งมันส์ เเซงทันใจมันใจสุดๆกดปรูดเดียวเเซงพ้นคันหน้า ประหยัดกว่าดีเซลเครื่องเดิม5L เยอะสุดๆ

มาตอนนี้เริ่มกิเลสอยากได้รถดู้พวก MPVมาขับเเทนมองๆฮุนไดH1 ไว้มันกว้างดีครับ คนเรานี่กิเลสมันเเก้ยากจริงๆ มีเก๋งเเทบจะไม่ได้ใช้จอดไว้เฉยใช้เเต่สปอร์ตไรเดอร์ นี่เเหละชอบความเอนกประสงค์ กะจะใช้ยาวสองจิตสองใจอยากได้รถใหม่หนะครับ

ชอบเจโบที่มันประหยัดเเต่เเรง กลัวไปขับตู้ดีเซลเเล้วจะไม่ทันใจ เฮ้อ! ยึกยักจังวุ๊ย...:emo_toon07:

เหมือนกับผมเลยครับ เวลาไปขับรถเตี้ย ๆ แล้วหงุดหงิดทัศนะวิสัยสู้ขับรถสูงไม่ได้

บางเส้นทางรถเก๋งวิ่งไม่ได้ แต่สปอร์ตไรเดอร์เราไปได้โลดครับ

ผมขับรถไปลาว รถที่เจอมากที่สุดก็เป็นรถฮุนได รุ่นคล้ายกับ H1 บ้านเราก็เจอเยอะพอสมควร ส่วนใหญ่จะทำเป็นรถโดยสารเพราะเห็นป้ายทะเบียนเป็นสี ขาว (รถส่วนบุคคลป้ายเหลือง)

เป็นรถที่น่าใช้ รูปทรงทันสมัย ราคาไม่สูงมาก กว้างขวางดี แต่เครื่องยนต์ไม่รู้จะตอบสนองได้ดีหรือเปล่าต้องลอง ขับครับ:)

ksvisawa 02-03-2010 14:29

พี่ๆ เจไม่โบ เกียร์โฟเดิม ใช้เพืองท้ายอะไรกันครับ ของผมรู้สึกเกินๆออกตัวอืดปลายไม่ไหล
-รบกวนด้วยครับ

modXv4 03-03-2010 13:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modXv4 (482043 กระทู้)
ถูกต้องเลยครับ :emo_toon24: เมื่อวานผมเข้าไปก็ยังวายสายไม่เสร็จเลยครับ ลูกค้าแวะเวียนมาหาพี่เขาตลอดเลยครับ คงต้องรอต่อไปอีกหน่อย ไม่ได้ขับเจ้าขนุนมาสองอาทิตย์แล้วเนี่ย :confused:

รถผมยังไม่เรียบร้อยเลยครับ หน้าปัดยังโชว์ไฟเครื่องขึ้นมาอยู่ตั้งแต่วันจัน:( วันนี้จะเข้าไปดูน่าจะเสร็จแล้วนะ แต่ได้ลองขับแล้วก็โอเคดีครับ แต่ไม่ชินกับเกียร์ออโต้ยังไงไม่รู้ มีเรื่องอยากถามเพื่อนๆ ในบอร์ดนะครับ ผมจะเอายางอะไหล่ไปแขวนไว้ข้างหลัง เพราะจะเอาถังแก็สลงล่าง อยากติดที่แขวนยางแบบเป็นเพลายื่นขึ้นมาจากกันชน เห็นว่ามันจะไม่มีเสียงดัง ผมเคยนั่งรถ สปอร์ตไรเดอร์ ที่แขวนยางไว้ข้างหลังเสียงดังน่ารำคาญมาก รบกวนในบอร์ดแนะนำร้านมีของ และติดตั้งให้ด้วยสิครับ มีแบบมือสองด้วยจะดีมากมาย เลย เพราะเสียเงินติดแก็สอีก :confused: รบกวนด้วยนะครับ

nummeter 03-03-2010 20:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (487347 กระทู้)
พี่ๆ เจไม่โบ เกียร์โฟเดิม ใช้เพืองท้ายอะไรกันครับ ของผมรู้สึกเกินๆออกตัวอืดปลายไม่ไหล

ไม่รู้จะเเนะนำอย่างไรดี เห็นพี่ๆหลายท่านรถรุ่นนี้วางเครื่องเจเดียว ออกมาบ่นเรื่องรถไม่มีกำลัง ตัวรถใหญ่นำหนักเกือบสองตันมันเเบกตัวถังน่าดู ลองไปดูหน้าซื้อขายจะมีร้านขายเเละรับเเลกเฟืองท้าย โทรไปขอคำเเนะนำเค้าดูซิครับ

เท่าที่ทราบรุ่นเครื่อง 5L เฟืองท้ายมันประมาณ 4.5 ครับ

ขนาดพี่volvoman วางเจโบยังไปเปลี่ยนเฟืองท้ายเป็น 4.8 เลยครับ

nummeter 03-03-2010 20:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modXv4 (488087 กระทู้)
รถผมยังไม่เรียบร้อยเลยครับ หน้าปัดยังโชว์ไฟเครื่องขึ้นมาอยู่ตั้งแต่วันจัน:( วันนี้จะเข้าไปดูน่าจะเสร็จแล้วนะ แต่ได้ลองขับแล้วก็โอเคดีครับ แต่ไม่ชินกับเกียร์ออโต้ยังไงไม่รู้ มีเรื่องอยากถามเพื่อนๆ ในบอร์ดนะครับ ผมจะเอายางอะไหล่ไปแขวนไว้ข้างหลัง เพราะจะเอาถังแก็สลงล่าง อยากติดที่แขวนยางแบบเป็นเพลายื่นขึ้นมาจากกันชน เห็นว่ามันจะไม่มีเสียงดัง ผมเคยนั่งรถ สปอร์ตไรเดอร์ ที่แขวนยางไว้ข้างหลังเสียงดังน่ารำคาญมาก รบกวนในบอร์ดแนะนำร้านมีของ และติดตั้งให้ด้วยสิครับ มีแบบมือสองด้วยจะดีมากมาย เลย เพราะเสียเงินติดแก็สอีก :confused: รบกวนด้วยนะครับ

ของใหม่ถ้าจำไม่ผิดน่าจะมีของเเครี่บอยครับ

ของมือสองลองไปเฝ้าบอร์ด http://www.weekendhobby.com/thai2market/market.asp นี้ดูครับ

nummeter 03-03-2010 20:40

ช่วงล่าง

มีคำถามบ้างครับ

ช่วงล่างด้านหน้าผมได้เปลี่ยนลูกหมากหน้าทั้งหมดเเล้ ว

ที่นี่มันก็ยังรู้สึกหลวมๆร่อนๆ พวงมาลัยมันมีช่วงระยะฟรีเยอะ เจอลมเเรงๆมันเหมือนรถปลิวๆ เจอถนนที่ไม่เรียบเดียวเทซ้ายเทขวา มันต้องหักพวงมาลัยซ้ายขวาเพื่อรักษาระยะให้รถวิ่งตร งเยอะ

ผมต้องไปแก้หรือเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างหน้าตัวไหนเพิ่ มเติมครับ

ขอบคุณครับ

wk7000 03-03-2010 21:26

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ksvisawa (487347 กระทู้)

ใช้เครื่องรุ่นไหนอยู่ล่ะครับ และเฟืองท้ายเดิมเท่าไหร่ บอดี้หนัก ๆ อย่างสปอร์ตไรเดอร์ขั้นต่ำต้อง 4.5 ขึ้นไปครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ modXv4 (488087 กระทู้)

ของผมก็รอคิวอยู่ยังไม่เห็นคุณเคโทรมาเลยเหมือนกันคร ับ

ส่วนบานสวิงท้ายเดิมถ้าปิดแน่นสนิทดีไม่น่ามีเสียงนะ ครับ ของผมปิดสนิทก็แน่นดีไม่มีเสียงก๊อกแก๊กแต่อย่างใด

ส่วนกรณีมีเสียงต้องลองเช็คลูกยางดู มันจะมีระยะยืดยุบได้ ถ้าประตูถูกปิดสนิทลูกยางมันจะยุบตัวและยันกับคานยึด แน่นพอดี

บางครั้งลูกยางมันแข็งเวลาปิดดูเหมือนแน่นแต่มันยังไ ม่แน่นเพราะลูกยางมันยันไว้ทำให้เวลาวิ่งมีเสียงก๊อก แก๊กได้ครับ

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nummeter (488357 กระทู้)
มีคำถามบ้างครับ

ช่วงล่างด้านหน้าผมได้เปลี่ยนลูกหมากหน้าทั้งหมดเเล้ ว

ที่นี่มันก็ยังรู้สึกหลวมๆร่อนๆ พวงมาลัยมันมีช่วงระยะฟรีเยอะ เจอลมเเรงๆมันเหมือนรถปลิวๆ เจอถนนที่ไม่เรียบเดียวเทซ้ายเทขวา มันต้องหักพวงมาลัยซ้ายขวาเพื่อรักษาระยะให้รถวิ่งตร งเยอะ

ผมต้องไปแก้หรือเปลี่ยนอะไหล่ช่วงล่างหน้าตัวไหนเพิ่ มเติมครับ

ขอบคุณครับ

คุณหนุ่มลองเช็คโช๊คอัพกันสะบัดดูครับ ว่ามันยังหนืดดีอยู่หรือเปล่า เพราะโช๊คอัพหมดสภาพก็ทำให้ร่อนได้ครับ

ส่วนระยะฟรีของพวงมาลัยเยอะ ลองตั้งระยะดูครับ ตั้งได้สองจุด ที่ประปุกตัวเพาเวอร์ และยอยที่สวมกับแกนพวงมาลัยในห้องโดยสารอยู่ด้านบนแป ้นเบรก

มันจะเป็นลักษณะสวมอยู่คลายน๊อตยึดและลองตั้งระยะใหม ่ดูครับ

ksvisawa 05-03-2010 08:27

****ตอบคุณวุฒครับ****
เครื่องของผม 1jvvti เกียเดิม โฟวิล เพืองท้ายเดิมของเครื่อง 5L ยาง 30 นิ้ว ต้องปรับแก้อย่างไรบ้างครับ

ปล. คุณวุฒอยู่สุพรรณหรอครับแถวไหนเอ่ย พอดีผมมีสวนผลไม้อยู่แถว อ.ศรีประจันครับ เผื่อแวะไปสวนจะไปขอชมรถบ้าง

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 18:11