ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

toomiceman 23-04-2009 21:48

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (300205 กระทู้)
มารายงานผลครับ สรุปเปลี่ยนวาล์วใหม่ หายแล้วครับ

พี่ครับหลังจากเปลี่ยนวาล์วได้วันเดียวไม่เย็นอีกแล้ ว ผมหละสงสัยมากเลยกับเรื่องแรงอัดครับ ผมบอกให้ช่างช่วยวัดแรงอัดให้ดูหน่อยเขาไม่ทำอะไรเลย แต่ บอกว่าแรงอัดดี แล้วผมก็ไปตระเวนร้านแอร์แถวบ้าน2-3 ให้ช่วยเช็คระบบให้หน่อย แล้วผมก็เสริมบอกว่าช่วยเช็คแรงอัดให้หน่อย ไม่มีร้านไหนเช็คให้เลย เช็คแต่ด้านดูดอย่างเดียว ผมหละเซ็งร้านพวกนี้จริงๆ จ้องจะฟันอย่างเดียว

ผมอยากให้พี่ช่วยอธิบายวิธีเช็คแรงอัดหน่อยครับ

gotlaw 23-04-2009 23:32

ขอชื่นชมคุณ Kazuya ครับ ที่ให้ความรู้คำแนะนำ ให้พี่น้องสมาชิกท่านอื่น ได้ความรู้แง่มุม เกี่ยวกับแอร์ได้มากเลยครับ

เก็บกระทู้นี้ไว้ ใ ห้อัพเดทเรื่อยๆนะครับ

( เหมือนบังคับมั้ยครับ คุณ Kazuya:) )

itsares 24-04-2009 03:10

พี่ครับตอนนี้คอมแอร์ผมดังมากเลยครับดังพอๆกะ2jzผมเล ย
ถามช่างเขาบอกให้เปลื่ยนลูกใหม่เลย
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์เลยครับเลยถามพี่หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

kazuya 24-04-2009 15:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (306366 กระทู้)
พี่ครับหลังจากเปลี่ยนวาล์วได้วันเดียวไม่เย็นอีกแล้ ว ผมหละสงสัยมากเลยกับเรื่องแรงอัดครับ ผมบอกให้ช่างช่วยวัดแรงอัดให้ดูหน่อยเขาไม่ทำอะไรเลย แต่ บอกว่าแรงอัดดี แล้วผมก็ไปตระเวนร้านแอร์แถวบ้าน2-3 ให้ช่วยเช็คระบบให้หน่อย แล้วผมก็เสริมบอกว่าช่วยเช็คแรงอัดให้หน่อย ไม่มีร้านไหนเช็คให้เลย เช็คแต่ด้านดูดอย่างเดียว ผมหละเซ็งร้านพวกนี้จริงๆ จ้องจะฟันอย่างเดียว

ผมอยากให้พี่ช่วยอธิบายวิธีเช็คแรงอัดหน่อยครับ

จริงๆแล้ว เรื่องการเช็คแรงอัด มันไม่สามารถเช็คได้ทุกคันครับ เพราะการจะเช็คแรงอัดได้ ที่ท่อน้ำยาต้องมีหัวสำหรับใส่เกจได้ครับ ถึงจะเช็คได้ จากอาการของคุณที่เปลี่ยนวาล์วมาแล้ว เย็นได้แค่วันเดียว เราตัดเรื่องวาล์วออกไปได้เลย แต่ว่าตามทฤษฏีแล้ว เวลาเปลี่ยนวาล์วหรืออะไรก็ ตามที่จะต้องมีการคลายน้ำยาทิ้ง จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย ชื่อเต็มๆของไดรเอร์คือ ฟิลเตอร์ไดรเออร์ ทไหน้าที่กลองและดูดความชื้นในระบบ ความชื้นก็ คือละอองน้ำในอากาศ ซึ่งถ้าในระบบมีความชื้นจะทำให้ประสิทธิภาพของน้ำยาแ อร์ลดลงและ ถ้าตัวไดรเออร์ตันก็ จะทำให้ระบบมีแรงดันสูง เวลาเปิดแอร์แรกๆแอร์จะเย็นซักพักแอร์ก็ จะตัด เพราะแรงดันสูง ยิ่งช่วงนี้อากาศร้อนคอมยิ่งตัดบ่อยเพราะระบบมีแรงดั นสูง

ลองเช็คตามที่ผมแนะนำดูก่อนนะครับ
1 เปิดฝากระโปรงเครื่องไว้ เปิดแอร์และพัดลม เกือบแรงสุด
2 ใช้มือค่อยๆดึงสายคันเร่งแล้วดูว่าตาแมวขุ่นหรือใส (ใส=น้ำยาเต็มหรืออาจจะมากเกิน/ขุ่น = น้ำยาน้อย)
3 ถ้าดึงสายคันเร่งแรงและเร็ว จะทำให้กล่องตัดคอม
4 ถ้าค่อยดึงแล้วคอมตัด แสดงว่า แรงดันในระบบสูงให้ตรวจสอบดังนี้
4.1 พัดลมระบายความร้อนรังผึ้งแอร์ ทำงานดี (แรง)หรือไม่
4.2 เอาน้ำฉีดล้างรังผึ้ง เพื่อช่วยระบายความร้อน
4.3 ดูความเย็นที่เป่าออกมา
4.4 เอาไขควงกดลงไปที่วาล์วเติมน้ำยาเพื่อระบายน้ำยาออก เพื่อลดแรงดัน ในขณะที่ระบายออกต้องดูด้วยว่า ตาแมวยังใสอยู่รึปล่าว และความเย็นในห้องโดยสารเย็นกว่าเดิมแสดงว่าน้ำยาในร ะบบมากเกินไป

5 ถ้าในขณะที่แอร์ยังไม่เย็นแต่เราเห็นหน้าคลัทช์ตัดต่ อบ่อย หาดูว่า รีเลย์คอมอยู่ที่ไหน ถ้ารีเลย์ร้อนเกินไป จะทำให้เกิดค่าความต้านทานในขดลวด ทำให้รีเรย์ตัดคอมบ่อย ทดลองโดยการสลับรีเลย์ดู ลองหารีเลย์ที่มีขาเหมือนกัน แล้วคิดว่ารีเลย์ตัวนั้นไม่ค่อยได้ใช้ เช่นรีเลย์ไฟหน้า
ลองดูตามนี้ก่อนนะครับ ขอให้หายเร็วๆ

kazuya 24-04-2009 15:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw (306452 กระทู้)
ขอชื่นชมคุณ Kazuya ครับ ที่ให้ความรู้คำแนะนำ ให้พี่น้องสมาชิกท่านอื่น ได้ความรู้แง่มุม เกี่ยวกับแอร์ได้มากเลยครับ

เก็บกระทู้นี้ไว้ ใ ห้อัพเดทเรื่อยๆนะครับ

( เหมือนบังคับมั้ยครับ คุณ Kazuya:) )

ก็ แค่ช่วยตอบครับ ดีกว่า ทำตัวเป็นนักเลงคียบอร์ด เรียนมาทั้งที ก็เอามาใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ ผมไม่ใช่ช่าง แต่ก็ อาศัยประสบการณืที่ผ่านมาครับ:)

kazuya 24-04-2009 15:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ itsares (306531 กระทู้)
พี่ครับตอนนี้คอมแอร์ผมดังมากเลยครับดังพอๆกะ2jzผมเล ย
ถามช่างเขาบอกให้เปลื่ยนลูกใหม่เลย
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์เลยครับเลยถามพี่หน่อยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่แต่ไม่อยากเปลี่ยนคอมก็เปลี่ยนน้ำ มันคอมช่วยได้ครับ ในหน้าซื้อขายเห็นมีคนขายกระป๋องละ 350 บาท ครับ อาการที่ดังจากคอมนั้นแยกลำบากครับว่า ดังจากลูกปืนภายในคอมหรือการเสียดสีภายในคอม ถ้าดังจากการเสียดสี เปลี่ยนน้ำมันคอม ช่วยได้ แต่ถ้าดังจากลูกปืน ก็ ต้องถอดคอมออกมาดู แล้วตัดสินใจว่า จะเปลี่ยนคอมมือ 1 /มือ 2 / คอมบิวท์ ครับ
ถ้าถอดคอมออกมาก็จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย แล้วก็ ขณะปล่อยน้ำยาออกให้ค่อยๆหรี่ ถ้าคลายจุกทีเดียว บอกได้ เลยว่า ช่างทำวาล์วคุณเสียแล้วครับ เสียตังค่าวาล์วอีก

junior 29-04-2009 15:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (306840 กระทู้)
ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่แต่ไม่อยากเปลี่ยนคอมก็เปลี่ยนน้ำ มันคอมช่วยได้ครับ ในหน้าซื้อขายเห็นมีคนขายกระป๋องละ 350 บาท ครับ อาการที่ดังจากคอมนั้นแยกลำบากครับว่า ดังจากลูกปืนภายในคอมหรือการเสียดสีภายในคอม ถ้าดังจากการเสียดสี เปลี่ยนน้ำมันคอม ช่วยได้ แต่ถ้าดังจากลูกปืน ก็ ต้องถอดคอมออกมาดู แล้วตัดสินใจว่า จะเปลี่ยนคอมมือ 1 /มือ 2 / คอมบิวท์ ครับ
ถ้าถอดคอมออกมาก็จะต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วย แล้วก็ ขณะปล่อยน้ำยาออกให้ค่อยๆหรี่ ถ้าคลายจุกทีเดียว บอกได้ เลยว่า ช่างทำวาล์วคุณเสียแล้วครับ เสียตังค่าวาล์วอีก

ขอสอบถามครับเรื่องลูกปืนคอมถ้าเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนได ้ไหมครับหรือว่าร้านเค้าไม่ค่อยทำให้ครับของผมเมื่อก ่อนก็ดังฟิวๆผมเอาเข้าไปทำเปลี่ยนทั้งวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแว็กนำ้ยาใหม่รวมถึงผมบอกให้เค้าเปลี่ย นลูกปืนยังงี้จะรู้ได้ไงครับว่าเค้าเปลี่ยนลูกปืนรึป ่าวครับหรือว่าเค้าไม่ได้เปลี่ยนให้ครับตอนนี้ผมก็รู ้สึกว่ามันยังมีเสียงฟิวๆอยู่ครับ
อ้ออีกนิดครับถ้าดังจากลูกปืนคอมเสียงจะเป็นยังไงครั บ

คนขายไก่ 30-04-2009 11:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (306840 กระทู้)

เอ่อพี่ครับรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้แผงเดิมไว้หน้าหม้อน้ำ ถ้าจะย้ายมาไว้ใต้ท้องต้องเปลี่ยนแผงมะครับ อากาศมันร้อน มากเนื้อที่ไม่พอให้เพิ่มพัดลมแล้วครับตอนนี้2ตัวเป่ าหม้อน้ำแผงแอร์จะอยู่หน้าสุดพัดลมตรงกลางแล้วก้อหม้ อน้ำ มันคอยจะฮีตอยู่เรื่อย

kazuya 30-04-2009 14:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนขายไก่ (310538 กระทู้)
เอ่อพี่ครับรบกวนสอบถามหน่อยครับ ตอนนี้แผงเดิมไว้หน้าหม้อน้ำ ถ้าจะย้ายมาไว้ใต้ท้องต้องเปลี่ยนแผงมะครับ อากาศมันร้อน มากเนื้อที่ไม่พอให้เพิ่มพัดลมแล้วครับตอนนี้2ตัวเป่ าหม้อน้ำแผงแอร์จะอยู่หน้าสุดพัดลมตรงกลางแล้วก้อหม้ อน้ำ มันคอยจะฮีตอยู่เรื่อย

ควรจะดูก่อนครับว่า ตั้งแต่วางเครื่องมาเคยร้อนรึปล่าว ถ้าไม่เคยแล้วพึ่งมาร้อน แสดงว่าระบบระบายความร้อนของเครื่องมีปัญหาครับ ไม่เกี๋ยวกับแผงแอร์ การย้ายไม่ใช่เรื่องเล็กครับ ช่วงนี้อากาศร้อนมาก ลองล้างหม้อน้ำและตรวจสอบวาล์วน้ำครับว่า เปิดสุดรึปล่าว และตรวจสอบน้ำยาแอร์ครับว่ามากเกินไปรึปล่าว ถ้า มากเกินไปก็ ทำให้ระบายความร้อนไม่ออกเหมือนกันครับ คอมจะตัดบ่อย

คนขายไก่ 30-04-2009 17:14

ร้อนครับพี่ ขับเร็วๆจะชนขีดแดงออกบ่อยๆครับ ร้อนมานานแระครับ หาจังหวะทำอยู่ ร้านที่ไปติดต่อเค้าคิด4พัน พร้อมพัดลมแบบเป่ามือสอง1ตัว เดินสาย พร้อมน้ำยาครับ แต่ทางอู่ที่วางเครื่องแนะนำให้เปลี่ยนแผงใหญด้วยแกว ่าคอมจะไม่ไหว เลยมาลองสอบถามดูอ่ะครับว่าถ้าไม่เปลี่ยนแผงย้ายแล้ว จะมีปัญหากะคอมไหมครับ ราคาครึ่งๆเรย เปลี่ยนแผงพร้อมพัดลมติดตั้งเสร็จอยู่ที่8พัน แต่คนละร้านกันนะครับ

kazuya 02-05-2009 22:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนขายไก่ (310747 กระทู้)
ร้อนครับพี่ ขับเร็วๆจะชนขีดแดงออกบ่อยๆครับ ร้อนมานานแระครับ หาจังหวะทำอยู่ ร้านที่ไปติดต่อเค้าคิด4พัน พร้อมพัดลมแบบเป่ามือสอง1ตัว เดินสาย พร้อมน้ำยาครับ แต่ทางอู่ที่วางเครื่องแนะนำให้เปลี่ยนแผงใหญด้วยแกว ่าคอมจะไม่ไหว เลยมาลองสอบถามดูอ่ะครับว่าถ้าไม่เปลี่ยนแผงย้ายแล้ว จะมีปัญหากะคอมไหมครับ ราคาครึ่งๆเรย เปลี่ยนแผงพร้อมพัดลมติดตั้งเสร็จอยู่ที่8พัน แต่คนละร้านกันนะครับ

ลองเริ่มตั้งแต่นับ 1 เลยครับ ว่า เป็นที่ระบบแอร์ หรือระบบระบายความร้อน

เพราะเครื่องคุณร้อนตั้งแต่วางเครื่องมาใหม่ๆ ลองตรวจดูระบบระบายความร้อนเบื้องต้นก่อนเลยครับ

1. ปั๊มน้ำควรเปลี่ยนตั้งแต่ตอนวางเครื่อง เพราะบางทีเราไม่รู้ว่าปัมที่มันหมุนอยู่ ใบพัดมันอาจจะสึกมากแล้วทำให้ไม่มีแรงปั่นน้ำ
2. วาล์วน้ำ บางทัเพราะสนิมในระบบระบายความร้อนอาจจะทำให้มันเปิด ช้า หรือเปิดไม่สุด
3.หม้อน้ำ อาจจะตัน หรืออาจจะเล็กไป ร้านวางเครื่องบางร้านเขาก็ ใช้หม้อน้ำเดิมเพราะคิดว่าใช้ได้
4. พัดลมไฟฟ้า ถึงจะมี 2 ตัว แต่ถ้า หมุนไม่แรง ก็ ไม่มีประโยชน์ ผมเคยเจอกระจังหน้า กดกับพัดลม เพระยึดกระจังหน้าไม่ดี พอขับที่ความเร็วสูง แรงลม ที่ปะทะกับกระจังหน้า ไปทำให้กระจังหน้า ไปกดกับพัดลม ทำให้พัดลมหมุนแบบมีโหลดจนฟิวส์ขาด
5. ลองเช็คน้ำยาในระบบแอรืดู ถ้าน้ำยาในระบบมากเกินไปทำให้แอรืไม่เย้นและแผงรังผึ ้งหน้าก็ มีความร้อนสูงด้วย ทำให้ลมที่ปะทะหม้อน้ำ เป็นลมที่ร้อนมาก ทำให้หม้อน้ำรับความร้อนเพิ่มขึ้น
ลองไล่สเตปตามนี้ก่อนครับ

vampire258 05-05-2009 09:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (305851 กระทู้)
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าระบบแอร์ของ A31 จะเหมือนกับ B14 (sunny super saloon) รึปล่าวถ้าเหมือน ความเย็นของลมจะถูกตั้งค่าโดยวาล์วเท่าที่รู้มาจะต่ำ กว่า 20 องศา ตัวปรับอุณหภูมิ จะเป็นสายสลิงไว้ดึงบานเปิด-ปิด ฮีทเตอร์ เรียกว่า ถ้าคอล์ยไม่เย็นถึงจุดที่ตั้งค่ามาจากโรงงานแอร์จะไม ่ตัด ที่แอร์ตัดก็ เนื่องมาจากวาล์วฉีดน้ำยาเป็นตัวสั่งสวิทช์แรงดันครั บ ผมเองก้ มีอยู่ 1 คัน B14 เคยรื้อดูถึงได้ทราบ
แต่ถ้าเป็นแบบเทอร์โมหางหนูธรรมดา เทอร์โมก็ เสื่อมได้ครับบางร้านก็ จะใช้วิธีแปลงเทอร์โมตู้เย็นใส่ซึ่งราคาไม่แพง (150-200บาท) เอามาใส่แทน ที่เห็นมาระบบของนิสสัน ถ้าตัดเอาฮีทเตอร์ออก จะเป็นอาการนี้ทั้งนั้นครับ เพราะนิสสันเอาลมร้อนมาเป่าผ่านตู้แอร์อีกทีหนึ่ง

แปลงเทอโมแล้วเสียบไว้ในตุ้เหมือนเดิมหรอคัรบ

หรือต้องมีตัวคุมแยกอะครับ

รุ้สึกจะเป็นหางหนูครับ ของเดิม

kazuya 05-05-2009 20:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 (313261 กระทู้)
แปลงเทอโมแล้วเสียบไว้ในตุ้เหมือนเดิมหรอคัรบ

รุ้สึกจะเป็นหางหนูครับ ของเดิม

ใช่ครับ เอาหางเทอร์โมเสียบเข้าในตู้แล้วแล้วก็เดินสายจากเทอ ร์โมไปยังคอมเหมือนเดิม

junior 06-05-2009 09:49

พี่ครับเรื่องที่ผมเคยสอบถามอะครับ ได้ลองเอาไปให้ที่ร้านดูเรื่องมีเสียงแล้วเปิดแอร์วิ ่งไม่ออกอะครับคือเมื่อต้นเดือนผมเอาไปทำมารอบแล้วพอ ผมได้สอบถามเค้าว่าครั้งนั้นได้เปลี่ยนลูกปืนไหมเค้า บอกว่าเค้าเปลี่ยนใหแต่เปล่ยนเฉพาะลูกปืนข้างนอกแล้ว ก็เปลี่ยนวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแวกนำ้ายาให้ใหม่ครับอาการก็ไม่หาย พอสิ้นเดือนเอาไปทำถึงได้รู้ว่าคอมมันจะมีลูกปืนข้าง ในอีกพอทีนี้ จะเปลี่ยนเค้าบอกต้องเปลี่ยน
วาวล์และไดร์เออร์ใหม่อีกครับเบ็ดเสร็จอีกสามพันกว่า ครับ ผมเลยสงสัยครับเรื่องวาว ไดร์เออร์เพึ่งเปลี่ยนไป แล้วต้องเปลี่ยนอีกหรอครับ

Moonlight 06-05-2009 10:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior (314006 กระทู้)
พี่ครับเรื่องที่ผมเคยสอบถามอะครับ ได้ลองเอาไปให้ที่ร้านดูเรื่องมีเสียงแล้วเปิดแอร์วิ ่งไม่ออกอะครับคือเมื่อต้นเดือนผมเอาไปทำมารอบแล้วพอ ผมได้สอบถามเค้าว่าครั้งนั้นได้เปลี่ยนลูกปืนไหมเค้า บอกว่าเค้าเปลี่ยนใหแต่เปล่ยนเฉพาะลูกปืนข้างนอกแล้ว ก็เปลี่ยนวาวล์ ไดร์เออร์แล้วแวกนำ้ายาให้ใหม่ครับอาการก็ไม่หาย พอสิ้นเดือนเอาไปทำถึงได้รู้ว่าคอมมันจะมีลูกปืนข้าง ในอีกพอทีนี้ จะเปลี่ยนเค้าบอกต้องเปลี่ยน
วาวล์และไดร์เออร์ใหม่อีกครับเบ็ดเสร็จอีกสามพันกว่า ครับ ผมเลยสงสัยครับเรื่องวาว ไดร์เออร์เพึ่งเปลี่ยนไป แล้วต้องเปลี่ยนอีกหรอครับ

ช่วยตอบแทนนะครับ

การเปลี่ยนวาล์วแอร์นั้น จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ วาล์วตัน ซึ่งเกิดจากสิ่งสกปรกเข้าไปอยู่ในระบบ ทำให้ตันครับ ซึ่งทำให้แอร์ไม่เย็น และ/หรือ เป็นน้ำแข็งที่คอยล์เย็นได้ง่ายครับ เวลาไปหาช่าง ช่างจะดูจากน้ำยาช่วงเวลาปล่อยออกมาครับ ถ้ามีอาการดังกล่าว(แม้ว่ามีน้ำยาอยู่เต็มระบบก็ตาม) และเมื่อปล่อยน้ำยาออกมานั้น น้ำยาและน้ำมันคอมพ์ที่ออกมา มีสีดำคล้ำ ช่างส่วนใหญ่ จะบอกให้เปลี่ยนวาล์ว เพราะเพื่อความชัวร์กลัวเสียชื่อว่า แก้ไขให้แล้ว ยังมีอาการเดิมอีกครับ

การเปลี่ยนดรายเออร์ นั้น จริงๆแล้ว จะไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ถ้าเราทำการซ่อมแซมระบบในช่วงที่อากาศแห้งๆ (ไม่ชื้น เช่นช่วงฝนตก) และทำการแวคคั่มให้ถูกวิธี กระบวนการแวคคั่มครั้งสุดท้ายก่อนเติมน้ำยา ต้องไม่ต่ำกว่าครั้งละ 45 นาที (การแวคคั่มยิ่งนาน ยิ่งทำให้เกิดสุญญากาศในระบบนานพอที่จะทำให้ ความชื้นสะสมของซิลิก้าเจลในดรายเออร์ ถูกดูดออกมาจนเกลี้ยงเกือบหมด) ซึ่งการทำกระบวนการวิธีนี้ จะต้องใช้เวลานานมาก กว่าจะเช็ครั่ว กว่าจะสิ้นสุดการแวคคั่มครั้งสุดท้าย แล้วเตืมน้ำยา กระบวนการนี้ ต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ช.ม. (รวมการเช็คระบบความเย็น) ซึ่งสำหรับช่างแอร์แล้ว ไม่คุ้มต่อการกระทำกระบวนการนี้ครับ เพราะว่า ดรายเออร์ใหม่ๆ ราคาไม่กี่ร้อยเองครับ (เจ้าของรถจ่ายด้วย) ช่างส่วนใหญ่จึงแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ทุกครั้งที่มีการ เปิดระบบแอร์ครับ

เรื่องการถอดแก้เปลี่ยนลูกปืนตัวในนั้น จำเป็นต้องเปิดค่อยๆปล่อยน้ำยาออก ช่างบางคนใจร้อน ปล่อยพรวดๆ วาล์วแอร์ก็อาจจะตันหรือชำรุดได้เช่นกันครับ เป็นเหตุให้ ช่างตัดปัญหาโดยการแจ้งเปลี่ยนวาล์ว (โดยผลักภาระให้เจ้าของรถ) ซึ่งกระบวนการทำงานแบบนี้ ก็จะทำให้ช่างแอร์ มั่นใจว่า เมื่อเปลี่ยนแก้ไขแล้ว จะทำให้แอร์เย็นเป็นที่พอใจกับลูกค้า (ไม่เกี่ยวกับ การไม่พอใจเรื่องค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองของลูกค้านะครั บ)

JZ_P_MAYIM 06-05-2009 13:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (314030 กระทู้)

การเปลี่ยนวาล์วแอร์นั้น จะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ วาล์วตัน ซึ่งเกิดจากสิ่งสกปรกเข้าไปอยู่ในระบบ ทำให้ตันครับ ซึ่งทำให้แอร์ไม่เย็น และ/หรือ เป็นน้ำแข็งที่คอยล์เย็นได้ง่ายครับ เวลาไปหาช่าง ช่างจะดูจากน้ำยาช่วงเวลาปล่อยออกมาครับ ถ้ามีอาการดังกล่าว(แม้ว่ามีน้ำยาอยู่เต็มระบบก็ตาม) และเมื่อปล่อยน้ำยาออกมานั้น น้ำยาและน้ำมันคอมพ์ที่ออกมา มีสีดำคล้ำ ช่างส่วนใหญ่ จะบอกให้เปลี่ยนวาล์ว เพราะเพื่อความชัวร์กลัวเสียชื่อว่า แก้ไขให้แล้ว ยังมีอาการเดิมอีกครับ

การเปลี่ยนดรายเออร์ นั้น จริงๆแล้ว จะไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ ถ้าเราทำการซ่อมแซมระบบในช่วงที่อากาศแห้งๆ (ไม่ชื้น เช่นช่วงฝนตก) และทำการแวคคั่มให้ถูกวิธี กระบวนการแวคคั่มครั้งสุดท้ายก่อนเติมน้ำยา ต้องไม่ต่ำกว่าครั้งละ 45 นาที (การแวคคั่มยิ่งนาน ยิ่งทำให้เกิดสุญญากาศในระบบนานพอที่จะทำให้ ความชื้นสะสมของซิลิก้าเจลในดรายเออร์ ถูกดูดออกมาจนเกลี้ยงเกือบหมด) ซึ่งการทำกระบวนการวิธีนี้ จะต้องใช้เวลานานมาก กว่าจะเช็ครั่ว กว่าจะสิ้นสุดการแวคคั่มครั้งสุดท้าย แล้วเตืมน้ำยา กระบวนการนี้ ต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ช.ม. (รวมการเช็คระบบความเย็น) ซึ่งสำหรับช่างแอร์แล้ว ไม่คุ้มต่อการกระทำกระบวนการนี้ครับ เพราะว่า ดรายเออร์ใหม่ๆ ราคาไม่กี่ร้อยเองครับ (เจ้าของรถจ่ายด้วย) ช่างส่วนใหญ่จึงแนะนำให้เปลี่ยนใหม่ทุกครั้งที่มีการ เปิดระบบแอร์ครับ

เรื่องการถอดแก้เปลี่ยนลูกปืนตัวในนั้น จำเป็นต้องเปิดค่อยๆปล่อยน้ำยาออก ช่างบางคนใจร้อน ปล่อยพรวดๆ วาล์วแอร์ก็อาจจะตันหรือชำรุดได้เช่นกันครับ เป็นเหตุให้ ช่างตัดปัญหาโดยการแจ้งเปลี่ยนวาล์ว (โดยผลักภาระให้เจ้าของรถ) ซึ่งกระบวนการทำงานแบบนี้ ก็จะทำให้ช่างแอร์ มั่นใจว่า เมื่อเปลี่ยนแก้ไขแล้ว จะทำให้แอร์เย็นเป็นที่พอใจกับลูกค้า (ไม่เกี่ยวกับ การไม่พอใจเรื่องค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองของลูกค้านะครั บ)

เข้าใจเรื่องแอร์มากขึ้นเยอะเลยครับน้า
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆเลยครับ

kazuya 06-05-2009 13:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior (314006 กระทู้)

ตามที่อาจารย์มูนว่าเลยครับ ช่างส่วนใหญ่จะผลกภาระมาที่เรา เพราะเราจ่าย และเขากลัวว่า ถ้าทำไปแล้วแอร์ไม่เย็นก็ จะโทษร้านเขา เขาเลยให้เปลี่ยนให้หมด บางร้านค่อยๆปล่อยน้ำยาออกมาก็ จะทำให้วาล์วไม่เสียแต่ถ้าปล่อยน้ำยาออกทีเดียว ส่วนใหญ่วาล์วเสียทั้งนั้นครับ ส่วนลูกปืนที่ช่างเปลี่ยนตอนแรกน่าจะเป็นลูกปืนคลัทช ์ครับ ตัวที่ดังมักจะมาจากลูกปืนในคอมมากกว่า ค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนลูกปืนก็ พอๆกับเปลี่ยนคอมครับ แพงตรงค่าแรงเพราะเปลี่ยนคอมทั้งตัวง่ายกว่า

junior 06-05-2009 14:03

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (314030 กระทู้)

ขอบคุณครับลุงมูนคือผมมาคิดๆดูว่าจะใช้ให้มันพังเลยด ีรึเปล่าครับแล้วค่อยเปลี่ยนทั้งคอมและตัวที่ว่าอะคร ับ ทั้งไดร์เออร์ วาวล์ครับแล้วมีตัวไหนต้องเปลี่ยนอีกรึป่าวครับ จริงก็กลัวถ้าปล่อยไว้มันจะลามไปตัวอื่นๆรึป่าวครับ ขอคำแนะนำครับ:)

Moonlight 06-05-2009 14:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior (314151 กระทู้)
ขอบคุณครับลุงมูนคือผมมาคิดๆดูว่าจะใช้ให้มันพังเลยด ีรึเปล่าครับแล้วค่อยเปลี่ยนทั้งคอมและตัวที่ว่าอะคร ับ ทั้งไดร์เออร์ วาวล์ครับแล้วมีตัวไหนต้องเปลี่ยนอีกรึป่าวครับ จริงก็กลัวถ้าปล่อยไว้มันจะลามไปตัวอื่นๆรึป่าวครับ ขอคำแนะนำครับ:)

ผมไม่เห็นด้วยที่ว่า รอให้คอมพ์แอร์พังคาเครื่องก่อนค่อยเปลี่ยนนะครับ เพราะว่า มันฉุดกำลังเครื่องครับ คุณต้องจ่ายค่าเชื้อเพลิงผ่อนส่งตลอด กว่าคอมพ์แอร์จะพัง (ใช้ทุกวัน ไม่เกิน 2 เดือน แต่ถ้าใช้งานหนักๆ ไม่เกิน 1 เดือนก้พังครับ) แต่ละวันที่ใช้งาน คุณจะเสียเงินค่าเชื้อเพลิงไปเปล่าๆ เท่าไหร่ครับ (รถวิ่งไม่ออก แถมรำคาญเสียงดังอีก เหมือนมีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา)

ผมแนะนำว่า หาคอมพ์มือสองตัวใหม่ แรงอชัดดีๆ มาเปลี่ยน หรือถ้าคอมพ์ตัวเดิม แรงอัดยังดี และเสียดาย ก็จัดการบิวท์ใหม่ ก็ได้ครับ

witiwat 06-05-2009 14:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (314158 กระทู้)
ผมไม่เห็นด้วยที่ว่า รอให้คอมพ์แอร์พังคาเครื่องก่อนค่อยเปลี่ยนนะครับ เพราะว่า มันฉุดกำลังเครื่องครับ คุณต้องจ่ายค่าเชื้อเพลิงผ่อนส่งตลอด กว่าคอมพ์แอร์จะพัง (ใช้ทุกวัน ไม่เกิน 2 เดือน แต่ถ้าใช้งานหนักๆ ไม่เกิน 1 เดือนก้พังครับ) แต่ละวันที่ใช้งาน คุณจะเสียเงินค่าเชื้อเพลิงไปเปล่าๆ เท่าไหร่ครับ (รถวิ่งไม่ออก แถมรำคาญเสียงดังอีก เหมือนมีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา)

ผมแนะนำว่า หาคอมพ์มือสองตัวใหม่ แรงอชัดดีๆ มาเปลี่ยน หรือถ้าคอมพ์ตัวเดิม แรงอัดยังดี และเสียดาย ก็จัดการบิวท์ใหม่ ก็ได้ครับ

กระจ่างเลยครับ รถผมคอมพ์ยังบ่พัง แต่ได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ
ชอบมากเลยอะครับว่า"มีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา"
ขับยังไงก็ไม่สนุกครับ เมื่อรู้ว่ามันเสียแล้วไม่ซ่อม

JZ_P_MAYIM 07-05-2009 00:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (314169 กระทู้)
กระจ่างเลยครับ รถผมคอมพ์ยังบ่พัง แต่ได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ
ชอบมากเลยอะครับว่า"มีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา"
ขับยังไงก็ไม่สนุกครับ เมื่อรู้ว่ามันเสียแล้วไม่ซ่อม

555555555555555555+

witiwat 07-05-2009 12:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 (313261 กระทู้)

อาการคล้ายกันเลย ครับ เอ 31
เย็นมากมายแอร์ดิจิตอลเนี่ยปรับก็ไม่ได้ ปรับยังไงก็เย็นเท่าเดิม เคยลองยืนเปิดฝากระโปรงหน้ารถแล้วให้แฟนเพิ่มและลดแอ ร์ คอมพ์ก็ไม่ตัด มันอยากตัดเมื่อไหร่ก้ตัดเองอะ(ว่าจะลองเอาปรอทไปวัด ดูว่าในรถมันเย็นเท่าไหร่ มันถึงตัด)

อีกอย่างครับวันนั้นถอดกรอบแอร์และตัวข้างเคียงเช่น คอนโซลเกียร์ วิทยุออกมาแกะเอาตัวบังคับทิศทางลมออก เพราะลมเป่าแต่ไม่ออกประตูลม ช่างบอกว่าถ้าเป็นระบบออโต้มันจะบังให้ประตูลมเปิดขึ ้นลง ซ้ายขวา บ่อย ๆ ทำให้มันเสียง่าย (ไม่รู้จริงไหม) หาซื้อก็ไม่ได้ เลยแกะออกเอาลวดมัดไว้ให้ออกแต่คอนโซลอย่างเดียวเลย ลืมบอกไปแกะออกมาเห็นสายไฟเยอะมาก ที่ต่อกลับแอร์ดิจิตอล รู้สึกจะเดินสายไฟใหม่ด้วย อยากถามว่าจะทำยังไงให้สวิตย์ปรับองศาขึ้นลงมันใช้ได ้เหมือนเดิมอะครับ

อยากลองเอากรอบแมนนวลมาใส่แล้วลองปรับดู ว่ามันจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้เราต้องให้ช่างเดินสายแอร์ดิจิตอลใหม่ใช่ไห มครับ (มีปลักสำหรับใช้แมนนวลอยู่ด้วยครับเคยเอามาใส่เพื่อ ปรับประตูลมครั้งหนึ่งนึกว่าแอร์ดิจิตอลเสีย แต่ไม่ได้ปรับองศา) (รถซื้อมือสองมาก็ติดแอร์ดิจิตอลมาแล้วอะครับ) แต่คราวที่แล้วแกะเอากรอบออกยากมากกลัวพลาสติกกรอบแอ ร์มันจะหักอะครับ

หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ:frown: :(

kazuya 07-05-2009 22:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (314817 กระทู้)
เย็นมากมายแอร์ดิจิตอลเนี่ยปรับก็ไม่ได้ ปรับยังไงก็เย็นเท่าเดิม เคยลองยืนเปิดฝากระโปรงหน้ารถแล้วให้แฟนเพิ่มและลดแอ ร์ คอมพ์ก็ไม่ตัด มันอยากตัดเมื่อไหร่ก้ตัดเองอะ(ว่าจะลองเอาปรอทไปวัด ดูว่าในรถมันเย็นเท่าไหร่ มันถึงตัด)

อีกอย่างครับวันนั้นถอดกรอบแอร์และตัวข้างเคียงเช่น คอนโซลเกียร์ วิทยุออกมาแกะเอาตัวบังคับทิศทางลมออก เพราะลมเป่าแต่ไม่ออกประตูลม ช่างบอกว่าถ้าเป็นระบบออโต้มันจะบังให้ประตูลมเปิดขึ ้นลง ซ้ายขวา บ่อย ๆ ทำให้มันเสียง่าย (ไม่รู้จริงไหม) หาซื้อก็ไม่ได้ เลยแกะออกเอาลวดมัดไว้ให้ออกแต่คอนโซลอย่างเดียวเลย ลืมบอกไปแกะออกมาเห็นสายไฟเยอะมาก ที่ต่อกลับแอร์ดิจิตอล รู้สึกจะเดินสายไฟใหม่ด้วย อยากถามว่าจะทำยังไงให้สวิตย์ปรับองศาขึ้นลงมันใช้ได ้เหมือนเดิมอะครับ

อยากลองเอากรอบแมนนวลมาใส่แล้วลองปรับดู ว่ามันจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้เราต้องให้ช่างเดินสายแอร์ดิจิตอลใหม่ใช่ไห มครับ (มีปลักสำหรับใช้แมนนวลอยู่ด้วยครับเคยเอามาใส่เพื่อ ปรับประตูลมครั้งหนึ่งนึกว่าแอร์ดิจิตอลเสีย แต่ไม่ได้ปรับองศา) (รถซื้อมือสองมาก็ติดแอร์ดิจิตอลมาแล้วอะครับ) แต่คราวที่แล้วแกะเอากรอบออกยากมากกลัวพลาสติกกรอบแอ ร์มันจะหักอะครับ

หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ:frown: :(

ผมไม่มีประสบการ์ณทางด้านนี้ครับ ระบบแอรืดิจิตอลพื้นฐานก็ คือการคุมอุณหภูมิให้คงที่ คือ เมื่ออุณหภูมิสูงก็ ให้คอมทำงานเพื่อให้อากาศเย็นลง แต่ถ้า อุณหภูมิต่ำ ก็ จะเปิดช่องลมให้ฮีทเตอร์ปล่อยลมร้อนเข้ามาช่วยให้อาก าศอุ่นขึ้น คงต้องให้ร้านแอร์ที่มีประสบการณ์ แก้ไขครับ ผมไม่กล้าแนะนำครับ ต้องขออภัยด้วย หรือไม่ก็ ลองสอบถามสมาชิกในหน้า Talk ดุครับ เผื่อใครจะมีประสบการณ์

witiwat 08-05-2009 06:57

ขอบคุณ k.kazuya มากครับผม ได้ความรู้จากบทความของคุณมากครับ
ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 15 เดี๋ยวถ้าผมแก้ปัญหาได้ประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ
หรือถ้าใช้แบบแมนนวลแล้วคอมตัดจะมารายงานผลครับ (เชียงใหม่หนาวมาก:emo_toon03: )
:cool: :cool: :cool:

kazuya 09-05-2009 09:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (315353 กระทู้)
ขอบคุณ k.kazuya มากครับผม ได้ความรู้จากบทความของคุณมากครับ
ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 15 เดี๋ยวถ้าผมแก้ปัญหาได้ประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ
หรือถ้าใช้แบบแมนนวลแล้วคอมตัดจะมารายงานผลครับ (เชียงใหม่หนาวมาก:emo_toon03: )
:cool: :cool: :cool:

ขอบคุณครับ
ผมเองก็ อยากให้มีการรายงานผล เพื่อที่สมาชิกคนอื่น เข้ามาอ่านเจอจะได้ รู้ว่า รถของตัวเองมีอาการอะไร และได้แก้ไขยังงัยครับ

toomiceman 17-05-2009 21:45

พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ

zero62 18-05-2009 05:16

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat (314817 กระทู้)

ผมเคยเปนคับมอเตอร์บังคับทิศทางลมมันเสียคับเปลี่ยนไ ป3-4ต้วอ่ะคับมันชอบเสียคับ

kazuya 18-05-2009 13:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (321675 กระทู้)
พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ

ถ้าค่อยๆปล่อยออกมาก็ จะเป็นลมที่มองไม่เห็น แต่ถ้าปล่อยด้วยความเร็วสูงก็ จะมองเห็นละออง

ที่คอมมีน้ำเกาะเป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าตู้แอร์เป็นน้ำแข็งถือว่าผิดปกติครับ ถ้าตู้เป็นน้ำแข็ง มี สาเหตุ คือ ตู้แอร์ตัน หรือไม่ก็ น้ำยาเริ่มจะขาด หรือไม่ก็ วาล์วฉีดน้ำยาผิดปกติครับ ถ้าเปลี่ยนคอมช่างควรจะแจ้งด้วยว่า เปลี่ยนอะไร ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเพราะคอมไม่มีแรงอัด การเปลี่ยนคอมถ้าเป็นคอมใหม่ หรือคอมบิวท์ก็ ไม่มีปัญหา จะไช้ได้อีกนาน แต่คอมมือสอง เราก็ ไม่รู้ว่า อายุมันนานแค่ไหน เราอาจจะใช้ไม่กี่เดือน แรงอัดก็ ตกได้

การดูดน้ำยาของคอมจะเร็วหรือช้า ขึ้นกับรอบเครื่องยนต์ครับ ว่วนวาล์วแอร์ ทำหน้าที่ลดแรงดันของน้ำยาให้สัมพันธ์กันกับความสามา รถในการดูดรับความร้อนจากคอยล์เย็น

kene 20-05-2009 08:49

ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ

kazuya 20-05-2009 13:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene (323078 กระทู้)
ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ

จากประสบการณ์ของรถผมเอง ที่มีอาการแบบนี้ ปรากฎว่า น้ำมันคอมหมดสภาพทำปฺฎิกริยากับน้ำยาแอร์ ทำให้เกิดการอุดตันที่ไดรเออร์ครับ อาการนี้คอมจะตัด เพราะสวิทช์แรงดันจับได้ว่าแรงดันในระบบมันสูง แต่พัดลมจะยังหมุนเพื่อระบายความร้อนให้ระบบเนื่องมา จากแรงดันสูงครับ คอมจะตัดต่อบ่อย ทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็น และอีกสาเหตุหนึ่งที่เจอคือ รีเลย์เสื่อมครับ พอรีเลย์ร้อน จะทำให้ความเป็นแม่เหล็กของคอยล์ลดลง ครับ พอรีเลย์เย็นตัวก็ จะต่อเหมือนเดิม ลองตรวจสอบรีเลยืก็ ใช้วิธีสลับกับรีเลย์ตัวอื่นๆในรถครับ ถ้าไม่หายก็ คงเป็นเพราะไดร์เออร์ตัน ถ้าเปลี่ยนไดรเอร์อย่างเดียวคงไม่ได้ คงต้องล้างระบบไล่น้ำมันคอมเก่าออกให้หมด ถ้าจะประหยัดก็ ไม่ต้องเปลี่ยนวาล์วครับ แต่ระหว่างระบายน้ำยา มีโอกาสที่วล์วจะเสียเหมือนกัน เพราะตันเนื่องจากสิ่งสกปรกครับ ถ้าปล่อยไว้แบบนี้เรื่อยๆ สักวันสวิทช์แรงดันมันก็ จะเสียครับ ทีนี้ก็จะตัดคอม ทำให้คอมไม่ทำงาน แต่พัดลมยังทำงานปกติครับ

kene 21-05-2009 15:34

ขอบคุณนะคับ สรุปว่าผมต้องให้ช่างแอร์เขาช่วยเช็คน้ำมันคอมแอร์หร ือเปลียนน้ำมันคอมแอร์ไปเลยใช่ไหมคับ กับ เช็คพวกลีเลย์ ถูกไหมคับ

kazuya 21-05-2009 15:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene (324069 กระทู้)
ขอบคุณนะคับ สรุปว่าผมต้องให้ช่างแอร์เขาช่วยเช็คน้ำมันคอมแอร์หร ือเปลียนน้ำมันคอมแอร์ไปเลยใช่ไหมคับ กับ เช็คพวกลีเลย์ ถูกไหมคับ

ลองเช็ครีเลย์ด้วยตัวเองก่อนครับ โดยการสลับกับรีเลย์ตัวไหนก็ได้ในรถ ที่มีขาเหมือนกัน ถ้าสลับแล้วยังไม่หายก็ แสดงว่าเป็นที่สวิทช์แรงดันครับ สวิทช์แรงดันเช็คโดยการเร่งเครืองครับ ถ้าเร่งเครื่องแล้วคอมตัด ปกติตัดที่ประมาณ 6-7 พันรอบครับ ถ้าสวิทช์ตัดที่ประมาณ 4 พันรอบแสดงว่าสวิทช์เสียครับ ค่อยๆเร่งนะครับ

toomiceman 21-05-2009 23:28

ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ

kazuya 22-05-2009 08:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (324406 กระทู้)
ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ

วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ

toomiceman 22-05-2009 10:18

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (324576 กระทู้)
วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

kazuya 24-05-2009 00:00

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman (324660 กระทู้)
ขอบคุณมากเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีอะไรที่ไม่เคลียร์ก็ โทรถามได้ครับ

erythrocyte 26-05-2009 21:54

รบกวนสอบถามพี่ๆๆด้วยครับ
รถ Volvo 940 + 1J-GTE
อาการคือรีเลย์ตัดต่อคอมแอร์มันตัดต่อแบบถี่มากอะครั บ ได้ยินเสียงติ๊กๆ ของรีเลย์ตัดต่ออยู่ตลอดเวลาเหมือนมันช๊อตอะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่รีเลย์หรือว่าที่เทอร์โมสตรัท แต่แอร์ในรถก็เย็นตลอดเวลานะครับ ปัญหาคือรำคาญเสียงติ๊กๆๆๆ แล้วก็กลัวคอมแอร์จะพังเพราะตัดต่อถี่มากๆๆ ถ้าเป็นที่รีเลย์หรือเทอร์โมสตรัทนี่ราคา และค่าแรงรื้อประมาณเท่าไรอะครับพี่ แล้วพอจะมีร้านซ่อมแอร์ที่ระยองแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

kazuya 27-05-2009 11:19

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ erythrocyte (327928 กระทู้)
รบกวนสอบถามพี่ๆๆด้วยครับ
รถ Volvo 940 + 1J-GTE
อาการคือรีเลย์ตัดต่อคอมแอร์มันตัดต่อแบบถี่มากอะครั บ ได้ยินเสียงติ๊กๆ ของรีเลย์ตัดต่ออยู่ตลอดเวลาเหมือนมันช๊อตอะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่รีเลย์หรือว่าที่เทอร์โมสตรัท แต่แอร์ในรถก็เย็นตลอดเวลานะครับ ปัญหาคือรำคาญเสียงติ๊กๆๆๆ แล้วก็กลัวคอมแอร์จะพังเพราะตัดต่อถี่มากๆๆ ถ้าเป็นที่รีเลย์หรือเทอร์โมสตรัทนี่ราคา และค่าแรงรื้อประมาณเท่าไรอะครับพี่ แล้วพอจะมีร้านซ่อมแอร์ที่ระยองแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน้า Talk อาจารย?มูนตอบแทนแล้วนะครับ
ถ้าคิดว่าเป็นรีเลย์ ก็ ลองสลับรีเลย์ดูก่อนก็ ได้ครับ ส่วนร้านผมแนะนำไม่ได้ครับ ไม่รู้จริงๆ

konphuthai 28-05-2009 12:38

ช่วยด้วยครับ คลัทช์ไม่มุน

รีเลย์ทำงานแล้วครับ ไพเข้าคอยล์แล้ว ต้องเคาะจึงจะหมุน แอร์ถึงจะเริ่มเย็น ขอรับทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

kazuya 29-05-2009 08:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ konphuthai (329181 กระทู้)
รีเลย์ทำงานแล้วครับ ไพเข้าคอยล์แล้ว ต้องเคาะจึงจะหมุน แอร์ถึงจะเริ่มเย็น ขอรับทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

ถ้ารีเลย์ทำงาน นั่นหมายถึงมีไฟเข้าคอยล์และที่ตัวรีเลย์มีเสียงคอนแ ทคดัง แสดงว่าหน้าคอนแทคทำงาน แต่ถ้ามีไฟเข้ารีเลย์แล้วต้องเคาะรีเลย์ก่อน จึงจะมีเสียงคอนแทค แสดงว่าคอยล์ของเสื่อมครับ เปลี่ยนอย่างเดียวซ่อมไม่ได้ครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:45