ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

cho_1 12-09-2013 09:29

ขอปรึกษา เรื่องแอร์รถ หน่อยครับ รถ ไทเกอร์d4d ตอนเดียว เครื่อง 2 j vvti อาการคือ ไม่สู้แดด จอดติดไฟแดง มีแต่ลม จอดรอยูเทริน รถติดใน กทม. ก็มีแต่ลม แต่พอออกตัว ไปก็เริ่มมีแอร์ แก่มาหลายเดือนแล้วไม่หาย หมดไปเยอะแล้วครับ

สิ่งที่เปลี่ยนไปแล้วมี
1 เปลี่ยน คอม แบบลูกสูบ (เช็คมา2-3 ร้านแรงอัดดีดี)
2 เปลี่ยน แผงคอยร์ร้อน ของ dmax ลามิเนต
3 เปลี่ยน วาวร์
4 เปลี่ยน สายทั้งหมด
5 เปลี่ยน ดายเออ 2 ลูกแล้ว
6 ล้างตู้ใน ไม่รั่วด้วยครับ
7 ระบบไฟ เช็คและ ต่อใหม่แล้ว

ระบบหน้ารถ
พัดลมไฟฟ้าดูด 2 ตัวที่หม้อน้ำ
แล้วก็พัดลมดูด 2 ตัวที่แผงแอร์ ครับ

ไม่รู้จะเปลี่ยนจะแก้ตรงไหนแล้วครับ....แนะนำหน่อยคร ับ หรือมีร้านไหนทำจบๆ บอกผมหน่อย ผมอยู่นครปฐม แต่ก็สะดวก เข้ากรุงเทพครับ...หรือทิ้งเบอร์ให้ผมหน่อย ขอปรึกษาหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

Khun_Thian 12-09-2013 19:09

แผงแอร์อยู่ตรงไหนครับ
ถ้าอยู่หน้ารถน่าจะเป่าแทนดูดนะครับ ระยะห่างจากหม้อน้ำต้อง2Cmขึ้นไปครับ
อ่านดูแล้วเหมือนระบายความร้อนไม่ออกตอนจอดแอร์เลยไม ่เย็นครับ

cho_1 13-09-2013 17:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (880757 กระทู้)
แผงแอร์อยู่ตรงไหนครับ
ถ้าอยู่หน้ารถน่าจะเป่าแทนดูดนะครับ ระยะห่างจากหม้อน้ำต้อง2Cmขึ้นไปครับ
อ่านดูแล้วเหมือนระบายความร้อนไม่ออกตอนจอดแอร์เลยไม ่เย็นครับ

ระบบข้างหน้ารถคือ แผงแอร์ ถัดไปก็ พัดลมดูด2ตัว แล้วก็ หม้อน้ำ แล้วก็ พัดลม ดูด 2 ตัว(ตีโกง)
เหตุผล ที่พัดดูดแผงแอร์เพราะ ใส่แผงแอร์ ดีแม็กไป มันใหญ่กว่าของเดิมครับ ติดคาน เลยต้องเป็นระบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ

Khun_Thian 16-09-2013 12:11

ขอรูปได้ไหมครับ?
แผงแอร์-พัดลมดูด-หม้อน้ำ-พัดลมดูดตามลำดับตามที่บอกนะครับ
สงสัยคือถ้าพื้นที่เยอะขนาดวางพัดลมไว้ตรงกลางแผงแอร ์กับหม้อน้ำได้ทำไมแอร์ไม่เย็นตอนจอด ก็เลยอยากเห็นภาพจริงน่ะครับ :eek:

cho_1 23-09-2013 15:35

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (881085 กระทู้)
ขอรูปได้ไหมครับ?
แผงแอร์-พัดลมดูด-หม้อน้ำ-พัดลมดูดตามลำดับตามที่บอกนะครับ
สงสัยคือถ้าพื้นที่เยอะขนาดวางพัดลมไว้ตรงกลางแผงแอร ์กับหม้อน้ำได้ทำไมแอร์ไม่เย็นตอนจอด ก็เลยอยากเห็นภาพจริงน่ะครับ :eek:

พัดลมดูดแผงแอร์เป็นของใหม่ไทยนะครับ (ไม่รุ้เกี่ยวป่าว) และทำงานตามคอมแอร์ครับ

Khun_Thian 25-09-2013 20:04

ระบายความร้อนได้เหลือๆเลยครับตามในรูป
1.ตอนจอดเดินเบาอยู่บ้านแอร์เย็นไหมครับถ้าไม่ขับไปไ หน
1.1ถ้าเย็นถามต่อว่าใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเย็นครับ
2.กำลังไฟแบตดีอยู่ไหมตอนเปิดแอร์ รถผมเองถ้าไฟไม่พอหน้าครัชคอมจะตัดต่อถี่มากแอร์ก็ไม ่เย็น ถ้าเร่งรอบให้ไดชารท์ไฟจนพอทุกอย่างจะปกติครับ
สงสัย2ข้อคือ1.น้ำยาขาด 2.ไฟไม่พอ ครับ:emo_toon22:

cho_1 26-09-2013 11:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (882093 กระทู้)
ระบายความร้อนได้เหลือๆเลยครับตามในรูป
1.ตอนจอดเดินเบาอยู่บ้านแอร์เย็นไหมครับถ้าไม่ขับไปไ หน
1.1ถ้าเย็นถามต่อว่าใช้เวลานานแค่ไหนกว่าจะเย็นครับ
2.กำลังไฟแบตดีอยู่ไหมตอนเปิดแอร์ รถผมเองถ้าไฟไม่พอหน้าครัชคอมจะตัดต่อถี่มากแอร์ก็ไม ่เย็น ถ้าเร่งรอบให้ไดชารท์ไฟจนพอทุกอย่างจะปกติครับ
สงสัย2ข้อคือ1.น้ำยาขาด 2.ไฟไม่พอ ครับ:emo_toon22:

จอดอยู่บ้านเย็นครับแต่ใช้เวลานานพอสมควรครับกว่าจะเ ย็น
เรื่องไฟเวลาจอดติดไฟแดงเหลือประมาณ11.7ครับ
(แอร์ไม่เย็น)แต่เวลาเร่งเครื่องความเย็นค่อยๆมาครับ
ตอนนี้กำลังเปลี่ยนไดร์ชาตครับได้ผลแบบไหนจะมาบอกครั บ
ขอบคุณพี่มากๆคับ

Bor 26-09-2013 17:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (880851 กระทู้)
ระบบข้างหน้ารถคือ แผงแอร์ ถัดไปก็ พัดลมดูด2ตัว แล้วก็ หม้อน้ำ แล้วก็ พัดลม ดูด 2 ตัว(ตีโกง)
เหตุผล ที่พัดดูดแผงแอร์เพราะ ใส่แผงแอร์ ดีแม็กไป มันใหญ่กว่าของเดิมครับ ติดคาน เลยต้องเป็นระบบนี้ครับ
ขอบคุณครับ

ลองทำสวิตต่อครับดูครับ ตอนจอดรถติดแดดร้อนก็เปิดสวิตให้พัดลมทั้ง4ทำงานตลอด เวลาเลย

Khun_Thian 26-09-2013 18:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (882153 กระทู้)
จอดอยู่บ้านเย็นครับแต่ใช้เวลานานพอสมควรครับกว่าจะเ ย็น
เรื่องไฟเวลาจอดติดไฟแดงเหลือประมาณ11.7ครับ
(แอร์ไม่เย็น)แต่เวลาเร่งเครื่องความเย็นค่อยๆมาครับ
ตอนนี้กำลังเปลี่ยนไดร์ชาตครับได้ผลแบบไหนจะมาบอกครั บ
ขอบคุณพี่มากๆคับ

ควรดูเรื่องแบตด้วยครับว่าเก็บไฟอยู่ไหม เพราะขับมาแอร์เย็นๆแล้วติดไฟแดงนี่ความเย็นหายไปแค่ แอร์ตัด-ต่อไม่น่ากินไฟเยอะขนาดนี้ ถ้าพบว่าแบตเสื่อมให้เปลี่ยนที่(เค้าเรียกวัตต์หรือแ อมป์เยอะๆใช่ไหม) พี่ชายคนนึงบอกมาครับ :smile:

cho_1 27-09-2013 13:04

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bor (882188 กระทู้)
ลองทำสวิตต่อครับดูครับ ตอนจอดรถติดแดดร้อนก็เปิดสวิตให้พัดลมทั้ง4ทำงานตลอด เวลาเลย

ลองแล้วครับ ทำงานพร้อมกัน 4 ตัว ก็ไม่เย็นครับตอนรถติดครับwelcome

cho_1 27-09-2013 13:06

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian (882195 กระทู้)
ควรดูเรื่องแบตด้วยครับว่าเก็บไฟอยู่ไหม เพราะขับมาแอร์เย็นๆแล้วติดไฟแดงนี่ความเย็นหายไปแค่ แอร์ตัด-ต่อไม่น่ากินไฟเยอะขนาดนี้ ถ้าพบว่าแบตเสื่อมให้เปลี่ยนที่(เค้าเรียกวัตต์หรือแ อมป์เยอะๆใช่ไหม) พี่ชายคนนึงบอกมาครับ :smile:

แบตเพิ่งเปลี่ยนได้ 3-4 เองครับwelcome

bkk_man 30-09-2013 11:51

พัดลมติดๆดับๆ

ขอสอบถามด้วยครับ พัดลมในรถมันจะติดๆดับๆ บ้างทีติดขับไปสักพักค่อยๆเบา บางทีก็ดับ บางทีรถกระเทือนหน่อยก็ติด กระเทือนอีกทีติด ทั้งพัดลมเบา ความเย็นแอร์ก็เบา เปิดแรงสุดก็ไม่ค่อยเย็น ต้องดูตรงไหน คาดว่าเป็นตรงไหนคับ ขอบคุณคับ

wi9402jz 30-09-2013 12:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bkk_man (882508 กระทู้)
ขอสอบถามด้วยครับ พัดลมในรถมันจะติดๆดับๆ บ้างทีติดขับไปสักพักค่อยๆเบา บางทีก็ดับ บางทีรถกระเทือนหน่อยก็ติด กระเทือนอีกทีติด ทั้งพัดลมเบา ความเย็นแอร์ก็เบา เปิดแรงสุดก็ไม่ค่อยเย็น ต้องดูตรงไหน คาดว่าเป็นตรงไหนคับ ขอบคุณคับ

ถ่านในมอร์เตอร์ Blower น่าจะหมด ต้องถอดออกมาเปลี่ยน

Khun_Thian 30-09-2013 16:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cho_1 (882256 กระทู้)
แบตเพิ่งเปลี่ยนได้ 3-4 เองครับwelcome

ถ้าแบตใหม่ตัดประเด็นเลยครับ แล้วเปลี่ยนไดชาร์ทหรือยัง อาการเป็นไงบ้างครับ :)

strada4wd 16-10-2013 14:47

ผมมีปัญหาเรื่องแอร์มาถามครับ ผมวาง 2jz ge vvti ในรถ strada4wd ครับ มีตู้แอร์ 2ตัว ปัญหามีอยู่ว่า ตู้แอร์ตัวหน้ารถ เวลารถติดไฟแดง จะไม่ค่อยเย็นเลยครับ แต่กลางคืนหนาวเลย บางครั้งตู้ตัวหน้า ไม่เย็นเฉยๆ ก้อมีครับ อยากทราบว่าเกิดจากอะไร ต้องแก้ที่ไหนครับ
แต่ตู้แอร์ตัวที่ 2 หลังรถ เย็นทุกสถานะการณ์ แปลกใจครับ แผงแอร์อยู่หน้ารถครับ รบกวนด้วยครับ welcome

nbk 18-11-2013 11:03

ระบบแอร์ครับ

เวลาคิกซ์ดาวน์หน้าคลัทซ์ไม่ตัดคลับ มีผลเสียยังงัยบ้างคลับ พอจะมีวายริงระบบแอร์มั๊ยครับ ผมพอจะต่อด้วยตนเองได้ครับ

nik0078 07-01-2014 15:12

ขอถามหน่อยครับ ปวดหัวตึบๆๆตอนนี้ (จับรถต่อมาอีกที่)รถbmw ว่าง1jz gte vvti แอรไม่เย็น พัดลมเบอร์1-3ลมเท่ากัน เบอร์4ลมแรงมาก มีแต่ลม ช่างแถวบ้านลองปล่อยนํ้ายาเข้าไปก็ไม่มีไอเย็นออกมาเ ลย เขาบอกสาเหตุไม่ได้คับ เข้าบอกอาจเป็นที่ระบบไฟ แบบนี้ผมครวแก้ไขอย่างไรดี ครับ (นํ้ายาแอร์ที่ช่างตรวจบอกไม่มี แต่ปล่อยเข้าไปแป๊ปเดียวไม่เกิน2นาทีแอร์ก็ไม่ทำงาน ส่วนเจ้าของเก่าบอกเมือก่อนใช้ได้แต่จอดทิ้งไว้นาน)

he_roin 11-03-2014 08:05

ถามเรื่องพัดลมแอร์ ไม่ทำงาน

สอบถามคับ ผมพึ่งไปเปลี่ยน คอมแอร์ ยกชุดหมดไป 18,000 บ. ลืมบอกรายละเอียด ผมใช้ เบนซ์ w124 e220 ระบบแอร์ยังใช้พัดลมไฟฟ้าของเบนซ์ ช่วงแรกก็ใช้ได้ ดังใช้ได้ พอยังไม่ถึง 3 เดือน พัดลมแอร์ไม่หมุน แต่ทุกอย่างปกติ แอร์ในรถก็ช่ำ ระบบทำงานปกติ แต่พัดลมนี่สิ ถ้าไม่ใช้จะมีปัญหาหรือเปล่า ทางช่างก็บอกให้เอารถมาทิ้งไว้ อาทิตย์ ต้องรื้อไล่สายใหม่ ผมดูแล้วมันไล่ระบบไม่ยาก อยากจะให้ช่วยแนะว่าจะต้องดูจุดไหนก่อนคับ

เอ31เทพา 24-05-2014 20:05

สอบถามเรื่องแอร์ครับ

สอบถามเรื่องแอร์ครับอยู่ดีๆก็มีแต่ลมไม่มีความเย็นเ ลยไปร้านบอกน้ำยาหายหมดเลยเติมเข้าไปใหม่จน30ปอนด์ยั งไม่มีความเย็นเลยเป็นที่อะไรครับเช๊คฟิวส์ก็ปรกติ

Khun_Thian 30-05-2014 10:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอ31เทพา (897829 กระทู้)
สอบถามเรื่องแอร์ครับอยู่ดีๆก็มีแต่ลมไม่มีความเย็นเ ลยไปร้านบอกน้ำยาหายหมดเลยเติมเข้าไปใหม่จน30ปอนด์ยั งไม่มีความเย็นเลยเป็นที่อะไรครับเช๊คฟิวส์ก็ปรกติ

ถ้าน้ำยาหายหมดแสดงว่ามีจุดรั่วครับ
เบื้องต้น-ดูที่ตาแมวตอนเติมน้ำยาด้วยว่ามันมีน้ำยาเข้าไปวิ่งไ หม ครัชคอมต่อ-ตัดไหมเมื่อเปิด-ปิดแอร์ที่สวิตท์ในรถ บางทีอาจมากกว่ารั่ว เติมเกินน้ำยาก็ไม่วิ่ง วาล์วตันก็ไม่วิ่ง กรองตันก็ไม่วิ่ง คอมไม่มีกำลังอัดก็ไม่วิ่งครับ :emo_toon03:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:45