ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากรู้ว่าลุงมูนใช้รถรุ่นไหน เครื่อวอะไร เพระอะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=36768)

Colt cobra 09-07-2009 17:18

ขอเก็บเกี่ยวความรู้จากประสบการณ์ลุงมูนด้วยคนครับ สาระมากมาย

yodchai 09-07-2009 17:37

ขอติดตามต่อ คับ....

wee18 09-07-2009 17:50

สุดยอดเลยครับลุงมูน..มีแต่ความรู้ล้วนๆๆ..ยังไงผมจะ พยายามค้นหารูปรถลุงมูนเผื่อมีวาสนาได้ดูได้ชมครับ

DTA7005 09-07-2009 18:42

นี้มัน series ลุงมูลเลย ต้องติดตามตอนต่อไป :?

Moonlight 09-07-2009 18:55

ถ้าอยากดูรูปภาพ ภายในห้องโดยสารของรถผม ดูได้จาก กระทู้ มาดูก๊วนแวน... อยู่ที่หน้าที่ 43 ครับ

รูปที่ 5 คือท่อแอร์ราว ซึ่งทำจากอลูมิเนียม แล้วหุ้มหนังเทียม โดยมีตู้แอร์หลังแขวนไว้ติดเพดานหลังคาท้ายสุดของรถค รับ

FTโอมม 09-07-2009 19:01

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (357008 กระทู้)
ถ้าอยากดูรูปภาพ ภายในห้องโดยสารของรถผม ดูได้จาก กระทู้ มาดูก๊วนแวน... อยู่ที่หน้าที่ 43 ครับ

ไปแอ บดูมาแร้วค๊า บบลุงมูน

ภายในสวยได้ใจเรย ย วีไอพี จังเรยย

ชอบค๊า บบ

KB13 09-07-2009 19:53

ไปแอบดูมาแล้วเหมือนกันครับ สวย หรู สบาย เนี้ยบ สุดยอดครับ ฝีมือจริงๆ

:emot02: :emot02: :emot02:

wk7000 09-07-2009 20:03

สวยมากครับน้ามูน

ว่าแต่คนในรูปมองผ่านกระจกท้ายรถใช่น้ามูนหรือเปล่าค รับ
:)

few-e30-jz 09-07-2009 20:32

ความรู้ที่หาซื้อไม่ได้คับ ขอบพระคุณลุงมูนมากๆเลยคับ

wee18 09-07-2009 20:46

คงไม่ต่ำกว่า50คนแน่ตามไปดูรถลุงมูน เยี่ยมมากครับ บุญตาแล้วครับ แฮนด์เมค...

Moonlight 09-07-2009 20:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wk7000 (357063 กระทู้)
สวยมากครับน้ามูน

ว่าแต่คนในรูปมองผ่านกระจกท้ายรถใช่น้ามูนหรือเปล่าค รับ

นั่นยามบริษัทของผมครับ รถผมจอดไว้ที่จอดรถของบริษัทครับ
ยามคนนี้ ทำงานอยู่กับผมมา 20 กว่าปีแล้วครับ ปัจจุบัน อายุ 60 กว่า ผมจึงให้ทำหน้าที่ นั่งเฝ้ายาม เฉยๆ กินเงินเดือน ไปครับ

WizardOnWeb 09-07-2009 21:04

สุดยอดภายในสวยมากครับ

ดีนะที่ลุงมูนเลือกเครื่อง J ไม่งั้นคงไม่มีคำตอบดีๆให้กับสมาชิก Club Jz แน่เลยครับ :)

sx4fan 09-07-2009 21:05

ภายในนี่ Vip สุดๆ ครับ สุดยอดจริงๆ :)

Moonlight 09-07-2009 21:27

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ WizardOnWeb (357118 กระทู้)
สุดยอดภายในสวยมากครับ

ดีนะที่ลุงมูนเลือกเครื่อง J ไม่งั้นคงไม่มีคำตอบดีๆให้กับสมาชิก Club Jz แน่เลยครับ :)

คงจะเป็นเช่นนั้นครับ เมื่อก่อนนี้ ผมวางเครื่อง 1G-GTE ผมก็เป็นสมาชิกเวปบอร์ดนี้แล้ว แต่ยังไม่กล้าเข้ามาแจมคุยเลยครับ ได้แต่เข้ามาอ่านศึกษาหาข้อมูลในเวปเฉยๆครับ

รถคันนี้ ถือว่าเป็นตำนานชิ้นงานหนึ่งที่ผมภาคภูมิใจครับ กว่าจะทำคันนี้สำเร็จลุล่วง ใช้เวลา 1 ปีเต็มครับ ทุ่มเทแรงกายแรงใจลงไปกับรถคันนี้มากครับ บางครั้งย้อนกลับมาดูที่รถ แม้ว่า จะชื่นชมมันก็ตาม ก็อดสงสัยในใจไม่ได้ว่า เราทำมันออกมาได้อย่างไรหว่า

ขอเพิ่มเติมเป็นข้อมูลนะครับ

ผมซ่อนแบตเตอร์รี่ ขนาด 120 แอป์ ไว้ใต้เบาะตอนท่้ายสุดของรถ (เดิมที เป็นเนื้อที่วางยางอะไหล่ แต่ผมแบ่งส่วนหนึ่งทำเป็นที่เก็บแบตเตอร์รี่ กับ พัดลมระบายความร้อนและคอยล์ร้อนแอร์ 2 ตัวใต้ท้องรถครับและผมได้ทำที่ยึดวางยางอะไหล่ไว้ท้า ยสุดตรงประตูหลังครับ) โดยหลังพนักพิงตอนหลังรถ จะมีปลั๊ก 220 โวท์ ซึ่งแปลงจากหม้อแปลงไฟ เอาไว้ ใช้งานกับโน๊ตบุ๊คบ้าง ใช้ชาร์จแบตฯกล้องวีดิโอบ้าง เป็นต้นครับ

ส่วนทีวีที่เห็นนั้น ไม่ได้เอาไว้ดูรายการทีวีนะครับ มันจะติดเห็นภาพก็ต่อเมื่อผมเลื่อนคันเกียร์ไว้ที่ R และภาพที่เห็นนั้นก็มาจากกล้องวงจรปิดท้ายรถครับ โดยเซทภาพให้กลับซ้ายเป็นขวา ขวาเป็นซ้ายครับ เพื่อให้ภาพที่เห็นตรงกันกับกระจกมองหลังจะได้ไม่งง เวลาถอยหลัง มองทั้งภาพวงจรปิดและกระจก ประกอบการพิจารณาครับ (จริงๆแล้ว เวลาเข้าเกียร์ R นอกจากภาพทีวีจะติดแล้ว ไฟสปร์ตไลท์ที่ติดไว้ที่ใต้กันชนหลัง ก็จะติดด้วยครับ มีไว้เผื่อเวลาถอยหลังในที่มืดๆเช่นในที่จอดรถห้างสร รพสินค้าที่แคบๆ ภาพวงจรปิดจะได้เห็นชัดเจนครับ)

pank42 09-07-2009 21:29

:emo_toon05: น้ามูล ผมเข้าไปดูภายในรถของ น้า แล้วคับงานเก็บสวยมากเรีบยร้อยบอกได้คำเดียวเลยว่าสุ ดยอดมากคับ ข้างในยังกะรถราคาหลัก ล้าน

Moonlight 09-07-2009 21:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pank42 (357129 กระทู้)
:emo_toon05: น้ามูล ผมเข้าไปดูภายในรถของ น้า แล้วคับงานเก็บสวยมากเรีบยร้อยบอกได้คำเดียวเลยว่าสุ ดยอดมากคับ ข้างในยังกะรถราคาหลัก ล้าน

ขอบคุณครับ งานนี้ ต้องยกความดีความชอบให้กับคนงานของผมครับ

pyf 09-07-2009 21:37

ภายในวีไอพีสุดๆครับลุง คุณลุงก็ใช้ obd ด้วยเหรอครับ

wk7000 09-07-2009 21:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (357103 กระทู้)
นั่นยามบริษัทของผมครับ รถผมจอดไว้ที่จอดรถของบริษัทครับ
ยามคนนี้ ทำงานอยู่กับผมมา 20 กว่าปีแล้วครับ ปัจจุบัน อายุ 60 กว่า ผมจึงให้ทำหน้าที่ นั่งเฝ้ายาม เฉยๆ กินเงินเดือน ไปครับ

ขอโทษด้วยครับน้ามูน ข้าน้อยมีตาหามีแววไม่

เห็นมีอายุหน่อย เลยสันนิษฐานเอาครับ :)

ord6859 09-07-2009 21:38

กว่าจะถึงจุดนี้ได้ตามที่ลงมูลกล่าวก็คงต้องเก็บสะสม ประสบการณ์เกี่ยวกับรถยนต์มาไม่น้อยแทบจะทุกระบบไม่ว ่าจะเป็น
1.ระบบช่วงล่าง
2.เครื่องยนต์
3.ระบบเกียร
4.ระบบสายไฟ
5.ระบบระบายความร้อน
6.ระบบไอดีไอเสีย
ผมเชื่ออยู่อย่างว่าลุงมูลศึกษาจนรู้ที่ไป-ที่มาของระบบต่างๆได้ลึกซึ้ง จนวิเคราะห์ปัญหาต่างๆได้แม่นยำมาก

pae604 09-07-2009 22:32

"...ถ้าสมาชิกอยากทราบวิธีการทำประตู ทั้ง 5 บาน แล้วผมค่อยมาเล่าให้ฟังเป็นข้อมูลอีกทีนะครับ"

อยากทราบขอรับคุณลุงครับ ขออนุญาตรบกวนคุณลุงเล่าต่อครับ
กำลังมันส์...ขอบคุณครับ

godarmy84 09-07-2009 23:25

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอชมห้องเครื่องลุงมูนหน่อยได้หรือไม่ขอรับ จะดูไว้เป็นแนวทางครับ
:emo_toon04:

Moonlight 10-07-2009 00:10

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ godarmy84 (357234 กระทู้)
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ขอชมห้องเครื่องลุงมูนหน่อยได้หรือไม่ขอรับ จะดูไว้เป็นแนวทางครับ
:emo_toon04:

ห้องเครื่องของรถผม ก็ไม่ได้แตกต่างจากห้องเครื่องยนต์รถคันอื่นๆหรอกครั บ เพียงแต่ท่อน้ำมัน ท่อน้ำต่างๆ ใช้เป็นสายถักแสตนเลส ที่จะมีเพิ่มจากบางห้องเครื่องก็คือ มีถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อเข้าแวคคั่มเพื่อเอาไปเผาไหม้ ซึ่งสามารถลดแรงดันในถังน้ำมันลงได้ครับ ส่วนเรื่องสายไฟต่างๆ ผมเก็บเรียบร้อย ส่วนไหนหลบสายตาได้ก็จัดการหลบซะ ไม่ให้มองเข้าไปแล้วรกสายตาครับ การวายริ่งสายไฟ ก็คงไม่ต้องบอกนะครับว่า ครบทุกเม็ดทุกเส้นแน่นอน จากที่มีการตอบกระทู้ให้สมาชิกทุกท่าน ก็คงจะมั่นใจได้ โดยไม่ต้องให้ผมยืนยันซ้ำครับ

และเมื่อเครื่องก็เหมือนๆกับสมาชิก จึงไม่รู้ว่าจะเอามาให้ชมไปทำไม สู้ให้ดูในสิ่งที่ไม่เหมือนไม่ดีกว่าหรือครับ

คิดไม่ถึงว่า กระทู้เรื่องราวรถผม กลายเป็นใช้กระทู้ถึง 11 หน้า เดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นๆ จะหมั่นไส้เอาครับ ขอเว้นวรรคการเล่าก่อนดีกว่านะครับ เรื่องการทำประตูรถ เล่าไป ก็คงได้ประโยชน์แก่ท่านสมาชิกน้อย เพราะว่า คงจะมีน้อยคนที่สนใจทำประตูรถ เพราะไม่มีใครคิดอุตตริคิดทำรถแบบผมหรอกครับ เอาเป็นว่า ใครสงสัยอะไร ถามมาดีกว่าครับ ถ้าตอบได้ ผมจะบอกหมดครับ

Chai 10-07-2009 00:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (357260 กระทู้)
ห้องเครื่องของรถผม ก็ไม่ได้แตกต่างจากห้องเครื่องยนต์รถคันอื่นๆหรอกครั บ เพียงแต่ท่อน้ำมัน ท่อน้ำต่างๆ ใช้เป็นสายถักแสตนเลส ที่จะมีเพิ่มจากบางห้องเครื่องก็คือ มีถังดักไอน้ำมันเบนซิน แล้วต่อเข้าแวคคั่มเพื่อเอาไปเผาไหม้ ซึ่งสามารถลดแรงดันในถังน้ำมันลงได้ครับ ส่วนเรื่องสายไฟต่างๆ ผมเก็บเรียบร้อย ส่วนไหนหลบสายตาได้ก็จัดการหลบซะ ไม่ให้มองเข้าไปแล้วรกสายตาครับ การวายริ่งสายไฟ ก็คงไม่ต้องบอกนะครับว่า ครบทุกเม็ดทุกเส้นแน่นอน จากที่มีการตอบกระทู้ให้สมาชิกทุกท่าน ก็คงจะมั่นใจได้ โดยไม่ต้องให้ผมยืนยันซ้ำครับ

และเมื่อเครื่องก็เหมือนๆกับสมาชิก จึงไม่รู้ว่าจะเอามาให้ชมไปทำไม สู้ให้ดูในสิ่งที่ไม่เหมือนไม่ดีกว่าหรือครับ

คิดไม่ถึงว่า กระทู้เรื่องราวรถผม กลายเป็นใช้กระทู้ถึง 11 หน้า เดี๋ยวสมาชิกท่านอื่นๆ จะหมั่นไส้เอาครับ ขอเว้นวรรคการเล่าก่อนดีกว่านะครับ เรื่องการทำประตูรถ เล่าไป ก็คงได้ประโยชน์แก่ท่านสมาชิกน้อย เพราะว่า คงจะมีน้อยคนที่สนใจทำประตูรถ เพราะไม่มีใครคิดอุตตริคิดทำรถแบบผมหรอกครับ เอาเป็นว่า ใครสงสัยอะไร ถามมาดีกว่าครับ ถ้าตอบได้ ผมจะบอกหมดครับ

นอนดึกจังครับลุงมูน ยังไงถ้าเป็นไปได้ก็เล่าต่อเถอะครับ อาจจริงว่าคงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกน้อยคน แต่ยังไงลุงมูนก็บอกแล้วว่า "ฝากไว้ในปัฐพี" ก็เอาให้จบทั้งคันเลยครับ ไม่มากก็น้อย (ผมก็ยังคิดว่ามาก ซึ่งหาไม่ได้ง่ายนักใน Internet) ก็ยังคงเป็นประโยชน์สำหรับข้อมูลอ้างอิง หรือแนวทางกับบางคน เรียนตามตรงครับว่า "เพลิน" และวาดภาพตามที่ลุงมูนเล่ามา ถึงผมหรือหลายท่านอาจไม่ได้ทำตาม แต่...แนวทางในการทำงานหรือวิธีการคิดการวางแผน ผมคิดว่าสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ครั บ หรือแม้แต่นำมาใช้ในการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเคร ื่องยนต์ JZ ก็มีประโยชน์เช่นกัน เช่น กระบวนการคิดเป็นขั้นเป็นตอน

... นะครับ ผมขอรบกวนลุงมูนเล่าต่อไปเรื่อย ๆ เลยครับ เรียนตามตรง ...ผมมีความสุขครับที่ได้อ่าน และคิดว่าหลาย ๆ ท่านก็มีความสุขเช่นกัน :) (อย่างน้อยที่สุดก็มี ที่สุดของที่สุด อยู่ ณ บ้านหลังนี้ครับ)

minispy 10-07-2009 07:20

ทั้งสนุกและได้เรียนรู้ ลงมูนเป็นครูให้กับหลายๆคนในบ้านหลังนี้ แล้วผมจะติดตามเรื่องของลุงไปเรื่อยนะ สุดยอด ขอบคุณครับ :emo_toon05:

HOT-BOY Club 10-07-2009 07:58

สนุกดีคับ ลุ้นดี แต่ภายในสวยจิงๆคับ:)

nuhm 10-07-2009 08:28

เจ๋งยอดเลยครับน้ามูน
มิน่าตรงรายละเอียดของน้ามูนจึงระบุยี่ห้อรถเป็น My Brand
แล้วทำไมน้ามูนถึงเปลี่ยนเครื่องจาก 1j gte เป็น 2j ge vvt-i หละครับ
ผมเห็นใน clubjz นี้มีแต่แนะนำแต่เครื่อง gte

aom8817 10-07-2009 08:41

เข้ามามาดูว่าตอนใหม่ออกหรือยัง อิอิ

Moonlight 10-07-2009 09:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuhm (357367 กระทู้)
เจ๋งยอดเลยครับน้ามูน
มิน่าตรงรายละเอียดของน้ามูนจึงระบุยี่ห้อรถเป็น My Brand
แล้วทำไมน้ามูนถึงเปลี่ยนเครื่องจาก 1j gte เป็น 2j ge vvt-i หละครับ
ผมเห็นใน clubjz นี้มีแต่แนะนำแต่เครื่อง gte

เป็นคำถามที่ดีครับ

ผมเคยใช้เครื่องเทอร์โบ แล้วทำไมจึงกลับมาใช้เครื่องที่ไม่ได้ใช้เทอร์โบ

ผมขออธิบายดังนี้นะครับ จุดประสงค์ของวิศวะกรเครื่องกล ผลิตเทอร์โบออกมานั้น เพื่อการประหยัดเชื้อเพลิง เนื่องจากว่า เทอร์โบ สามารถผลิตแรงม้า/แรงบิด ออกมาได้ความเร็วเพิ่มขึ้น ในระยะทางเท่าเดิม แต่ถึงจุดหมายเร็วขึ้น โดยใช้เชื้อเพลิงในอัตราเพิ่มที่น้อยกว่า เมื่อเทียบกับเครื่องยนต์ ซีซี เท่ากันที่ไม่มีเทอร์โบ (หมายความว่า ถ้าต้องการให้รถที่มีน้ำหนักเท่ากัน อุปกรณ์ที่ทำให้วิ่งได้เหมือนกัน และให้วิ่งในระยะทางที่เท่ากัน ถึงจุดหมายปลายทางในเวลาที่เท่ากัน เครื่องยนต์ที่มีเทอร์โบจะกินเชื้อเพลิงน้อยกว่าครับ) ซึ่งเรื่องนี้ คงจะไม่ต้องเถียงกัน เพราะว่า มันเป็นสัจจะธรรม ที่ยอมรับโดยทั่วกัน

แต่เครื่องยนต์เทอร์โบ ก็มีจุดอ่อนที่ เครื่องยนต์ปกติไม่มี เช่น เรื่องการที่ต้องมีเครื่องเทอร์โบ หรืออุปกรณ์ควบเพิ่มขึ้น ต้องมีการบำรุงรักษาบ้าง หรือ อุปกรณ์ที่ใช้งาน จะต้องมีการเสื่อมคุณภาพลง ตามอายุการใช้งาน นี่ผมยังไม่ได้รวมถึง จิตใจมนุษย์เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยนะครับ เพราะว่า จิตใจมนุษย์ก็จะมีความโลภ อยากได้ไม่มีที่สิ้นสุด เป็นธรรมดาของมนุษย์ปุถุชนทั่วไป ถ้าปรับอะไรให้ดีขึ้นได้อีก ก็ยัง อยาก มี่จะปรับไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดแรง หมดเงิน หรือหมดกำลังเครื่องยนต์ที่จะปรับได้ครับ จุดอ่อนพวกนี้ ในเครื่องยนต์ปกติ มีขีดจำกัดที่น้อยกว่าครับ

และตัวคุณสมบัติเด่นของเทอร์โบอย่างหนึ่ง ซึ่งไม่ใช่จุดประสงค์หลักของวิศวะกรที่ผลิตขึ้นมานั้ น ซึ่งก็คือ เทอร์โบ สามารถเรียกแรงม้า/แรงบิด ออกมาได้อย่างเฉียบพลัน หลังจากตัวรถเคลื่อนที่ออกไปแล้วระดับหนึ่ง ซึ่งไปสร้าง ความสนุก ความมันสะใจ ให้กับมนุษย์ จะเกิดความโลภ อยากจะสนุก อยากจะมันสะใจมากยิ่งๆขึ้นไป สุดท้ายกลายเป็นผิดวัตถุประสงค์หลักของผู้สร้าง กลายเป็นการสิ้นเปลืองน้ำมันยิ่งกว่าเดิม

ผมกล่าวคำนำไว้แล้ว คราวนี้ ก็มาถึง ที่มาที่ไปว่า ทำไมผมจึงเปลี่ยน จากการใช้ เทอร์โบ มาเป็น ไม่มีเทอร์โบครับ

คุณคงเคยได้ยินคำว่า "สูงสุดคืนสู่สามัญ" กันมาแล้ว

ดั่งเดิม สมัยก่อนโน้น ผมก็ใช้เครื่องยนต์ที่ไม่มีเทอร์โบครับ ใช้เกียร์กระปุกธรรมดา ต่อมาก็ใช้เทอร์โบ ต่อมาก็ใช้เกียร์ออโต้ รถยนต์ป้ายแดงยุโรป อเมริกัน ญี่ปุ่น รถเก๋ง ระปิดอัพ รถ 6 ล้อ รถ10ล้อ จนถึงรถพ่วง รถเทลเลอร์ เคยขับมาหมดแล้วครับ

และราคาเครื่องยนต์มือสอง ปัจจุบัน ก็ไม่ได้แพงอะไรมากนัก สามารถปรับเปลี่ยนซื้อมาใช้งานได้ไม่ยากเย็นอะไรนัก

ผมสมมุติว่า ถ้า ราคารถยนต์ป้ายแดง ราคาถูก หาง่าย จะเลือกซื้อยี่ห้ออะไรก็ได้ ทั้งซื้อทั้งขายออก ง่ายไปหมด ถ้าคุณเคยขับรถมาแล้วทุกยี่ห้อ ผมขอถามกลับว่า คุณจะเลือกซื้อรถอะไรยี่ห้ออะไรครับ? สำหรับผมแล้ว ผมจะเลือกใช้รถ ให้เหมาะสมกับสภาพแวดล้อม หรือกาลเทศะ ที่ผมจะต้องเผชิญ เช่น คงไม่มีใครคิดจะขับรถสปอร์ท เปิดประทุน เข้าไปในถนนสีลมเวลากลางวัน เป็นต้น

เครื่องยนต์ตระกูล JZ นี่ก็เหมือนกันครับ มีให้เลือกหลายหลายรุ่น ผมจึงเลือกใช้รุ่นที่ก่อให้เกิดอรรถประโยชน์สูงสุด ที่เหมาะสมสำหรับผมครับ ที่สุดท้ายแล้ว ผมเลือกใช้รุ่น 2JZ-GE VVT-i ก็เพราะว่า รถผมมีน้ำเ้ำหนักมาก (ย้อนกลับไปอ่านข้อมูลจาก Reply แรกๆ เพื่อประกอบการพิจารณาครับ) จึงเลือกใช้ VVT-i ซึ่งเรียกแรงบิดได้ตั้งแต่ออกเคลื่อนตัว (เครื่องเทอร์โบทำไม่ได้) และผมก็ยังชอบคุณสมบัติข้อหนึ่งของเทอร์โบ คือ เรียกแรงบิดได้เฉียบพลันช่วงรถเคลื่อนตัวลอยลำแล้ว ซึ่ง VVT-i ก็ทำได้ในระดับหนึ่ง (น้องเทอร์โบ) ในขณะเดียวกัน ก็ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงด้วย

อีกเหตุผลหนึ่งก็คือ นิสัยของผมเอง ที่ชอบทำอะไรเผื่อเหลือ จึงเลือกใช้ 2JZ แทนที่จะเป็น 1JZซึ่งถ้าจะเปรียบเทียบ ก็เหมือนกับ คนตัวใหญ่ กับคนตัวปกติ ถ้าทั้ง 2 คน แบกของน้ำหนัก 10 กิโลกรัม ก็คงเดินตัวปลิว พอเปลี่ยนน้ำหนักเป็น 50 กิโลกรัม คนตัวใหญ่ยังเดินตัวปลิว แต่คนตัวปกติ อาจจะต้องใช้กำลังมากขึ้นเพื่อให้เดินได้เร็วเท่ากับ คนตัวใหญ่ เป็นต้นครับ

ยังมีอีกหลายๆเหตุผลมากครับ แต่เพียงแค่นี้ ก็น่าจะเพียงพอที่สมเหตุสมผล แล้วครับ

JZ_P_MAYIM 10-07-2009 10:47

ผมนั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย
ซึ่งผมก็เจอคนที่มีทัศนคติเฉกเช่นเดียวกับพ่อผมเลย
แต่ลุงมูน
มีโอกาศ
ประการณ์
เงิน
ความพร้อม
และดวงที่ดีมากๆๆๆๆ
ผมชื่นชมมากเลยครับ
ผมจะขอเอาประสบการณ์ที่ลุงได้เจอ
และผ่านมา
นำมาประยุกต์ใช้ให้เข้าชีวิตประจำวัน
เพื่ออนาคตผมไปเจออะไรที่เปงแบบลุง
จะได้แก้ไขได้
และสำเร้จลุล่วงไปด้วยดี
ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

cpong67 10-07-2009 11:16

:emo_toon07: :emo_toon07:

ขอคารวะครับ ลุงมูน เป็น ตย. ที่ดีให้กับน้องๆ ลูกๆ หลานๆ
ได้อย่างมาก ขึ้นอยู่กับใครจะเก็บเกี่ยวได้อะไร

สำหรับผม ขอขอบคุณด้วยใจจริงครับ :emo_toon07: :emo_toon07:

Moonlight 10-07-2009 11:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai (357276 กระทู้)
นอนดึกจังครับลุงมูน ยังไงถ้าเป็นไปได้ก็เล่าต่อเถอะครับ อาจจริงว่าคงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกน้อยคน แต่ยังไงลุงมูนก็บอกแล้วว่า "ฝากไว้ในปัฐพี" ก็เอาให้จบทั้งคันเลยครับ ไม่มากก็น้อย (ผมก็ยังคิดว่ามาก ซึ่งหาไม่ได้ง่ายนักใน Internet) ก็ยังคงเป็นประโยชน์สำหรับข้อมูลอ้างอิง หรือแนวทางกับบางคน เรียนตามตรงครับว่า "เพลิน" และวาดภาพตามที่ลุงมูนเล่ามา ถึงผมหรือหลายท่านอาจไม่ได้ทำตาม แต่...แนวทางในการทำงานหรือวิธีการคิดการวางแผน ผมคิดว่าสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ครั บ หรือแม้แต่นำมาใช้ในการแก้ไขปัญหาเกี่ยวกับเรื่องเคร ื่องยนต์ JZ ก็มีประโยชน์เช่นกัน เช่น กระบวนการคิดเป็นขั้นเป็นตอน

... นะครับ ผมขอรบกวนลุงมูนเล่าต่อไปเรื่อย ๆ เลยครับ เรียนตามตรง ...ผมมีความสุขครับที่ได้อ่าน และคิดว่าหลาย ๆ ท่านก็มีความสุขเช่นกัน :) (อย่างน้อยที่สุดก็มี ที่สุดของที่สุด อยู่ ณ บ้านหลังนี้ครับ)

ไหนๆก็ขอให้เล่าแล้ว ขณะเดียวกัน ผมก็ได้มีเขียนบอกเอาไว้ทีแรกว่า จะเล่าเรื่องการทำประตู

เอาอย่างนี้ก็แล้วกันครับ ผมจะขอ แตะเล่า ส่วนที่จะเป็นข้อมูลที่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ทั่วๆไป ของสมาชิกได้ครับ ก็แล้วกัน จะไม่ขอเล่าลงลึกเกินไปจนทำให้ เสียบรรยากาศที่เปิดเข้ามาอ่านกันนะครับ

ตัวประตูรถ ที่เห็นจากรูปลักษณ์ภายนอกนั้น ก็จะเห็นว่า มี
  • ช่องหน้าต่าง
  • ช่องหูช้าง
  • ความโค้งของพื้นผิวประตูเพื่อให้รับกับความโค้งเข้าร ูปของตัวรถ
  • มีที่จับเปิดประตู
  • ที่ล๊อคประตู
  • ช่องกุญแจล๊อคประตู
  • แป้นยึดกระจกมองข้างจะเป็นระบบไฟฟ้าหรือพับได้หรือรุ ่นปกติก็ตาม (ประตู 2 บานหน้า)
  • ยางขอบประตู
  • ยางขอบกระจกหน้าต่าง
  • รางกระจกหน้าต่าง
  • กลอนประตู

แต่พอต้องการจะเปิดเข้าไปดูข้างในของประตู เราต้องถอด ฝาชั้นนอกของประตูออก ซึ่งฝาชั้นนอกนี้ จะมี
  • มือจับยึด
  • ที่ท้าวแขน
  • ที่จับเปิดประตูด้านใน
  • สวิทช์เปิดปิดกระจกหน้าต่าง (ถ้าเป็นฝั่งบานประตูคนขับจะเป็นศูนย์รวมสวิทช์)
  • หลอดไฟแสงสว่างเวลาเปิดประตู (Option)

แต่พอเราเปิดฝาออกมา บางคนจะคิดว่าข้างในโล่งๆ แต่จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ จะมี
  • แผ่นพลาสติคปิดกันฝุ่นกันน้ำ
  • มีโครงเหล็กอยู่ชั้นหนึ่ง
  • ส่วนภายใน รางเลื่อนกระจก
  • มอเตอร์ขับรางเลื่อนกระจก
  • กระจกซึ่งถูกเสียบคาอยู่ในราง
  • ไส้กลอนประตู
  • ระบบกลไกซึ่งจะเป็นเหล็กเส้นเกี่ยวไปเกี่ยวมาเพื่อใช ้สำหรับ ล๊อคประตู และ เปิดประตู
  • และยังมีตัวล๊อคไฟฟ้า
  • ผนังประตูด้านใน จะมีคานประตูเพื่อเสริมความแข็ง

ที่บอกมาทั้งหมด เพื่อจะได้เห็นภาพในใจเท่านั้น ไม่ต้องคิดอะไรมากมายนะครับ ทั้งหมดเป็นเรื่องของวิศวะกรรม เล่าไป ก็เบื่อฟังครับ แต่ที่ผมบอกมาทั้งหมดนั้น คุณคิดว่า อะไรเป็นงานยากที่สุดของผม และผมจะแก้ไขสิ่งที่คิดว่ายากที่สุด ให้เป็นง่ายได้อย่างไร

ปล่อยให้คิดไปก่อนครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ

zain_72 10-07-2009 11:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (357505 กระทู้)
คุณคิดว่า อะไรเป็นงานยากที่สุดของผม และผมจะแก้ไขสิ่งที่คิดว่ายากที่สุด ให้เป็นง่ายได้อย่างไร

ปล่อยให้คิดไปก่อนครับ แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟังครับ

ผมคิด ว่า น่า จะ เป็น แผงเหล็กอีก ชั้น นึงอะคับ เพราะ ทำ อะไร ลำ บาก มากกก

แต่ ไม่ รู้ ลุง มูล จะ แก้ ไข อย่างไร รอ มาไข ปัญหา อะ คับ

ผม ลองเดาเล่นๆ ถ้าแก้ไข ก็คือ ตัดแผงข้างประตูชั้นใน ที่เป็นเหล็กออก แล้วทำคานเหล็ก มาติดตั้งในประตูไว้ เพื่อให้เกิดความแข็งแรง แล้ว ทำจุดยืดที่แผงข้างประตูใหม่

ไม่รู้ที่ผมเดาจะ ถูก อะเปล่า ... :rolleyes: :rolleyes:

JZ_P_MAYIM 10-07-2009 13:05

โดนใจมากเลยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

HOT-BOY Club 10-07-2009 13:34

ตามต่อ:)

Mightytode 10-07-2009 13:45

:redface: :redface: :redface: :redface: สุดยอดเลยลุงมูล ไม่ได้เข้ามาสะนาน

ผมแค่เห็นกระทู้ก็รีบเข้าแล้วครับ แต่ว่าจะอ่านมาถึงหน้านี้ได้ใช้เวลาไปมากอยู่

ไม่รู้ทำไมว่ายึ่งอ่านยิ่งสนุก ยิ่งอยากรู้

ขอบคุณผู้ที่ตั้งกระทู้ และผู้ที่กันตอบกระทู้นี้หลายๆท่าน ที่ถามจนลุงมูลจะตอบการทำรถคันนี้ขึ้มมาตั้งแต่ต้นจน จบใช่ไหมครับลุงมูลครับ

ลิ้งรูปภายในรถของลุงมูลครับ ลุงเล่นบอกแต่หัวข้อให้หลานๆไปหากันเองสะงั้น

MAX940 10-07-2009 14:04

สุดยอดเลยครับ คุณลุงมูน ถ้ามีภาพประกอบด้วยแจ๋วเลยครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับ สำหรับข้อมูลต่างๆ

Moonlight 10-07-2009 16:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zain_72 (357517 กระทู้)
ผมคิด ว่า น่า จะ เป็น แผงเหล็กอีก ชั้น นึงอะคับ เพราะ ทำ อะไร ลำ บาก มากกก

แต่ ไม่ รู้ ลุง มูล จะ แก้ ไข อย่างไร รอ มาไข ปัญหา อะ คับ

ผม ลองเดาเล่นๆ ถ้าแก้ไข ก็คือ ตัดแผงข้างประตูชั้นใน ที่เป็นเหล็กออก แล้วทำคานเหล็ก มาติดตั้งในประตูไว้ เพื่อให้เกิดความแข็งแรง แล้ว ทำจุดยืดที่แผงข้างประตูใหม่

ไม่รู้ที่ผมเดาจะ ถูก อะเปล่า ... :rolleyes: :rolleyes:

โครงแผงเหล็กประตูนั้น ไม่มีไม่ได้ครับ เพราะว่ามันเกี่ยวกับ โครงสร้างความแข็งแรงของประตูครับ ซึ่งประตูแต่ละบานนั้น ตลอดชีวิตอายุรถยนต์คันนั้นๆ จะต้องใช้งานเปิด/ปิด ทั้งเบา ทั้งแรง ไม่ต่ำกว่า 1000 ครั้ง ถ้าไม่มีโครงแผงเหล็กยึดไว้ให้เหมือนกล่อง เวลากระแทกเปิด/ปิดประตูจะต้องบิดเบี้ยวไปแน่นอนครับ

ใครเคยเห็นช่างเปิดฝาครอบประตูออก แล้วเอาแผ่นพลาสติคกันน้ำกันฝุ่นออกมา จะเห็นแผงเหล็กกั้นข้างในประตูเอาไว้ ดูที่แผงเหล็กนี้ จะมีรู มีช่อง ทั้ง สี่เหลี่ยม ทั้งวงกลม ทั้งขนาดเล็ก ขนาดใหญ่ หลายขนาดมาก บางทีก็เป็นร่องยาวๆ บางส่วนนูนออกมาก็มี มองภาพรวมๆแล้ว เหมือน รหัสแผนที่อะไรซักอย่าง

ผมขอถามท่านสมาชิกที่เข้ามาอ่านว่า คุณเคยคิดหรือรู้มั้ยว่า เขาจงใจทำไว้เพื่ออะไรครับ?

keaw3000cc 10-07-2009 16:46

^
^
ไม่เคยทราบเลยครับลุงมูน:(

4d4wd 10-07-2009 16:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (357681 กระทู้)
โครงแผงเหล็กประตูนั้น ไม่มีไม่ได้ครับ เพราะว่ามันเกี่ยวกับ โครงสร้างความแข็งแรงของประตูครับ ซึ่งประตูแต่ละบานนั้น ตลอดชีวิตอายุรถยนต์คันนั้นๆ จะต้องใช้งานเปิด/ปิด ทั้งเบา ทั้งแรง ไม่ต่ำกว่า 1000 ครั้ง ถ้าไม่มีโครงแผงเหล็กยึดไว้ให้เหมือนกล่อง เวลากระแทกเปิด/ปิดประตูจะต้องบิดเบี้ยวไปแน่นอนครับ

ใครเคยเห็นช่างเปิดฝาครอบประตูออก แล้วเอาแผ่นพลาสติคกันน้ำกันฝุ่นออกมา จะเห็นแผงเหล็กกั้นข้างในประตูเอาไว้ ดูที่แผงเหล็กนี้ จะมีรู มีช่อง ทั้ง สี่เหลี่ยม ทั้งวงกลม ทั้งขนาดเล็ก ขนาดใหญ่ หลายขนาดมาก บางทีก็เป็นร่องยาวๆ บางส่วนนูนออกมาก็มี มองภาพรวมๆแล้ว เหมือน รหัสแผนที่อะไรซักอย่าง

ผมขอถามท่านสมาชิกที่เข้ามาอ่านว่า คุณเคยคิดหรือรู้มั้ยว่า เขาจงใจทำไว้เพื่ออะไรครับ?

ขอลองตอบหน่อยครับ ถูกผิดน้ามูนช่วยเฉลยด้วยนะครับ ผมคิดว่ารอยบุบนูนทั้งหลายที่อยู่ด้านในประตู เป็นการเพิ่มความแข็งแรงของขอบด้านนอกของประตู(ผิวด้ านนอก เพราประตู 1 บานจะมีส่วนประกอบ 2 ส่วน คือผิวประตู และโครงประตูด้านในซึ่งจะโดนผิวประตูพับขอบยึดไว้)
นอกจากความแข็งแรงแล้วต้องเอาไวยึดกลอนประตู เก็บรางกระจก ลำโพง อื่นๆ รูที่มีไว้อาจเอาไว้ร้อยน๊อตยึดอุปกรณ์ต่างๆ รูใหญ่ๆก็อาจเอาไว้หลบตูดลำโพง บางรูที่ไม่ได้หลบอะไรก็เป็นเหตุผลจากการขึ้นรูปแผ่น เหล็กตอนผลิตคือให้โบ๋ไว้เผื่อให้เหล็กยืดตัวได้ไม่แ ตกตอนปั๊มที่แม่พิมพ์ครับ
:emo_toon06:

JZ_P_MAYIM 10-07-2009 17:00

เปงที่อยู่ของมดและแมลง
ครับ
อิอิ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 19:59