ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ขออนุญาตตั้งกระทู้เป็นของตัวเองครับ.(สวัสดีครับพี่ ๆน้องใหม่จะวาง J+Mtx รายงานตัวครับ) (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=43564)

ddnoi 21-12-2009 11:51

บันทึกข้อมูล

(ขออนุญาตเก็บข้อมูลให้ตัวเองอ่านครับ)
(copy จาก พี่ hung2000 ในกระทู้ = ตามกระแสรวมพลคนใช้ Toyota Mighty X)

อุปกรณ์ที่ต้องซื้อ 1jz-gte

หลักๆก้อ
1. อินเตอร์ ถ้าเป็นอินเตอร์ 1G จะดีคับใบใหญ่หน่อยแต่ตอนนี้เค้าแถมของ Supra คับ
2. กรองอากาศ
3. แมพเซนเซอร์
4. กล่อง ECU
5. หัวหม้อลมเบรค
6. หัวยอยเพลากลาง
7. ปั๊มเจษฎาพร
8. Slow Pump
9. หม้อน้ำ (ถ้าแถมนะครับ)
10. คันเกียร์ออโต้
11. กล่องไปจุดระเบิด
12. และที่ขาดไม่ได้เครื่องคับ อิอิ

ddnoi 25-12-2009 11:59

กลับบ้านไหมครับ

ตอนนี้ รออย่างเดียว... รอโบนัส
ทำอะไรไม่ได้.. :emo_toon19:

พี่ๆ ครับ ไกล้ปีใหม่แล้วครับ สวัสดีปีใหม่ทุก ๆ คนเลยนะครับ...

พี่ ๆ ท่านใดบ้านอยู่ต่างจังหวัด แต่ทำงานอยู่ กทม. บ้างครับ ยกมือขึ้น 555 ++

จะกลับบ้าน ตจว. กันไม๊คร๊าบ หรือว่า พี่ ๆที่อยู่ กทม. อยู่แล้ว จะไปเที่ยวที่ไหนบ้างคร๊าบ

55+ เล่าสู่กันฟังบ้างนะ :p

jamevigo 27-12-2009 08:06

ขึ้นกับเงินอะคับ

ขอแจมด้วยคับ ติดตามมาตลอด ผมว่านะคับ ที่ต้องดูอันดับแรกคือ เงินในกระเป๋า แล้วก็ต้องมีตังค์สำรองไว้ตอนรถเสร็จนะคับ เผื่อว่าต้องการติดเพิ่มเติม ของผมวาง1j ge ในวีโก้สี่ประตูขับสอง ก็คิดว่าน่าจะเพียงพอ เนื่องจากเหตุผลหลักคือ ถูกที่สุด แล้วก็ประหยัดนะคับ แต่ว่าก็แล้วแต่เรานะคับ เงินเรา จะจ่ายเท่าไหร่ จ่ายให้ใคร ขึ้นกะความพอใจของเราคับ ดีใจด้วยนะคับที่ซื้อรถด้วยน้ำพักน้ำแรงของตัวเอง

PhotJZ 27-12-2009 09:00

เพิ่งเข้ามาอ่าน !!

อ่านแล้วสนุกดี ครับ ดูเจ้าของกระทู้ อารมภ์ดี คุยเก่ง ตอนที่ผมเข้ามาหาข้อมูลใหม่ๆ ไม่เคยได้ถามอะไรใคร อ่านข้อมูลเก่าๆของเพื่อนสมาชิก ....ถือว่าคุณ โชคดีมากเลย ที่มีเพื่อนเข้ามาแนะนำ แถมยังเป็รถรุ่นเดียวกันอีก ต่อจากนี้ก็อยู่ที่การตัดสินใจของตัวคุณเองแระ
ปล.ยังงัย ก็แนะนำให้น้องเขาดีๆนะ เดี๋ยวมีปัญหา น้องเขาจะมานั่งบรรยายในนี้อีก แต่ผมว่าอ่านแล้วก็เพลินดีนะครับ นี่ถ้าน้องเขาไปเจออู่วางแย่ๆผมว่า อ่านกันสนุกเลยแหละ

ddnoi 28-12-2009 15:43

เปลี่ยน..

1 ไฟล์แนบ
หลังจากที่ ฟังเพลงมาช่าแล้วนึกขึ้นได้
เรื่อง การเปลี่ยน ลืมสนิทเล๊ย :redface: ว่าเราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ก๊าก เอาดิ ๆ ลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดูซิ ว่าควันจะหายดำไม๊ ..

ว่าแล้วก็ขับรถไป คาร์ฟูร์ เคยเห็นแว๊บ ๆ ว่า มีขาย
พอไปถึงก็รีบเลย เดิน ๆ ไปตรงที่เข๊าขายเกี่ยวกับรถ.. ก็เจอเลย แกลอนสีขาวครับ.. ไปนั่งเลงอ่าน ๆ ดู อืมน่าจะใช้กับรถเราได้ 555 มีแกลอนสีเขียวด้วยแต่แพงกว่า ไม่เอา ลองสีขาวนี่แหละ

ว่าแล้วก็ซื้อกลับมาเปลี่ยน :eek: ของเก่าดำโค๊ตาระ :redface: อื่มมิน่าโดน พี่ตำสอย..

ddnoi 28-12-2009 16:03

test drive

1 ไฟล์แนบ
พอเปลี่ยนเสร็จ สต๊าร์ทดู โอ๊แค๊ ดีขึ้นเย๊อะ :redface: 555

ว่าแล้วก็ซ่าครับอิๆ :emo_toon08: ลอง test drive ดู

รีบไปเติมน้ำมันแล้วก็ออกเดินทาง :redface: (เท๊สไดร๊ฟ)

บึ้น ๆ. บื๊ น น น น น น..... (ยาว)

ไม่รู้จะไปไหน รู้ตัวอีกที ถึงนี่ครับ :emo_toon24:

ddnoi 28-12-2009 16:08

งง ถึงได้ไง ..

2 ไฟล์แนบ
ในใจก็กังวลอยู่เหมือนกัน จะได้กินข้าวลิงไม๊ว๊า :emo_toon10:

อ๊ะ เอาอีกรูป..

ddnoi 28-12-2009 16:31

อ้าว...

1 ไฟล์แนบ
อ้าว อีกรูป กลายเป็น 2 รูป อ๊ะ ให้ดูหลาย ๆ รูปแล้วกัน <-- (ในใจกะจะให้ดูหมดว่างั๊นเหอะ)

เออ ว่าแต่ จะมีเรื่องมาเม๊าให้ฟัง พี่ ๆ ดูรถ vios คันนั้นดิ (ลูกศรสีแดงชี้) (ขออนุญาตเจ้าของรถด้วยนะที่แอบเอามาเม๊า) ก็พี่เล่นแบบนี้นี่นา เรื่องนี้ต้องขยาย

อ้าวก็เห็นธรรมดานี่ไม่เห็นมีอะไรเลย แค่รถแต่งโหลดเตี้ย งั้น ๆ :emo_toon04:

ไม่ใช่ มันมีอะไรกว่านั้นเยอะ เมื่อก่อนผมเองก็คิดอยู่เหมือนกันว่า อยากได้รถที่มีอุปกรณ์กันขโมยที่มันสุดยอดหน่อย ( :confused: เอ้จะไม่ให้ใครมาขยับรถเราไปไหนได้ จะทำไงดีน๊า) อ๋อรู้แล้ว ก็ถอดล้อทั้งสี่ออกดิรับรอบขยับไม่ได้ 555 :emo_toon24:

:emo_toon02: เออ พอเห็นรถ vios พี่แก แล้ว สุดย๊อด :redface: ว่ะ คิดได้ไงเนี่ย คิดเหมือนเราเป๊ะ ๆ เลย แต่แกไม่ถอดล้อ 555 :redface: (เก่งกว่าตูเยอะเลย)

พี่แกคงมีไฮโดริกอ่ะ ตอนขับมามันก็สูง ๆ อยู่อ่ะนะ แต่ตอนแกจอดแกเล่น กดไฮโดริก ชัซซีรถแกตกลงมาติดกับพื้นเลยอ่ะ โห :emo_toon02: ทำงี้เข็นยังไงก็ไม่ได้... จ๊าบสุด ๆ :redface:

ddnoi 28-12-2009 16:41

แก่ แต่ก็ไปถึงนะ

2 ไฟล์แนบ
ดูรูปต่อ อย่าเอารถเราไปเทียบกับเขาเลย... :(

นี่เป็นรูป จุดกางเต๊น ครับ..

ddnoi 28-12-2009 17:28

เส้นทางค๊ดเคี้ยว

1 ไฟล์แนบ
ไม่น่าเชื่อว่ารถเก่า ๆ ก็ขึ้นมาได้นะเนี่ย

เริ่มออกเดินทางจากบางนา ไม่รู้จะไหนเลยวิ่งเส้น มอเตอร์เวร์ ไปทางชลบุรี พอถึง แถ้ว ๆ บางปะกงเลยแวะไป วัดหลวงพ่อโสธร แล้วก็ขับไป เรื่อย ๆ ไปทาง อะไรน๊า อำเภอหนองสารคาม ประมาณนี้แหละ แล้วก็ เลี้ยวเข้าเส้น ไป ปราจีนบุรี พอไปถึง ปราจีนก็ ขึ้นเขาใหญ่ แล้วเที่ยวจนมืดบนนั้น แล้วก็ลงฝั่งปากช่อง แต่ขากลับไม่ได้ไป ปากช่องนะ มันมีทางลัดไป ทาง มวกเหล็กได้เลย เส้นนี้รีสอร์ทเยอะมาก ๆ หรู ๆ ทั้นนั้นเลย... พอทะลุมวกเหล็ก ก็ขับกลับ สระบุรี แต่ไกล้ ๆ ถึงสระบุรี ออกซ้าย เข้าเส้นเลี่ยงเมือง แล้วก็ขับมาเรื่อง ๆ จนถึง ถนน กาจณ... วงแหวนรอบนอก แล้วก็ขับจนถึง สนามบินสุวรรณ์ เลี้ยวกลับเข้าบ้าน ... เป็นวงกลม ที่ไกล มากเลยทีเดียว ไม่น่าเชื่อว่า รถเก่า ขับ 70 วิ่งทั้งวัน จะไปได้ขนาดนี้

รอบนี้ test drive เสร็จสิ้นสมบูรณ์ ครับ...

จบ. ตอน

โปรดติดตาม ตอนต่อไป CCV.-

ddnoi 14-01-2010 14:13

ออกแล๊ว

:redface: โบนัสออกแล้ว :redface:

ddnoi 14-01-2010 14:16

แป่ว

:( แต่ ว่า มีเรื่องต้องใช้อย่างอื่น

:( เศร้าจัง... เจ้าหนี้มาตาม เลยต้องให้เข๊าไป ไม่น่าเลยตู (อีตอนไปยืมก็ดีใจ แต่อีตอนเขามาเอาเศร้าสุด ๆ )

ddnoi 14-01-2010 14:21

ไม่เป็นไร

แต่ก็ไม่เป็นไร :emo_toon08: อิ อิ แอบกั๊กเอาไว้นิดหน่อย 555 :emo_toon24:

จะทำอะไรดีน้า :confused: นึก ๆ มีงบนิดเดียวทำไรดี

ติ๊ก ต๊อก ติ๊ก ต๊อก เป้ง... มันวิ่งช้าใช่ไม๊ งั้นเปลี่ยนทดเฟืองท้ายแล้ว กัน ...

ว่าแล้วก็จัดการ ลื้อ ครับ... เดี่ยวเอารูปให้ดู

minispy 14-01-2010 15:17

มารอติดตามตอนต่อไป ชอบครับ สนุกดี หเมือนได้ไปด้วยเลยอ่ะ แต่ผมว่านะ เครื่องเดิมมันก้อพาไปไหนมาไหนได้ ถ้าไม่รีบในเรื่องของเครื่องยนต์ เก็บรายละเอียดพวกช่วงล่าง ยาง เบรค ก่อนก้อดีนะ เครื่องเอาไว้ท้ายๆ :)

ddnoi 14-01-2010 15:23

เริ่มดำเนินการ

1 ไฟล์แนบ
ก็เริ่มจาก เอาขาไปตั้ง ล้อลอยพร้อมถอดออก ก่อน

ddnoi 14-01-2010 15:30

ถอดล้อ

1 ไฟล์แนบ
แล้วก็ถอดล้อออก พร้อมจะถอดจานเบรกออก มันแน่นครับถอดไม่ออก วิธีถอดก็คือ เอาน๊อต (ในรูปเห็นตัวใหม่ๆ) ขันเข้าไป แล้วมันจะดันออกเองครับ... :)

ddnoi 14-01-2010 15:32

อัญเชิญ

1 ไฟล์แนบ
ออกแล้วก็ดึงออก ง๊าย ๆ ง่าย :emo_toon11:

ddnoi 14-01-2010 15:34

ถอดเบรก

2 ไฟล์แนบ
แล้วก็ถอดเบรกออก ให้เรียบ

ddnoi 14-01-2010 15:38

กอง

1 ไฟล์แนบ
ถอดลงมากองกับพื้น ระเนระนาด :emo_toon24:
เออ :emo_toon02: ลืมไปอ่ะ ไม่ได้ดูว่าอยู่ตรงไหนบ้าง ตอนใส่กลับ จะทำไงดีล่ะเนี่ย กำ :(

ddnoi 14-01-2010 15:41

ถอดเพลา

3 ไฟล์แนบ
เออ ช่างมัน เรื่องของมันเดี๋ยวค่อยว่ากันตอนใส่ ตอนนี้เดินหน้าต่อ ดีกว่ว 555:emo_toon24:

จะถอดเพลาแล้วนะ ถ่ายรูปไว้จะได้ไม่ลืม..

ว่าแล้วก็จัดการ ถอดดึงออกมาได้ ส๊ำเร็จ :? ดีใจดีใจ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:58