ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ! Useful Information (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=14)
-   -   (ทดสอบภูมิของสมาชิก) เหตุเกิดขึ้นกับผมสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เองครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=32245)

apinui 30-03-2009 20:49

ขอเดาว่า น่าจะเป็นที่เกียร์อะ ......

เพราะน้ามูนบอกว่า "ถ้าลูกน้องหาอะไหล่ไม่ได้ .. ต้องถอดเพลากลางลากกลับ" ...

ถ้าไม่เกียร์ และมันจะเป็นที่อะไรล่ะแบบนี้ ... :redface: :redface:

RedLine 30-03-2009 20:56

คิดว่าน่าจะไดชาร์จนะคับ

dvm 30-03-2009 21:25

ผมขอเดาว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ขาด และให้ลูกน้องหาซื้อให้ได้เพราะเป็นของที่หาได้ไม่ยา กครับ

ที่เดาเพราะจากคำพูดของลุงมูนครับ --->

"ไม่รู้แหละ เป็นความผิดของคุณเอง เพราะฉะนั้น ถ้าซื้ออะไหล่ชิ้นนี้ให้ผมไม่ได้ ผมจะหักเงินเดือน เพราะฉะนั้น ต้องหาซื้อมาให้ได้ เคาะประตูเรียกให้ออกมาขายก็ได้ ต้องซื้อมานะ แต่ถ้าซื้อมาไม่ได้ ก็ต้องถอดเพลากลางแล้วลากรถกลับเข้าโรงงาน ผมก็จะหักเงินเดือนคุณมากขึ้นยิ่งกว่า เพราะว่า เป็นความผิดของคุณ ทำให้ผมพลาดงานไป 1 วัน"

และขอเดาต่อว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ของ Fule Pump ครับ
เพราะคิดว่าถ้ามันไม่ทำงานมันจะวิ่งไม่ได้ไกลแต่ก็ยั งพอติดเครื่องได้

ปล.ผมมั่วล้วนๆครับ อิอิ

:) :) :) :)

JZ_P_MAYIM 30-03-2009 21:50

กากบาทเพลากลาง
ครับ
ผมว่ามานหลวมแน่ๆเลย
ผมเคยเป็นอ่ะนะแต่ไม่รู้ว่าจะตรงกันหรือเป่า

PhotJZ 30-03-2009 21:51

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dvm (292667 กระทู้)
ผมขอเดาว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ขาด และให้ลูกน้องหาซื้อให้ได้เพราะเป็นของที่หาได้ไม่ยา กครับ

ที่เดาเพราะจากคำพูดของลุงมูนครับ --->

"ไม่รู้แหละ เป็นความผิดของคุณเอง เพราะฉะนั้น ถ้าซื้ออะไหล่ชิ้นนี้ให้ผมไม่ได้ ผมจะหักเงินเดือน เพราะฉะนั้น ต้องหาซื้อมาให้ได้ เคาะประตูเรียกให้ออกมาขายก็ได้ ต้องซื้อมานะ แต่ถ้าซื้อมาไม่ได้ ก็ต้องถอดเพลากลางแล้วลากรถกลับเข้าโรงงาน ผมก็จะหักเงินเดือนคุณมากขึ้นยิ่งกว่า เพราะว่า เป็นความผิดของคุณ ทำให้ผมพลาดงานไป 1 วัน"

และขอเดาต่อว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ของ Fule Pump ครับ
เพราะคิดว่าถ้ามันไม่ทำงานมันจะวิ่งไม่ได้ไกลแต่ก็ยั งพอติดเครื่องได้

ปล.ผมมั่วล้วนๆครับ อิอิ

:) :) :) :)

ไม่น่าจะใช่ Fuse หรืออะไหล่ที่ถอดจับแกะเปลี่ยนง่ายๆ มั้ง ครับ เพราะเห้นบอกว่า ให้ลูกน้อง เอากล่องเครื่องมือ มาด้วย ครับ ....ผมก็เดาว่า ไดชาร์ท ป่าว เพราะผมก็เคย ตอนที่น้ำมันจากจานจ่ายมันหยดสะสมลงไป มีอยู่วันนึง งานเข้า ต้องคอยเบิ้ลเครื่องไปเรื่อยๆ มันพาลจะดับเอา พอดี ตอนนั้น เป้นตอนกลางคืนด้วย ...และเห้นว่ารถของคุณ Moonlight ใช้กระแสไฟเยอะมาก

TAKE STEPS 30-03-2009 22:22

สงสัยเครื่องจะร้อนจัดเลยทำให้อุณหภูมิในหม้อน้ำ
สูง ไม่รู้จาถูกหรือเปล่า:confused:

Kangk 30-03-2009 22:41

เดานะครับน้ามูน..น่าจะเป็นกรองเบนซิลครับ

lek-ch 30-03-2009 22:41

เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้ออะ ......ป่าว เอ........แต่มันไม่น่าเสียง่ายนะ............งงงง
ยิงคิดก็ยิ่งงง

papangkon 30-03-2009 23:43

ถ้าจะให้เดาผมว่าน้ำมันหมดครับเห็นว่าไปต่างจังหวัดม า........
:redface:

nap_ta 31-03-2009 07:06

ที่ลุงมูนบอกให้ลุกน้องเอาเหล้กลาก กับเครื่องมือมาถอดเพลากลางเพื่อ ลากรถกลับ ก้อเป็นการปลดโหลดไม่ให้เฟืองต่างในห้องเกียร์ต้องเส ียหายจากการหมุนหมุนระหว่างการลาก (ป้องกันไม่ให้เกียร์พัง)
ส่วนสาเหตุที่ทำให้รถมีปัญหา ลุงมูน มีคำใบ้แพลมๆมาหน่อยๆว่าร้านอะหลั่ยที่ไหนก้อมี เกียร์ ว่าง รอบเครื่องปกติ วิเคราะห์แบบปัญญาหางอึ่งก้อคงเป็น ไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ ขอตอบ ไส้กรองเบนซิน ครับ

WHEGA 31-03-2009 07:30

ผมคิดว่าน่าจะมาจากระบบน้ำมันครับ
1. ปั๊มติ๊กไม่ทำงาน อาจจะมาจาก relay ปั๊มติ๊กเสีย หรือ fuse ของระบบขาด
แต่คิดว่าน่าจะมาจาก relay เพราะถ้าเป็น fuse ผมว่าระดับลุงมูนคงถอดเอา fuse ตัวที่ไม่สำคัญมาใช้ชั่วคราวก่อนเป็นแน่แท้

2. ไส้กรองเบนซินตัน

เพราะผมเดาเอาจากข้อความนี้น่ะครับ

นั่นแสดงว่าอะไหล่ตัวนี้คงเปลี่ยนได้ง่าย จึงได้ให้ลูกน้องวิ่งไปหาซื้อมาให้ เพราะถ้าได้มาก็คงเปลี่ยนได้เลย และทำให้วิ่งต่อไปได้

เดาๆเอานะครับประมาณนี้

เอก 31-03-2009 07:37

เบรกติด

100Idea 31-03-2009 07:57

...........................

น้ำมันหมดครับ:confused:

Moonlight 31-03-2009 08:38

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเข้ามาอ่านและช่วยคิดวิเคราะห์ ปัญหาแตกประเด็นออกมามากมายครับ
ปัญหานี้ เป็นปัญหาง่ายๆ ตรงๆ แต่ผมได้หมกเม็ดปิดบังข้อมูลบางอย่าง เพื่อให้แตกยอดความคิดประเทืองปัญญาความรู้ให้กันและ กันครับ แต่ก็กลัวว่าจะยากเกินไป จึงเสริมข้อมูลอะไรต่างๆเพิ่มเติมเข้าไป จะได้ไม่หลงประเด็น

สิ่งนี้เองทำให้ผมรู้ว่า ท่านสมาชิกส่วนใหญ่ โดยเฉพาะท่านที่เข้ามาอ่านนั้น มีความรู้พื้นฐานเครื่องยนต์เป็นอย่างดีครับ ท่านที่ไม่ได้ตอบหรือตอบเบี่ยงเบนประเด็นไปนั้น ยิ่งทำให้ผมรู้ว่าท่านเหล่านั้นรู้มากรู้ลึก จนทำให้ต้องคิดมากหลายระดับซับซ้อนขึ้น

ผมภูมิใจกับบอร์ดนี้จริงๆครับ

ช่วงบ่ายๆ ผมจะเข้ามาตอบบทวิเคราะห์ปัญหาตอนที่เกิดเหตุ ซึ่งตอนนั้นประเด็นปัญหายังไม่แน่ชัด ผมก็คิดวิเคราะห์แต่ละขั้นตอนอย่างไร จนสรุกพุ่งไปที่ 2 ประเด็นสุดท้าย และมีวิธีพิสูจน์อย่างไรในภาคสนาม ให้ระบุชี้ชัดได้เลยว่า เป็นประเด็นนั้นประเด็นเดียวครับ (ที่ขอเป็นช่วงบ่ายเพราะว่าช่วงเช้านี้ มีธุระสำคัญให้ทำครับ) ช่วงนี้ ใครคิดอะไรออกอีก ก็ตอบไปเรื่อยๆได้นะครับ ไม่มีคำตอบผิดหรือถูกหรอกครับ แค่ต้องการให้ฝึกคิดวิเคราะห์ปัญหา สนุกๆกันเท่านั้นครับ

kazuya 31-03-2009 10:32

ขอเดาว่าเป็นปั๊มเพาเวอร์ละกันครับ ยังมีโอกาสอีกหน่อยก่อนบ่าย

PredatorTT 31-03-2009 11:03

สวัสดีครับ

อาการเหมือน H22a ของพี่ผมเลยครับ :redface:

ตรงที่อาการรอบเครื่องครับ รอบจะสวิงขึ้นๆลงๆแบบน่าใจหาย

แต่การทำงานของเครื่องน่าจะเป็นปรกติ

ขอเดาว่าเป็นที่ไดร์ชาร์ตเสียครับผม :)

mungkorn2 31-03-2009 11:20

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 (292462 กระทู้)
1.กรองน้ำมันตัน

2.Map เสียครับ

3.ปลั๊กลิ้นผีเสื้อหลวม

นั่งนึกทั้งคืนแล้ว สุดท้ายอยากจะบอกว่า ไดชาร์ท ครับ 2j vvti เป็น คันเร่งไฟฟ้าถ้าจะ ฉุดเครื่องลงขนาดนั้นคงต้องเป็น ไดชาร์ท อ่ะครับ

auiiikung 31-03-2009 11:28

ผมคิดว่าน่าจะเปนที่ไดชาร์จ ไม่ก็จานจ่ายอะครับ

BMกินJ@clubjz 31-03-2009 11:49

ตอบแบบจริงๆจังๆแร่ะ.......Oxygen Sensor เจ๊งคร่าบ หรือสายขาด-ปลั๊กหลุด หรือจะเซนเซอร์ความร้อนหว่า......เพราะเครื่อง vvt-i จะไวกับของพวกนี้มากฝ่าเครื่องธรรมดาอ่ะ

:)

dezxzaza 31-03-2009 12:15

ไดร์ชาร์ท...คอนเฟิร์ม(หมอเดา)...........:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 03:33