ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

zerodargon 15-04-2011 13:00

แอร์ไม่เย็นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคับ
รถผมไปซ่อมแอร์มา3รอบแล้วคับ
เปลี่ยนท่อแอร์ทั่งหมดล้างตู้ช่างก็บอกไม่เปงอะไร :confused: :confused:

joe-civil@jz 29-04-2011 09:39

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerodargon (669510 กระทู้)
แอร์ไม่เย็นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคับ
รถผมไปซ่อมแอร์มา3รอบแล้วคับ
เปลี่ยนท่อแอร์ทั่งหมดล้างตู้ช่างก็บอกไม่เปงอะไร :confused: :confused:

เท่าทีทราบนะครับ
1. น้ำยาทำความเย็นไม่มี (ตรวจดูที่ตาแมว)
2. มีการรั่วไหลในระบบ(ตรวจดูโดยใช้เกจ์วัด)
3. ไวร์ริ่งสายไฟไม่ครบ ระบบจึงไม่ทำงาน(ตรวจโดยการเช็คโค๊ด)
4. สวิทช์แรงดันเสีย (ตรวจโดยใช้มัลติมิเตอร์เช็คโอห์ม)
5. คอมเพรสเซอร์ใกล้กลับญี่ปุ่นเย็นแต่ไม่มาก(ตรวจโดยใช ้เกจ์)
6. แผงคอล์ยร้อนสกปรก(ทำความสะอาด)รวมทั้งพัดลมระบายควา มร้อนเล็กไปหรือเสีย
7. คุณเจ้าของกระทู้ไม่ยอมเปิดแอร์แล้วมันจะเย็นได้อย่า งไรละครับ(อิอิอิ อันนี้ล้อเล่นนะครับ)

ผมก็ทราบแค่นี้ละครับ

mimimi 29-04-2011 13:46

มีปันหาครับ คือแอร์ช่างได้ใส่สวิทตัดที่ลากสายไปตัดที่คอมแอ
ซึ่งมันตัดได้ก็จริงแต่ค่าในobdยังคงบอกว่าแอร์ทำงาน อยู่ ทำให้เมื่อเหยียบเบรคอยู่ แล้วสวิทตัด รอบเครื่องจะสูงขึ้นทำให้รถเคลื่อนได้ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ

zerodargon 30-04-2011 08:32

[quote=joe-civil@cef;673916]เท่าทีทราบนะครับ
1. น้ำยาทำความเย็นไม่มี (ตรวจดูที่ตาแมว)
2. มีการรั่วไหลในระบบ(ตรวจดูโดยใช้เกจ์วัด)
3. ไวร์ริ่งสายไฟไม่ครบ ระบบจึงไม่ทำงาน(ตรวจโดยการเช็คโค๊ด)
4. สวิทช์แรงดันเสีย (ตรวจโดยใช้มัลติมิเตอร์เช็คโอห์ม)
5. คอมเพรสเซอร์ใกล้กลับญี่ปุ่นเย็นแต่ไม่มาก(ตรวจโดยใช ้เกจ์)
6. แผงคอล์ยร้อนสกปรก(ทำความสะอาด)รวมทั้งพัดลมระบายควา มร้อนเล็กไปหรือเสีย
7. คุณเจ้าของกระทู้ไม่ยอมเปิดแอร์แล้วมันจะเย็นได้อย่า งไรละครับ(อิอิอิ อันนี้ล้อเล่นนะครับ)

ผมก็ทราบแค่นี้ละครับ
[/QU OTE]
สุดยอดเลยคับ:redface:
ขอบคุณค๊าบ

verchwind 03-05-2011 17:18

รบกวนหน่อยนะครับ รถแต่ก่อนเติมน้ำยาอยู่ได้5-6เดือน ผมเติมไป2ครั้งก่อนเปลี่ยนตู้แอร์ พอเปลี่ยนมา เป็นเหมือนเดิม 5-6เดือนน้ำยาแอร์ขาด กำลังคอมแอร์ก็ปกติ ผมงมหามานานละครับช่วยที

zxcv13 05-05-2011 17:20

ใครก็ได้ครับช่วยที

แอร์ผมปรับสุด คอมจะไม่ตัดครับ
ลักษณะเหมือนกับว่า แอร์เย็นไม่ถึงระดับ
คอมจึงพยายามทำงานให้ถึงระดับที่ปรับตั้งไว้

สิ่งที่ได้ทำไปแล้ว
เปลี่ยนคอมแอร์ เชียงกงมือ 2
วาล์วแอร์
กรองแอร์
ตู้ไม่รั่ว

ตอนนี้ปรับ temp ได้ประมาณ 3/4 ของ temp ทั้งหมด

ถ้าปรับมากกว่านั้นจะไม่ตัด
รบกวนขอคำปรึกษาที
หมดเงินไปหลายแล้วครับ

joe-civil@jz 05-05-2011 19:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxcv13 (675774 กระทู้)
ใครก็ได้ครับช่วยที

แอร์ผมปรับสุด คอมจะไม่ตัดครับ
ลักษณะเหมือนกับว่า แอร์เย็นไม่ถึงระดับ
คอมจึงพยายามทำงานให้ถึงระดับที่ปรับตั้งไว้

สิ่งที่ได้ทำไปแล้ว
เปลี่ยนคอมแอร์ เชียงกงมือ 2
วาล์วแอร์
กรองแอร์
ตู้ไม่รั่ว

ตอนนี้ปรับ temp ได้ประมาณ 3/4 ของ temp ทั้งหมด

ถ้าปรับมากกว่านั้นจะไม่ตัด
รบกวนขอคำปรึกษาที
หมดเงินไปหลายแล้วครับ

ลองดูที่ เทอร์โมสวิทช์ครับ ตุ่มสีดำหน้าตู้แอร์ครับ ว่าสกปรกหรือไม่ เอามือล้วงเข้าไปดูครับ เพราะผมไม่เคยถอดรุ่นนี้ครับน่าจะเป็น G-WAGON รถเก่าน่าจะเป็นตัวนี้ครับ พอมันมีฝุ่นไปจับมาก ความเย็นเลยเข้าไปไม่ถึง ทำให้สัญญาน ไม่ไปบอกว่าอุณหภูมิเท่าไรแล้ว คอมเลยไม่ตัดครับ(ถ้ามั่นใจว่าเย็นโดยตัวเราแล้วนะคร ับโดนเอามืออังที่ช่องจ่ายลมเย็น)
ถามนะครับ มีเพรสเชอร์สวิทช์ไหมครับ ถ้ามีก็ลองตรวจที่จุดนี้ด้วยครับ

joe-civil@jz 05-05-2011 19:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ verchwind (675148 กระทู้)
รบกวนหน่อยนะครับ รถแต่ก่อนเติมน้ำยาอยู่ได้5-6เดือน ผมเติมไป2ครั้งก่อนเปลี่ยนตู้แอร์ พอเปลี่ยนมา เป็นเหมือนเดิม 5-6เดือนน้ำยาแอร์ขาด กำลังคอมแอร์ก็ปกติ ผมงมหามานานละครับช่วยที

ขอตอบแบบที่คุณถามมานะ ถามกว้างมากครับ แต่จะพยายามนะครับ
1.มีจุดรั่วอื่นๆครับ ตามข้อต่อต่างๆดูให้ดีๆ
2........
3........

โทร.มาแล้วกันนะครับเพราะตอบยากส์มาก
085 829 0256

power_ufo 17-05-2011 20:21

ขอบคุณที่แบ่งปัน ความรู้

pokneed 17-05-2011 22:44

น้ำยาอะไรรถรุ่นไหน

zxcv13 19-05-2011 09:02

สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจาก น้าโจ
ได้หาวันว่างไปคาร์ฟู ซื้อเป็ดโปรขวดม่วงมา
จัดการผสมเป็ดเข้ากับน้ำ ใส่ขวดฉีดน้ำสำหรับรีดผ้า
แล้วฉีดเข้าแผงแอร์ ทั้งฟอง ทั้งควัน คราบออกมาดำเลย

ตอนนี้แอร์เย็นเป็นปกติแล้วครับ
วัดอุณหภูมิได้ 6-7 องศา(อยากได้สัก 0 องศา:emo_toon11: )

ขอบคุณน้าโจ อีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ

joe-civil@jz 20-05-2011 16:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxcv13 (680149 กระทู้)
สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจาก น้าโจ
ได้หาวันว่างไปคาร์ฟู ซื้อเป็ดโปรขวดม่วงมา
จัดการผสมเป็ดเข้ากับน้ำ ใส่ขวดฉีดน้ำสำหรับรีดผ้า
แล้วฉีดเข้าแผงแอร์ ทั้งฟอง ทั้งควัน คราบออกมาดำเลย

ตอนนี้แอร์เย็นเป็นปกติแล้วครับ
วัดอุณหภูมิได้ 6-7 องศา(อยากได้สัก 0 องศา:emo_toon11: )

ขอบคุณน้าโจ อีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ

ยินดีด้วยครับสำหรับความพยายามแต่จะเอา ศูนย์องศาเซลเซียสต้องใช้ความพยายามอีกขั้นครับ อิอิอิ

fdsauioprweqjkl 09-06-2011 16:41

Diy การเชื่อมท่อแอร์

ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ ถ้าผมจะเชื่อมท่อแอร์อลูมิเนียม ประเภทที่ใช้ในรถยนต์ โดยใช้หัวเชื่อม http://www.pantipmarket.com/items/11080444 และใช้ลวดเงินในการเชื่อมได้หรือไม่ครับ หากได้ต้องใช้ลวดเงินประมาณกี่ % ครับ ขอบคุณครับ

joe-civil@jz 09-06-2011 19:50

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl (688217 กระทู้)
ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ ถ้าผมจะเชื่อมท่อแอร์อลูมิเนียม ประเภทที่ใช้ในรถยนต์ โดยใช้หัวเชื่อม http://www.pantipmarket.com/items/11080444 และใช้ลวดเงินในการเชื่อมได้หรือไม่ครับ หากได้ต้องใช้ลวดเงินประมาณกี่ % ครับ ขอบคุณครับ

ขอถามกลับแล้วกันครับเชื่อมกี่จุดครับถ้าจะใช้หัวเชื ่อมแบบตามลิงค์แนบอะนะ ผมว่าคุณไปจ้างร้านที่เค้า รับเชื่อม อาร์กอน ดีกว่าครับ จุดละ 60-100 บาท แล้วอีกอย่างนะครับ ท่อแอร์ถ้าไม่จำเป็นเค้าไม่เชื่อมกันครับ ควรนำไปย้ำสายด้วย ไฮดรอลิกครับ

u-baut 15-06-2011 20:59

เทอร์โมสวิทช์ หรือ เซนเซ้อหางหนู ในตู้แอร์ของ toyota tiger มันอยู่ตรงไหนครับ

tedsanan 23-06-2011 13:17

เครื่อง 1j ge เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่นี่ขนาดเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ พอจะทราบราคาดูแอร์ แผงแอร์สำหรับ volvo 940 ไหมครับ PM ก็ได้ครับ:emo_toon03:

kazuya 25-06-2011 00:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ u-baut (690722 กระทู้)
เทอร์โมสวิทช์ หรือ เซนเซ้อหางหนู ในตู้แอร์ของ toyota tiger มันอยู่ตรงไหนครับ

ไม่ใช่ช่างแอร์เลยตอบไม่ได้ขออภัยด้วยครับ

kazuya 25-06-2011 00:14

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tedsanan (693845 กระทู้)
เครื่อง 1j ge เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่นี่ขนาดเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ พอจะทราบราคาดูแอร์ แผงแอร์สำหรับ volvo 940 ไหมครับ PM ก็ได้ครับ:emo_toon03:

อ๋าออโต้แอร์ (ตลิ่งชัน) 02-865-5754 ,081-492-3937(คุณเอ)
ลองโทรดูนะครับ รถยุโรปวางเจมาทำที่นี่เยอะครับ ราคาไม่แพง ผมก็เป็นลูกค้าประจำ บอกไปว่ามีคนแนะนำจาก club jz อยากบอกว่าทำที่นี่แล้วจะไม่อยากไปทำที่อื่นเลยครับ

jfk17 01-07-2011 10:38

ขอเรียนปรึกษาครับ รถผมวาง 1 j ge vvti (etcs-i) แอร์เย็นปกติครับแต่ตอนนี้เริ่มมีกลิ่นอับชื้นครับ ไม่แน่ใจว่าตู้ตันหรือเปล่า และเวลาเครื่องเบาหรือเวลาจอดรถหรือชะลอรถเมื่อคอมแอ ร์ทำงานมันดึงรอบเครื่องจนเครื่องดับเลยครับ แม้กระทั้งชะลอก็ดับครับ ตอนนี้ก็คือ ขับช้าปิดแอร์ แต่พอความเร็วได้ที่ค่อยเปิดแอร์ครับ ไม่ทราบพอมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือเปล่า ปัญหาที่เกิดขึ้นมันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง มันจะเกี่ยวกับการที่ต่อแอร์โดยไม่ผ่านกล่อง หรือเปล่าครับ และการที่จะเช็คว่าต่อผ่านกล่องหรือเปล่าดูได้อย่างไ รครับ ขอบคุณครับ:frown:

kazuya 03-07-2011 21:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 (697663 กระทู้)
ขอเรียนปรึกษาครับ รถผมวาง 1 j ge vvti (etcs-i) แอร์เย็นปกติครับแต่ตอนนี้เริ่มมีกลิ่นอับชื้นครับ ไม่แน่ใจว่าตู้ตันหรือเปล่า และเวลาเครื่องเบาหรือเวลาจอดรถหรือชะลอรถเมื่อคอมแอ ร์ทำงานมันดึงรอบเครื่องจนเครื่องดับเลยครับ แม้กระทั้งชะลอก็ดับครับ ตอนนี้ก็คือ ขับช้าปิดแอร์ แต่พอความเร็วได้ที่ค่อยเปิดแอร์ครับ ไม่ทราบพอมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือเปล่า ปัญหาที่เกิดขึ้นมันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง มันจะเกี่ยวกับการที่ต่อแอร์โดยไม่ผ่านกล่อง หรือเปล่าครับ และการที่จะเช็คว่าต่อผ่านกล่องหรือเปล่าดูได้อย่างไ รครับ ขอบคุณครับ:frown:

เรื่องกลิ่นอับชื้นมาจากตู้ตันครับ แต่เรื่องเบาแล้วดับนี่ช่างแอร์คงแก้ยากครับ อาการนี้เหมือนกับมอเตอร์เดินเบาจะมีปัญหาครับ ลองถามสมาชิกในหน้า Talk จะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ ต้องขออภัยด้วย:confused:

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 06:46