ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากรู้ว่าลุงมูนใช้รถรุ่นไหน เครื่อวอะไร เพระอะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=36768)

zaji 08-07-2009 18:22

ผมขอนอกประเด็นรถนิดนึงนะครับผมว่าลุงมูนประกอบธุรกิ จหรืออาชีพของแกคงไม่ธรรมดาเลยคับ การที่คนเราจะทำไรพวกนี้ได้มันต้องมีองค์ประกอบและปั จจัยหลายๆอย่างครับ นับถือจริงๆครับ :)

Moonlight 08-07-2009 19:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zaji (356213 กระทู้)
ผมขอนอกประเด็นรถนิดนึงนะครับผมว่าลุงมูนประกอบธุรกิ จหรืออาชีพของแกคงไม่ธรรมดาเลยคับ การที่คนเราจะทำไรพวกนี้ได้มันต้องมีองค์ประกอบและปั จจัยหลายๆอย่างครับ นับถือจริงๆครับ :)

ตอนนี้ผมอายุมากแล้วครับ อาชีพที่ทำอยู่ ก็ไม่ได้เกี่ยวกับเครื่องยนต์หรือรถยนต์ครับ การงานที่ทำอยู่ตอนนี้ ก็ทำแบบไปเรื่อยๆ เพื่อเลี้ยงลูกน้องและครอบครัวของลูกน้องที่ภักดีทำง านอยู่กับผมมา 20 - 30 ปี ก็บอกกับพวกเขาไปว่า ทำอยู่กับผมแบบนี้แหละ ถ้าหมดแรงทำงาน ไม่ไหวแล้วก็ทำอะไรก็ได้ที่มีประโยชน์ต่อส่วนรวมเท่า ที่ทำได้ ผมก็ให้เงินเดือน แล้วอยู่กับผมไปจนแก่ตายกันไปข้างหนึ่งเลย

ส่วนเรื่องตัวรถที่ผมสนใจทำนั้น เป็นเพราะว่า ผมสนใจโครงสร้างทุกอย่างเกี่ยวกับรถครับ แต่ก็ได้แค่อ่านตำรา ว่ากันไปตามทฤษฎี จนกระทั่งวันหนึ่ง ผมได้เจอลูกน้องคนหนึ่ง ซึ่งเคยทำงานเป็นนายช่างใหญ่ให้กับบริษัทที่ต่อประกอ บรถยนต์ ซึ่งเขาก็เปรยว่า อยากจะทำรถยนต์ตามคอนเซปท์ของเขา ซึ่งเขาเคยเสนอเจ้านายเก่าแล้ว แต่เจ้านายไม่สนใจ บอกว่า ต้องทำตามนโยบายที่บริษัทรถยนต์กำหนดมา ผมก็ถามถึงคอนเซปท์รถยนต์ในใจของเขา พอเราถกกันเรื่องนี้ จึงรู้ว่า ใจตรงกันเลย เขามีแรงมีทักษะ แต่ไม่มีโอกาสไม่มีทุนไม่มีเครื่องมือ ผมมีทุนมีเครื่องมือ มีคนงาน และมีทฤษฎี แต่ขาดทักษะความชำนาญ เราจึงจับมือกัน จนทำรถคันนี้ออกมาได้ครับ (6 - 7 ปีที่แล้วนะครับ) บัดนี้ ช่างคนนี้ ยังอยู่กับผม เขาก็พอใจกับผลงาน ซึ่งบอกว่า เป็นที่สุดในชีวิตของเขาแล้ว

ส่วนตัวผมก็พอใจที่ได้ทำในสิ่งที่ตนเองอยากจะทำแล้วค รับ สำหรับเรื่องเงินนั้น กับผมตอนนี้ ไม่ได้มีความหมายหรอกครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ จึงไม่คิดที่จะขายรถคันนี้หรอกครับ ให้มันชราไปกับตัวผมเลยดีกว่าครับ
ทั้งเขาทั้งผมต่างก็คิดแบบเดียวกันครับว่า "ฝากไว้ในปฐพี"

เตี้ยสุดใจ 08-07-2009 19:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (356069 กระทู้)
แหม อยากเห็นไปทำไมครับ มองดูจากรูปลักษณ์ภายนอก ก็ดูเหมือนรถทั่วๆไปครับ สำหรับคนที่ไม่เคยคลุกคลีอยู่กับ รถยนต์ มองรถผมก็ ก็ไม่เห็นความพิเศษแตกต่างอะไร กับรถยนต์ทั่วๆไปครับ แต่สำหรับคนที่เคยคลุกคลีอยู่กับรถยนต์ยี่ห้อต่างๆ ก็จะมองไม่ออกว่า เป็นรถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน มันก้เพียงเท่านั้นเองครับ

ความพิเศษของรถผม มันฝังซ่อนเข้าไปอยู่ภายใน ซึ่งถ้าไม่ได้ถอดออกมาดูแล้ว ก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อย่างเช่น

ผมติดตั้งคานไว้ข้างในประตูทุกบาน (ส่วนนี้ ไปเพิ่มความหนัก แต่ไปเสริมเรื่องความแข็งแรงปลอดภัย) หรือว่า ผมติดยางมอตอย ไว้ที่ข้างในประตู เพื่อ ซับเสียง ป้องกันความร้อน และป้องกันการกระพือของเนื้อเหล็กประตูเวลาโดนแรงปะท ะจากลมเมื่อเวลาเราวิ่งด้วยความเร็วสูง เวลาคนเคาะที่ประตู ส่วนมากจะเข้าใจผิดคิดว่าผมโป้วสีไว้หนามาก จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ และประโยชน์ของการเพิ่มความหนักให้กับประตู ก็คือ เวลาเปิดปิดประตู จะให้เกิดความรู้สึกหนักแน่น (เสียงเปิดปิดประตู คล้ายการเปิดปิดประตูรถสปอร์ตเลยครับ) หรือ

กุญแจดับเบิ้ลล๊อคที่ประตู 3 บาน (ประตู 2 บานของตอนสอง ไม่มีกุญแจล๊อค เพราะว่าถูกล๊อคด้วยไฟฟ้า และมีระบบล๊อคป้องการการเปิดจากภายในรถด้วยครับ (เซฟตี้ไว้สำหรับเด็กซน)) ผมสั่งทำกุญแจพิเศษ พอดีว่า ใกล้ๆโรงงานผม มีโรงงานใหญ่ทำกุญแจรถโดยเฉพาะ ซึ่งหัวหน้าคนงานในโรงงานนั้น รู้จักกับคนงานของผม จึงสั่งเขาทำรหัสกุญแจพิเศษ ซึ่งต่อให้เอากุญแจไปปั๊มกุญแจ ก็หาเครื่องมือปั๊มกุญแจนี้ไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่ากุญแจดอกเดียวเปิดประตูได้หมดทุกบานก็ตาม แต่เราก็ยื่นกุญแจให้ใครก็ได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องกลัวใครจะเอาไปปั๊มกุญแจครับ

แบบนี้เป็นต้นครับ ซึ่งถ้ามองแต่รูปภาพภายนอก มองอย่างไร ก็มองไม่ออกถึงความพิเศษไม่เหมือนใครหรอกครับ

ได้ความรุ้ใหม่ๆอีกแล้วครับ:)

tawachinRd 08-07-2009 19:47

เคยเห็นรูปครับแต่ไม่ได้เซฟไว้จำเอา:emo_toon08:

pyf 08-07-2009 20:14

เยี่ยมจริงๆครับ สุดยอดจริงๆ

mart 08-07-2009 20:20

สุดยอดจริงๆครับกับคนคนนี้ ผมขอคารวะด้วยใจจริง ผ่านมาแถวเพชร จะให้ขนมหม้อแกงกิน
ให้อิ่มเลย :redface: :( :(

JZ_P_MAYIM 08-07-2009 21:31

แหล่มเลย

Inw_R 08-07-2009 22:41

ส่วนตัวผมก็พอใจที่ได้ทำในสิ่งที่ตนเองอยากจะทำแล้วค รับ สำหรับเรื่องเงินนั้น กับผมตอนนี้ ไม่ได้มีความหมายหรอกครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้ จึงไม่คิดที่จะขายรถคันนี้หรอกครับ ให้มันชราไปกับตัวผมเลยดีกว่าครับ ทั้งเขาทั้งผมต่างก็คิดแบบเดียวกันครับว่า "ฝากไว้ในปฐพี"

ชอบประโยคนี้มาก ๆ ... ครับ เจ๋งสุด ๆๆ

FTโอมม 08-07-2009 22:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mart (356272 กระทู้)
สุดยอดจริงๆครับกับคนคนนี้ ผมขอคารวะด้วยใจจริง ผ่านมาแถวเพชร จะให้ขนมหม้อแกงกิน
ให้อิ่มเลย :redface: :( :(

เค้าไปบ่อยๆ ซื้อให้ซัก4ถาดจิ

ชอบคุนค๊าบ 55+

KB13 08-07-2009 23:19

ลุงมูนครับ ผมอยากเห็นรถลุง ลงรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ
:emo_toon05: :emo_toon05: :emo_toon05:

ATE38 08-07-2009 23:30

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (356157 กระทู้)
ไม่จะเก็บไว้ซิ๊ดดดด คนเดียว อ๊วบๆ ผมทองด้วย อิอิ :emo_toon04:

อิอิ ผมได้แต่เซฟไว้ในสมองอะน๊า หลังคาสูงจริงๆด้วย

HOT-BOY Club 08-07-2009 23:54

น้าออมขอดูรูปมั่งดิ
แล้วก้อขออนุญาติน้ามูลดูรูปด้วยคับ
:)

treng oun 09-07-2009 00:19

เห็นแต่รูปภายในครับอลังการงานสร้างมาก

Iamzeed 09-07-2009 00:39

รถน้ามูนต้องไม่ธรรมดา ถ้าให้เปรียบก็ประมาณ Lamborghini LM002

น้องขาวมุก 09-07-2009 01:45

อ่านแล้วสนุกครับ ไม่มีกระทู้ไหนที่ลุงมูนตอบแล้วดูน่าเบื่อเลยครับ มีแต่น่าติดตามครับผม:)

Moonlight 09-07-2009 09:10

ผมขอเล่าเรื่องการตบแต่งภายในของตัวรถ เผื่อไว้ให้เป็นข้อมูลเพื่อให้ท่านสมาชิกที่ต้องการท ำในส่วนนี้ จะได้มีข้อมูลตัวเลือกในการตัดสินใจนะครับ

ผมขอเล่าเรื่องระบบไฟฟ้าภายในห้องโดยสาร โดยเฉพาะส่วนที่อยู่ใน คอมโซลหน้าที่มีเกจ์หน้าปัดรถ สวิทช์ต่างๆ ศูนย์รวมฟิวส์ สวิทช์ควบคุมแอร์ รวมทั้งรีเลย์ทั้งหมด

ก่อนที่จะคิดประกอบติดตั้ง ปัญหาที่จะให้คิด นั่นก็คือว่า ถ้าเราทำขึ้นมาเอง สามารถทำได้ลงตัวเข้ารูปตัวรถก็จริง แต่ว่าความละเอียดของเนื้องาน ความสวยงาม และการคิดคำนวณระบบไฟฟ้า นั้น ไม่มีทางที่จะทำได้ลงตัว หรือจะต้องใช้เวลาคิดคำนวณมากมายมหาศาล สิ้นเปลืองพลังงานและเวลามากมายแน่นอนครับ

ตอนนั้น ผมจึงเรียกประชุมผู้เกี่ยวข้องทั้งหมด ถามถึงความเป็นไปได้ของรูปงานว่า สโคปความสามารถของทรัพยากรบุคคลที่มีอยู่ทั้งหมด ทำได้แค่ไหน ผมถูกที่ประชุมถามกลับมาว่า แล้วในส่วนที่ผมเป็นผู้ใช้งานนั้น ผมต้องการอะไรแค่ไหน เชื่อมั้ยครับว่า ตอนนั้นผมนั่งอึ้ง มัวแต่คิดว่า ลูกน้องจะทำอะไรให้ผมได้แค่ไหน กลับถูกถามกลับว่า แล้วผมล่ะ ต้องการอะไรแค่ไหน ผมจึงขอปิดประชุม แล้วบอกว่า งั้น พรุ่งนี้ ผมจะมาให้คำตอบ แล้วเราจะมาสรุปกันว่า ผมต้องการอะไร แล้วพวกคุณทำอะไรให้ผมได้บ้าง

สิ่งแรกที่ผมทำก็คือ รีบไปดูรถเก๋งทุกคันที่ผมมี ดูว่า ที่มีอยู่นั้น ผมพอใจอะไรบ้าง หรือในรถคันนั้นๆ น่าจะมีอะไรเสริมขึ้นมาได้บ้าง ดูความเป็นไปได้ด้วยว่า จะทำได้มั้ย จดขึ้นมาทุกอย่างครับ จำได้ว่าผมจดขึ้นมาเยอะมาก หลังจากนั่งคิดคำนวณความเป็นไปได้ ต้องตัดทอนบางอย่างออกเพราะมันขัดกันเองบ้าง ความเป็นไปได้ยากบ้าง แต่สรุปรวมๆแล้ว ก็ออกมาเป็นเหมือนรถปัจจุบันที่ผมใช้งานครับ ดังนี้
  1. ระบบแอร์ที่ควบคุมหน้าต่างให้ระบายลมไปแต่ละส่วนได้ด ้วยไฟฟ้า ให้การควบคุมทุกอย่างรวมไว้ในจุดเดียวกัน
  2. ให้มีสวิทช์ควบคุมกระจกมองข้างไฟฟ้าทั้งซ้าย-ขวา
  3. สวิทช์ควบคุมที่ปัดน้ำฝนทั้งหน้า-หลัง รวมทั้งสามารถปรับจังหวะการปัดให้เร็วช้าได้
  4. มีสวิทช์เปิดหน้าต่างหลัง (ประตูที่ 5) ด้วยไฟฟ้า
  5. แผงรวมฟิวส์ทั้งหมด ของห้องโดยสาร อยู่เป็นสัดส่วนโดยหลบสายตาและไม่เกะกะ
  6. มีสวิทช์ไฟหรี่ไฟหน้าและไฟสปอทไลท์ตัดหมอกรวมอยู่ที่ คอพวงมาลัย (Otion เสริมซึ่งจริงๆแล้ว จะใช้สวิทช์แยกก็ได้ แต่ว่า ไม่อยากให้มีสวิทช์เรียงเต็มไปหมดบนคอนโซล มันทำให้ดูเหมือนลิเกเกินไปครับ)
  7. ให้เบรคมือมาอยู่ที่หลังคันเกียร์ออโต้
  8. หน้าปัดเกจ์ ต้องมีไฟบอกตำแหน่งคันเกียร์ และต้องมีเกจ์ควรทุกอย่างที่ควรมี ซึ่งไม่ต้องซื้อเกจ์แยกออกมา หรือถ้าต้องซื้อแยกก็ให้ซื้อเกจ์แยกน้อยที่สุด เพื่อไม่ให้ดูเกะกะสายตา
หลังจากนั้นผมจึงนำข้อเสนอทั้งหมด เข้าที่ประชุม (จริงๆ มีเยอะกว่านี้ แต่ตอนหลังถูกตัดทอนบางส่วนออก เนื่องจากขาดความเป็นไปได้ครับ เพราะว่าผมไปเอาข้อดีของรถยุโรปและญี่ปุ่นมารวมกันไว ้) ซึ่งหลังจากลูกน้องทุกคนเห็นข้อเสนอของผมแล้ว ต่างส่ายหน้า บอกว่ายาก เพราะว่าอุปกรณ์ที่จะใช้นั้น ต้องไปหาซื้อจากรถแต่ละยี่ห้อ แล้วเอามารวมกัน ซึ่งเกินความสามารถ (ระบบไฟฟ้าซึ่งต้องวางผังนั้น ผมจะต้องทำเองด้วย เพราะว่า เป็นหน้าที่ของผมซึ่งเป็นไปได้ยาก เพราะว่า ผังไฟของรถยุโรป กับรถญี่ปุ่น ไม่เหมือนกันเลย) ซึ่งถ้าทำออกมา ก็คงเหมือน แฟร้งค์เก้นสไตน์ แน่ๆ สุดท้าย จึงได้ผลสรุปออกมาครับ ใครอยากทราบลงชื่อไว้ แล้วผมถึงจะกลับมาเล่าต่อครับ

aom8817 09-07-2009 09:26

จอดเอี๊ยด เลยครับ ลงชื่อ ผม กาย นวพล ครับ

Chai 09-07-2009 09:37

มาปูเสื่อรอครับลุงมูน อ่านแล้วผมรู้สึกภูมิใจในความสามารถของคนไทยจริง ๆ ครับ

Godzela 09-07-2009 09:40

โอ้วววว ตามมาลงชื่อครับ ลุงมูน

Godzela

zain_72 09-07-2009 09:58

มาตั้งตารอ อีก คนคับ :? :? :?

ICE-VIGO 09-07-2009 10:19

ผมก็ขอมารอดูด้วยคัยคร้าบบ :emo_toon07:

LEK36 09-07-2009 10:25

มารอติดตามตอนต่อไปครับ :emo_toon05:

Kangk 09-07-2009 10:38

มาลงชื่อครับรอตอนต่อไปครับ

wk7000 09-07-2009 10:48

ตามมาลงชื่อด้วยคนครับ :)

KB13 09-07-2009 10:51

ลงชื่อ:เบลล์ ครับ
-อ่านแล้วนึกภาพตาม อยากเห็นครับ อยากเห็น

:) :) :)

Moonlight 09-07-2009 12:08

พอดีติดธุระ จึงแกล้งพิมพ์หยอดเอาไว้ให้ลงชื่อ เพื่อถ่วงเวลาครับ :) อย่างไร ก็ต้องเล่าต่ออยู่แล้วครับ

ผลจากการสรุปกัน ก็คือว่า ให้หาคอนโซลที่ทำสำเร็จแล้วจากรถยนต์ แล้วนำมาวางจะสะดวกที่สุด แต่ปัญหาก็จะมีให้นำกลับมาคิดดังนี้ครับ
  • จะนำคอนโซลจากรถอะไร รุ่นอะไร ความกว้างของคอนโซลจะเท่ากันมั้ย
  • จะได้ชุดแอร์ และชุดสายไฟ มาครบๆ แบบไม่ถูกตัดสายไฟมั้ย
  • กระจกไฟฟ้ามองข้างซ้ายขวา จะแมชตรงกันกับชุดควบคุมหรือไม่
ซึ่งส่วนใหญ่ที่เจอมานั้น ตามเซียงกงที่ขายนั้น จะขายแยก ชุดคอนโซล แยกชุดแอร์ และชุดสายไฟรวมกล่องรวมฟิวส์ แยกชุดคอพวงมาลัย ซึ่งแค่จะหาเอาแบบครบๆนั้น ค่อนข้างยากครับ นับประสาอะไรกับ การหาให้ได้คอนดิชั่นที่เราระบุจดเอาไว้ว่า อยากได้นั่นอยากได้นี่ เท่ากับเพิ่มความยากขึ้นไปอีกครับ แรกๆนั้น ตั้งเป้าไว้ว่า น่าจะเลือกที่ถูกใจมากที่สุดหลายๆรุ่น แล้วอาจจะซื้อมาแบบหลายๆรุ่นรถ แล้วนำมาประกบประกอบกัน คงต้องใช้ฝีมือกันหน่อยครับ

หลังจากวัดขนาดความกว้างของตัวรถ ช่วงที่ต้องวางคอนโซลด้านหน้า และต้องวัดความโค้งของกรุจกด้วย เพื่อนำข้อมูลมาประกอบการหาสิ่งที่ต้องการครับ จากนั้นก็ไปตามเซียงกง ที่เน้นขายเฉพาะ อุปกรณ์คอนโซล ซึ่งก็ไปหลายๆที่ครับ (อย่าลืมว่า เหตุการณ์นี้ เป็นเหตุการณ์เมื่อเกือบ 7 - 8 ปีมาแล้วนะครับ) ไปเห็นคอนโซลวางขายเรียงกันเต็มไปหมด ปัญหาที่เกิดขึ้นตอนเลือกหานั่นก็คือว่า
  • ส่วนใหญ่แยกขาย มีของไม่ครบชุด
  • ของที่ถูกใจ ขนาดความกว้างไม่ตรงกับรถเรา บ้างก็กว้างกว่า บ้างก็แคบกว่า(แคบเกินไป ก็ดูน่าเกลียด) บ้างก็ความกว้างพอดี แต่ส่วนโค้งมากเกินไป (โค้งมากแก้งานแล้วจะทำให้ ความลึกของคอนโซลมากเกินไป ช่วงพวงมาลัย กับช่วงแป้นเบรค แป้นคันเร่ง ไม่สมดุลกัน พวงมาลัยจะติดหน้าอกเกินไปครับ)
  • รูปทรงสวยงาม ทุกอย่างแมชกับรถเราหมด แต่ว่า อุปกรณ์อำนวยความสะดวกไม่ครบตามที่เราระบุต้องการ จะเพิ่มเอง ก็จะดูเกะกะ หรือ ต้องวางในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสมกับการควบคุมของคนขับ
หลังจากเลือกหาอยู่นาน จึงได้ รุ่นรถซิลิก้า ที่มีอ๊อพชั่นทุกอย่างตรงที่ต้องการ แต่ว่า ความโค้งของคอนโซล มากเกินไป (ความกว้างจากด้านซ้ายรถมาด้านขวาของรถเท่ากันเปะ) ซึ่งถ้าจะเอามาดัดแปลงก็คงจะเกิดปัญหาบ้าง

ที่ถูกใจอันดับต่อมาก็คือ รถมาริโน (ชื่อรุ่นของญี่ปุ่น แต่ก็คือ โคโลล่าของไทยนั่นเอง) ซึ่งความกว้างของคอนโซล เกือบเท่ากัน (รถผมแคบกว่า 2 ซ.ม. ซึ่งไม่ใช่ประเด็นปัญหา) ความโค้งอยู่ในระดับที่แก้ไขได้ง่าย แต่อ๊อพชั่นอุปกรณ์ ไม่ครบตามที่ต้องการ

ปัญหาที่ตามมาก็คือว่า แต่ละรุ่นที่เลือกได้นั้น มีอุปกรณ์ที่จะขายพ่วงมาด้วยไม่ครบเลยซักอย่าง เช่น ได้คอนโซล ไม่ได้ชุดพวงมาลัย หรือไม่ได้ชุดแอร์ หรือไม่ได้ชุดสายไฟ ดูแล้วน่าปวดหัวมาก เวลาในการหาเลือกซื้อของผมก็น้อยมาก เพราะว่าต้องทำงาน สุดท้ายตัดสินใจ ขอพบพูดคุยกับ เจ้าของร้านเซียงกง บอกความประสงค์ของผมทั้งหมด และบอกรุ่นรถที่ผมต้องการ แล้วถามว่า เขาจะบริการอะไรให้ผมได้บ้าง เพื่อให้ได้ตามจุดประสงค์ที่ผมต้องการ

สรุปว่า เจ้าของร้าน เสนอว่า เขารับข้อเสนอ แต่ว่า ให้ผมต้องรอ เพื่อว่าเขาจะสั่งลูกน้องที่ญี่ปุ่น หารุ่นและอ๊อพชั่นที่ผมต้องการได้ทั้งหมด โดยผมต้องวางเงินมัดจำให้เขาไว้ แล้วเขาจะโทรกลับมาบอกว่า ที่ผมต้องการได้ทั้งหมดนั้น ได้จากรถรุ่นอะไร โดยผมให้รุ่นรถเขาไว้เป็นไกด์ลายน์ สรุปตกลงกันไว้ว่า จะแจ้งข่าวกลับมาบอกภายใน 1 อาทิตย์ ผมจึงตกลง แล้ววางเงินมัดจำให้เขาไป 2000 บาท

หลังจากนั้น ก็มีโทรศัพท์กลับมาว่า ได้ทุกอย่างที่ผมต้องการแล้ว นั่นคือรถมาริโน่ รุ่น 5 ประตู Full Option ขนาดและอุปกรณ์ทุกอย่างครบตามต้องการ แต่ว่า ถ้าจะไม่ให้ตัดสายไฟ ไม่ให้ถอดอุปกรณ์ออก ผมต้องซื้อทั้งจิ้งหรีด (ตอนนั้นผมก็งงเหมือนกันครับว่า คำว่า "จิ้งหรีด" ที่เวียงกงใช้กันนั้น หมายถึงอะไร แต่สรุปก็คือว่า ผมต้องสั่งซื้อ แบบตัดรถครึ่งคัน โดยเอาเครื่องยนต์ออกครับ) และบอกผมว่า ราคาแพงหน่อยนะ และต้องใช้เวลาขนส่งนานนิด ผมก็ถามเรื่องราคา สรุปว่า ราคา 10000 บาท (ราคานี้เมื่อเกือบ 10 ปีก่อนนะครับ) และต้องรอประมาณ 1 เดือน แต่มีข้อแม้ว่า ผมต้องวางเงินมัดจำให้เขาเต็มจำนวนเงิน เขาจึงจะดำเนินการให้

ตอนนั้น รู้สึกดีใจมาก ที่ได้รุ่นที่ต้องการ แต่เรื่องราคา ณ เวลานั้น ในใจผมคิดว่า แพงไป กับเรื่องที่ต้องจ่ายเงินก่อน แล้วรอสินค้ามานี่แหละครับ ที่ทำให้คิดหนัก แต่ด้วยความอยากได้ตามจุดประสงค์ จึงตัดสินใจยอมซื้อ โดยโทรกลับไปบอกว่า ให้เขียนใบรับเงินให้ผม ระบุให้ละเอียด ทั้งชื่อรุ่นและกำหนดวันส่งมอบ และผมจะให้ลูกน้องนำเงินไปให้ครับ

จากนั้น ก็รอ ... รอ ... แล้วก็รอ ผ่านไป 1 เดือน ก็เงียบ ไม่มีข่าวคราวความคืบหน้าอะไรมาเลย จึงต้องโทรไปทวงถาม ได้ความว่า ของส่งเข้าตู้คอนเทนเนอร์แล้ว ที่เสียเวลาเพราะว่า คัดเลือกชิ้นงานที่สมบูรณ์ที่สุดให้ จึงนานหน่อย และอยู่ละหว่างรอขึ้นเรือครับ จึงรอ ต่อไป

ผ่านไปอีก 15 วัน มีโทรศัพท์มาแจ้งว่า สินค้ามาแล้ว กำลังเปิดตู้อยู่ให้นำรถมารับได้เลย ผมจึงสั่งให้ลูกน้องนำรถ 6 ล้อ ไประบ เพราะคิดว่า การที่ตัดมาครึ่งคัน คงต้องใช้เนื้อที่กว้าง (จริงๆแล้ว เขาตัดแค่เสาบังลมหน้าครับ) พอไปดูตัวสินค้าที่สั่ง สร้างความพอใจให้กับผมมากครับ ผมได้อะไร
ที่มากกว่าที่ผมคิดไว้เสียอีกครับ สิ่งที่ผมได้มานั้น มีดังนี้ครับ
  1. คอนโซลทั้งชุด ไม่ได้ตัด ไม่ได้ถอดอะไรออกมาเลย แสดงว่า ชุดรวมฟิวส์ ชุดรีเลย์ ชุดแอร์มาครบ ไม่ต้องวายริ่งอะไรใหม่เลย
  2. ชุดสายไฟห้องเครื่องที่ต่อออกมาจากห้องโดยสาร รวทั้งชุดรีเลย์ในห้องเครื่อง ชุดควบคุมพัดลมคอยล์ร้อน เซนเซอร์ถุงลมนิรภัย สายไฟหน้า สายไฟตัดหมด รวมทั้งปลั๊กต่างๆครบไม่ถูกตัดเลย
  3. กล่อง ECU, คันเกียร์ออโต้ (ขับหน้า), แป้นเหยียบเบรค, แป้นคันเร่ง, แป้นวางขาซ้าย
  4. กระจกมองข้างไฟฟ้าทั้งซ้าย - ขวา
  5. พวงมาลัยที่มีแอร์แบค, แกนพวงมาลัยและคอพวงมาลัยที่มีสวิทช์ควบคุมทุกอย่างค รบตามที่ต้องการครับ
  6. สวิทช์กุญแจ (รวมทั้งกุญแจ) ที่มีไฟแสงสว่างรอบสวิทช์กุญแจ รวมทั้งรีเลย์โซลินอยด์ควบคุมร่วมกับคอพวงมาลัย และ คันเกียร์ออโต้ (ถ้าคันเกียร์ออโต้ ไม่ได้อยู่ที่ P และคนขับไม่ได้เหยียบเบรค จะบิดสวิทช์กุญแจไม่ได้ครับ)
  7. กล่องควบคุมต่างๆ ที่ใช้ในอุปกรณ์ที่คอนโซล
ทุกอย่างที่ได้มานั้น สภาพสมบูรณ์ ดูแล้วเหมือนรถใหม่มากๆ คิดในใจว่า โอ้โห 10000 บาทที่จ่ายไป ทำไมถูกขนาดนี้นะ สบายผมเลยครับ เพราะว่าไม่ต้องวายริ่งสายไฟเลย

หลังจากที่ขนส่งมาถึงโรงงาน ถอดคอนโซลออกมา จึงรู้ว่า สิ่งที่ผมได้เพิ่มขึ้นมาก็คือ คานเหล็กที่ใช้สำหรับ วางคอนโซล และประโยชน์อีกด้านคือ ยึดโครงเสาระหว่างซ้ายกับขวาให้มั่นคงครับ (รถโมโนค๊อกต้องใช้) และที่ได้แถมมา (ทุกคนอาจจะคิดไม่ถึง แต่ขอบอกว่า หายากสุดๆครับ) นั่นก็คือ ชุดยางปิดเชื่อมระหว่างช่องระหว่างห้องโดยสารกับห้อง เครื่อง หรือยางร้อยท่อสายไฟระหว่างห้องโดยสารกับประตูรถ ซึ่งสำหรับผมแล้ว คิดว่า ถ้าผมเอาเงิน 10000 บาท ไปหาซื้อทุกอย่างที่บอกมานั้น ในสภาพที่ใหม่มากเหมือนดังที่ผมได้มา คงจะซื้อไม่ได้ถึงครึ่งครับ จึงบอกว่า คุ้มมากครับ

แล้วผมจะมาเล่าต่อว่า หลังจากที่ผมติดตั้งเข้าไปในรถแล้ว รถผมทำอะไรได้บ้างครับ

SUNCHAINC 09-07-2009 12:20

รอ ตอนต่อไป เหมือน หนัง VCD เลยครับ ลุง คอนตินิว ดิส 2 :emo_toon08:
รอ อ่านต่อ อยุ่นะครับ คุณลุง

t_gone 09-07-2009 12:26

รอครับรอ:)

sumphang 09-07-2009 14:22

ขอลงชื่อรออีกคนหนึ่งครับ..ขอบคุณลุงมูนครับ

aom8817 09-07-2009 14:59

เหมือนกำลังได้อ่านนิยายกำลังภายใน แบบที่มีหลายๆ ซีรี่เลยครับ สนุกดี

tawachinRd 09-07-2009 15:07

:) ผมรอฟังด้วยครับ อยากรู้ระบบช่วงล่าง

saqoo 09-07-2009 15:50

หวัดดีครับ เพิ่งเข้ามา ขอพื้นที่ปูเสื่อหน่อยครับ มานั่งอ่าน สนุกดีครับจะมีอะไรมีความสุขเท่าได้ทำตามที่ใจอยาก อิอิ รออ่านอยู่ครับน้ามูล

volvoman 09-07-2009 16:20

ลุงมูน บอกตรงๆความรู้ที่ได้เพียบครับ แต่ที่สำคัญมันไม่มีรูปประกอบ นึกภาพตามยากอะครับ ผมคิดว่าไหนไหนลุงมูนก็เอาความรู้มาเล่าพวกเราฟังแล้ ว ขอดูรูปด้วยได้มั๊ยครับ....พูดถึงจุดไหนก็รูปภาพบริเ วณนั้น อยากเห็นจริงๆครับ ก็เลยขอตรงๆ.....ผมว่าผมไม่ได้คิดคนเดียวนะแบบนี้ :emo_toon05:

Moonlight 09-07-2009 16:30

หลังจากถอดคอนโซลออกมา ต้องรื้อปลั๊ก รื้อกล่องควบคุมต่างๆ รื้อกล่องรวมฟิวส์ รื้อตู้แอร์ซึ่งมีชุดรวมตู้ปรับทิศทางแอร์ รื้อแกนคอพวงมาลัยออก เหลือแต่ คานเหล็กที่ติดกับโครงรถ

ปัญหามีอยู่ว่า ความกว้างของคอนโซลนี้ กว้างกว่ารถผม 2 ซ.ม. (ประมาณ 1 นิ้ว) ตามที่เคยเกริ่นไว้ก่อนแล้ว แต่เมื่อจำเป็นต้องใช้คานตัวนี้ เพราะว่า คานนี้ เป็นตัวที่ไว้สำหรับให้คอนโซลห้อยวาง และมีบางส่วนของกล่องควบคุม ยึดติดกับคานนี้ด้วยครับ ทำให้จำเป็นต้องใช้คาน แต่ว่า เมื่อคานยาวเกินไปจึงต้องตัด วิธีการตัดนั้น ไม่ใช่ว่า จะตัดข้างใดข้างหนึ่ง เป็นอันเรียบร้อย ซึ่งถ้าทำเช่นนั้น จะทำให้ตำแหน่งวางทุกอย่างผิดเพี้ยนไปหมด โดยเฉพาะตำแหน่งแกนคอพวงมาลัย จึงต้องใช้วิธีการ หาเซนเตอร์ แบ่งครึ่ง แล้ววัดส่วนที่จะตัดออก เฉลี่ยข้างละเท่าๆกัน ก่อนตัด ต้องเช็คก่อนว่า มีผลกระทบกับส่วนไหนบ้าง เช่น ตำแหน่งแกนพวงมาลัยผิดเพี้ยนไปมั้ย เพราะว่า แกนนี้ จะต่อกับสวิทช์กุญแจที่ตัวคอนโซลด้วย เมื่อทุกอย่างลงตัว จึงทำการตัดได้เลยครับ จากนั้นทำแป้นยึดทั้ง 2 ข้างของคามใหม่ ปรับมุมองศาต่างๆให้เหมาะสม แล้วทำการขัดสนิม ทาสีกันสนิม (ตอนที่มา คานตัวนี้ สนิมเขลอะเลยครับ)

ส่วนเรื่องความโค้งของคอนโซล ก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ เพราะว่า โค้งต่างกันไม่มาก ใช้วิธีตัดขอบปีกแล้วแต่งองศาให้ได้ลงตัว ขอบข้างคอนโซล ไม่ได้สนใจมากนัก เพราะว่า เอาไว้แก้ที่ความหนาของประตูข้างที่มาประกบได้ครับ

เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย ก็ประกอบเข้าไปในรถครับ (จริงๆแล้วมีจุดแก้ไข เรื่องเกี่ยวกับช่องหน้าต่างที่เปิด/ปิดอากาศจากภายน อกรถของแอร์นิดหน่อยครับ) เอาเป็นว่า สมมุติว่าทุกอย่างเรียบร้อย ติดตั้งต่อวายริ่งสายไฟแล้ว สิ่งที่ได้มานั้น เป็นที่พอใจมากครับ สิ่งที่ได้มามีดังนี้ครับ

• ชุดรวมฟิวส์ตามมาตราฐานโรงงาน
  • กระจกมองข้างปรับองศาการมองด้วยไฟฟ้าทั้ง 2 ข้าง พับเก็บได้
  • ก้านปรับสวิทช์ไฟที่คอพวงมาลัยด้านขวามือ ตามมาตราฐานไฟหรี่ไฟหน้าไฟสูงของรถทั่วไป และมี Option เสริมเป็นสวิทช์เปิดไฟตัดหมอกที่ก้านนี้ด้วย
  • ก้านปรับสวิทช์ที่ปัดน้ำฝนที่คอพวงมาลัยด้านซ้าย ซึ่งมีที่ปรับหน่วงจังหวะการปัดน้ำฝนหน้า รวมทั้งปัดน้ำฝนหลัง และสวิทช์กดฉีดน้ำทั้งหน้าและหลัง อยู่ที่ก้านเดียวกันครับ
  • สวิทช์กุญแจระบบเซฟตี้ ที่มีโซลินอยด์ล๊อคไว้ให้ดึงกุญแจไม่ออก ถ้าไม่ปรับคันเกียร์ออโต้มาที่ P
  • มีสัญญาณเสียงเตือนตลอดเวลา ถ้าประตูบานใดบานหนึ่งทั้ง 5 บาน ปิดล๊อคที่ 2 ไม่แน่น และมีตัวหนังสือภาษาญี่ปุ่น (บังเอิญเป็นตัวภาษาจีนซึ่งผมอ่านออก)
  • ระบบแอร์ ซึ่งควบคุมอุณหภูมิแบบอิเลคทรอนิค สวิทช์พัดลมแบบอโต้ (สมัยนั้นถือว่า ทันสมัยมากครับ)
  • ปรับช่องให้ลมแอร์ ออกได้เหมือนรถเก๋งทั่วไปครับ รวมทั้งไล่ฝ้ากระจกบังลมหน้าด้วยครับ
  • มีสวิทช์ไล่ฝ้าหลัง
  • มีสวิทช์เปิดหน้าต่างประตูหลังด้วยไฟฟ้า (ประตูที่ 5)
  • คอพวงมาลัยปรับเลื่อนระดับได้ 3 ระดับ (ส่วนแกนพวงมาลัย ผมปรับแก้ไขภายหลังให้ทั้งยุบตัวได้และพับงอได้เมื่อ เกิดอุบัติเหตุครับ)
  • ที่เกจ์หน้าปัด มีทุกอย่างครบถ้วนพร้อมมูล รวมทั้งไฟแสดงตำแหน่งเกียร์ แล้วไฟแสดงการเปิดปิดสวิทช์ Power หรือ ไฟแสดงเปิดปิดสวิทช์ Normal รวมอยู่ที่หน้าปัดนี้ด้วยครับ
  • เวลาถอยหลังมีเสียงสัญญาณ ซึ่งสามารถติดตั้งเซนเซอร์วัดระยะการถอยหลังได้เลยคร ับ
  • ชุดสายไฟห้องเครื่องรวมทั้งกล่องชุดเมนรีเลย์ ฟิวส์ไฟหน้า และ แตร ต่างๆ ครบถ้วนตามมาตราฐานรถทั่วไปครับ แทบไม่ต้องแก้ไขอะไรเลยครับ รวมทั้งกล่องแยกฟิวส์พัดลมคอยล์ร้อยแอร์ ครบถ้วนครับ
จบชุดการติดตั้งคอนโซลหน้า วึ่งเรียกว่า ระบบไฟฟ้าต่างๆ แทบไม่ได้เปลี่ยนแปลงอะไรเลยครับ เหมือนยกจากรถคันหนึ่งเอามาไว้อีกคันหนึ่งอย่างใดอย่ างนั้นเลยครับ ส่วนสีคอนโซล ผมใช้วิธีหุ้มใหม่ให้สีเข้ากับสีรถครับ

เอาไว้ ถ้าสมาชิกอยากทราบวิธีการทำประตู ทั้ง 5 บาน แล้วผมค่อยมาเล่าให้ฟังเป็นข้อมูลอีกทีนะครับ

ka_kook 09-07-2009 16:30

เมื่อไรจะได้อ่านต่อครับ อยากรู้ว่าใช้เวลานานเท่าไรที่ทำรถคันนี้ขึ้นมา แล้วถ้าเราเอาไปเป็นรถต้นแบบให้บริษัทผลิตรถยนต์จะได ้รึเปล่าครับ

Moonlight 09-07-2009 16:33

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (356896 กระทู้)
ลุงมูน บอกตรงๆความรู้ที่ได้เพียบครับ แต่ที่สำคัญมันไม่มีรูปประกอบ นึกภาพตามยากอะครับ ผมคิดว่าไหนไหนลุงมูนก็เอาความรู้มาเล่าพวกเราฟังแล้ ว ขอดูรูปด้วยได้มั๊ยครับ....พูดถึงจุดไหนก็รูปภาพบริเ วณนั้น อยากเห็นจริงๆครับ ก็เลยขอตรงๆ.....ผมว่าผมไม่ได้คิดคนเดียวนะแบบนี้ :emo_toon05:

ถ้าคุณอยากเห็นภาพจริงๆ ก็เพียงแค่ลองขยันหาในเวปนี้ซิครับ ผมเคยนำภาพภายในรถผมมาลงไว้หลายรูปครับ นานมาแล้วครับ แต่คงไม่ทำ Link ชี้ไปให้ดูนะครับ เพราะว่า มันดูเหมือนว่า โอ้อวดเกินไป ผมเพียงแต่ เล่าให้สมาชิกรับรู้เป็นข้อมูลเท่านั้นครับ

gubabor 09-07-2009 16:35

โครตอยากเห็นรายละเอียดเลยครับบบบ

Moonlight 09-07-2009 16:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tawachinRd (356859 กระทู้)
:) ผมรอฟังด้วยครับ อยากรู้ระบบช่วงล่าง

ผมทำระบบช่วงล่าง ระบบรองรับน้ำหนัก ระบบดีสเบรค เฟืองท้าย ก่อนที่จะทำตัวห้องโดยสารรถครอบลงไปอีกทีครับ ซึ่งระบบช่วงล่างก็เป็นไปตามมาตราฐานของรถทั่วไปครับ (มีเพิ่มโช๊คกันสบัดเตรียมไว้ครับ)

ผมว่ายิ่งเล่ายิ่งเพี้ยน วัตถุประสงค์ของ Club JZ ไปแล้วนะครับ ไม่ได้เกี่ยวกับตัวเครื่องยนต์เลยครับ

volvoman 09-07-2009 16:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (356916 กระทู้)
ถ้าคุณอยากเห็นภาพจริงๆ ก็เพียงแค่ลองขยันหาในเวปนี้ซิครับ ผมเคยนำภาพภายในรถผมมาลงไว้หลายรูปครับ นานมาแล้วครับ แต่คงไม่ทำ Link ชี้ไปให้ดูนะครับ เพราะว่า มันดูเหมือนว่า โอ้อวดเกินไป ผมเพียงแต่ เล่าให้สมาชิกรับรู้เป็นข้อมูลเท่านั้นครับ

แบบนี้ไม่ใช่โอ้อวดครับ ลุงมูน...ความรู้ล้วนๆครับ เดี๋ยวเข้าไปหาก่อน ไม่รู้ลุงมูนเคยแอบรูปไว้ตรงไหนน่า......:emo_toon06 :

Moonlight 09-07-2009 17:14

บอกให้เป็นความรู้ทั่วไปอย่างหนึ่งนะครับ ว่า ถ้าเราติดตั้งระบบไฟได้มาตราฐานแล้ว มันจะมีระบบป้องกันตนเองที่ดีครับ ไม่ว่า ส่วนไหนเกิดผิดพลาด เช็คฟิวส์เช็ครีเลย์ เดี๋ยวเดียวก็แก้ไขลุล่วงครับ

ดังนั้น จึงอยากให้รถของสมาชิกทุกท่าน จัดทำระบบสายไฟให้เรียบร้อยได้มาตราฐาน มัดรวมกันไว้เป็นชุดๆ ดูไม่เกะกะเลอะเทอะ (เคยเห็นในรูปบางราย ไม่ทราบว่าวายริ่งสายไฟได้ยังไง สายไฟระเกะระกะ อย่างกับรังนกก็มีครับ) ใช้ขนาดของสายไฟได้เกณฑ์มาตราฐาน ฟิวส์และชุดรวมฟิวส์ มีผังติดไว้ที่ฝา จะได้รู้ว่า อะไรเป็นอะไร มีสัญญาณและระบบป้องกันที่ดี ทำให้รู้ตัวแก้ไขได้ทันท่วงที ดังเช่น

ผมจะติดสัญญาณเสียงเอาไว้ที่หลังเกจ์หน้าปัด โดยต่อไฟพ่วงจาก ไฟโชว์ที่หน้าปัดว่า ลูกลอยในหม้อพักน้ำลดต่ำกว่าขีด Min พอเสียงร้องดัง เราก็จะลดสมาธิจากการมองที่ถนน โดยการชะลอรถ แล้วมองที่หน้าปัด ไฟก็จะโชว์ว่า ปัญหาจากน้ำระบายความร้อนหม้อน้ำลดลง ทำให้เราต้องจอดรถเข้าข้างทาง หาแก้ไขสาเหตุของการลดลงของน้ำ ก่อนที่เครื่องยนต์จะ ฮีท ด้วยซ้ำไปครับ เป็นต้นครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 02:18