ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   รายงานผลการใช้ 1jzgte+LPG ไม่ใส่ mixer ครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=4912)

ชายต้น 18-07-2007 03:52

เอารูปมาดูบ้างนะครับ...

mike j bo 18-07-2007 18:14

มารายงานผลครับ ....วันนี้เอาไปให้ร้านท่อเชื่อมอากอนแล้วทุกใบครับ แน่นหนาสุดๆ ตรงกลางก็เจาะรูเหมือนที่บอกอะครับ...แต่พอช่างเห็นเ ค้าก็บอกว่าจะใส่รึ ไม่ดีมั่ง เวลาบูสต์สูงๆ มันจะไปกั้นอากาศนะ เราก็มีความเห็นแบบเดียวกัน แต่ก็เอาวะ ซื้อมาแล้วหนิ เลยบอกว่า เชื่อมๆ ไปเหอะพี่ เด๋วเอาไปใส่คันอื่นก็ได้ อิอิ...จากนั้นก็เอากลับมาใส่ที่บ้านครับ แต่.......ขนาดมันดันเท่าท่อลลิ้น ID เลยครับ ยัดไม่เข้า เราก็ทำไงดีฟะ แอบเซ็งอย่างมากมาย เลยไปหาค้อนมาครับ กะว่าจะทุบๆมันให้ขอบบี้ๆ พอยัดได้อะครับ ...สรุป ทุบไป ป๊าบๆ แม่ม ตรงรูกลางที่เจาะแตกครับ แถมครีบ ก็งอไป 2 ใบ :confused: ...เลยหาวิธีใหม่ครับ .....สรุป ยัดไว้ระหว่างท่อ ID กะ ท่อ inter ครับ ตรงท่อยางนั้นแหละครับ เหมือน พวก Mixer ฝังหน้าลิ้นอะครับ ....แต่ด้วยเพราะ ท่อยางก็แสนเก่า แถม สั้นอีกตะหาก เลยมีที่ให้ไขเหล็กรัดนิดเดียวครับ...ว่าแล้วก็เอาออ กไปลองครับ และก็จะไปซื้อ ท่อยางอินเตอร์อันใหม่ ที่ยาวกว่าเดิมหน่อย....สรุป แก๊ส ช่วงต้น มาดีกว่าเดิมครับ ไม่ใช่อุปทาน นะครับ แบบว่า มาดีกว่าเดิม แบบ รู้สึกได้อะครับ เพราะ ตอนแรกมันจะออก รอรอบอะครับตอน NO MIXER อะ แต่ตอนนี้ ก็มาเร็วขึ้นหน่อย ขนาดครีบมัน บุบๆ เบี้ยวๆ นะเนี้ย :rolleyes: ....ว่าแล้วก็ไปซื้อท่อยางอินเตอร์ อันใหม่ครับ จะได้รัดเหล็กได้แน่นๆ ชัวร์ๆ ครับ ..กลับบ้านมาก็ถอดครีบเหล็กนั้นมาดูครับ ว่าอยู่ครบรึเปล่า :emo_toon24: ....ก็อยู่ครบครับ เพราะ เชื่อมมาแน่น แข็งแรงมากๆ ครับ เพราะ ลอง เอาค้อนทุบที่ครีบ ตรงๆ เลยครับ ก็ไม่เป็นอะไร แค่ตรงกลางมันแตก :emo_toon11: แต่ก็ไม่มีทางหลุดเข้าเครื่องแน่ๆ ครับ ...เลยเอาออกมา Modify ใหม่ครับ จัดแจง ทุบขอบให้เนียน แล้วก็เอาคีมมาจัดระเบียบคีบใหม่ จากที่ ดูแข็งๆ ทือๆ โง่ๆ ตามภาษา ของ ทุนน้อย ก็ บิดมุมครีบใหม่ ให้ มา flow ดีกว่าเดิม ดูแล้ว เหมือน ครีบ turbine ของ Boeing 747 เชียว :emo_toon24: ....แบบว่าไม่มีกล้องอะครับ ไว้อาทิตน์หน้า จะถอดถ่ายมาให้ดูครับ....เสร็จแล้วก็ใส่คืนครับ ดูภายนอกก็เนียนๆ เลยครับ + กับท่อยางใหม่ เลยดูดีขึ้นเป็นกอง แม้ว่า ท่อยางใหม่ จะเป็นท่อผ้า สีฟ้า ถูกๆ ก็ตาม :emo_toon24: ........เลยเอาออกวิ่งอีกรอบครับ โดยรอบนี้ ว่าจะไปซื้อกรองเปลือย ลูกใหม่ครับ (หาเรื่องเสียตังค์ได้เก่ง จริงๆ :rolleyes: )...รอบนี้ ออกไปลอง ทั้ง แก๊สและ น้ำมันครับ ....แก๊สก็เหมือนเดิมครับ แรงขึ้นตั้งแต่ต้น ครับ แต่ พอลองน้ำมัน รู้สึกว่ารอบ ปลายๆ ช่วง บูสต์ 10 psi++ จะขึ้นช้ากว่าเดิม นิดๆครับ คิดว่า น่าจะมาจาก ครีบนี้ไปขวางครับ แต่ต้นๆ ถึง กลางๆ ก็ดึงดีครับ ดีกว่าเดิม รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ก็ไม่ใช่ สาระ สำคัญ เพราะ project นี้ เพื่อ น้อง LPG โดย เฉพาะครับ :emo_toon24: .......ส่วนเรื่องการกินแก๊สยังไม่ได้วัดครับ แต่น่าจะ ประหยัดขึ้นครับ เพราะ หลังจากใส่ไปแล้ว รอบเดินเบา สามารถ หรี่ลงได้อีก พอสมควรครับ ( 1-1.5 รอบ sense กะ 1/10 รอบ power valve ครับ:emo_toon10: ).....ก็จบการรายงานเพียงเท่านี้ครับ ส่วนคนที่รอรูป ก็รอไปก่อนนะครับ ไม่นานเกินรอครับ :emo_toon04: .....ว่าแต่นั่งๆ พิมพ์มาเนี้ย จะมีคนสนใจมาอ่านไหมฟะเนี้ย 555 และ ขอโทษล่วงหน้า ถ้าเข้ามาอ่านแล้ว ตัว emotion ขึ้นเยอะ จนน่ารำคาน ..อิอิ

tunchz 22-07-2007 23:46

รอชมรูปอยู่ครับ อยากเห็นมากๆเลย เพราะว่าผมก็กำลังจะติดแก็สครับ

o_ta_aou_da 24-07-2007 22:39

รอดูอยู่ครับพี่ ของผม ติดแบบพี่เลยครับ เจาะ ที่หน้าลิ้น ไม่มีมิ๊ก แซดดดดดดดดดดดดดด

tunchz 25-07-2007 15:09

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ o_ta_aou_da (42752 กระทู้)
รอดูอยู่ครับพี่ ของผม ติดแบบพี่เลยครับ เจาะ ที่หน้าลิ้น ไม่มีมิ๊ก แซดดดดดดดดดดดดดด

แล้วของคุณ o_ta_aou_da วิ่งเป็นยังไงบ้างครับ มีปัญหาอะไรหรือเปล่า ช่วยเล่าประสบการณ์ให้กันฟังหน่อย จะได้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจ... ผมก็สนใจอยากติดแบบไม่มี mix เหมือนกัน ครับ ....

tunchz 25-07-2007 15:11

ยังรอชมรูปของคุณ ไมค์อยู่นะครับ ....

เค_คลองสาม 28-07-2007 17:09

ไม่มีมิกซ์วิ่งดีครับ แต่มันต้องรอรอบนิดหนึ่งครับ แต่ถ้ามีมิกซ์ หรือใส่ตัวกังหันมันก็เหมือนมีอะไรมาขวางมันจะทำให้ รอบต้นดียิ่งขึ้นครับ แต่น้ำมันมันก็ด้อยลงด้วยครับ

narong1138 28-07-2007 18:43

โอ้โห 160-180 ทำได้ 1.8-1.9 บาท/กม ผมd4d2.5 130-140กม./ชม. กินขนาด 3-3.2บาท/กม เลยนะครับ อยากลงjz กะเขามั่งจัง

เค_คลองสาม 29-07-2007 18:25

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ narong1138 (43762 กระทู้)
โอ้โห 160-180 ทำได้ 1.8-1.9 บาท/กม ผมd4d2.5 130-140กม./ชม. กินขนาด 3-3.2บาท/กม เลยนะครับ อยากลงjz กะเขามั่งจัง

รีบเปลี่ยนครับ โอกาสและการประหยัด กับความแรง ไม่เคยรอใครครับ:emo_toon03: :emot02:

o_ta_aou_da 02-08-2007 01:21

ของผม ไปกลับ เชียงใหม่ รวมเที่ยวด้วย 1700 กว่าโล นิดๆ เติมแก๊ส ไป 2500 บาทครับ แบบ หมดเลยนะครับ เหยียบไป ไม่ต่ำกว่า 180 ตลอดสาย เพราะถนน ดีแล้วครับ มีช่วง ตาก ลำปาง ถนน ห่วย สุดๆ แต่ในเมืองเนี่ย โลละ 3 บาท เลยหละครับ ว่าจะเอาออกแล้วเนี่ย

sonicshort 02-08-2007 08:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ o_ta_aou_da (44749 กระทู้)
ของผม ไปกลับ เชียงใหม่ รวมเที่ยวด้วย 1700 กว่าโล นิดๆ เติมแก๊ส ไป 2500 บาทครับ แบบ หมดเลยนะครับ เหยียบไป ไม่ต่ำกว่า 180 ตลอดสาย เพราะถนน ดีแล้วครับ มีช่วง ตาก ลำปาง ถนน ห่วย สุดๆ แต่ในเมืองเนี่ย โลละ 3 บาท เลยหละครับ ว่าจะเอาออกแล้วเนี่ย

วิ่งทางไกล 180 km/h ถือว่าประหยัดมากๆครับ ประมาณ 1.50 บาท แต่ในเมืองตก 3 บาท ผม

ว่ากินมากไปนะ ขับแบบโหดๆ ก็ไม่น่าถึง 3 บาทนะครับ ลองเช็คช่วงเดินเบาหน่อยก็ดีนะครับ

ผม J bo AT วิ่งแบบโหดๆ ยังไม่ถึงเลยครับ ประมาณ 2.20 บาทก็ว่ามากแล้วครับ

ผมว่าอยู่ที่การขับของเราด้วยนะครับ ถ้าอยากประหยัดมากๆ ก็ขับแบบนิ่มๆ ครับ จะได้ประหยัดครับ

ช่วยชาติได้อีกทางครับ ขอให้ประหยัดครับ :)

nakhonsawancar 02-08-2007 08:46

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ o_ta_aou_da (44749 กระทู้)

อยากได้ในเมืองประหยัดก็ใส่มิ๊กซิครับ ใส่แล้วจะเหลือที่ไม่เกิน2บาท ครับ คริคริ

mike j bo 06-08-2007 00:24

1 ไฟล์แนบ
เอารูปมาให้ดูกันครับ สำหรับ ครีบอัดอากาศครับ ไม่รู้ว่ารูปจะขึ้นรึเปล่านะครับ........พอดีอยากรู้ ว่าใส่เข้าไปแล้วมันช่วยได้จริงรึเปล่า เลยลองถอดออกอะครับ สภาพหลังจากใส่ไปครึ่งเดือน ก็ปกติดีครับ เพราะได้เชื่อมเพิ่มความแข็งแรงไปเยอะทีเดียว....... .อาการ หลังจากถอดเป็น no mix โล่งๆเหมือนแต่ก่อน นี่แตกต่างอย่างชัดเจนเลยครับ คือ รอบต้น กลาง หายไปเลยครับ เพราะตอนใส่ ครีบ นี่กดทีนี่ดึง หลังติดเบาะเลยอะครับ แต่พอเอาออก จะแบบว่า ดึงนิดๆแต่เรื่อยๆ .....ที่แปลกอีกอย่างคือ รถผม ปกติ กดมิดเกียร์จะเปลี่ยนที่ 5000 รอบ เองครับ(1 ไป 2 นะครับ) พอใส่ครีบแล้ว มันลากไปได้ 5500 อะ บางที ก็ 6000++ เลย งงเหมือนกันว่าทำไม..แต่พอเอาออก ก็กลับมาเปลี่ยนที่ รอบ 5000 เหมือนเดิม โดยที่ผมไม่ได้ไปยุ่งอะไรกะกล่องเลย จึงเป็นไปไม่ได้ที่มันลากได้ยาวกว่าเดิม เพราะ เกิดข้อผิดพลาดของกล่อง .....พรุ่งนี้ คงใส่คืนอะครับ เพราะ ใส่แล้ววิ่งดีกว่า ไม่ใส่มากเลยอะครับ และก่อนใส่คืนได้ทำการบิดครีบใหม่อีกครั้งให้มุมมัน flow กว่าเดิมอะครับ ละก็เอาไปเผาไฟจนมันแดงเลยครับแล้วก็โยนใส่น้ำเย็นคร ับ ไม่รู้จะช่วยให้แข็งแรงขึ้นรึเปล่า แต่จากสีเงาๆ เปลี่ยนเป็นสีนากเลยครับ สวยดี อิอิ.... ส่วนการกินแก๊ส ใส่กับไม่ใส่ ไม่ต่างกันครับ คือ อยู่ที่ประมาณ 2.2-2.3 บาทต่อโลครับ นี่คือ ซัดตลอดนะครับ แบบว่า โล่งเป็นมิด รถติดก็มุดไป อิอิ กินเท่ากัน แต่ความมันส์ต่างกันเยอะแบบรู้สึกได้เลยครับ....ส่วน ขับน้ำมัน หลังจากที่วิ่งเทียบดูแล้ว ใส่กับไม่ใส่ครีบ ก็ดึงไม่แตกต่างกันครับ จึงสรุปได้ว่า ไอ้ครีบตัวนี้ มัน work ทั้งแก๊สและน้ำมัน จริงๆครับ ไม่ได้โม้ :emo_toon24:

Godzela 06-09-2007 10:10

อิอิ ครีบ อัฉริยะ ชอบครับ Diy แบบนี้

m_seven7 08-09-2007 07:39

ขอแจม ถ้าเปลี่ยนจากครีบ มาเป็นท่อม้วนไล่อากาศ (บอกไม่ถูกว่าเรียกอะไร) ของท่อไอเสีย แล้วนำมาใส่ต่อจาก Inter ก่อนเข้า ID จะ work ไหมครับ ( มันพอที่จะม้วนอากาศให้เป็นเกลียวเพื่อผสม แก็สให้เข้ากับอากาศได้มากที่สุดและไม่อั้นอากาศด้วย ครับ แค่คิดนะแต่ไม่รู้จะเป็นได้หรือเปล่า )

mike j bo 08-09-2007 14:44

ที่มันเป็นท่อเล็กๆ มาบิดๆม้วนๆ ปะครับ ที่ขายอยู่ 900 ปะ เคยอ่านเจออยู่อะ ไม่รู้ตัวเดียวกันเปล่านะ แต่ถ้าตัวเดียวกัน ก็น่าลองดูนะ แต่มันใหญ่จังอะครับ :)

sonicshort 11-09-2007 17:21

ว่างๆ ก็ลองอีกนะครับ Mike :emot02:

sonicshort 11-09-2007 17:22

ว่างๆ ก็ลองอีกนะครับ Mike :emot02:

WizardOnWeb 08-10-2007 15:35

คุณ mike j bo ติด gas ที่ไหนหรอครับอยากติดแต่ก็กล้าๆกลัวๆ อยากให้วิ่งน้ำมันได้เหมือนเดิม ถ้าติดแบบไม่ใส่มิกแล้ววิ่งน้ำมันได้เท่าเดิม แล้ว gas ประหยัดกว่าน้ำมันซัก 40 50 % ก็ ok ละครับ

mike j bo 09-10-2007 02:35

ถ้าไม่ ซีเรียส ติดแบบ no mixer ก็ได้นะครับ น้ำมันได้เหมือนเดิม แก๊สก็วิ่งดีนะ แต่กินกว่าใส่ mixer อยู่พอสมควรแต่ไม่มากจน น่าเกลียด.......ก็มีหลายคนอะครับ ที่ไปติดแบบ no mixer แต่เดินเบาไม่ได้ หรือ กินระดับ 2.5บาท++ ต่อ กิโล ก็แก้โดยการไปใส่ mixer กันตามระเบียบอะครับ .............ตอนผมใช้ no mixer ในเมือง ขับอัดๆ ก็ได้ 2.2-2.5 บาท ต่อโลนะ แต่ถ้า ชิวๆ ก็ 1.8-1.9.......นอกเมือง 110-120 ยาวๆก็ได้ 1.4-1.5 นะ แต่ถ้า 160-180 ยาวๆ ก็ได้ 1.8-1.9...แต่ถ้า ออกต่างจังหวัด ต้องเร่งแซงบ่อยๆ 120-160 ก็ อยู่ที่ 1.8-1.9 อะครับ..........ปกติวิ่งน้ำมันรถผม ในเมือง 6- 6.5 กิโลลิตรอะครับ หรือ โลละ 4.6-5 บาทอะ เหลือ 2 บาทนิดๆ แบบวิ่งมันส์ๆ ก็ถือว่า ok นะ ถ้าจะทำให้วิ่ง ในเมือง 1.5-1.7 ก็คงทำได้แหละ เพราะ คันอื่น เค้าก็ทำกันได้อะ แต่ผมก็ลองดูแล้ว แต่มันวิ่งไม่ถึงใจอะ เพราะ ผมยังอยากใช้น้ำมันอยู่ เลยไม่สามารถ ใส่ Mixer ตามสเปก ที่เนียนที่สุดได้อะครับ ซึ่งตอนนี้ ผมก็ ใส่ Mixer 32 mm อยู่อะ บูสต์ก็ดันได้สุดปกติ แต่ดูจะขึ้นช้ากว่าหน่อย ซึ่งจะให้ดี คงต้องใส่แรมด้าอะ แต่ผมขี้เกียด :emo_toon24: ..

สุดท้าย ก็ลองตัดสินใจดูอะครับ ว่าจะติดแบบไหนงะ งบก็คง 2 หมื่น ละมั่งครับ ส่วนอู่ไหน ผมว่าเลือกตามสะดวกละกันครับ เพราะ อู่ที่ผมไปทำ ก็ไม่ใช่ อู่เทพอะไรที่ไหนอะ ที่ถามๆ ผมไป ก็เห็นมีบางคันต้องวิ่งเข้าออก อยู่หลายครั้งอะครับ เอาเป็นว่า ลองๆหาอู่ที่ชอบดูละกันครับ เพราะ เครื่องผม ก็ได้ถ่ายรูปมาลงเนต จนหมดเปลือกละครับ เอาไปลองทำกันดูได้ครับ ลองๆค้นกระทู้ จากชื่อผมดูครับ :)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:31