ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   อยากรู้ว่าลุงมูนใช้รถรุ่นไหน เครื่อวอะไร เพระอะไรครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=36768)

Moonlight 08-07-2009 10:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat (355946 กระทู้)
ดีครับ ทึ่งกะลุงเลยครับ ลุงให้ความละเอียดกะทุกๆอย่างจริง ๆ นับถือเลยครับ

ผมให้ความละเอียดแทบทุกจุดจริงๆครับ แม้กระทั่งการใช้น๊อต จุดไหนที่ฝังน๊อตตัวเมียลงบนเนื้อเหล็กได้ ผมจะฝังทุกจุด แต่ถ้าจุดไหนฝังไม่ได้ ผมก็จะฝังน๊อตตัวผู้แทน หรือใช้วิธีทำแป้นฝังยึดน๊อตหลายๆตัวรวมกันเป็น 1 ชุด ถอดน๊อตตัวเดียว ฐานยึดน๊อตตัวเมียไม่หลุดออกครับ สรุปว่า เวลาคลายน๊อต ใช้ปะแจตัวเดียวมือเดียวก็ถอดคลายหรือยึดน๊อตได้แล้ว ครับ และก็ใช้ น๊อตแสตนเลสทุกตัวเลยครับ ก่อนการขันน๊อต จะใส่น้ำยากันคลายเกลียวเอาไว้ครับ เคยมีไปซ่อมงานเล็กๆน้อยๆภายนอก กลับมาทีไร น๊อตที่ถูกถอดจะกลายเป็นน๊อตเหล็กธรรมดา บ่อยครั้งครับ จะต้องกลับมาเปลี่ยนเป็นแสตนเลสตลอดเลยครับ

อุปกรณ์บางอย่างที่มีราคา บางทีต้องยึดวางไว้ภายนอก เช่น กล้องวงจรปิด ใช้สำหรับมองตอนถอยหลังเพื่อความปลอดภัย ผมก็ต้องทำกล่องยึดติดกระจกนิรภัย น๊อตที่ยึดกล่องก็เป็นน๊อตชนิดที่ต้องใช้เครื่องมือพ ิเศษถึงจะถอดได้ และบางส่วน จะถอดได้ต้องเปิดเข้าไปข้างในตัวรถ เรียกว่า ถ้าโขมยจะเอา อุปกรณ์ที่มีราคาไป ก็ให้เอารถไปเลยครับ

ATE38 08-07-2009 11:14

เคยเห็นรถแว๊บๆครับ สีทองๆ แหะๆ:emo_toon08: :)

HS9KRM 08-07-2009 11:16

:) ขนาดกระทู้นี้ ยังเต็มไปด้วยสาระ เยี่ยมจริงๆครับคุณลุง:)

sumphang 08-07-2009 11:38

เจอกระทู้ที่มีชื่อลุงมูนถ้าไม่อ่านเหมือนขาดอาหารสม องครับ
เยี่ยมจริงๆครับ ขอบคุณอาจารย์มูนครับ อยากเห็นรถลุงมูนครับ

Leonids 08-07-2009 12:15

อยากเห็นรถลุงมูนจัง...

เตี้ยสุดใจ 08-07-2009 12:18

อยากเห็นด้วยครับ

Moonlight 08-07-2009 12:44

แหม อยากเห็นไปทำไมครับ มองดูจากรูปลักษณ์ภายนอก ก็ดูเหมือนรถทั่วๆไปครับ สำหรับคนที่ไม่เคยคลุกคลีอยู่กับ รถยนต์ มองรถผมก็ ก็ไม่เห็นความพิเศษแตกต่างอะไร กับรถยนต์ทั่วๆไปครับ แต่สำหรับคนที่เคยคลุกคลีอยู่กับรถยนต์ยี่ห้อต่างๆ ก็จะมองไม่ออกว่า เป็นรถยี่ห้ออะไร รุ่นไหน มันก้เพียงเท่านั้นเองครับ

ความพิเศษของรถผม มันฝังซ่อนเข้าไปอยู่ภายใน ซึ่งถ้าไม่ได้ถอดออกมาดูแล้ว ก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อย่างเช่น

ผมติดตั้งคานไว้ข้างในประตูทุกบาน (ส่วนนี้ ไปเพิ่มความหนัก แต่ไปเสริมเรื่องความแข็งแรงปลอดภัย) หรือว่า ผมติดยางมอตอย ไว้ที่ข้างในประตู เพื่อ ซับเสียง ป้องกันความร้อน และป้องกันการกระพือของเนื้อเหล็กประตูเวลาโดนแรงปะท ะจากลมเมื่อเวลาเราวิ่งด้วยความเร็วสูง เวลาคนเคาะที่ประตู ส่วนมากจะเข้าใจผิดคิดว่าผมโป้วสีไว้หนามาก จริงๆแล้วไม่ใช่เลยครับ และประโยชน์ของการเพิ่มความหนักให้กับประตู ก็คือ เวลาเปิดปิดประตู จะให้เกิดความรู้สึกหนักแน่น (เสียงเปิดปิดประตู คล้ายการเปิดปิดประตูรถสปอร์ตเลยครับ) หรือ

กุญแจดับเบิ้ลล๊อคที่ประตู 3 บาน (ประตู 2 บานของตอนสอง ไม่มีกุญแจล๊อค เพราะว่าถูกล๊อคด้วยไฟฟ้า และมีระบบล๊อคป้องการการเปิดจากภายในรถด้วยครับ (เซฟตี้ไว้สำหรับเด็กซน)) ผมสั่งทำกุญแจพิเศษ พอดีว่า ใกล้ๆโรงงานผม มีโรงงานใหญ่ทำกุญแจรถโดยเฉพาะ ซึ่งหัวหน้าคนงานในโรงงานนั้น รู้จักกับคนงานของผม จึงสั่งเขาทำรหัสกุญแจพิเศษ ซึ่งต่อให้เอากุญแจไปปั๊มกุญแจ ก็หาเครื่องมือปั๊มกุญแจนี้ไม่ได้ครับ ถึงแม้ว่ากุญแจดอกเดียวเปิดประตูได้หมดทุกบานก็ตาม แต่เราก็ยื่นกุญแจให้ใครก็ได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องกลัวใครจะเอาไปปั๊มกุญแจครับ

แบบนี้เป็นต้นครับ ซึ่งถ้ามองแต่รูปภาพภายนอก มองอย่างไร ก็มองไม่ออกถึงความพิเศษไม่เหมือนใครหรอกครับ

kingdrif 08-07-2009 12:51

ขอบคุณลุงมูนมากครับ

ขอบคุณลุงมูนมากครับที่เล่าประสบการณ์ดีๆมาให้ฟังผมน ั่งอ่านซะเพลินอยากกับอ่านตำราที่เราสนใจในเรื่องนั้ นๆจนอยากจะติดตามต่อไปเรื่อยๆนะครับ

Moonlight 08-07-2009 13:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingdrif (356073 กระทู้)
ขอบคุณลุงมูนมากครับที่เล่าประสบการณ์ดีๆมาให้ฟังผมน ั่งอ่านซะเพลินอยากกับอ่านตำราที่เราสนใจในเรื่องนั้ นๆจนอยากจะติดตามต่อไปเรื่อยๆนะครับ

งั้นขอเสริมหน่อยครับ ผมจะบอกจุดอ่อนของรถกะบะปิคอัพไม่ว่า จะเป็นแคปหรือ ดับเบิ้ลแคป เวลาเอามาทำ 4 ประตู หรือแวนนั้น มีจุดอ่อนอยู่ที่นั่งตอนสองครับ คือว่าคนนั่งตอนสอง จะขาดความสะดวกสบายมากๆๆๆเลยครับ

เพราะว่าที่นั่งตอนสองนั้น แคบมากๆ ถ้าคนนั่งตอนหนึ่งตัวสูง ก็จะเลื่อนเก้าอี้ถอยหลัง มิเช่นนั้นแล้ว เข่าจะติดคอนโซลหน้านั่งไม่สบาย แต่พอเลื่อนเก้าอี้ถอยมาข้างหลัง ก็จะกินเนื้อที่ข้างหลัง ผู้โดยสารที่นั่งด้านหลัง (ยิ่งเป็นคนตัวสูงด้วย ยิ่งแล้วใหญ่) ซึ่งเก้าอี้ก็เตี้ยอยู่แล้ว เนื้อที่นั่งก็แคบ เพราะติดตัวบทกฏหมาย (ห้ามกว้างกว่าเท่าไหร่จำไม่ได้) ต้องนั่งชันเข่าอยู่แล้ว ยังจะโดนข้างหน้าเบียดมาอีก นั่งเดินทางไกลๆแสนจะทรมานมากๆครับ

ผมจึงแก้ไขด้วยวิธี ยกเก้าอี้ไว้ด้านบน (หลับตานึกภาพตาม นั่นก็คือ บนเนื้อที่กะบะนั่นเองครับ) ซึ่งมีเนื้อที่ด้านหลังมาก สามารถทำรางเลื่อนเก้าอี้ถอยไปได้อีก แต่ติดเรื่องหลังคาซึ่งเตี้ย และบานประตูตอนหลังซึ่งแคบ (ปัญหาของตัวบทกฏหมาย) จึงต้องทำการ ยกหลังคาขึ้น ขยายบานประตูตอนสองออกให้กว้างขึ้น เมื่อเก้าอี้อยู่สูงแล้ว การนั่งจึงอยู่แนวระนาบระหว่างก้นกับช่วงขาถึงหัวเข่ า ทำให้ถ่ายน้ำหนักการนั่งได้สบายขึ้น ซึ่งสามารถนั่งห้อยขาได้ ยืดขาก็ได้สบายมาก ถ้ามีเก้าอี้ที่โอบกระชับลำตัว (เช่นเก้าอี้ซูปร้า) และหมอนป้องกันคอพับ มีเซฟตี้เบลท์ ก็สามารถเอนนอนได้อย่างสบายๆ ตลอดการเดินทาง จากนั้น ใช้ประโยชน์จากการทำหลังคาสูงนั้น วางแอร์ราว ติดไฟสปอท ไว้ส่องอ่านหนังสือ ทุกที่นั่ง แบบนี้ คุณคิดว่า สบายมั้ยครับ ยิ่งถ้าเซทช่วงล่างดีๆ ทั้งหนึบทั้งนิ่มแล้ว ต่อให้เอารถเบนซ์มาแลกก็ไม่ยอมครับ นี่คือคอนเซปท์การแก้ไขจุดอ่อนของรถกะบะ ให้กลายเป็นรถแวนแบบลักซ์ชัวรี่ครับ

พอเอาเครื่องเบนซินมาวาง ก็ปิดจุดอ่อนของเครื่องดีเซลซึ่งเวลาติดเครื่องแล้วจ ะสั่น เสียงดัง ทุกอย่างแก้ไขปิดจุดอ่อนได้หมดครับ เวลามีการเดินทางไกลๆ สมาชิกในครอบครัวผม จะซาวเสียงเลือกรถคนนี้ มากกว่ารถเก๋งเสียอีกครับ

zain_72 08-07-2009 13:34

นึกภาพตาม แล้ว อยาก นั่ง จังเลย อะ น่าจะสบายดีแท้ ....

LEK36 08-07-2009 13:50

รถคันนี้คงเป็นรถที่ทุกคนในบ้าน รักที่สุดเป็นแน่แท้ และผมคิดว่า ลุงมูล ไม่ยอมขายมันแน่ซะยิ่งกว่าแน่ :? คันนี้ ยิ่งกว่า ลิมิเต็ด เอ็ดดิชั่น ซะอีก จะว่าไป แอร์ฟอร์ชวัน ยังใช้ Boeing มาดัดแปลง แต่นี่ ทำขึ้นเอง ขอคาราวะครับลุงมูล :emo_toon24:

pank42 08-07-2009 13:53

:emo_toon05: เข้ามา up ว่ามีอะไรเพิ่มเต็มอีกอะป่าว

sudrukdee 08-07-2009 14:01

อย่างนี่ใช่มั๊ย ที่เขาเรียกว่า..ชั้นเทพ...ตัวจริง

katop 08-07-2009 14:02

ผมนึกไปถึง concept รถ kit เลยครับลุง
อยากชมมากๆครับ

aom8817 08-07-2009 14:14

ผมนั่งดูรูปไป แล้วก็อ่านตาม สุดยอดครับน้ามูน(จริงๆผมเซฟรูปรถน้ามูนไว้นานแล้วคร ับ เห็นแล้วโดนใจครับเลยขอเก็บ)
ถ้าน้ามูนไม่มีโอเคผมจะลบให้ในทันที่ครับ ขอให้บอก

ปล.ผมจะไม่มีทางลงรูปจนกว่าน้ามูนจะอนุญาติ

parkpoom_p 08-07-2009 14:36

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 (356123 กระทู้)
ผมนั่งดูรูปไป แล้วก็อ่านตาม สุดยอดครับน้ามูน(จริงๆผมเซฟรูปรถน้ามูนไว้นานแล้วคร ับ เห็นแล้วโดนใจครับเลยขอเก็บ)
ถ้าน้ามูนไม่มีโอเคผมจะลบให้ในทันที่ครับ ขอให้บอก

ปล.ผมจะไม่มีทางลงรูปจนกว่าน้ามูนจะอนุญาติ

ส่งให้ดูมั่งดิพี่ออม อิอิ

TOY_Cef-white 08-07-2009 15:22

:) "ระดับโลก" คับ คันนี้ :)

aom8817 08-07-2009 15:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ parkpoom_p (356129 กระทู้)
ส่งให้ดูมั่งดิพี่ออม อิอิ

ไม่จะเก็บไว้ซิ๊ดดดด คนเดียว อ๊วบๆ ผมทองด้วย อิอิ :emo_toon04:

volvoman 08-07-2009 16:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (355574 กระทู้)
อยากรู้ว่าลุงมูนใช้รถรุ่นไหน เครื่องอะไร เพราะอะไรครับ....สาเหตุที่อยากรู้เพราะลุงมูนความรู ้เพียบ เวลาเลือกรถน่าจะมีวิธีการกับเหตุผลการเลือกมากกว่าช าวบ้านแบบผมครับ....ผมคิดว่ามันคือความรู้นะครับ เพระเวลาลุงมูนตอบทีไร เนื้อหาล้วนๆครับ :)

ผมเชื่อครับว่าชายคนนี้มีดีและมีอีกเยอะ...กระทู้นี้ โลกทัศน์ผมกว้างขึ้นจม เพราะที่ผ่านมา....อยู่ในกรอบที่ถูกบังคับใส่หัวมาโด ยบริษัทรถยนต์ตั้งแต่จำความได้.....สรุปว่าโลกนี้มีท างเลือกเยอะมากครับ มีโอกาสเสมอ แต่ลุงมูนนี่แหละเดินเลยจุดนี้ไปแล้วครับเกี่ยวกับเร ื่องรถยนต์ :emo_toon07:

Tum@31 08-07-2009 17:57

นั่งอ่านแล้วคิดภาพตาม ทำให้เกิดความอยากเห็นภาพว่าจะเหมือนที่คิดไว้ไหม ถ้าลุงลงได้ก็คงดี อิอิ แต่ถ้าไม่สะดวกไม่เป็นไรคับ แค่อ่านก็คุ้มแล้ว:)

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 10:39