ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! GAS (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=5)
-   -   ขอถามระบบแก๊สมีอาการแปลก ๆ หน่อยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=24695)

เค_คลองสาม 24-10-2008 23:41

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tatpong (210683 กระทู้)
ลองเช็คสายไฟสิครับว่าต่อเรียบร้อยหรือเปล่า มี 3 จุดที่ควรดูคือ
1.ช่วงที่ต่อเข้าโซลินอยด์ถังแก๊ส ว่าขั้วต่อแน่นหรือเปล่า
2.ช่วงที่เข้าโซลินอยด์หม้อต้ม ของผมต้องรื้อมาบัดกรีสายใหม่ทั้งยวงเลย เพราะช่างเชื่อมมาไม่ดี สายมันติดกันไม่แน่นสนิท วิ่งไปก็เกิดอาการเหมือนคุณเลยครับ
3.ช่วงที่ต่อเข้า auto switch ถ้าต่อไม่ดีก็มึนได้เหมือนกัน

ให้ช่างไฟดูให้ก็ได้ครับ แต่ต้องคอยเล็งด้วยเพราะที่ผมเจอเขาทำไม่เรียบร้อย ตั้งแต่ทำมาปัญหาก็จบครับ ลองดูนะครับ

อาการพวกนี้ต้องทิ้งรถให้ช่างใช้งานในชีวิตประจำวันอ ่ะครับ เพราะมันจะได้เกิดอาการนั้น ๆ แล้วจะตรวจสอบและเช็คได้อ่ะครับ คงต้องเป็นแบบนั้นเลยครับสำหรับอาการที่ออกบ้างไม่ออ กบ้างอ่ะครับ:(

Rin 26-10-2008 19:05

ขอบคุณมากเลยขอรับคุณ Tatpong, ขอบคุณมากขอรับคุณเค_คลองสาม

เมื่อวานขับจากโคราชไปอยุธยา 240 ก.ม. เป็นประมาณ 4-5 ครั้ง ขอรับ

วันนี้กลับจากอยุธยา-โคราช 240 ก.ม.เช่นกัน มีอาการ 2 ครั้ง ขอรับ

ตอนทิ้งรถให้พี่หนุ่มโคราชใช้ประจำวัน 1 อาทิตย์ ก็ไม่เจออาการ เพราะขับช่วงสั้น ๆ 30-40 ก.ม.

แต่ตอนที่เป็นจะวิ่งประมาณ 100 ก.ม.ขึ้นไป ขอรับ

แต่มันไม่เป็นอันตรายต่อระบบใช่ไหม ขอรับ

เดี๋ยวต้องให้พี่หนุ่มโคราชตรวจสอบใหม่อีกครั้ง ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ เลย นะขอรับ:emo_toon07:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 26-10-2008 23:15

อาการนี้กลัวช่างจริงๆด้วยอ่ะ

Rin 27-10-2008 17:10

สงสัยจะจริงเลยขอรับคุณSPEEDKILLS-940-1J-GTE :emo_toon06:

pa6225 02-11-2008 16:09

พี่ Rin ตอนนี้หายแล้วหรือยัง รายงานผลด้วยครับ (ผม ken ครับ):emo_toon03:

gua TRAD 02-11-2008 17:13

ผมว่าน่าจะลองปรับวาวกลางสายบิดเพิ่มซัก1/4 -1/2รอบแล้วลดเดินเบาลงหน่อยผมเคยเป็นทำแล้วหาย น่าจะแรงดูดไม่พอ ผมเป็นตอนแก็สใกล้หมดนะ ผิดพลาดยังไงชี้แนะด้วย:emo_toon04:

Rin 03-11-2008 14:58

คุณ ken ก็ไม่ค่อยเป็นบ่อย จะเป็นบางครั้ง ก็เลยยังไม่ได้ทำอะไรขอรับ:emo_toon07:

คุณ gua TRAD ขอบคุณขอรับ:emo_toon07:

Rin 14-11-2008 17:19

วันนี้พี่หนุ่มโคราช ได้ดำเนินการเปลี่ยนอุปกรณ์ให้แล้ว (ยังไม่รู้อะไรบ้าง) แต่ยังไม่ได้ Test แล้วจะมารายงานให้ทราบต่อไป นะขอรับ:emo_toon07:

oat 14-11-2008 20:56

เอาใจช่วยครับ หายไวไว

Rin 04-12-2008 07:41

1 ไฟล์แนบ
อาการดังกล่าวได้ค้นพบและเจอแล้ว นะขอรับ

โดยพี่หนุ่มโคราช ได้เปลี่ยนไปทีละจุด อยู่ 2 อาทิตย์ จนตัวสุดท้ายที่เปลี่ยนคือ >>>>เจ้าสวิทย์ออโต้

ซึ่งอาการที่จับได้คือ มีการตัดที่ถังแก๊สเป็นระยะ ๆ แต่ไฟที่สวิทย์ไม่เปลี่ยน แต่ ณ ที่ตัดนั้น ระบบจะสับไปจ่ายน้ำมันแล้ว จึงทำให้มีการจ่ายน้ำมันแทน โดยที่สวิทย์ยังโชว์แก๊สอยู่ จึงทำให้เกจ์วัดน้ำมันลดลง ขณะที่ไฟโชว์ว่าอยู่ในสถานะแก๊ส ขอรับ

พี่หนุ่มโคราช จึงได้เปลี่ยนสวิทย์ออโต้โดยนำ "รุ่นเก่า" มาใช้ปรากฏว่า >>>อาการได้หายเป็นปลิดทิ้ง จากการวิ่งไปอยุธยา-โคราช 2 รอบ ไม่พบอาการอีกเลย ขอรับ

ขอบคุณพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ทุกท่านที่ช่วยกันหาสาเหตุ และแนะนำ นะขอรับ:emo_toon07:

futurecefiro 08-12-2008 09:53

พึ่งมาเจอกระทู้นี้ครับ

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ A31 Autronic ถัง 76 ลิตร lamda autronic 1JGTE

อาการคือ วิ่งๆไปแล้วมันจะตัดกลับเป็นน้ำมันเอง อัตโนมัติ...ไม่ได้ปรับไม่ได้เปลี่ยนอะไรทั้งนั้น

มันก็จะมีเสียงแต๊ก ที่ถัง เวลากลับมาเป็นแก๊ส มีอยู่ช่วงนึงเป็นบ่อยมากๆ มากจนน่ารำคาญ

แต่ที่พบคือ เวลาจอดตากแดดไว้นานๆจะเป็น ถ้าไม่ตากแดด ก็ไม่ค่อยเป็น แต่ก็มีบ้าง

ล่าสุดยังไม่ได้แก้เลยครับ

อีกอาการคือ จอดตากแดดเหมือนกัน แล้วก็ไม่ได้ขับสามสี่วัน มาขับอีกที อุ่นเครื่องไว้ สตาร์ทแก๊สไว้ 5 นาที แล้วออกรถ พอวิ่งไปซัก สิบนาที ใช้บูส มันจะเหมือนวอด....คล้ายๆแก๊สมาไม่ทัน ต้องตัดกลับไปน้ำมัน แล้วกลับมาเป็นแก๊ส อุ่นเครื่องอีกแป๊ป ถึงจะหายครับ

Rin 11-12-2008 07:55

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ futurecefiro (233771 กระทู้)
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ A31 Autronic ถัง 76 ลิตร lamda autronic 1JGTE

อาการคือ วิ่งๆไปแล้วมันจะตัดกลับเป็นน้ำมันเอง อัตโนมัติ...ไม่ได้ปรับไม่ได้เปลี่ยนอะไรทั้งนั้น

มันก็จะมีเสียงแต๊ก ที่ถัง เวลากลับมาเป็นแก๊ส มีอยู่ช่วงนึงเป็นบ่อยมากๆ มากจนน่ารำคาญ

แต่ที่พบคือ เวลาจอดตากแดดไว้นานๆจะเป็น ถ้าไม่ตากแดด ก็ไม่ค่อยเป็น แต่ก็มีบ้าง

ล่าสุดยังไม่ได้แก้เลยครับ

อีกอาการคือ จอดตากแดดเหมือนกัน แล้วก็ไม่ได้ขับสามสี่วัน มาขับอีกที อุ่นเครื่องไว้ สตาร์ทแก๊สไว้ 5 นาที แล้วออกรถ พอวิ่งไปซัก สิบนาที ใช้บูส มันจะเหมือนวอด....คล้ายๆแก๊สมาไม่ทัน ต้องตัดกลับไปน้ำมัน แล้วกลับมาเป็นแก๊ส อุ่นเครื่องอีกแป๊ป ถึงจะหายครับ

อาจต้องไปให้ร้านที่ติดตั้งเช็คกับตรวจระบบแล้วล่ะ เพราะเป็นมากกว่าของผม ขอรับ

ของผมไม่มีแลมด้า เป็นวาล์วกลางสายปรับมือ+กับสวิทซ์ออโต้ ขอรับ

ตอนนี้วิ่งดีมาก กินแก๊สอยู่ระหว่าง 1.7-2.00 บาท/โล ขอรับ:emo_toon07:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 19-12-2008 12:17

ช่วงนี้น้ำมันถูก ผมเลยวิ่งน้ำมัน ดันเป็นอาการเดียวกับแก๊ส มันดังแก๊งๆๆ พร้อมกับสะดุด 4-5 จังหวะกะตุกๆ สรุปเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน แต่นานๆเป็นที เกิดจากอะไรหว่า

jzlover 19-12-2008 13:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SPEEDKILLS-940-1J-GTE (239775 กระทู้)
ช่วงนี้น้ำมันถูก ผมเลยวิ่งน้ำมัน ดันเป็นอาการเดียวกับแก๊ส มันดังแก๊งๆๆ พร้อมกับสะดุด 4-5 จังหวะกะตุกๆ สรุปเป็นทั้งแก๊สและน้ำมัน แต่นานๆเป็นที เกิดจากอะไรหว่า

ลองเช็คกล่องดูครับ อาการคล้ายๆ ของผม พอถอดกล่องออกมาผลปรากฏว่าแผงวงจรกับตัวไดโอดไหม้ครั บ แต่มีรอยไหม้แค่ตรงขาไดโอดนิดเดียวกับลายวงจรกว้างปร ะมาณ 1 นิ้วเอง ลองใช้ทินเนอร์ถูออกก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ:)

ปล.ตอนนี้ใช้มา 4-5 เดือนแล้ว ยังดีเหมือนเดิมทุกอย่าง:emo_toon24:

SPEEDKILLS-940-1J-GTE 19-12-2008 15:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jzlover (239830 กระทู้)
ลองเช็คกล่องดูครับ อาการคล้ายๆ ของผม พอถอดกล่องออกมาผลปรากฏว่าแผงวงจรกับตัวไดโอดไหม้ครั บ แต่มีรอยไหม้แค่ตรงขาไดโอดนิดเดียวกับลายวงจรกว้างปร ะมาณ 1 นิ้วเอง ลองใช้ทินเนอร์ถูออกก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิมครับ:)

ปล.ตอนนี้ใช้มา 4-5 เดือนแล้ว ยังดีเหมือนเดิมทุกอย่าง:emo_toon24:

ขอ บคุณคับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 21:17