ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

kingdrif 10-05-2010 11:34

สอบทางเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ

คือแอร์ผมไม่เย็นไม่ทราบสาเหตุเปงจากแผงแอร์ข้างหน้า หรือเปล่าครับเพราะครีบแพงแอร์ล้มพอควรและอีกอย่างคร ับ ท่อลมแอร์ใต้คอนโซลมันหลุดหรือเปฃ่าไม่แน่ใจอะครับ แต่มีลมเย็นๆเป่าเท้าอะครับ และถ้าผมจะทำต้องทำไงดีครับ หรือหาคอนโซลรุ่นใกล้เคียงมาเปลี่ยนเลยดีปะครับ

ขอบคุณน้าๆ พี่ๆๆมากนะครับเปงมานานแระครับแต่ยังหาสาเหตุไม่เจอค รับ

pookza 11-05-2010 01:44

อยากทราบราคาโดยประมาณครับ คือว่าอยากทำระบบใหม่
เปลื่ยนคอยร้อน
เปลื่ยนคอม
เปลื่ยนครายเอ่อ
เดินท่อใหม่นะครับ
จะใช้งบประมาณเท่าไร

ขอความกรุณาดว้ยครับ
(ทนไม่ใหวแล้วร้อนฉิหาย):( :( :( :redface: :redface: :emo_toon24: :emo_toon24::( :( :(

kazuya 11-05-2010 08:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kingdrif (517751 กระทู้)
คือแอร์ผมไม่เย็นไม่ทราบสาเหตุเปงจากแผงแอร์ข้างหน้า หรือเปล่าครับเพราะครีบแพงแอร์ล้มพอควรและอีกอย่างคร ับ ท่อลมแอร์ใต้คอนโซลมันหลุดหรือเปฃ่าไม่แน่ใจอะครับ แต่มีลมเย็นๆเป่าเท้าอะครับ และถ้าผมจะทำต้องทำไงดีครับ หรือหาคอนโซลรุ่นใกล้เคียงมาเปลี่ยนเลยดีปะครับ

ขอบคุณน้าๆ พี่ๆๆมากนะครับเปงมานานแระครับแต่ยังหาสาเหตุไม่เจอค รับ

แอร์ไม่เย็น ต้องตรวจหลายอย่างครับ
เทอร์โทเพี้น ตัดไวไป /คอมไม่มีแรงอัด/วาล์วฉีดน้ำยาอุดตัน/น้ำยาน้อยไป/ระ บายความร้อนไม่ออกเพราะครีบแผงแอร์ล้ม/คอยล์เย็นอุดต ัน/พัดลมคอนเดนเซอร์ไม่แรง/ฯลฯ
ส่วนเรื่องมีลมเป่าที่เท้า อาจจะเป็นไปได้ครับว่าท่อลมหรือใบปรับทิศทางอาจจะหลุ ด

kazuya 11-05-2010 08:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pookza (518073 กระทู้)
อยากทราบราคาโดยประมาณครับ คือว่าอยากทำระบบใหม่
เปลื่ยนคอม

(ทนไม่ใหวแล้วร้อนฉิหาย):( :( :( :redface: :redface: :emo_toon24: :emo_toon24::( :( :(

เปลื่ยนคอยร้อน 3000-4000 บาท
เปลื่ยนคอม 2500- 4000 บาท(มือ 2)
เปลื่ยนครายเอ่อ 900-2000 บาท (แล้วแต่รุ่นรถ)
เดินท่อใหม่นะครับ > 1000 บาท แล้วแต่ความยากง่าย

kazuya 11-05-2010 08:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pookza (518073 กระทู้)
เปลื่ยนคอม

เปลื่ยนคอยร้อน 3000-4000 บาท
เปลื่ยนคอม 2500- 4000 บาท(มือ 2)
เปลื่ยนครายเอ่อ 900-2000 บาท (แล้วแต่รุ่นรถ)
เดินท่อใหม่นะครับ > 1000 บาท แล้วแต่ความยากง่าย
จะใช้งบประมาณเท่าไร โดยรวมแล้วก้ มี 1xxxx

jakpow 11-05-2010 20:48

วันนี้ไปเปลี่ยนคอล์ยเย็นมา

ขอเล่าเรื่องประสพการณ์ในเรื่องของเหตุการณ์คอยเย็นร ั่ว
ให้เพื่อนสมาชิกทราบครับ...ผมใช้อีชูชุดีแมก 4 ป.ใช้ตู้
คอยเย็น 2 ตู้หน้าและหลังและแผงคอยร้อน 2 แผงเช่นกัน ก่อนที่จะเปลี่ยนตู้คอยเย็นก็เปิดแอร์ปกติธรรมดาแต่ม ีเหมือนกลิ่นน้ำยาพุ่งออกมาจากคอยเย็นเป็นอยู่อย่างน ี้ประมาณ3-4 วัน (ได้แต่ฉงนอยู่ในใจแต่ไม่ได้มังฉงาย)
จนวันนี้มีแต่ลมออกมา จึงได้มังฉงายว่าน่าจะเกิดจากตู้รั่วแน่ๆเพราะในรถมี แต่กลิ่นน้ำยาแอร์ไปหมด จึงได้ไปร้านแอร์ในจังหวัด ช่างวิเคราะอาการแล้วแจ้งว่าสาเหตุน่าจะเกิดจากคอยเย ็นรั่วแน่ๆ จึงถอดคอยเย็นออกมาเทสต์อัดลมใส่ผลปรากฎว่ารั่วชึมหล ายจุดเชื่อมไม่ได้ต้องเปลี่ยนคอยเย็นใหม่ แจ้งค่าใช้จ่ายทั้งหมด 2800 บาทรวมถึงค่าน้ำยาและค่าแรง ช่างแจ้งว่าดีแมกมักจะเป็นที่คอยเย็นโดยเฉพาะรถที่ใช ้ตู้คอยเย็น 2 ตู้ เท็จจริงยังงไงไม่ทราบ
ก็เลยเล่าประสพการณ์ให้เพื่อนสมาชิกทราบเผื่อจะเจอเห ตการณ์แบบนี้จะได้มังฉงายไว้ก่อนที่จะลามไปถึงตัวคอม เพรสเซอร์(ส่วนราคาที่ซ่อมไปไม่ทราบว่าแพงหรือถูกช่ว ยวิเคราะห์ด้วยครับ)

Tigercard 20-05-2010 21:16

มีเรื่องเกี่ยวกับแอร์มาปรึกษาครับ
คือรถของผมเป็นรถรุ่นเก่า benz w123 วาง1jz-ge ฝาดำ เนื่องจากเป็นรถรุ่นเก่าไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรระบบแอ ร์จึงไม่ค่อยเย็นเลย เคยเปลี่ยนตู้แอร์จากของbenzเดิมไปเปฺ็นแบบตู้แอร์แบ บใหม่(เปลื่ยนวาล์ว,ไดร์เออร์ เดินท่อใหม่)ก็ไม่เห็นเย็น เลยลองเปลี่ยนกลับมาใช้ตู้แอร์benzแบบเดิม(เปลื่ยนวา ล์ว,ไดร์เออร์ เดินท่อใหม่)อีกครั้ง แถมมีการดัดแปลงเล็กน้อยคือ แอร์benzเดิมจะไม่สามารถปรับอุณหภูมิความเย็นได้ ปรับได้แต่ความแรงของลม ช่างก็ติดตั้งตัวปรับอุณหภูมิให้ไม่รู้ว่าใช่เทอร์โม สตัทหรือเปล่า ติดอยู่ติดกับตู้แอร์เลย จะหมุนปรับก็ลำบากเพราะอยู่ใต้คอนโซนรถ ผมจึงหมุนให้แอร์เย็นสุดไว้ก่อน แล้วก็ไม่ได้ไปยุ่งกับมันอีกเลย
ร่ายมาสะยาว คราวนี้ถึงคำถามครับ คือ ปัจจุบันแอร์รถผมก็ปรับแต่ความแรงของลม โดยมากก็จะเปิดเบอร์3แรงสุดอยู่แล้วแอร์ก็เย็นดี พอเริ่มหนาวก็จะปรับลดเป็นเบอร์2 ลมแรงน้อยหน่อย ความเย็นก็เริ่มลดลงสักพักมีควันออกมา ตอนแรกผมก็คิดว่าลมเย็นจัดจนเป็นไอแต่ลองสัมผัสดูลมก ็ไม่ค่อยเย็นสักหน่อย จนต้องปรับเป็นลมเบอร์3เหมือนเดิมคือลมแรงสุด ความเย็นของลมก็เริ่มเย็นเจี๊ยบกลับมาอีกครั้งไม่ทรา บว่าเป็นมาจากสาเหตุใด ตู้แอร์ผมจะเป็นน้ำแข็งตอนเปิดลมแอร์เบอร์2หรือเปล่า จึงทำให้ลมแอร์ไม่เย็นครับ มีอีกเรื่องครับช่างแอร์บอกผมว่าคอมผมไม่มีแรงต้องเร ่งเครื่องสัก2,000รอบแอร์ถึงเย็นไม่รู้จะเกี่ยวกันหร ือเปล่าครับ ควรเปลื่ยนคอมแอร์ด้วยหรือเปล่าครับ ท่านใดพอทราบก็ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลย
ครับ

Suttiphonphong 24-05-2010 10:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ art_nalam (515961 กระทู้)
ขอบคุนคับ เฟืองทองงานเต็มเลยละคับ รอเปนอาทิตเลย สุดท้ายได้ในซอยบ้านนะคับ

ถ้าเปลี่ยนทั้งระบบรวมทั้งแผงคอยล์ร้อนด้านหน้าด้วยล องหาแผงของพวกฮอนด้าหรือดีแม็กตัว 3000 ดูที่แผงมันถี่ๆจะช่วยทำให้แอร์เย็นขึ้นครับออยพึ่งท ำมา

kazuya 24-05-2010 13:57

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tigercard (522494 กระทู้)
มีเรื่องเกี่ยวกับแอร์มาปรึกษาครับ
คือรถของผมเป็นรถรุ่นเก่า benz w123 วาง1jz-ge ฝาดำ เนื่องจากเป็นรถรุ่นเก่าไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรระบบแอ ร์จึงไม่ค่อยเย็นเลย เคยเปลี่ยนตู้แอร์จากของbenzเดิมไปเปฺ็นแบบตู้แอร์แบ บใหม่(เปลื่ยนวาล์ว,ไดร์เออร์ เดินท่อใหม่)ก็ไม่เห็นเย็น เลยลองเปลี่ยนกลับมาใช้ตู้แอร์benzแบบเดิม(เปลื่ยนวา ล์ว,ไดร์เออร์ เดินท่อใหม่)อีกครั้ง แถมมีการดัดแปลงเล็กน้อยคือ แอร์benzเดิมจะไม่สามารถปรับอุณหภูมิความเย็นได้ ปรับได้แต่ความแรงของลม ช่างก็ติดตั้งตัวปรับอุณหภูมิให้ไม่รู้ว่าใช่เทอร์โม สตัทหรือเปล่า ติดอยู่ติดกับตู้แอร์เลย จะหมุนปรับก็ลำบากเพราะอยู่ใต้คอนโซนรถ ผมจึงหมุนให้แอร์เย็นสุดไว้ก่อน แล้วก็ไม่ได้ไปยุ่งกับมันอีกเลย
ร่ายมาสะยาว คราวนี้ถึงคำถามครับ คือ ปัจจุบันแอร์รถผมก็ปรับแต่ความแรงของลม โดยมากก็จะเปิดเบอร์3แรงสุดอยู่แล้วแอร์ก็เย็นดี พอเริ่มหนาวก็จะปรับลดเป็นเบอร์2 ลมแรงน้อยหน่อย ความเย็นก็เริ่มลดลงสักพักมีควันออกมา ตอนแรกผมก็คิดว่าลมเย็นจัดจนเป็นไอแต่ลองสัมผัสดูลมก ็ไม่ค่อยเย็นสักหน่อย จนต้องปรับเป็นลมเบอร์3เหมือนเดิมคือลมแรงสุด ความเย็นของลมก็เริ่มเย็นเจี๊ยบกลับมาอีกครั้งไม่ทรา บว่าเป็นมาจากสาเหตุใด ตู้แอร์ผมจะเป็นน้ำแข็งตอนเปิดลมแอร์เบอร์2หรือเปล่า จึงทำให้ลมแอร์ไม่เย็นครับ มีอีกเรื่องครับช่างแอร์บอกผมว่าคอมผมไม่มีแรงต้องเร ่งเครื่องสัก2,000รอบแอร์ถึงเย็นไม่รู้จะเกี่ยวกันหร ือเปล่าครับ ควรเปลื่ยนคอมแอร์ด้วยหรือเปล่าครับ ท่านใดพอทราบก็ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลย
ครับ

ต้องเร่งถึง 2000 รอบแอร์ถึงจะเย็น มักจะเป็นที่วาล์วฉีดน้ำยามากกว่าครับ เพราะถ้าคอมไม่มีแรง จะเร่งยังงัย แรงก็ ไม่ค่อยมีครับ

ระบบแอรืิพื้นฐานของเบนซ์ จะไม่มีเทอร์โมอยู่แล้วครับ แอร์จะทำงานตลอดเวลา ตัวปรับอุณหภูมิของเบนซ์จะทำหน้าที่ เปิดลมร้อนจากฮีทเตอร์เข้ามาผ่านคอยล์เย็นอีกทีนึง ทำให้เรารู้สึกว่าเย็นน้อยลง โดยฌแพาะรถที่วางเครื่องมาแล้วช่างมีกจะตัดระบบน้ำร้ อยฮีทเตอร์ออก ทำให้ แอร์ทำงานตลอดเวลาจนหนาว แต่เมื่อถึงจุดๆนึง คอมแอร์ฺจะตัดตัวมันเองเนื่องจากเพรสเชอร์สวิทช์ บอกว่าตอนนี้คอยล์เย็นกำลังเป็นน้ำแข็งทำให้แรงดันใน ระบบลดลง คอมจึงตัดครับ
ถ้าจะให้คอมตัดการทำงานเมื่อแอร์เย็น ก็ ไปหาเทอร์โมมาใส่เพิ่มครับ จะช่วยได้ รถที่ใช้ระบบนี้ก็ มี เบนซ์ ฮอนด้า นิสสัน

kazuya 24-05-2010 13:59

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Suttiphonphong (524141 กระทู้)
ถ้าเปลี่ยนทั้งระบบรวมทั้งแผงคอยล์ร้อนด้านหน้าด้วยล องหาแผงของพวกฮอนด้าหรือดีแม็กตัว 3000 ดูที่แผงมันถี่ๆจะช่วยทำให้แอร์เย็นขึ้นครับออยพึ่งท ำมา

สิ่งที่จะตามมาคือ แผงคอยล์ร้อนจะตันง่ายด้วยครับ แล้วก้ มีส่วนในเรื่องของลมที่จะไประบายความร้อนหม้อน้ำ เพราะแผงแอร์ถี่ ก็ ทำให้ขวางลมเหมือนกันครับ

Tigercard 26-05-2010 20:43

สอบถามเพิ่มเติมครับ คือว่าผมเคยซื้อmeterที่บอกอุณหภูมิภายในรถและตั้งอุ ณหภูมิภายในรถได้ของพี่ไป มันใช้เป็นเทอร์โมสตัทได้หรือเปล่าครับ คือว่าไม่รู้ว่าช่างที่ติดตั้งต่อถูกหรือเปล่ามันแสด งแต่อุณหภูมิภายในรถแต่ไม่สามารถตั้งค่าอุณหภูมิภายใ นรถให้ตัดได้ หรือต้องทำอย่างไรบ้างถึงใช้ครับ ส่วนmeterบอกปริมาณแก็ส AF Batt. ใช้งานได้ดีมากครับ ต้องขอรบกวนพี่อีกครั้งนะครับ

kazuya 27-05-2010 08:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tigercard (525711 กระทู้)
สอบถามเพิ่มเติมครับ คือว่าผมเคยซื้อmeterที่บอกอุณหภูมิภายในรถและตั้งอุ ณหภูมิภายในรถได้ของพี่ไป มันใช้เป็นเทอร์โมสตัทได้หรือเปล่าครับ คือว่าไม่รู้ว่าช่างที่ติดตั้งต่อถูกหรือเปล่ามันแสด งแต่อุณหภูมิภายในรถแต่ไม่สามารถตั้งค่าอุณหภูมิภายใ นรถให้ตัดได้ หรือต้องทำอย่างไรบ้างถึงใช้ครับ ส่วนmeterบอกปริมาณแก็ส AF Batt. ใช้งานได้ดีมากครับ ต้องขอรบกวนพี่อีกครั้งนะครับ

ใช้เป็นเทอร์โมสตัทได้ครับ ใส่รีเลย์เพิ่มเข้าไปอีก 1 ตัว สายสีน้ำเงินต่อเข้า ขา 85/ ต่อกราวน์เข้า 86/ ส่วนขาเบอร์ 30และ87 เอา ไปคร่อมสัญญาณแอร์ที่วิ่งไปคอมเพรสเซอร์ครับ

Chai 31-05-2010 09:35

ใครพอทราบสเป็คการเติมน้ำมันคอม R12 ของเจบ้างครับว่ากรณีเปลี่ยนคอมใหม่ต้องเติมกี่ oz รบกวนด้วยนะครับ :) หรือมี link ให้ดูจะดีมาก ๆ เลย ผมหา ๆ อยู่แต่ยังไม่เจอครับ

Chai 07-06-2010 21:21

1 ไฟล์แนบ
ไปค้นมาแล้วเจอแต่ 134a ก็น่าจะใกล้เคียงกันแต่ต้องเติมเพิ่มมากกว่ากันหน่อย ลองดูครับ

ลอยลม 10-06-2010 09:19

หวัดดีทุกท่านคร้าบบบ ตอนนี้ผมมีปัญหาแอร์ทำความเย็นเย็นช้ามากครับ ยิ่งช่วงอากาศร้อนๆตอนกลางวันยิ่งแทบจะไม่เย็นเลย และความเย็นที่ได้มันจะไม่ฉ่ำอะคับเหมือนจะมีแต่ลม ผมสังเกตุดู คอมทำงานตลอดเวลาเลยคับ ไม่ยอมตัดซักกะที ตาแมวที่ดรายเออร์ จะมีน้ำขุ่นๆเหมือนน้ำผงซักฟอกวิ่งผ่านตลอดคับ สังเกตุแล้วเหมือนจะมีฟองอากาศใหญ่ๆอยู่เม็ดเดียว ผมควรต้องทำยังไงบ้างอะคับ ตอนนี้ขับรถไม่กล้าเปิดแอร์เลยกลัวพังอะ

ปล.น้ำยาแอร์พึ่งเติมไปเมื่อประมาณ 3 เดือนที่แล้ว ตอนเติมเสร็จใหม่ๆ เย็นฉ่ำสะใจเลยคับ

kazuya 11-06-2010 15:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ลอยลม (532803 กระทู้)
หวัดดีทุกท่านคร้าบบบ ตอนนี้ผมมีปัญหาแอร์ทำความเย็นเย็นช้ามากครับ ยิ่งช่วงอากาศร้อนๆตอนกลางวันยิ่งแทบจะไม่เย็นเลย และความเย็นที่ได้มันจะไม่ฉ่ำอะคับเหมือนจะมีแต่ลม ผมสังเกตุดู คอมทำงานตลอดเวลาเลยคับ ไม่ยอมตัดซักกะที ตาแมวที่ดรายเออร์ จะมีน้ำขุ่นๆเหมือนน้ำผงซักฟอกวิ่งผ่านตลอดคับ สังเกตุแล้วเหมือนจะมีฟองอากาศใหญ่ๆอยู่เม็ดเดียว ผมควรต้องทำยังไงบ้างอะคับ ตอนนี้ขับรถไม่กล้าเปิดแอร์เลยกลัวพังอะ

ปล.น้ำยาแอร์พึ่งเติมไปเมื่อประมาณ 3 เดือนที่แล้ว ตอนเติมเสร็จใหม่ๆ เย็นฉ่ำสะใจเลยคับ

ลองเช็คน้ำยาแอร์ดูก่อนเลยครับ ถ้าน้ำยาหายแสดงว่าระบบมีการรั่วซึม ให้ช่างหาให้เจอครับ ไม่งั้นต้องเติมอยู่บ่อยๆ

ping325j 23-06-2010 22:04

สอบถามที่อยู่อู่แถว สน ตลิ่งชันครับว่าพิกัดอยู่ที่ไหน

minitank 23-06-2010 23:45

เคยถามไป ล่าสุดไปทำมาแล้วครับ

- เทอร์โม มันแปลงมา ค่าไม่ไ่ด้ ตัดบ่อยจัด

- ระบบแอร์รั่วหลายจุดอยู่

- แผงรังผึ้ง เข้า2 ออก2 ขาออกตันไป1

ทำเสร็จไป 1600 บาท เปิดแอร์เบอร์1กับ2ได้แล้วครับ แต่ก่อนเบอร์3 ยังเหงื่อแตกเลย สบายใจ

ต้องขอบคุณด้วยครับ สำหรับคำตอบที่มีให้

kazuya 24-06-2010 13:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ping325j (539446 กระทู้)
สอบถามที่อยู่อู่แถว สน ตลิ่งชันครับว่าพิกัดอยู่ที่ไหน

เข้าซอยข้าง สน.ตลิ่งชัน ตรงไปเรื่อยๆ จะเจอสามแยกใหญ่ (เส้นทางลัด อะไรซักอย่าง) ให้เลี้ยวขวา จากนั้นตรงไปจนข้ามสะพานข้ามตลองสูงมาก อยู่เชิงสะพานว้ายมือครับ ชื่อร้าน อ๋า ออโต้แอร์

kazuya 24-06-2010 13:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ minitank (539499 กระทู้)
เคยถามไป ล่าสุดไปทำมาแล้วครับ

- เทอร์โม มันแปลงมา ค่าไม่ไ่ด้ ตัดบ่อยจัด

- ระบบแอร์รั่วหลายจุดอยู่

- แผงรังผึ้ง เข้า2 ออก2 ขาออกตันไป1

ทำเสร็จไป 1600 บาท เปิดแอร์เบอร์1กับ2ได้แล้วครับ แต่ก่อนเบอร์3 ยังเหงื่อแตกเลย สบายใจ

ต้องขอบคุณด้วยครับ สำหรับคำตอบที่มีให้

ยินดีด้วยครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 04:43