ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

MAN_____JZ 07-04-2012 10:00

ตอนนี้a31ผมมีปัญหาคับคือว่าตัวa/cมันใช่งานไม่ได้เป ็นที่อะไรคับและซ่อมได้ป่าว..หรือต้องเปลี่ยนใหม่..แ ละราคาซ่อมประมานเท่าไรคับ...ขอบคุนคับ

joe-civil@jz 07-04-2012 10:52

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ (783953 กระทู้)
ตอนนี้a31ผมมีปัญหาคับคือว่าตัวa/cมันใช่งานไม่ได้เป ็นที่อะไรคับและซ่อมได้ป่าว..หรือต้องเปลี่ยนใหม่..แ ละราคาซ่อมประมานเท่าไรคับ...ขอบคุนคับ

หมายถึง สวิทซ์เปิดปิดหรือป่าวครับ
หรือทั้งชุดควบคุม ถ้าใช่ ก็ถ้าของเดิมไม่น่าเกิน 300 - 400 ถ้าแบบ ดิจิตอล ก็ ประมาณ 3,000 หน้าจอรวมไวร์ริ่งแต่ถ้าจะซ่อมก็น่าจะได้นะ เพราะเป็น หน้า คอนแทค เอายางลบดินสอทำความสะอาด ก็เรียบร้อย ร่วมถึง สวิทซ์ กระจกไฟฟ้า ต่างๆ ด้วย เมื่อถอดออกมาแล้ว ให้ ทำความสะอาด ตาม วิธีดังกล่าว ครับ

MAN_____JZ 07-04-2012 15:24

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz (783969 กระทู้)
หมายถึง สวิทซ์เปิดปิดหรือป่าวครับ
หรือทั้งชุดควบคุม ถ้าใช่ ก็ถ้าของเดิมไม่น่าเกิน 300 - 400 ถ้าแบบ ดิจิตอล ก็ ประมาณ 3,000 หน้าจอรวมไวร์ริ่งแต่ถ้าจะซ่อมก็น่าจะได้นะ เพราะเป็น หน้า คอนแทค เอายางลบดินสอทำความสะอาด ก็เรียบร้อย ร่วมถึง สวิทซ์ กระจกไฟฟ้า ต่างๆ ด้วย เมื่อถอดออกมาแล้ว ให้ ทำความสะอาด ตาม วิธีดังกล่าว ครับ

คับตัวสวิทซ์ a/cคับไฟไม่ติดและเวลากดใช่งานก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นคอ มไม่ยอมตัดปกติเวลากดสวิทคอมต้องตัดถูกต้องไหมคับ... และถ้าซ่อมจะต้องซ่อมยกชุดเลยเหรอคับ...ขอบคุนคับ

joe-civil@jz 08-04-2012 14:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ (784027 กระทู้)
คับตัวสวิทซ์ a/cคับไฟไม่ติดและเวลากดใช่งานก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นคอ มไม่ยอมตัดทคอปกติเวลากดสวิมต้องตัดถูกต้องไหมคับ...และถ้าซ่อมจะต้องซ่อมยกชุดเลยเหรอคับ...ขอบ คุนคับ

เอาละ ผมว่า ระบบ ของคุณ มีปัญหาแล้วครับ เนื่องจากเจ้าปุ่ม A/C นั้นเมื่อกดลงไประบบปรับอากาศจะเริ่มทำงานครับ แต่จากข้อความด้านบนสีแดงนั้น ผม งง รบกวนถ่ายเป็น คลิป ได้ไหมครับ ไปต่อไม่เป็นแล้ว ครับ

pokneed 08-04-2012 16:38

สงสัยจะโดนตอนระบบซะแล้วครับ :) :) :)

kazuya 08-04-2012 20:32

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ (784027 กระทู้)
คับตัวสวิทซ์ a/cคับไฟไม่ติดและเวลากดใช่งานก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นคอ มไม่ยอมตัดปกติเวลากดสวิทคอมต้องตัดถูกต้องไหมคับ... และถ้าซ่อมจะต้องซ่อมยกชุดเลยเหรอคับ...ขอบคุนคับ

ลองดูฟิวส์ก่อนอันดับแรกเลยครับ

MAN_____JZ 10-04-2012 10:47

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz (784240 กระทู้)
เอาละ ผมว่า ระบบ ของคุณ มีปัญหาแล้วครับ เนื่องจากเจ้าปุ่ม A/C นั้นเมื่อกดลงไประบบปรับอากาศจะเริ่มทำงานครับ แต่จากข้อความด้านบนสีแดงนั้น ผม งง รบกวนถ่ายเป็น คลิป ได้ไหมครับ ไปต่อไม่เป็นแล้ว ครับ

ขอโทษนะคับที่อาจถามไม่กระจ่างแจ้ง..คือว่าตตอนนี้สว ิต a/cของผมมันใช่งานไม่ได้เลยคับกดลงกดขึ้นก็แล้วมันไม ่มีอาการอะไรเลยไฟก็ไม่ติด...อืมใช่คับที่ว่าเมื่อคอ มแอร์ทำงานต้องกดสวิตa/cลงไปแล้วไฟก็ติดด้วย...ถ้าเร ากดสวิตขึ้นมาคอมก็ตัดตรงนี้คงถูกต้องนะคับตอนแรกที่ ถามอาจทำให้ งง ขอโทษด้วยนะคับ...1.ทีผมอยากรู้ก็คือมันซ่อมได้ใหมคั บ 2. หรือต้องเปลี่ยนทั้งจอหน้าปัดจอแอร์เลยคับ 3. หรือมีวีธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนใหมคับ...ขอบขอบคุนอีกค รั้งนะคับผมอาจไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์สักเท่าไรถ้าถามอ ะไรไปไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วยนะคับ:)

joe-civil@jz 10-04-2012 11:56

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ (784747 กระทู้)
ขอโทษนะคับที่อาจถามไม่กระจ่างแจ้ง..คือว่าตตอนนี้สว ิต a/cของผมมันใช่งานไม่ได้เลยคับกดลงกดขึ้นก็แล้วมันไม ่มีอาการอะไรเลยไฟก็ไม่ติด...อืมใช่คับที่ว่าเมื่อคอ มแอร์ทำงานต้องกดสวิตa/cลงไปแล้วไฟก็ติดด้วย...ถ้าเร ากดสวิตขึ้นมาคอมก็ตัดตรงนี้คงถูกต้องนะคับตอนแรกที่ ถามอาจทำให้ งง ขอโทษด้วยนะคับ...
1.ทีผมอยากรู้ก็คือมันซ่อมได้ใหมคับ ซ่อมได้ครับ
2. หรือต้องเปลี่ยนทั้งจอหน้าปัดจอแอร์เลยคับ ทำข้อที่1 ให้ได้ก่อนครับ
3. หรือมีวีธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนใหมคับ มีครับคือรื้อแผงควบคุมออกมาดูว่า สายไฟหรือฟิวส์ หรือ รีเลย์ ยังทำงานอยู่หรือป่าว ครับ...
ขอบขอบคุนอีกครั้งนะคับผมอาจไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์สัก เท่าไรถ้าถามอะไรไปไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วยนะคับ:) ยินดีครับ เราเป็นเพื่อนกันต้องช่วยเหลือกันซิครับ

ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

ausistudent 10-05-2012 14:11

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (180139 กระทู้)
ถึงคุณ Boss service ไม่ทราบว่าจบช่างแอร์จากที่ไหนครับ ผมก็จบช่างแอร์เหมือนกัน (Rm 17 พระนครเหนือ)

ขอโทษครับขอนอกประเด็นนิดนึง
คุณ kazuya ครับผมก็เด็ก KMIT'NB เช่นเดียวกัน
และใช้ E36 1J-GE ครับ
ยินดีที่เจอพี่น้องสถาบันเดียวกัน

:tongue:

kazuya 10-05-2012 20:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ausistudent (792027 กระทู้)
ขอโทษครับขอนอกประเด็นนิดนึง
คุณ kazuya ครับผมก็เด็ก KMIT'NB เช่นเดียวกัน
และใช้ E36 1J-GE ครับ
ยินดีที่เจอพี่น้องสถาบันเดียวกัน

:tongue:

ยินดีเช่นกันครับ

dumptop 15-06-2012 12:31

:) :) :) :)

gclub sbobet M3Bet livescore holiday palace gclub คาสิโนออนไลน์ คาสิโนออนไลน์
คาสิโนออนไลน์ sbobet gclub

TEST 24-06-2012 23:36

รถผมขับเกิน 100 แอร์ไม่เย็น ครับ เพิ่งไปเติมน้ำยามาใหม่ เป็นเพราะ อะไร ครับ ช่วยหน่อยครับ ลงกราว์ แล้ว เดินตรงมาจากขั้วแบต เส้นประมาณเล็กกว่านิ้วก้อยนิดนึง

kazuya 25-06-2012 21:40

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEST (802690 กระทู้)
รถผมขับเกิน 100 แอร์ไม่เย็น ครับ เพิ่งไปเติมน้ำยามาใหม่ เป็นเพราะ อะไร ครับ ช่วยหน่อยครับ ลงกราว์ แล้ว เดินตรงมาจากขั้วแบต เส้นประมาณเล็กกว่านิ้วก้อยนิดนึง

ถ้าจะตรวจเช็คด้วยตัวเอง ต้องมีเกจวัดแรงดันครับ ถึงแม้จะบอกว่าพึ่งไปเติมน้ำยามา
การที่ไปเติมน้ำยามานั่นแสดงว่าน้ำยาหาย ถ้าน้ำยาหายก็แสดงว่าแอร์มีการั่วซึมครับ ถ้าไม่หาจุที่มีการรั่วซึม เติมน้ำยาเท่าไหร่ก็เย็นไม่นานครับ

TEST 25-06-2012 21:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (802965 กระทู้)
ถ้าจะตรวจเช็คด้วยตัวเอง ต้องมีเกจวัดแรงดันครับ ถึงแม้จะบอกว่าพึ่งไปเติมน้ำยามา
การที่ไปเติมน้ำยามานั่นแสดงว่าน้ำยาหาย ถ้าน้ำยาหายก็แสดงว่าแอร์มีการั่วซึมครับ ถ้าไม่หาจุที่มีการรั่วซึม เติมน้ำยาเท่าไหร่ก็เย็นไม่นานครับ

แต่ขับ ต่ำกว่า 100 แอร์ เย็นปรกตินะครับ

kazuya 26-06-2012 21:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ test (802972 กระทู้)
แต่ขับ ต่ำกว่า 100 แอร์ เย็นปรกตินะครับ

ต้องใช้เกจย์วัดแรงดันน้ำยาครับ
คร่าวๆ น่าจะระบบสกปรก ทำให้วาล์วลดแรงดันทำงานเพี้ยน หรือบางทีอาจจะเติมน้ำยาเยอะเกินไปครับ สวิทชืแรงดันเลยตัดบ่อยเกิน

power357 10-07-2012 01:32

น้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติครับ.....(แต่แอร์เย็นดีไม่มี ปัญหาอะไรครับ)

เป็นรถวีโก้แค็ปลง 1jz-ge จอดไว้สักพักแล้วน้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติ....มันบ่งบอ กอะไรได้ว่าน้ำแอร์หยดเยอะดีเพราะอะไร......ไม่ดีเพร าะอะไร.....

คันเก่าอีกคันเป็น isuzu เครื่อง 1 jz เหมือนกัน....ผมก็เห็นว่าน้ำแอร์มันไม่หยดเยอะขนาดนี ้หยดแบบปกติ...ทั่วไปนะครับ.....แต่วีโก้ที่ซื้อต่อเ พื่อนมามันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้านะครับ....ผมก็โทรไ ปถามเพื่อนๆก็ลืมสังเกตุเพราะแอร์มันเย็นปกติดีมาตลอ ด......เลยสงสัยครับ.......เรื่องคอยเย็นตันหรือป่าว .....ผมลองไปนั่งวีโก้แชมป์ออกใหม่ๆ...ลองเปิดพัดลมด ู ลมแรงเท่าๆกันเลย....เรื่องความเย็นก็เย็นพอๆกัน

มันติดใจตรงที่น้ำแอร์มันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้าอะไร

รบกวนด้วยครับว่า น้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติมันบ่งบอกอะไรได้มั่งครับ

kazuya 10-07-2012 12:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ power357 (806488 กระทู้)
เป็นรถวีโก้แค็ปลง 1jz-ge จอดไว้สักพักแล้วน้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติ....มันบ่งบอ กอะไรได้ว่าน้ำแอร์หยดเยอะดีเพราะอะไร......ไม่ดีเพร าะอะไร.....

คันเก่าอีกคันเป็น isuzu เครื่อง 1 jz เหมือนกัน....ผมก็เห็นว่าน้ำแอร์มันไม่หยดเยอะขนาดนี ้หยดแบบปกติ...ทั่วไปนะครับ.....แต่วีโก้ที่ซื้อต่อเ พื่อนมามันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้านะครับ....ผมก็โทรไ ปถามเพื่อนๆก็ลืมสังเกตุเพราะแอร์มันเย็นปกติดีมาตลอ ด......เลยสงสัยครับ.......เรื่องคอยเย็นตันหรือป่าว .....ผมลองไปนั่งวีโก้แชมป์ออกใหม่ๆ...ลองเปิดพัดลมด ู ลมแรงเท่าๆกันเลย....เรื่องความเย็นก็เย็นพอๆกัน

มันติดใจตรงที่น้ำแอร์มันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้าอะไร

รบกวนด้วยครับว่า น้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติมันบ่งบอกอะไรได้มั่งครับ

ช่องลมอากาสภายนอกรั่วเข้ามาเจอกับความเย็นของตู้แอร ์เลยทำให้มีความชื้่นในอากาศเยอะครับ น้ำจึงกลั่นตัวหยดออกมาเยอะ

power357 10-07-2012 20:43

ขอบคุณพี่มากๆครับ......ที่ให้ความรู้

onismo 12-07-2012 17:08

รถผมปกติก็เย็นดีครับแต่พอวันไหนขับตอนกลางวันเจอแดด เปรี้ยงๆ สู้ไม่ได้เลยครับ มันอบอุ่นขึ้นมาทันทีจนถึงขั้นเหงื่อซึม มีวิธีไหนช่วยได้บ้างครับ อยากรู้สึกเย็นเจี้ยบตอนกลางวันมั่งจัง:( ขอบคุณครับ

onismo 12-07-2012 17:13

รถผมปกติก็เย็นดีครับแต่พอวันไหนขับตอนกลางวันเจอแดด เปรี้ยงๆ สู้ไม่ได้เลยครับ มันอบอุ่นขึ้นมาทันทีจนถึงขั้นเหงื่อซึม มีวิธีไหนช่วยได้บ้างครับ อยากรู้สึกเย็นเจี้ยบตอนกลางวันมั่งจัง:( ขอบคุณครับ

kazuya 12-07-2012 21:42

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onismo (807203 กระทู้)

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ onismo (807204 กระทู้)

เช็คน้ำยาก่อนเลยครับ ถ้าน้ำยาน้อยไปมักจะสู้แดดไม่ได้ ถ้าน้ำยามีแต่เย็นช้า ก็ล้างคอยล์ร้อน ถ้าลมเย็นไม่แรงก็ตู้ตันครับ ค่อยๆไล่ดูตามลำดับ

onismo 13-07-2012 10:13

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (807274 กระทู้)
เช็คน้ำยาก่อนเลยครับ ถ้าน้ำยาน้อยไปมักจะสู้แดดไม่ได้ ถ้าน้ำยามีแต่เย็นช้า ก็ล้างคอยล์ร้อน ถ้าลมเย็นไม่แรงก็ตู้ตันครับ ค่อยๆไล่ดูตามลำดับ

ขอบคุณครับพี่จะจดไว้ไปเช็คดูครับ:)

jenA31 14-07-2012 00:05

แอร์รถตู้

รถตู้ผมวางเครื่องแล้วย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง พัดลมแผงแอร์เป็นแบบดูดลงพื้น 2 ตัวระยะห่างจากแผงแอร์ถึงตัวถังประมาณ 15 ซม. ปัญหามีอยู่คือถ้าเปิดตู้หน้าตัวเดียวแอร์เย็นดี แต่เมื่อเปิดตู้หลังด้วย ตู้หน้าจะไม่เย็นทั้งๆที่ตู้หลังเย็นดี งงกับอาการนี้มาก

kazuya 14-07-2012 20:53

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jenA31 (807590 กระทู้)
รถตู้ผมวางเครื่องแล้วย้ายแผงแอร์ไปไว้ใต้ท้อง พัดลมแผงแอร์เป็นแบบดูดลงพื้น 2 ตัวระยะห่างจากแผงแอร์ถึงตัวถังประมาณ 15 ซม. ปัญหามีอยู่คือถ้าเปิดตู้หน้าตัวเดียวแอร์เย็นดี แต่เมื่อเปิดตู้หลังด้วย ตู้หน้าจะไม่เย็นทั้งๆที่ตู้หลังเย็นดี งงกับอาการนี้มาก

เช็คน้ำยา โดยการเปิดแอร์ทั้ง 2 ตุ้แล้ววัดน้ำยาครับ บางทีช่างลืมเปิดตู้ทั้ง 2 ตู้ เวลาเช็คน้ำยาครับ

katom 16-07-2012 07:57

ย้ายแผงแอร์ไว้ไต้ท้องจะมีปัญหาอะไรไหม

ขอคำปรึกษาครับ กำลังมองหากะบะแคปมาวางเครื่องน่าลงเอยที่1uzครับ คุยกับช่างเรื่องระบบระบายความร้อนช่างบอกต้องใช้พัด ลมเป่าผ่านแผงแอร์2ตัว ไม่ก็ย้ายแผงแอร์ไว้ข้างล่าง(ชอบอย่างหลัง) ถ้าย้ายแผงแอร์ไว้ล่างใช้พัดลมเป่าลงพื้นจะมีปัญหาอะ ไรไหมและท่อแอร์ที่ต้งยาวกว่าปกติจะมีปัญหาเรื่องควา มเย็นหรืออะไรไหมครับ

kazuya 16-07-2012 16:31

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katom (808052 กระทู้)
ขอคำปรึกษาครับ กำลังมองหากะบะแคปมาวางเครื่องน่าลงเอยที่1uzครับ คุยกับช่างเรื่องระบบระบายความร้อนช่างบอกต้องใช้พัด ลมเป่าผ่านแผงแอร์2ตัว ไม่ก็ย้ายแผงแอร์ไว้ข้างล่าง(ชอบอย่างหลัง) ถ้าย้ายแผงแอร์ไว้ล่างใช้พัดลมเป่าลงพื้นจะมีปัญหาอะ ไรไหมและท่อแอร์ที่ต้งยาวกว่าปกติจะมีปัญหาเรื่องควา มเย็นหรืออะไรไหมครับ

มีผลกับความเย็นบ้างครับ แผงคอยล์สกปรกและตันง่าย ถ้าแผงแอรือยู่ข้างหน้าเรายังสามารถฉีดน้ำล้างได้เอง แต่ถ้าไว้ใต้ท้อง ล้างยากครับ

cefred 20-07-2012 12:07

ขอคำเเนะนำเรื่องแอร์ไม่เย็นครับ

ปัญหาคือ แอร์รั่วแต่ผมได้ทำการซ่อมแล้วและได้ล้างตู้ไปพร้อมก ัน การซ่อมครั้งนี้ได้เปลี่ย
1. Expension valve
2. Dryer
3. เติมน้ำมันคอม

หลังจากที่ทำเสร็จช่างได้ลอง test ระบบตามปกติ ซึ่งผลที่ออกมาคือแอร์เย็น คอมตัด (ช่างที่ซ่อมให้ผมเป็นช่างที่เคยทำกันมานานจนรู้ประว ัติรถผมว่าเคยทำอะไรกับระบบแอร์มาบ้าง)

หลังจากที่ซ่อมเสร็จ วันพรุ่งไปทำงานปรากฏว่า แอร์ที่เย็นมันมีอาการคือ เย็น ไม่เย็น สลับกันไป แต่ที่น่าสังเกตุคือ ระยะทางจากบ้านผมไปที่ทำงานประมาณ 5 KM แอร์มันเพิ่งไปเริ่มเย็นก่อนถึงโรงงานประมาณ 1 KM ครับ (ก่อนหน้านี้ช่างบอกว่าน้ำยาปกติ ระบบปกติ แอร์ทำงานปกติ คือตัดเมื่อเย็นได้ที่ แต่ต่อเมื่ออุณหภูมิเริ่มลด)

แต่พอมาเจอปัญหานี้ผมเลยให้ช่างคนเดิมเช็ค ปรากฏว่าเจอเหตุการนี้ครับ

1 ขณะเดินเบา แอร์ทำงานปกติ คือตัด และต่อ
2.เวลาผ่านไปประมาณ 5นาที แอร์ไม่เย็นและมีแต่ลมผมเลยไปดูที่คอมเเอร์ว่าตัดการ ทำงานหรือไม่ พบว่าคอมไม่ตัดแต่แอร์ไม่เย็น
3.เอามือล้วงไปจับท่อแอร์(เส้นที่มันมักจะมีน้ำเเข็ง หรือเย็นมากเวลาแอร์ทำงานปกติ)พบว่าเริ่มอุ่นนั่นหมา ยถึงคอมยังทำงานแต่ไม่มีการอัดน้ำยาแอร์
4.ผ่านไปสักพักโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลยดูเฉยๆ ปรากฏว่าน้ำยาจากคอมเริ่มถูกอัดเข้าตู้เเอร์ก็เย็นปก ติ
5.ทำงานสักพักคอมตัดครับเพราะเข้าสู่ภาวะปกติ
6.เวลาเเอร์ทำงานก็กลับมาเย็นปกติแต่แค่ประมาณ 1-2นาทีมีแต่ลมครับในขณะคอมเเอร์ยังทำงานเช่นเดิมหน้าค ลัทจับปกติ แต่คอมไม่อัดน้ำยา

จากการสังเกตุพบว่ามันจะเป็นแบบนี้สลับกันไปครับ จึงอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องแก้ที่จุดไหนบ้าง

ปล:ตู้แอร์ไม่เป็นน้ำแข็งนะคับมันมีแต่ลมออกเวลามันไ ม่เย็นพอไปดูที่ดอมถึงรู้ว่าดอมไม่ได้ตัดพบแต่ว่าคอม ทำงานแต่ทำไมน้ำยาไม่วิ่ง สักพักก็พบน้ำยาวิ่ง สลับกันไป

เครื่อง 1 jvvti bo ครับ

kazuya 20-07-2012 12:37

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (809223 กระทู้)
ปัญหาคือ แอร์รั่วแต่ผมได้ทำการซ่อมแล้วและได้ล้างตู้ไปพร้อมก ัน การซ่อมครั้งนี้ได้เปลี่ย
1. Expension valve
2. Dryer
3. เติมน้ำมันคอม

หลังจากที่ทำเสร็จช่างได้ลอง test ระบบตามปกติ ซึ่งผลที่ออกมาคือแอร์เย็น คอมตัด (ช่างที่ซ่อมให้ผมเป็นช่างที่เคยทำกันมานานจนรู้ประว ัติรถผมว่าเคยทำอะไรกับระบบแอร์มาบ้าง)

หลังจากที่ซ่อมเสร็จ วันพรุ่งไปทำงานปรากฏว่า แอร์ที่เย็นมันมีอาการคือ เย็น ไม่เย็น สลับกันไป แต่ที่น่าสังเกตุคือ ระยะทางจากบ้านผมไปที่ทำงานประมาณ 5 KM แอร์มันเพิ่งไปเริ่มเย็นก่อนถึงโรงงานประมาณ 1 KM ครับ (ก่อนหน้านี้ช่างบอกว่าน้ำยาปกติ ระบบปกติ แอร์ทำงานปกติ คือตัดเมื่อเย็นได้ที่ แต่ต่อเมื่ออุณหภูมิเริ่มลด)

แต่พอมาเจอปัญหานี้ผมเลยให้ช่างคนเดิมเช็ค ปรากฏว่าเจอเหตุการนี้ครับ

1 ขณะเดินเบา แอร์ทำงานปกติ คือตัด และต่อ
2.เวลาผ่านไปประมาณ 5นาที แอร์ไม่เย็นและมีแต่ลมผมเลยไปดูที่คอมเเอร์ว่าตัดการ ทำงานหรือไม่ พบว่าคอมไม่ตัดแต่แอร์ไม่เย็น
3.เอามือล้วงไปจับท่อแอร์(เส้นที่มันมักจะมีน้ำเเข็ง หรือเย็นมากเวลาแอร์ทำงานปกติ)พบว่าเริ่มอุ่นนั่นหมา ยถึงคอมยังทำงานแต่ไม่มีการอัดน้ำยาแอร์
4.ผ่านไปสักพักโดยที่ผมไม่ได้ทำอะไรเลยดูเฉยๆ ปรากฏว่าน้ำยาจากคอมเริ่มถูกอัดเข้าตู้เเอร์ก็เย็นปก ติ
5.ทำงานสักพักคอมตัดครับเพราะเข้าสู่ภาวะปกติ
6.เวลาเเอร์ทำงานก็กลับมาเย็นปกติแต่แค่ประมาณ 1-2นาทีมีแต่ลมครับในขณะคอมเเอร์ยังทำงานเช่นเดิมหน้าค ลัทจับปกติ แต่คอมไม่อัดน้ำยา

จากการสังเกตุพบว่ามันจะเป็นแบบนี้สลับกันไปครับ จึงอยากจะขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องแก้ที่จุดไหนบ้าง

ปล:ตู้แอร์ไม่เป็นน้ำแข็งนะคับมันมีแต่ลมออกเวลามันไ ม่เย็นพอไปดูที่ดอมถึงรู้ว่าดอมไม่ได้ตัดพบแต่ว่าคอม ทำงานแต่ทำไมน้ำยาไม่วิ่ง สักพักก็พบน้ำยาวิ่ง สลับกันไป

เครื่อง 1 jvvti bo ครับ

อาการนี้เหมือนระบบจะสกปรกครับ
เปลี่ยน วาล์ว ไดเออร์ และน้ำมันคอม ไม่ทราบว่ามีการล้างระบบท่อด้วยรึปล่าวครับ ถ้าระบบท่อมีสิ่งสกปรกอยุ่ก็ทำให้วาล์วทำงานผิดปกติไ ด้ครับ ถ้วาล์วทำงานผิดปกติ ถึงคอมจะทำงานแอร์ก็ไม่เย็นครับ

แล้วก้ลองเช็คน้้ายาอีกทีด้วยครับ ถึงจะพึ่งทำแอร์มา บางทีก้มีรั่วที่อื่นได้อีกครับ

cefred 20-07-2012 13:06

ไม่ได้ล้างระบบครับ เดี่ยวจะลองเช็คน้ำยาแอร์ดูใหม่คครับ

ลักษณะเเบบนี้คอมไม่ได้พังใช่หรทอป่าวครับ

kazuya 20-07-2012 18:08

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (809240 กระทู้)
ไม่ได้ล้างระบบครับ เดี่ยวจะลองเช็คน้ำยาแอร์ดูใหม่คครับ

ลักษณะเเบบนี้คอมไม่ได้พังใช่หรทอป่าวครับ

คอมไม่ได้พังหรอกครับ
น่าจะเ้กิดจากระบบสกปรกทำให้ไปอุดตันที่วาล์ว เลยทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ

TEST 20-07-2012 22:12

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEST (802690 กระทู้)

สรุป จากปัญหานี้ ครับ คอยล์เย็น รั่ว ไดร์เออ ตัวเล็ก สายสกปรก ตอนนี้ เปลี่ยนแค่้ ไดร์เออ ซ่อมคอย เปลี่ยน พัดลมคอยล์ร้อน ที่เปลี่ยน เพระา ตัวเก่า มัน พังมีเสียงและร้อนเร็วมาก เปิดแอร์มา แค่ ไม่เกินห้านาที จับดูตัวมอเตอร์พัดลมร้อน แอร์เย็นขึ้น ครับ

cefred 23-07-2012 08:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (809281 กระทู้)
คอมไม่ได้พังหรอกครับ
น่าจะเ้กิดจากระบบสกปรกทำให้ไปอุดตันที่วาล์ว เลยทำให้วาล์วทำงานเพี้ยนครับ

ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)

kazuya 24-07-2012 21:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (809753 กระทู้)
ขอบคุณมากครับ ลืมบอกไปครับ หลังจากที่ล้างแอร์เสร็จวิ่งได้ ประมาณ 1 ชั่วโมงปรากฏว่าแอร์รั่วครับ (รั่วที่สายแรงดันสูง สาเหตุคือสายแตกตรงบริเวณที่ย้ำสายครับ) เสียงน้ำยารั่วออกดังปี๊.....ด ไม่ถึงนาทีแอร์ก็ไม่เย็น พอไปเปลี่ยนสายใหม่เนี่ยล่ะครับอาการแบบที่ว่าออกเลย

เสาร์-อาทิตย์ลองใช้ดูก่อนที่จะไปล้างระบบพอสรุปอาการเพิ่ม เติมได้ดังนี้ครับ
1. เวลาเปิดเเอร์ขณะเดินเบา จะพบว่าคอมทำงานไม่ทำบ้าง หากคอมทำงานเวลาเเอร์เริ่มเย็น มันจะหยุดอัดน้ำยาแต่คอมยังทำงานอยู่
2. บางครั้งเปิดแอร์คอมทำงานแต่น้ำยาไม่ฉีด
3. ขณะวิ่งที่ความเร็วปกติ แอร์ทำงานพอเย็นจะมีอาการน้ำยาไม่ฉีดครับ วิ่งต่อไปยังไงๆน้ำยาก็ไม่ฉีด ต้องปิดเเอร์ไว้สักพักใหญ่แล้วเปิดใหม่ทีนี้ถึงเย็นค ับ พอเย็นได้สักพักน้ำยาไม่ฉีดอีกแล้ว

รบกวนช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่าอาการลักษณะแบบนี้ จะเกิดจากอะไรได้อีกบ้าง เพราะที่ให้ช่างดูช่างคนที่1บอกว่า คอมพัง ส่วนช่างคนที่สองบอกว่า Expension เสีย(หากเสียทำไมแอร์ถึงเย็นบ้างไม่เย็นบ้าง)

วิเคราะห์ด้วยเกจย์วัดน้ำยาดีที่สุดครับ ระบบสกปรกมักจะทำให้ expan ทำงานเพี้ยน

นายแปง 26-07-2012 15:12

อยากรบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ตอนนี้รถมีอาการวิ่ง แล้วแอร์ทำงาน มีเสียงหอน ดังมากกกก
แต่พอแอร์ตัด มันก็เงียบ มีวิธีที่จะลดอาการเสียง หรือแก้ไขอย่างอื่นรึเปล่าคับ ไม่อยากรื้อเปลี่ยนใหม่ เพิ่งเคติมน้ำยาแอร์ใหม่ซะด้วย เปลี่ยนปุ๊ป ดังปั๊ปเลย T_T
เครื่อง 1jz gte คับพี่ :(

awadlove 26-07-2012 16:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boss-service (168792 กระทู้)
[b]พอจะมีความรู้เรื่องแอร์รถอยู่บ้างครับให้คำปรึกษาได ้ตลอดครับแต่ไม่ได้รับซ่อมนะครับ(จบช่างแอร์)
ไม่คิดตังฟรีครับอยากให้เพื่อนๆเย็นเจี๊ยบกันถ้วนหน้ าครับ เบอร์ติดต่อ 086-3266226 บอสครับ:emo_toon07:

เครื่อง2jge เสียงคอมแอร์ตอนทำงาน มันมีเสียงหอน ตามรอบเครื่อง แต่ตอนคอมแอร์ตัดไม่มีเสียง อย่างนี้เป็นอาการอะไรครับ:emo_toon11: :emo_toon11:

kazuya 26-07-2012 21:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ นายแปง (810652 กระทู้)
อยากรบกวนสอบถามหน่อยครับพี่ ตอนนี้รถมีอาการวิ่ง แล้วแอร์ทำงาน มีเสียงหอน ดังมากกกก
แต่พอแอร์ตัด มันก็เงียบ มีวิธีที่จะลดอาการเสียง หรือแก้ไขอย่างอื่นรึเปล่าคับ ไม่อยากรื้อเปลี่ยนใหม่ เพิ่งเคติมน้ำยาแอร์ใหม่ซะด้วย เปลี่ยนปุ๊ป ดังปั๊ปเลย T_T
เครื่อง 1jz gte คับพี่ :(

ถ้าเป็นเสียงจากลูกปืน ยังไงก็ต้องรื้อครับ

kazuya 26-07-2012 21:22

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ awadlove (810677 กระทู้)
เครื่อง2jge เสียงคอมแอร์ตอนทำงาน มันมีเสียงหอน ตามรอบเครื่อง แต่ตอนคอมแอร์ตัดไม่มีเสียง อย่างนี้เป็นอาการอะไรครับ:emo_toon11: :emo_toon11:

อาการหอนมักจะมาจากลูกปืนคอมครับ

joe-civil@jz 28-07-2012 13:49

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cefred (809753 กระทู้)

ขอเสริมคุณ kazuya นะครับจากข้อความสีแดงการที่น้ำยาปรับความเย็นรั่วออ กอย่างรุนแรงอาจจะทำให้ expansion vale เสียหายได้เช่นกันครับดังนั้นแล้วเมื่อเกิดความเสียห ายจึงทำให้การทำความเย็นได้ไม่ดีดังเดิม ความตรวจสอบอุปกรณ์ตัวนี้ด้วยนะครับว่าสภาพเป็นเช่นไ ร

sk2552 03-08-2012 09:26

แผงคอยร้อน

L 200 กระบะ จะเปลียนแผงคอยร้อนแบบไหนดีครับ
พัลมเป่าครับ

kazuya 03-08-2012 21:58

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sk2552 (812251 กระทู้)
L 200 กระบะ จะเปลียนแผงคอยร้อนแบบไหนดีครับ
พัลมเป่าครับ

แบบท่อแบนดีกว่าครับ

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 15:54