ClubJZ Forums

ClubJZ Forums (http://www.ClubJZ.net/index.php)
-   ClubJZ ! D.I.Y. (http://www.ClubJZ.net/forumdisplay.php?f=11)
-   -   ใครมีปัญหาเรื่องแอร์รถเชิญทางนี้เลยครับ (http://www.ClubJZ.net/showthread.php?t=20902)

sun38883 15-07-2009 21:45

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (360558 กระทู้)
อาการของแอร์ ที่ กลา่งวันร้อน กลางคืนหนาวนั้น มีสาเหตุมาจาก อย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้ครับ
  • น้ำยาแอร์น้อยเกินไป
  • น้ำยาแอร์มากเกินไป
  • คอยล์ร้อน ระบายความร้อนไม่ทัน
  • วาล์วทำงานผิดปกติ
  • คอมพ์แอร์ไม่มีแรงอัด
ถ้าคุณบอกว่า คอยล์ร้อนหน้าหม้อน้ำร้อนมาก ก็แสดงว่า การระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่เพียงพอครับ

ขอถามว่า หน้าคอยล์ร้อนของคุณมีพัดลมเป่าระบายความร้อนมั้ยครั บ?
ถ้าไม่มี ก็หามาใช้ทันทีครับ
ถ้ามีพัดลมเป่าอยู่แล้ว ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ประสิทธิภาพของพัดลมระบายความร้อนไม่ดีพอครับ ให้ทดสอบการระบายความร้อนของคอยล์ร้อนดังนี้ครับ
  1. สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ตอนกลางวันกลางแดด แล้วเปิดแอร์
  2. รอสักพัก แล้ววัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร
  3. เร่งเครื่องยนต์ (อย่าให้เกิน 2500 รอบ แบบค่อยๆเร่ง) แล้ววัดอุณหภูมิ
  4. จากนั้น ให้ใช้สายยางฉีดน้ำ พ่นใส่คอยล์ร้อนแอร์ แบบเป็นฝอยๆ สักพัก
  5. วัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร ถ้าวัดแล้ว ได้ผลว่า อุณหภูมิลดลง แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่ คอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ทันครับ
ต้องรีบจัดการแก้ไขให้เรียบร้อยครับ ก่อนที่จะนำพาให้คอมพ์แอร์น๊อคเสียก่อนครับ

ขอบคุณมากครับ แต่พัดลม ติดไป 2 ตัวแล้ว เดี่ยวผมจะลองวิธีฉีดน้ำดูครับ

kazuya 16-07-2009 13:44

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krd (360923 กระทู้)
ขอความรู้หน่อยนะครับ เครื่อง 2j ธรรมดาครับ

1 อาการเริ่มแรก คลัซใหม้ครับ
2 ผมได้ถอดคลัซออกมาเปลี่ยนแล้วครับ (ถอดเองเปลี่ยนเอง)
3 สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง
4 ผมก็ถอดสายพานหน้าเครื่องออก แล้วลองหมุนคอมดูมันฝืดๆครับ
5 แอร์ยังเย็นอยู่ครับ

ขอถามนะครับ พังแล้วใช้หมัยครับ แก้ไขอย่างไรครับ งปมาณเท่าใหร่ครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ:(

สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง

หมุนอืด มีสาเหตุมาจากตัวลูกปืนอาจจะแตก ครับ ที่แอรฺยังเย็นเพราะถึงลูกปืนจะแตก แต่ก็ มีกำลังอัดดีอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำให้คอมแอร์กินกำลังของเครื่องยนต์มากครับ สิ้นเปลืองเชื่อเพลิง ไม่ว่าจะเปลี่ยนลูกปืนหรือเปลี่ยนคอมใหม่ค่าใช้จ่ายใ กล้เคียงกันครับ ช่างจะเชียร์ให้เปลี่ยนทั้งลุกเลยเพราะว่า ง่ายกว่า ถ้าเราเปลี่ยนทั้งลูก ก็ เอาลุกเก่าไปเปลี่ยนลูกปืนมาเก็บไว้เป็นคอมอะไหล่ก็ ได้ครับ เพราะว่า แอร์ยังเย็น แสดว่า กำลังอัดของคอมยังสูงอยู่

ค่าคอมก็ ก็ มีตั้งแต่ 2-4 พันบาท ครับ

ตั้ม IMI 16-07-2009 14:06

ขอใช้บริการหน่อยครับ

คือ ว่า รถผม เติมน้ำยาแอร์มาเย้นปกติดี แต่เย็นได้ประมาณ 1 อาทิตย์
ก้ไม่เย็น น้ำยาหมด อ่ะครับ อาการนี้มีจุดรั่วใช่ไหมครับ แล้วค่าใช่จ่าย ทั่วๆไปอยุ่ที่เท่าไรครับการเช้ค จุดรั่วอ่ะครับ แล้สาเหตุขอการรั่วมีจากตรงไหนได้บ้างครับ

Moonlight 16-07-2009 14:21

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI (361505 กระทู้)
คือ ว่า รถผม เติมน้ำยาแอร์มาเย้นปกติดี แต่เย็นได้ประมาณ 1 อาทิตย์
ก้ไม่เย็น น้ำยาหมด อ่ะครับ อาการนี้มีจุดรั่วใช่ไหมครับ แล้วค่าใช่จ่าย ทั่วๆไปอยุ่ที่เท่าไรครับการเช้ค จุดรั่วอ่ะครับ แล้สาเหตุขอการรั่วมีจากตรงไหนได้บ้างครับ

การที่มีการเติมน้ำยาแอร์ แล้วเย็นไม่นาน (ไม่เกิน 1 อาทิตย์) เกิดจากสาเหตุ
  • มีการรั่วอยูในระบบ
  • ใช้น้ำยาแอร์ปลอม หรือ ด้อยคุณภาพ (ของประเทศจีน หรือ ปากีสถาน)
เรื่องค่าใช้จ่ายในการตรวจเช็ครั่วและแก้ไขการรั่ว แล้วเติมน้ำยาเข้าไปใหม่นั้น ผมไม่ทราบราคาหรอกครับ เพียงแต่ว่า ควรตรวจเช็ค ส่วนใหญ่ที่รั่ว จะอยู่ตามรอบต่อของท่อ และ ที่จุกเติมน้ำยาครับ เมื่อแวคคั่มหาจุดรั่วเจอแล้ว จัดการแก้ไข จากนั้น ก็ควร ใช้น้ำยาแอร์ของแท้ มาเติมครับ ความเย็นจะได้คงที่อยู่ได้นานเป็นปีๆครับ

kazuya 16-07-2009 21:34

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม Imi (361505 กระทู้)

ตามอาจารย์มูนท่านว่าเลยครับ

ปกติค่าใช้จ่ายถ้าให้เช็คอย่างเดรยวก็ จะประมาณ 1-200 บาท ถ้าช่างหาจุดรั่วเจอแล้วให้เขาแก้ไขหรือซ่อม ก็ ไม่เสียค่าตรวจเช็ค

จุดที่มักจะรั่วก็ จะเป็นตามรอยต่อต่างๆ หรือไม่ก็ โอริงที่อยู่ตามข้อต่อเสื่อม ถ้าเป็นที่โอริง ก็ ราคาค่าแรงรวมน้ำยาและแวคระบบ ประมาณ 5-800 บาท
แต่ถ้ารั่วเพราะตามดที่คอยล์ร้อน หรือคอยล์เย็น ก็ ต้องดูว่า ซ่อมคุ้มรึปล่าวถ้าเก่าเกินไป ก็ ควรจะเปลี่ยนครับ

prathan_kitcharoen 17-07-2009 01:00

ขอสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์ 2j vvti ที่เป็นคอมแอร์รุ่นใหม่

คือสายบนคอม มีสายที่ต่อจากหน้าคลัช1เส้น แล้วอีกสองเส้นคือเซนเซอร์อะไรครับ

แล้วคอมแอร์ประเภทนี้มันพังง่ายจริงเหรอครับ แล้วมีวิธีเช็คยังงั้ยครับว่ามันไม่เสีย

Moonlight 17-07-2009 09:19

1 ไฟล์แนบ
อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ prathan_kitcharoen (361881 กระทู้)
ขอสอบถามเกี่ยวกับคอมแอร์ 2j vvti ที่เป็นคอมแอร์รุ่นใหม่

คือสายบนคอม มีสายที่ต่อจากหน้าคลัช1เส้น แล้วอีกสองเส้นคือเซนเซอร์อะไรครับ

แล้วคอมแอร์ประเภทนี้มันพังง่ายจริงเหรอครับ แล้วมีวิธีเช็คยังงั้ยครับว่ามันไม่เสีย

คอมพ์แอร์รุ่นนี้ เป็นคอมพ์แอร์โรตารี่ครับ ตัวเล็กแต่ส่งกำลังอัดได้แรงเรื่อยๆ กินกำลังเครื่องยนต์น้อยกว่า คอมพ์สวอทเพรท เท่าที่เคยใช้นั้น ก็ให้ความเย็นได้ดี ขนาดผมใช้ตู้แอร์แยกเป็น 2 ตู้ ก็ยังเย็นอยู่เลยครับ แต่ปัญหาน่าจะเกิดจากว่า สายไฟ ของปลั๊กที่คงจะต้องเชื่อมต่อไปที่กล่องแอมปริฟลายเอ อร์แอร์นั้น เราไม่มีตัวที่เข้าชุดกับมัน ทำให้คอมพ์แอร์แทบจะทำงานตลอดเวลา จึงทำให้มันชำรุดเสื่อมโทรมเร็วครับ

ถ้าใช้งานไประยะหนึ่งแล้ว รู้สึกว่า ความเย็นลดลง (ร้อนขึ้น) นั่นแหละครับ กำลังอัดลดลงแล้วครับ

maxx 17-07-2009 18:02

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight (360558 กระทู้)
อาการของแอร์ ที่ กลา่งวันร้อน กลางคืนหนาวนั้น มีสาเหตุมาจาก อย่างใดอย่างหนึ่งต่อไปนี้ครับ
  • น้ำยาแอร์น้อยเกินไป
  • น้ำยาแอร์มากเกินไป
  • คอยล์ร้อน ระบายความร้อนไม่ทัน
  • วาล์วทำงานผิดปกติ
  • คอมพ์แอร์ไม่มีแรงอัด
ถ้าคุณบอกว่า คอยล์ร้อนหน้าหม้อน้ำร้อนมาก ก็แสดงว่า การระบายความร้อนของคอยล์ร้อนไม่เพียงพอครับ

ขอถามว่า หน้าคอยล์ร้อนของคุณมีพัดลมเป่าระบายความร้อนมั้ยครั บ?
ถ้าไม่มี ก็หามาใช้ทันทีครับ
ถ้ามีพัดลมเป่าอยู่แล้ว ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ประสิทธิภาพของพัดลมระบายความร้อนไม่ดีพอครับ ให้ทดสอบการระบายความร้อนของคอยล์ร้อนดังนี้ครับ
  1. สตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ตอนกลางวันกลางแดด แล้วเปิดแอร์
  2. รอสักพัก แล้ววัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร
  3. เร่งเครื่องยนต์ (อย่าให้เกิน 2500 รอบ แบบค่อยๆเร่ง) แล้ววัดอุณหภูมิ
  4. จากนั้น ให้ใช้สายยางฉีดน้ำ พ่นใส่คอยล์ร้อนแอร์ แบบเป็นฝอยๆ สักพัก
  5. วัดอุณหภูมิภายในห้องโดยสาร ถ้าวัดแล้ว ได้ผลว่า อุณหภูมิลดลง แสดงว่า ปัญหาอยู่ที่ คอยล์ร้อนระบายความร้อนไม่ทันครับ
ต้องรีบจัดการแก้ไขให้เรียบร้อยครับ ก่อนที่จะนำพาให้คอมพ์แอร์น๊อคเสียก่อนครับ

อาการเดียวกับผมเลย พัดลมเป่าคอยล์ร้อนไม่พอ ต้องใช้พัดลมดูดอีกตัวหนึ่ง (แผงคอลย์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถ)

volvoman 18-07-2009 09:15

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxx (362343 กระทู้)
อาการเดียวกับผมเลย พัดลมเป่าคอยล์ร้อนไม่พอ ต้องใช้พัดลมดูดอีกตัวหนึ่ง (แผงคอลย์ร้อนอยู่ใต้ท้องรถ)

ตอนนี้เจอปัญหาเหมือนกัน กำลังจะวางแผนไปเพิ่มคอย์ร้อนพ่วงกับของเดิมที่อยู่ห น้าหม้อน้ำอีกตัวที่ใต้ท้อง หรือว่าเปลี่ยนคอยล์ร้อนเป็นตัวใหม่แบบที่ระบายดีๆดี กว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ แต่หน้ารถเพิ่มขนาดคอยล์แอร์ไมได้แล้วนะครับ ไม่มีพื้นที่ (sportrider) กลัวจะแก้ไม่ถูกจุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Moonlight 18-07-2009 10:43

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ volvoman (362672 กระทู้)
ตอนนี้เจอปัญหาเหมือนกัน กำลังจะวางแผนไปเพิ่มคอย์ร้อนพ่วงกับของเดิมที่อยู่ห น้าหม้อน้ำอีกตัวที่ใต้ท้อง หรือว่าเปลี่ยนคอยล์ร้อนเป็นตัวใหม่แบบที่ระบายดีๆดี กว่า ช่วยแนะนำหน่อยครับ แต่หน้ารถเพิ่มขนาดคอยล์แอร์ไมได้แล้วนะครับ ไม่มีพื้นที่ (sportrider) กลัวจะแก้ไม่ถูกจุด ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ผมตอบให้แล้วในกระทู้ที่คุณตั้งไว้ใน Forum Talk ครับ

ผมเป็นคนที่พูดและคิดอะไรตรงๆ อย่าถือสาผมนะครับ

ตั้ม IMI 20-07-2009 13:37

ขอรบกวนอีกครั้งครับ

ต่อจากหัวข้อเดิมเลย ผมไปซ่อมจุดรั่วมาแล้ว ทั้งหมด 1600 แล้วน้ำแอร์ดันมาหยดในรถอ่ะครับ เกิดมาจากสาเหตุใดครับ รถ A31 หยดมาหลังลิ้นชักเก็บของอ่ะครับ หรือท่อน้ำแอร์จะหลุดได้ไหมครับ หรือเกิดจากอะไร
เนื่องจากช่วงนี้ติดสอบเลยไม่ได้ไปให้ร้านที่ทำดูอ่ะ ครับเพื่อแก้ไขเองได้
ปล.ขอบคุณมากๆๆครับ

Moonlight 20-07-2009 14:17

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม IMI (363786 กระทู้)
ต่อจากหัวข้อเดิมเลย ผมไปซ่อมจุดรั่วมาแล้ว ทั้งหมด 1600 แล้วน้ำแอร์ดันมาหยดในรถอ่ะครับ เกิดมาจากสาเหตุใดครับ รถ A31 หยดมาหลังลิ้นชักเก็บของอ่ะครับ หรือท่อน้ำแอร์จะหลุดได้ไหมครับ หรือเกิดจากอะไร
เนื่องจากช่วงนี้ติดสอบเลยไม่ได้ไปให้ร้านที่ทำดูอ่ะ ครับเพื่อแก้ไขเองได้
ปล.ขอบคุณมากๆๆครับ

เวลาคอมพ์แอร์ทำงาน จะส่งแรงดันน้ำยาออกมาที่วาล์วหัวฉีด ซึ่งจะฉีดไปที่คอยล์เย็น เพื่อจับความร้อน (เมื่อความร้อนถูกน้ำยาจับ จึงเหลือแต่ความเย็นระบายออกมา) จึงเหลือแต่ความเย็น ให้พัดลมพัดส่งเป่าเข้าในห้องโดยสาร แต่เนื่องจากว่า ลมที่พัดจากโบล์วเออร์ ในห้องโดยสาร นำอากาศเป่าผ่านคอยล์เย็น ซึ่งอากาศนี้ ก็ได้จาก ภายในห้องโดยสารเอง หรือ จากภายนอกรถ (เปิดสวิทช์หน้าต่างระบายอากาศเข้ามา) ซึ่งจะเป็นลมที่ร้อนกว่า เมื่อพัดผ่านคอยล์เย็น ก็จะ ถูกดูดจับความร้อนจากน้ำยา ทำให้เหลือแต่ความเย็น จุดนี้เองที่ทำให้ ความร้อนและความเย็นมาเจอกัน จึงเกิดหยดน้ำ ซึ่งหยดน้ำนี้ จะตกลงไปในถาดรองรับน้ำ โดยมีท่อระบายน้ำออกนอกรถครับ

แต่เนื่องจากว่า ครีบจับความร้อน ระบายความเย็นนี้ ถูกลมเป่าตลอดเวลา จึงอาจจะมีฝุ่นสกปรกจับอยู่ เมื่อสะสมนานๆ ทำให้คอยล์ร้อนอาจจะตัน กลายเป็นว่า ตัวจับความร้อน และระบายความเย็นนี้ สะสมความเย็นมากขึ้นเรื่อยๆ จนกลายเป็นน้ำแข็ง อาจจะละลายจากลมที่เป่าแรงๆบ้าง แต่อย่างไรก็ระบายไม่ทัน น้ำแข็งที่ละลายนั้นก็ละลายเอาฝุ่นละอองที่จับตัวนี้ พาออกมาด้วย จึงทำให้ตันที่ท่อระบายน้ำครับ

ลักษณะแบบที่อธิบายทั้งหมดนี้ มีวิธีแก้ชั่วคราวคือ หาลวดเล็กๆ แยงท่อจากภายนอก (อยู่ที่ผนังไฟร์วอลล์ด้านห้องเครื่อง) แยงเข้าไปในท่อน้ำแอร์เพื่อให้ฝุ่นที่ตันท่อนั้นได้ร ะบายออกครับ

ส่วนวิธีแก้ไขแบบบูรณาการ ก็คือ ต้องทำการล้างทำความสะอาดคอยล์เย็น พัดลมโบล์วเออร์แอร์ และ รวมทั้งทำความสะอาดห้องโดยสาร จึงจะทำให้ ลมที่พัดออกมาสะอาดสดชื่น ไม่ตัน ไม่เป็นที่สะสมฝุ่นและเชื้อโรคครับ

และไม่ควร ใช้น้ำหอมปรับอากาศใดใดทั้งนั้นครับ เพราะว่า น้ำหอมพวกนี้เป็นสารละเหย เมื่อสะสมอยู่ในห้องโดยสารที่ปิดตายนี้ จะรวมๆอยู่ในอากาศ เมื่อถูกโบล์วเออร์พัดลมดูดเข้าไปพัดผ่านคอยล์เย็น จะสะสมอยู่ที่ครีบกลายเป็นเมือกเหนียวๆ ยิ่งทำให้ตันเร็วขึ้น และสะสมเชื้อโรคด้วยครับ ที่สำคัญ มันจะมีปฏิกริยาเป็นกรด กัดคอยล์เย็นจะทะลุรั่วได้ง่ายครับ

krd 20-07-2009 17:29

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya (361490 กระทู้)
สังเกตอาการดูหน้าคลัซจับ แต่หมุ่นอืดๆ คอมไม่มีเสียงดัง

หมุนอืด มีสาเหตุมาจากตัวลูกปืนอาจจะแตก ครับ ที่แอรฺยังเย็นเพราะถึงลูกปืนจะแตก แต่ก็ มีกำลังอัดดีอยู่ ถ้าเป็นแบบนี้ จะทำให้คอมแอร์กินกำลังของเครื่องยนต์มากครับ สิ้นเปลืองเชื่อเพลิง ไม่ว่าจะเปลี่ยนลูกปืนหรือเปลี่ยนคอมใหม่ค่าใช้จ่ายใ กล้เคียงกันครับ ช่างจะเชียร์ให้เปลี่ยนทั้งลุกเลยเพราะว่า ง่ายกว่า ถ้าเราเปลี่ยนทั้งลูก ก็ เอาลุกเก่าไปเปลี่ยนลูกปืนมาเก็บไว้เป็นคอมอะไหล่ก็ ได้ครับ เพราะว่า แอร์ยังเย็น แสดว่า กำลังอัดของคอมยังสูงอยู่

ค่าคอมก็ ก็ มีตั้งแต่ 2-4 พันบาท ครับ

ขอบคุณครับ

joe-civil@jz 25-07-2009 11:17

ถาม ผู้รู้คับ

ผมใช้ A31 เครื่องเดิม 12V แอร์ผมมีปัญหาข้อเดียวคับ
คือบริเวณใกล้ๆกับพัดลมที่เป่าแผงคอยร์ร้อน จะมีหน้าแปนยึดท่อน้ำยาไปเข้าแผงคอยร์ร้อนใต้คานหน้า ตรงจุดนี้ผมเปลี่ยน o-ring มา 3 ครั้งแล้ว ล่าสุดก้อรั่วอีก ถามพี่ที่ทำงานเค้าแนะนำให้หาเข็มขัดมาใส่เข้าไปเพื่ อไม่ให้ขยับตัวได้ มผไม่แน่ใจอะคับจึงขอเรียนสอบถามผู้รู้ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ joe-civil@cef 085-829-0256

Moonlight 25-07-2009 11:28

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef (367526 กระทู้)
ผมใช้ A31 เครื่องเดิม 12V แอร์ผมมีปัญหาข้อเดียวคับ
คือบริเวณใกล้ๆกับพัดลมที่เป่าแผงคอยร์ร้อน จะมีหน้าแปนยึดท่อน้ำยาไปเข้าแผงคอยร์ร้อนใต้คานหน้า ตรงจุดนี้ผมเปลี่ยน o-ring มา 3 ครั้งแล้ว ล่าสุดก้อรั่วอีก ถามพี่ที่ทำงานเค้าแนะนำให้หาเข็มขัดมาใส่เข้าไปเพื่ อไม่ให้ขยับตัวได้ มผไม่แน่ใจอะคับจึงขอเรียนสอบถามผู้รู้ครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ joe-civil@cef 085-829-0256

เห็นด้วยตามคำแนะนำครับ เนื่องจากว่า ยางโอริงเป็นยางเส้นกลมลักษณะวงแหวน มีหน้าที่เหมือนปะเกนยาง ถ้าติดตั้งในที่ที่ท่อขยับตัวไปมาได้ จะทำให้ ยางโอริงขยับตัวตาม จึงมีโอกาสฉีกขาดหรือรั่วได้ครับ จึงควรหาอะไรก็ได้มายึดท่อทั้ง 2 ข้างในแน่น เมื่อท่อนิ่งๆแล้ว ยางโอริงก็ไม่มีโอกาสขยับตัวให้ฉีกขาดครับ

tomztomz 25-07-2009 21:02

สอบถามหน่อยครับบบ

รถผม a31 24v วาง 1jz-gte

เสียงคอมแอร์ ดังมาก แล้วฉุดแรงเครื่องมากๆ แบบรู้สึกได้เลย

อันนี้เกิดจากสาเหตุไรครับ

Moonlight 25-07-2009 21:54

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tomztomz (367757 กระทู้)
สอบถามหน่อยครับบบ

รถผม a31 24v วาง 1jz-gte

เสียงคอมแอร์ ดังมาก แล้วฉุดแรงเครื่องมากๆ แบบรู้สึกได้เลย

อันนี้เกิดจากสาเหตุไรครับ

เสียงดังแล้วฉุดกำลังเครื่อง แสดงว่า ลูกปืนแตกครับ และลูกปืน ก็มีตัวในและตัวนอก ต้องตรวจเช็คว่า แตกที่ตัวในหรือตัวนอกครับ ถ้าลูกปืนแตกตัวนอก ก็เปลี่ยนง่ายหน่อย แต่ถ้าแตกตัวใน ก็ลำบากหน่อยครับ ต้องตัดสินใจเลือกเอาว่า จะซื้อคอมพ์เซียงกง มาเปลี่ยน หรือจะ โอเวอร์ฮอลคอมพ์แอร์ดีครับ

joe-civil@jz 04-08-2009 13:38

ลุงมูลคับ ถามต่อเลยคับคือผมไล่ใหม่มาแล้วเจอรั่วใหม่คับที่ คอมเพรชเซอร์แต่สิ่งที่จะถามคือ
1. พัดลมที่เป่าแผงคอร์ยร้อนนั้นของ A31 จะเปิด-ปิดตามอุณหภูมิหรือป่าวคับ
2. ถ้าเป็นอย่างตามข้อ 1. นั้นจะต่อตรงได้เลยไหมคับ
หมายเหตุ
ผมลองต่อตรงผ่านแบตเตอรี่แล้วพัดลมทำงานครับ

ขอบคุณครับลุงมูล

:) joe-civil@cef

Moonlight 04-08-2009 14:38

อ้างถึง:

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@cef (374301 กระทู้)
ลุงมูลคับ ถามต่อเลยคับคือผมไล่ใหม่มาแล้วเจอรั่วใหม่คับที่ คอมเพรชเซอร์แต่สิ่งที่จะถามคือ
1. พัดลมที่เป่าแผงคอร์ยร้อนนั้นของ A31 จะเปิด-ปิดตามอุณหภูมิหรือป่าวคับ
2. ถ้าเป็นอย่างตามข้อ 1. นั้นจะต่อตรงได้เลยไหมคับ
หมายเหตุ
ผมลองต่อตรงผ่านแบตเตอรี่แล้วพัดลมทำงานครับ

ขอบคุณครับลุงมูล

:) joe-civil@cef

ผมไม่เคยใช้รถ A31 จึงกลัวว่า บอกไปแล้วจะเพี้ยนจากความจริงนะครับ

เอาเป็นว่า ผมบอกตามหลักการดีกว่านะครับ

พัดลมเป่าแผงคอยล์ร้อนที่อยู่หน้าหม้อน้ำนั้น จะทำหน้าที่ 2 ระบบครับ นั่นคือ ระบายความร้อนคอยล์ร้อน และ ช่วยส่งอากาศป้อนระบายไปที่หม้อน้ำระบายความร้อนครับ

ดังนั้น พัดลมหน้าคอยล์ร้อน จึงควรมี 2 จังหวะ โดยจังหวะเบา ใช้สำหรับ ส่งอากาศเข้าหม้อน้ำ โดยจะทำงาน ตามสวิทช์ความร้อนหม้อน้ำ ส่วนจังหวะสอง ซึ่งทำหน้าที่ระบายความร้อนคอยล์ร้อนเอง จะทำงานพัดแรงขึ้น เมื่อหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงานครับผม

ส่วนที่ถามว่า ต่อตรงได้มั้ย ต้องบอกว่า ไม่มีกฏห้าม แต่ว่า ไม่ควรทำครับ ควรต่อผ่านรีเลย์ และมีฟิวส์ควบคุมอีกทีครับผม เพื่อความปลอดภัย เรื่องการลัดวงจรครับผม

joe-civil@jz 04-08-2009 18:17

ขอโทษคับลุงมูลผมถามผิด
ถามใหม่เลยละกันนะครับ ไม่โกรธน้า
พัดลมตัวเนี้ยผมลองต่อตรงกับแบตเตอรี่มันติดอะคับแต่ เวลาเปิดแอร์มันไม่ติดมันน่าจะมีสาเหตุจากอะไรคับ
ขอบคุณอีกครั้งครับลุงมูล
joe-civil@cef

เวลาทั้งหมดอยู่ในเขตเวลา GMT +7 และเวลาในขณะนี้คือ 12:06